[english] tổng hợp các vấn đề cần hỏi

N

nhandaumua

còn nữa hihi... mọi người giúp nhé
mình muốn phân biệt sự khác nhau giữa "intense" và "intensive" vì cả hai từ này đều có nghĩa tính từ là "mạnh ,mãnh liệt"?

N

nhandaumua

từ "so" và "too" khác nhau ở chỗ "so" mang tính tích cực còn "too" mang ý nghĩa tiêu cực vậy tại sao trong câu này lại dùng "so' : "I'm so tired" mà không dùng "too"
mọi người giúp nhé!!!

N

nhandaumua

vậy mình phải gọi "tramngan" là anh rồi..hihi xin lỗi nhé!!Mình tiếp tuc hỏi đây : sự khác biệt giữa "exposition" và "exposure"(vì cả hai đều co nghĩa danh từ là "sự trưng bày"

T

tramngan

- Ừh, anh không đọc kĩ bài em viết! Xin lỗi, em giải thích đúng rồi!
- Còn cái câu C anh không biết cách giải thích :p
- intense là cường độ mạnh của một hiện tượng, còn intensive là sự tập trung, chuyên sâu vào một cái gì đó
- so: đến mức (còn trong giới hạn), too: quá mức (vượt khỏi giới hạn).
- exposition và exposure: cái nào xài cũng được, nhưng nên dùng exposure!

N

nhandaumua

Không sao đâu ạ! em tiếp tục hỏi đây,cám ơn anh nhiều lắm:
1)từ "growth" có hình thức số nhiều hay không??
2)mình muốn hỏi sự khác nhau giữa 3 từ "nutrition" ,"nurture" và "nourishment" vì cả 3 đều có nghĩa là "sự nuôi dưỡng ,đồ ăn"
3)có 1 câu như thế này :"As the number of people on Earth increases,it becomes difficult for the population to survive on the resources of the land"
lẽ ra ở đây trước các danh từ chỉ những vật duy nhất phải có "the" chứ nhưng ở đây lại là "on Earth"
vậy ngoài cụm từ này các bạn có biết còn cụm từ nào đi chung với "Earth" mà không có "the" không ?chỉ giúp mình nhé!!!
4)tiện thể phân biệt giúp mình từ "character" và "characteristic"vì cả hai từ đều có nghĩa danh từ là "đặc điểm .tính chất"
5)"I don't go to shool and go to theatre" vậy ta có được hiểu ngầm là :"don't"là trợ từ của"go to theatre" luôn hay không? hay "don't" chỉ là trơ từ củ "go to shool"
tương tự đối với câu :"We have rung the doorbell so many times and have received no answer" được phép viết là "
We have rung the doorbell so many times and received no answer" với từ "have" cũng đóng vai trò là trợ từ của từ "receive" hay không???

T

tramngan

1) "growth" không có hình thức số nhiều!
2)
3)
4) characteristic là đặc điểm để nhận dạng, còn character là đặc điểm chung chung gì đó
5) don't chỉ là trơ từ của go to shool.
We have rung the doorbell so many times and have received no answer, câu này chính xác, không thay đổi gì hết!

N

nhandaumua

mọi người ơi mình muốn hỏi 1 số câu hỏi mong các bạn giúp đỡ nhé!
1)phân biệt trường hợp dùng "some of+N " và "some+N"và hai trường hợp này có khác nhau về nghĩa không,tương tự đối với cụm từ "all of " và "all"

2)"A number of our eastern institution had some of the necessary ingredients of a university, but hardly yet the point of view" vậy cụm từ "hardly yet" nghĩa là gì vậy nhỉ?

3)cụm từ "lack of " có đi được với danh từ đếm được số ít hay số nhiều không?

4)mình cũng có một câu như thế này :"It has been commonly reconized,however,that the first decade after the close of the Civil War,that is ,from about 1866 to 1876,was the great early flowering of the university in America"tại sao trong câu này ở chỗ "the close of the Civil War,that is," đã có động từ rồi sai đó lại còn có động từ "was" ??thật ra cấu trúc này là sao vậy các bạn???

N

nhandaumua

àh! trong câu thứ 4 mà mình hỏi có cụm từ "the great early flowering" lẽ ra từ "early"là trạng từ phải đứng trước tính từ "great " mới phải chứ???

T

tramngan

1) Some + N: một vài thứ
some of N: một vài trong số đó
Ví dụ:
Some girls are beautiful. (Một vài nữ sinh rất đẹp)
Some of girls are beautiful. (Một vài (cô) trong số nữ sinh đó rất đẹp)
2) "hardly yet" là trạng từ nghĩa là "hầu như không"
3) "lack of " đi với danh từ số ít, số nhiều và danh từ không đếm được
4) Cấu trúc mệnh đề quan hệ chứ đâu
5) early cũng có thể là tính từ

N

nhandaumua

Nhưng nếu đó là mệnh đề quan hệ như ý anh nói thì trước "that" làm sao lại có dấu phẩy được "the Civil War,that is ,from about 1866 to 1876,was .."chưa kể là sau "that is" còn có dấu phẩy" that is.from about 1866 to 1867.."
anh xem lại câu này giúp em nhé!!!

N

nhandaumua

em tiếp tục hỏi đây ..heheh
1)hình như từ "cold"(n):cảm lạnh có hình thức số nhiều đúng không ạ?còn từ "treatment" có hình thức số nhiều không nhỉ?
2)cụm từ "loss of+N" thường đi với loại danh từ số ít hay số nhiều hay là không đếm được ?

N

nhandaumua

từ "suggest" có cấu trúc "suggest+V-ing" nhưng đối với cấu trúc "suggest s.o " thì sau đó là động từ nguyên mẫu hay thêm "-ing" ?Ngoài ra từ "suggest" còn có cấu trúc nào đặc biệt không vậy các bạn?

N

nhandaumua

còn câu này nữa:"If you're not too tired we could have a ....of tennis after lunch"
A.match
B.play
C.game
D.party
đáp án là câu C nhưng mình vẫn thấy câu A hợp lí hơn mới phải!
các bạn giúp nhé!!!

N

nhandaumua

còn câu này nữa :"Although flying is no more dangerous than any other form of travel ..." tại sao trong câu này lai không dùng là :"isn't more dangerous.." mà lại là "no more .."???

T

tramngan

1) cold và treatment là những danh từ không đếm được
2) Ví dụ về suggest
Ex: "Let's go to the cinema tonight", he said.
-> He suggested going to the cinema that night. (anh ta cũng đi theo)
-> He suggested that they should go to the cinema that night. (anh ta có thể đi theo hoặc không đi)
3) match: nghĩa là cuộc thi đấu! Mà cuộc thi đấu thì phải có khán giả đứng xem, em xem lại có hợp lý không :))
4) is no adj = isn't any adj

Last edited by a moderator:
S

smil3_ang3l_9x

Còn cấu trúc suggest , nhưng cũng dễ thôi
S+suggest that+S+ should+........
Câu này dùng cho câu khác chủ ngữ

N

nhandaumua

mình muốn hỏi một số câu ! các bạn tiếp tục giúp mình nhé:
1)Mình thấy có 1 số trường hợp trong câu dùng "except for" một số trường hợp lại dùng "except" mà thôi vậy trường hợp nào dùng "except for" trường hợp nào dùng "except" và chúng có khác nhau về nghĩa không??
2)sự khác nhau giữa hai tính từ "attractive" và "attracting"
3)trong thì quá khứ thì có dùng "for" để chỉ thời gian xảy ra hành động hay không?
4)hình như cấu trúc "stop s.o from doing s.th" là "ngăn cản ai làm gì" nhưng lại có cấu trúc "stop s.o doing sth" có nghĩa là gì vậy các bạn
5)hình như cấu trúc này có vấn đề thì phải:"Lasers are a device....."từ "lasers" đã là số nhiều thì tại sao lại dùng "a device" chẵng lẻ câu này có nghĩa là :"những tia laser là một thiết bị.."???

N

nhandaumua

anh "tramngan" ơi cho em hỏi nếu anh nói "suggest+V-ing" là bao gồm cả người nói thì trong câu này nó không bao gồm người nói :"The doctor suggests eating more vegetables but less meat" như vậy là bác sĩ khuyên bệnh nhân chứ trong đó đâu bao gồm bác sĩ
anh giúp nhé!!!

T

tramngan

Câu 1: Về mặt tính chất, except có nhiều tính chất như là giới từ, liên từ, động từ. Anh chỉ xét riêng cho em trường hợp "except for". Sau "except for" là first, second, ..., last, ...
Ví dụ: I can answer all the questions except for the last. Tôi biết trả lời các câu hỏi ngoại trừ câu cuối cùng
Trường hợp còn lại em dùng except, ngữ nghĩa không thay đổi

Câu 2: Dùng "attractive" để chỉ một người hay một sự kiện tạo cảm giác lôi kéo cho người khác. (I.e. "hấp dẫn")
Ví dụ: "She's a very attractive lady." Cô ấy là một phụ nữ rất hấp dẫn.
- Dùng "attracted" để tả trạng thái bị lôi cuốn.
Ví dụ: "He's attracted by her intelligence." Anh cảm thấy lôi cuốn bới trí thông minh của cô.
- Tuy nhiên, với một số động từ, dạng đuôi "ing" lại mang một hàm ý khác (nằm ngoài giới hạn kiến thức của anh rồi). Đối với những động từ này, để miêu tả tích chất gây hiệu ứng chủ động chúng ta phải dùng đuôi "ive".

Câu 3: For được dùng tất cả các thì hoàn thành (quá khứ hoàn thành, hiện tại hoàn thành , tương lai hoàn thành, hoàn thành tiếp diễn)

Câu 4: "stop s.o doing sth" nghĩa là dừng hẳn công việc đó, còn "stop s.o to do sth", dừng để làm công việc đó

Câu 5: Đúng là "lasers" là số nhiều, nhưng trong câu này ko hàm ý là số nhiều.
Ví dụ: I like apples . Tôi thích táo. (táo nào tui cũng ăn)
Roses is a love flower. Hoa hồng là hoa tình yêu. (hoa hồng nào cũng là hoa tình yêu cả)
- Còn nếu em muốn dùng số nhiều, em dùng thêm mạo từ, hoặc thêm từ many
Ví dụ: I like eating many apples on the table. Tôi thích ăn những trái táo ở trên bàn. (chỉ có táo trên bàn tui mới ăn thôi, còn táo khác thì không biết)
The roses in my garden are very nice. Những cây hoa hồng nhà tui rất đẹp. (chỉ có hoa nhà tui đẹp thôi, chứ hoa nhà người khác thì tui không biết)

Câu 6: "The doctor suggests eating more vegetables but less meat", câu này có lẽ là đặc biệt thôi. Bởi vì, đó là điều có lợi cho tất cả mọi người. Ví dụ, một bác sĩ nha khoa khuyên bệnh nhân nên đánh răng thường xuyên vào buổi tối, chẳng lẽ ông bác sĩ không có đánh răng vào buổi tối hay sao?

Top Bottom