[english] tổng hợp các vấn đề cần hỏi

S

shura_ouji

thế mọi người trả lời giùm tớ với
sự khác nhau giữa
crowded of và crowded with
amount và number
evidence và proof

thank:D

T

thuki_ams

Mình ko chắc về câu 1 và 3 đâu
Nhưng mà chắc chắn amount và number khác nhau ở chố:
amount of + uncountable noun
a/the number of + countable noun

G

giancoi

Tiện thể cho mình hỏi mấy câu nữa :
1/ The device enables all students to......electronically and in private to questions asked in class by their teachers. a/answer, b/ respond. Đá là b, sao ko là a dc nhỉ ?
2/You/mind/I smoke/here ? a/Do you mind if i smoke in here? b/ Would you mind if i smoke in here? đá là a, mình thấy cả hai đều dc, hay nó có cấu trúc bắt buộc gì không nhỉ ?
3/ You will see the stranger in the .....seat. a/next, b/nearest, c/closest. đáp án là a/next. Câu này khó hỉu nhất ? a sai chắc, b,c đều đúng
4.In the break-in last night , the burglars .............all the jewllery but left the picture. a/took, b/were taking.đá là a, nhưng mình thấy ''In the break-in last night '' là thời điểm xác định mà, vậy thì phải dùng quá khứ tiếp diễn chứ ?
5/The vase is definitely not.........., but just a very good imitation. a/ real, b/ factual, c.genuine, d/ true. Đá là b, nhưng Khi mình dò trong từ điển thấy nó ghi genuine=true=real ? Mọi người giải thích dùm mình với. Tiện thể cho mình hỏi cách phân biệt các từ luôn: tiền thật/giả, hoa thật/giả, tranh thật /giả? Cảm ơn mọi người nhé !!!
6/I'd rather stay home than go out with him. a/ I don't want to go out with him so i choose to stay home. b/ I decide to stay home instead of going out with him.Đá là a, mình thấy b đúng hơn mà ?
7/Today's football match has been ...........because of bad weather. They will play next saturday instead. a/cancelled, b/ postponed. Đá là a, mình thấy cả hai đều đúng bởi cancelled là hủy bỏ(đúng), còn postponed là hoãn lại nhưng tới một thời điểm nào đó, cũng đúng luôn ^^ , mọi người nghĩ sao ?
8/Art critics do not all agree on what ......a painting great. a/ qualities make, b/are the qualities for making. Đáp án là a, câu này mình còn mù mờ , mọi người chỉ mình đâu là chủ ngữ, đâu là vị ngữ dc không?
9/It/ not matter/you/need it/ not. a/It doesnt matter whether you need it or not. b/It doesnt matter if you need it or not. If với whether ở đây khác nhau chỗ nào vậy nhỉ?
10/Junk food and even popcorn, when eaten in a..........and possibly crowded space are inclined to demand living space. a/confined, b/narrow. đá là a, tại sao vậy nhỉ? mà cái câu này dịch làm sao?
11/Don't be late for the intervew, ........people will think you are a disorganized person. a/unless, b/otherwise. đá là a, mình nghĩ b mới đúng chứ nhỉ?
12/ A strike in the mining industry is......to bring about a shortage of coal in the near future. a/causing, b/threatening. Đá là b, sao vậy nhỉ?
13/I would rather .....your own business. a/ did mind, b/minded. đá là b, a cũng ở dạng quá khứ mà sao người ta ko chọn ?
14/Bị ép để làm gì là '' be forced to do sth hay be pushed to do sth'' ?
15/A dancer , while always graceful and precise in her movements, trains......any other athlete. a/ as strenuously as, b/more strenuously as. Đáp án là a, sao b ko dc, mọi người giảng mình cấu trúc này dc ko?
16/tour khác travel chỗ nào, đều là động từ cả mà? '' đi du lịch'' ?
17/I can't ......which one i really want. a/determine, b/decide. Đá là b, a cũng là quyết định mà?
18/ Mike has touched a book since the semester began. Nó dịch câu này đồng nghĩa với'' Mike hasn't studied at all this semester'' có khi nào đề đánh thiếu ko nhỉ?
19/Every student needs a social security number so that he can get a university identification card done. Đáp án cho sai ở chỗ he, phải sữa thành they nhưng mình thấy ở đầu là every thì dùng he là đúng hơn chứ ?
20/ The test was difficult to say the least. Câu này nghĩa là gì vậy nhỉ ?
21/ Just as we .....the house it began to rain. a/ were leaving, b/had left. Đá là a, mình thấy just as là ngay khi chúng tôi vừa rời khỏi nhà là trời mưa, thì mình phải chia had lèft chứ nhỉ?
22/I wish ......the competion this time. a/ i would win, b/to win, c/both a and b are correct. Đáp án là b, mình thấy a,b đều đúng, hợp lý cả mà?
23/A great many athletes have managed to over come seriously physical handicaps. Nó cho sai ở chỗ seriously, sao lại sai ở chỗ này vậy ta ?
24/We were all .....by the wording of the advertisement. a/ mistaken, b/misled . Đá là b, mọi người giải thích dùm mình dc không?
25/ Chữ feast và festival khác nhau chỗ nào vậy?
26/Tom had the library books renewed. a/ Tom may keep the library books for one more week. b/Tom had to pay the late fee for the books. Đá là a, sao mình thấy chẳng câu nào đúng cả ?
27/If we build that hotel there, the ocean will be hidden from.... a/ view, b/sight. Hai từ này mình thấy đều có nghĩa là tầm nhìn cả mà. Đá là: view, mọi người giải thích dùm mình với ?
28/Provide /they/earn/live/work/hard . a/Proving they earn enough for life , they will work hard . b/Provided they earn enough to live , they will work very hard . Đá là b, mọi người giải thích dùm mình với !
29/West of Newport......., one of the many mansions surrounded by acres of gardens. a/where the Aston stately home stands. b/ stands the stately Aston home. Đá là câu b, mọi người giải thích dùm mình dc không?
30/..........by its previous owner explains why no one has searched for it. a/ It was the curse of the treasure, b/The treasure's having been cursed. Đá là b, sao vậy nhỉ ?
31/If the oxygen supply in the atmosphere was not replenished by plants, it would soon be exhausted. Đáp án cho sai là chữ was, nên sửa thành were, mình đâu thấy cái nào số nhiều đâu ?
32/Reading is one of life's great .......a/pleasures, b/ enjoyments. Đá là a, sao b ko dc , mình thấy cũng có lí mà ?
HẾT RỒI MỌI NGƯỜI ẠH, TẠI CÒN MẤY NGÀY NỮA LÀ THI RỒI, THẮC MẮC KO BIẾT HỎI AI, AI BIẾT CÂU NÀO THÌ GIÚP MÌNH VỚI NHÉ, CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHÌU NHÌU

T

thuki_ams

1. answer st = respond to st ( Nó là ...to questions.... nên dùng respond )
2. Do you mind if + S + V = Would you mind if + S + V-ed
3.
4. Bạn nhìn động từ đằng sau là left phải không? Vậy thì ko nên nghi ngờ dùng took; Hơn nữa nghe nó cũng hay hơn dùng were taking
5.
6. Câu a nghĩa sát hơn mà; Vì ko muốn đi chơi vs thằng đấy nên chọn ở nhà
7. Mình cũng nghĩ là dùng postponed đúng
8. what qualities là chủ ngữ ; make là vị ngữ; a painting great là tân ngữ
9. Nếu có or not thì phải dùng whether; đấy là cấu trúc ngữ pháp roài
10.
11. Câu này chắc chắn b là đáp án đúng
12. cause st: gây ra cái j đó ; threaten to + V: đe doạ làm j. Nghĩa câu này đại thể là cái vụ j j đó đang đe doạ là sẽ đem đến sự thiếu thốn cho cái j j đó ( xin lỗi lười dịch )

( Đến đây đã, tí mình post tiếp )

G

giancoi

1. answer st = respond to st ( Nó là ...to questions.... nên dùng respond )
2. Do you mind if + S + V = Would you mind if + S + V-ed
3.
4. Bạn nhìn động từ đằng sau là left phải không? Vậy thì ko nên nghi ngờ dùng took; Hơn nữa nghe nó cũng hay hơn dùng were taking
5.
6. Câu a nghĩa sát hơn mà; Vì ko muốn đi chơi vs thằng đấy nên chọn ở nhà
7. Mình cũng nghĩ là dùng postponed đúng
8. what qualities là chủ ngữ ; make là vị ngữ; a painting great là tân ngữ
9. Nếu có or not thì phải dùng whether; đấy là cấu trúc ngữ pháp roài
10.
11. Câu này chắc chắn b là đáp án đúng
12. cause st: gây ra cái j đó ; threaten to + V: đe doạ làm j. Nghĩa câu này đại thể là cái vụ j j đó đang đe doạ là sẽ đem đến sự thiếu thốn cho cái j j đó ( xin lỗi lười dịch )

( Đến đây đã, tí mình post tiếp )
Cảm ơn cậu nhìu nhé :
1/ mình dò trong oxford có ngay cấu trúc answer to sth mà ?:D:p
8/ mình thấy ''what are the qualities.....'' nghe cũng đúng mà nhỉ?:-/

Last edited by a moderator:
T

thuki_ams

Nhưng mà bạn nên xem kĩ lại nghĩa của answer to st đi
Mình vừa tra lại từ điển rồi
Thế này nhé:
+ answer to somebody / something): sự trả lời, câu trả lời
+ to answer to somebody for something: chịu trách nhiệm trước ai về điều j
+ to answer to something): chịu sự điều khiển của ai đó

Còn câu 8 nếu là what are the qualities.... thì hoàn toàn sai ngữ pháp
Vì đằng trước từ để hỏi what đã có 1 mệnh đề là all the critics...... nên đằng sau phải là what the qualities are..... ( nếu có đáp án này )

Tiếp nha

13. Hình như 2 từ này khác nhau ở sắc thái biểu cảm, mình cũng ko biết nữa, nhưng trong văn viết ít dùng did + V lắm
14. be forced to do st
15. Nếu dùng more thì phải là more + adj + than chứ ( so sánh hơn ); còn cấu trúc kia là as/so + adj + as ( so sánh bằng)
16.
17.determine to do st là xác định rõ phải làm j, quyết tâm làm j. Cái quyết định này cần có cả quyết tâm trong đó
nói chung là sắc thái biểu cảm của nó ko phù hợp trong văn cảnh này
18.
19. Cậu có biết mẫu câu everyone is playing, aren't they? ko? Tuy khi chia động từ thì chia ở số ít nhưng chủ ngữ của nó vẫn là số nhiều. Mình chia số ít chỉ tại everyone ko đếm đc thôi
20.
21. Câu này nghĩa là: Vùa đúng lúc chúng tôi định đi ra khỏi nhà thì trời mưa. Were leaving là tắt của were going to leave đấy. Còn had left thì ko đi vs công thức just as vs nghĩa rời đi mà dùng vs công thức no sooner had we left the house than it began to rain
22.
23. Từ ở vị trí đấy phải là 1 tính từ; seriously là trạng từ nên sai là đúng; sửa lại là serious
24. Khi dùng mistake là động từ, vì đây là nội động từ nên khi dùng với người phải dùng là we mistook...; Trong khi đó mislead là ngoại động từ nên khi dùng vs người sẽ dùng là we were misled by....
25. feast là bữa yến tiệc; festival là lễ hội
26. Câu này là chọn câu đúng hả bạn? Nếu thế thì câu a đúng ngữ pháp rồi còn j? Had st + Ved
27. Mình nghĩ sight dùng cho người, còn view dùng cho vật ( chém thôi, ko chắc đâu )
28. Đây là 1 cấu trúc ngữ pháp: Provided/Provided that + clause: vs điều kiện là......
29.
30. Nếu có by thì câu này là câu bị động, suy ra b đúng
31. Nó ko liên quan đến số nhiều hay ít mà cấu trúc là If + S + were... , ...would...
32. Hình như enjoyment ko đếm đc

Những câu khác để tí mình nghĩ tiếp nha

T

tieu_ultra

1/ The device enables all students to......electronically and in private to questions asked in class by their teachers. a/answer, b/ respond. Đá là b, sao ko là a dc nhỉ ?
answer + st , vd : listen and answer thư question.

2/You/mind/I smoke/here ? a/Do you mind if i smoke in here? b/ Would you mind if i smoke in here? đá là a, mình thấy cả hai đều dc, hay nó có cấu trúc bắt buộc gì không nhỉ ?
Câu b nếu muốn dùng if thì phải hạ thì thành I smoked

3/ You will see the stranger in the .....seat. a/next, b/nearest, c/closest. đáp án là a/next. Câu này khó hỉu nhất ? a sai chắc, b,c đều đúng

Khi các đồ vật xếp theo thứ tự hàng lối cụ thể thì vật ở cạnh, ngay sát vật này dùng next ( vd Next-door girl ) còn các vật ở nằm rải rác không theo trât tự thì dùng nearest hoặc closest. ( vd: can you show me the way to the nearest hotel , please ? )

4.In the break-in last night , the burglars .............all the jewllery but left the picture. a/took, b/were taking.đá là a, nhưng mình thấy ''In the break-in last night '' là thời điểm xác định mà, vậy thì phải dùng quá khứ tiếp diễn chứ ?

In the break-in last night đâu đã được xác định rõ thời điểm, câu này là một câu trần thuật đơn nên dùng QK đơn là đúng rùi.

5/The vase is definitely not.........., but just a very good imitation. a/ real, b/ factual, c.genuine, d/ true. Đá là b, nhưng Khi mình dò trong từ điển thấy nó ghi genuine=true=real ? Mọi người giải thích dùm mình với. Tiện thể cho mình hỏi cách phân biệt các từ luôn: tiền thật/giả, hoa thật/giả, tranh thật /giả? Cảm ơn mọi người nhé !!!

Đáp án câu này phải là genuine chứ nhỉ ???
Artificial flowers---- genuine paintings
6/I'd rather stay home than go out with him. a/ I don't want to go out with him so i choose to stay home. b/ I decide to stay home instead of going out with him.Đá là a, mình thấy b đúng hơn mà ?

Go out with him và stay home là 2 việc đặt trong chọn lựa chứ ko phải là nguyên nhân hoặc kết quả của nhau, đáp án là a .
cấu trúc sb would rather do st than do st

7/Today's football match has been ...........because of bad weather. They will play next saturday instead. a/cancelled, b/ postponed. Đá là a, mình thấy cả hai đều đúng bởi cancelled là hủy bỏ(đúng), còn postponed là hoãn lại nhưng tới một thời điểm nào đó, cũng đúng luôn ^^ , mọi người nghĩ sao ?

Nếu dùng postpone thì sẽ ko cần viết 2 câu mà viết là
Today’s football match has been postponed to next Saturday becaused of the bad weather.

8/Art critics do not all agree on what ......a painting great. a/ qualities make, b/are the qualities for making. Đáp án là a, câu này mình còn mù mờ , mọi người chỉ mình đâu là chủ ngữ, đâu là vị ngữ dc không?

Cấu trúc ở câu a là (sb/st) + make + sb/st + adj (or PT2)
What qualities make a painting great
Vì là câu hỏi nằm trong lời kể nên dùng what qualities chứ ko thể là are qualities making

9/It/ not matter/you/need it/ not. a/It doesnt matter whether you need it or not. b/It doesnt matter if you need it or not. If với whether ở đây khác nhau chỗ nào vậy nhỉ?
Whether khác if ở chỗ mệnh đề sau nó thường là mệnh đề chỉ hai khả năng “…or not ..”

10/Junk food and even popcorn, when eaten in a..........and possibly crowded space are inclined to demand living space. a/confined, b/narrow. đá là a, tại sao vậy nhỉ? mà cái câu này dịch làm sao?

11/Don't be late for the intervew, ........people will think you are a disorganized person. a/unless, b/otherwise. đá là a, mình nghĩ b mới đúng chứ nhỉ?

Câu này chắc chắc đáp án là b

12/ A strike in the mining industry is......to bring about a shortage of coal in the near future. a/causing, b/threatening. Đá là b, sao vậy nhỉ?

Threaten là đe doạ , ý câu này là sắp sửa gây ra – bring out , còn nếu dùng causing thì ko cần bring out nữa, và nghĩa câu cũng sẽ khác đi đôi chút.

13/I would rather .....your own business. a/ did mind, b/minded. đá là b, a cũng ở dạng quá khứ mà sao người ta ko chọn ?

“did mind “đã là dạng nhấn mạnh , dùng thêm với would rather là ko phù hợp.

14/Bị ép để làm gì là '' be forced to do sth hay be pushed to do sth'' ?

cả 2 đều đúng

15/A dancer , while always graceful and precise in her movements, trains......any other athlete. a/ as strenuously as, b/more strenuously as. Đáp án là a, sao b ko dc, mọi người giảng mình cấu trúc này dc ko?

Đáp án b là so sánh hơn phải dùng than chứ sao lại là as được ?

16/tour khác travel chỗ nào, đều là động từ cả mà? '' đi du lịch'' ?

Travel là đi lại nói chung, đi từ một nơi này đến nơi khác. Còn Tour là đi du lịch có guide- người hướng dẫn.

17/I can't ......which one i really want. a/determine, b/decide. Đá là b, a cũng là quyết định mà?

Decide là quyết định mang tính lựa chon. Determine là định rõ , quyết tâm.

18/ Mike has touched a book since the semester began. Nó dịch câu này đồng nghĩa với'' Mike hasn't studied at all this semester'' có khi nào đề đánh thiếu ko nhỉ?

Đề đánh thiếu là sao hả bạn.
1,Mike mới đụng đến một quyển sách từ khi học kì bắt đầu
2,Mike chưa hề học được gì ở học kì này.
Hai câu có nghĩa tương đương đấy chứ. Câu 1 là câu nói bóng bẩy hơn thôi.

19/Every student needs a social security number so that he can get a university identification card done. Đáp án cho sai ở chỗ he, phải sữa thành they nhưng mình thấy ở đầu là every thì dùng he là đúng hơn chứ ?

Every students dùng ở dạng số ít nhưng ý chỉ là tất cả học sinh nên vế sau thay thế bằng they là đúng rồi.

20/ The test was difficult to say the least. Câu này nghĩa là gì vậy nhỉ ?

21/ Just as we .....the house it began to rain. a/ were leaving, b/had left. Đá là a, mình thấy just as là ngay khi chúng tôi vừa rời khỏi nhà là trời mưa, thì mình phải chia had lèft chứ nhỉ?
Đáp án câu này là b. Không thể dùng thì tiếp diễn cho trường hợp này được.

22/I wish ......the competion this time. a/ i would win, b/to win, c/both a and b are correct. Đáp án là b, mình thấy a,b đều đúng, hợp lý cả mà?

Cấu trúc : sb wish st
hoặc là sb wish to do st

23/A great many athletes have managed to over come seriously physical handicaps. Nó cho sai ở chỗ seriously, sao lại sai ở chỗ này vậy ta ?

Câu này không hiểu lắm.

24/We were all .....by the wording of the advertisement. a/ mistaken, b/misled . Đá là b, mọi người giải thích dùm mình dc không?

Mislead ( misled ) nghĩa là bị cái gì làm cho hiểu sai một điều gì đó. Ở câu này là quảng cáo sai sự thật làm người tiêu dùng hiểu sai giá trị của sản phẩm.

25/ Chữ feast và festival khác nhau chỗ nào vậy?

feast là bữa tiệc, cỗ- festival là lễ hội.

26/Tom had the library books renewed. a/ Tom may keep the library books for one more week. b/Tom had to pay the late fee for the books. Đá là a, sao mình thấy chẳng câu nào đúng cả ?

Đề bài chỗ này bạn nói không rõ ràng lắm^^
27/If we build that hotel there, the ocean will be hidden from.... a/ view, b/sight. Hai từ này mình thấy đều có nghĩa là tầm nhìn cả mà. Đá là: view, mọi người giải thích dùm mình với ?

View là tầm nhìn nhưng hẹp hơn sight.

28/Provide /they/earn/live/work/hard . a/Proving they earn enough for life , they will work hard . b/Provided they earn enough to live , they will work very hard . Đá là b, mọi người giải thích dùm mình với !

Providing + that + mệnh đề
29/West of Newport......., one of the many mansions surrounded by acres of gardens. a/where the Aston stately home stands. b/ stands the stately Aston home. Đá là câu b, mọi người giải thích dùm mình dc không?

Đáp án b do dùng đảo ngữ, nếu dùng a thì coi như câu thiếu vị ngữ => sai.

30/..........by its previous owner explains why no one has searched for it. a/ It was the curse of the treasure, b/The treasure's having been cursed. Đá là b, sao vậy nhỉ ?

Vì its là viết tắt cho the treasure’s
31/If the oxygen supply in the atmosphere was not replenished by plants, it would soon be exhausted. Đáp án cho sai là chữ was, nên sửa thành were, mình đâu thấy cái nào số nhiều đâu ?

32/Reading is one of life's great .......a/pleasures, b/ enjoyments. Đá là a, sao b ko dc , mình thấy cũng có lí mà ?

Enjoyment thiên về sự sung sướng thoả mãn do hưởng thụ. Pleasure ý chỉ điều, việc mang đến niềm vui và hạnh phúc.

G

giancoi

Đáp án câu này phải là genuine chứ nhỉ ???
Artificial flowers---- genuine paintings
Xin lỗi ,:D, mình đánh nhầm, đáp án genuine là đúng :D, cậu giỏi thiệt, cảm ơn cậu nhiều nhé

G

giancoi

Đề bài chỗ này bạn nói không rõ ràng lắm^^
Câu này là tìm câu đồng nghĩa đó bạn, sao mình không thấy câu nào đúng cả ?:-/ :D

G

giancoi

View là tầm nhìn nhưng hẹp hơn sight.
Vay nó đều đồng nghĩa vậy mình biết chọn cái nào nhỉ ? :D

Vì its là viết tắt cho the treasure’s
Cau này dịch sao vậy bạn ?Mình thấy dư động từ hay sao ấy ? '''s having been cursed'' rồi còn ''explains ''

Providing + that + mệnh đề
Cau này hai đáp án a,b đều thoả mản công thức bạn đưa mà ? :-/

Đáp án b do dùng đảo ngữ, nếu dùng a thì coi như câu thiếu vị ngữ => sai.

Đúng là vế đầu đảo ngữ nhưng vế sau dấu phẩy đâm ra thiếu động từ rồi?, .....one of gì gì đó, không có động từ hả bạn ?

G

giancoi

Nhưng mà bạn nên xem kĩ lại nghĩa của answer to st đi
Mình vừa tra lại từ điển rồi
Thế này nhé:
+ answer to somebody / something): sự trả lời, câu trả lời
+ to answer to somebody for something: chịu trách nhiệm trước ai về điều j
+ to answer to something): chịu sự điều khiển của ai đó

Còn câu 8 nếu là what are the qualities.... thì hoàn toàn sai ngữ pháp
Vì đằng trước từ để hỏi what đã có 1 mệnh đề là all the critics...... nên đằng sau phải là what the qualities are..... ( nếu có đáp án này )

Tiếp nha

13. Hình như 2 từ này khác nhau ở sắc thái biểu cảm, mình cũng ko biết nữa, nhưng trong văn viết ít dùng did + V lắm
14. be forced to do st
15. Nếu dùng more thì phải là more + adj + than chứ ( so sánh hơn ); còn cấu trúc kia là as/so + adj + as ( so sánh bằng)
16.
17.determine to do st là xác định rõ phải làm j, quyết tâm làm j. Cái quyết định này cần có cả quyết tâm trong đó
nói chung là sắc thái biểu cảm của nó ko phù hợp trong văn cảnh này
18.
19. Cậu có biết mẫu câu everyone is playing, aren't they? ko? Tuy khi chia động từ thì chia ở số ít nhưng chủ ngữ của nó vẫn là số nhiều. Mình chia số ít chỉ tại everyone ko đếm đc thôi
20.
21. Câu này nghĩa là: Vùa đúng lúc chúng tôi định đi ra khỏi nhà thì trời mưa. Were leaving là tắt của were going to leave đấy. Còn had left thì ko đi vs công thức just as vs nghĩa rời đi mà dùng vs công thức no sooner had we left the house than it began to rain
22.
23. Từ ở vị trí đấy phải là 1 tính từ; seriously là trạng từ nên sai là đúng; sửa lại là serious
24. Khi dùng mistake là động từ, vì đây là nội động từ nên khi dùng với người phải dùng là we mistook...; Trong khi đó mislead là ngoại động từ nên khi dùng vs người sẽ dùng là we were misled by....
25. feast là bữa yến tiệc; festival là lễ hội
26. Câu này là chọn câu đúng hả bạn? Nếu thế thì câu a đúng ngữ pháp rồi còn j? Had st + Ved
27. Mình nghĩ sight dùng cho người, còn view dùng cho vật ( chém thôi, ko chắc đâu )
28. Đây là 1 cấu trúc ngữ pháp: Provided/Provided that + clause: vs điều kiện là......
29.
30. Nếu có by thì câu này là câu bị động, suy ra b đúng
31. Nó ko liên quan đến số nhiều hay ít mà cấu trúc là If + S + were... , ...would...
32. Hình như enjoyment ko đếm đc

Những câu khác để tí mình nghĩ tiếp nha
Cảm ơn cậu nhiều nha ! Mình hỏi thêm vài cái
26/ Mình muốn hỏi nghĩa cơ, chứ không phải cấu trúc :D
28/ Hai đáp án đều thoả cấu trúc mà bạn ?:p
31/ Mình nhớ rồi, If loại hai chỉ dùng were phải không bạn ?:cool:. Hay thiệt đó !!!!
Công nhận mấy bạn giỏi thiệt đó, làm mình ngưỡng mộ ghe:-*:-*. Box Anh numberone !!!!!!!:)>-:)>-:)>-:)>-;););):):):):-*:-*:-*

B

believe_in_rose296

Difference between view and sight

View and outlook can be used in a similar way when referrring to what can be seen from a particular place, e.g.

The house on the cliff had a beautiful outlook/view

But you wouldn't say:

The house on the cliff had a beautiful sight

If you were talking about some aspect of the landscape in particular which had a good (or bad) effect on you seeing it (such as the sunset) you could say:

The sunset was a beautiful sight
or
The factory was an ugly sight

provided that = providing that , nhưng provided that thì formal hơn.

Câu 29:
nếu chọn a thì câu thiếu vị ngữ của cả câu ấy.
Chọn câu b vì "one of ...." là thành phần bổ nghĩa cho Aston home.
Một ví dụ khác:
I admire my uncle Ho, our beloved president.

T

thuki_ams

Cảm ơn cậu nhiều nha ! Mình hỏi thêm vài cái
26/ Mình muốn hỏi nghĩa cơ, chứ không phải cấu trúc :D
28/ Hai đáp án đều thoả cấu trúc mà bạn ?:p
31/ Mình nhớ rồi, If loại hai chỉ dùng were phải không bạn ?:cool:. Hay thiệt đó !!!!
Công nhận mấy bạn giỏi thiệt đó, làm mình ngưỡng mộ ghe:-*:-*. Box Anh numberone !!!!!!!:)>-:)>-:)>-:)>-;););):):):):-*:-*:-*

26. Ở câu này thì có 2 dạng, đừng nhầm nhé:
+ Have + st + Ved: Có cái j được làm j. Eg: I'll have my car repaired tomorrow, nghĩa là Tôi sẽ có chiếc xe của tôi được sửa vào ngày mai
+ Have + sb + V: Có ai làm j cho mình. Eg: I had the waiter carry my luggage, nghĩa là Tôi có 1 người khuân vác khuân hành lí cho tôi
28. Nhueng mà hình như nếu dùng Providing thì phải dùng là Providing that. trong đáp án chỉ là Providing thôi nên sai
( Hình như thế )

G

giancoi

Mọi người cho mình hỏi tiếp nha: Cảm ơn mọi người nhìu lắm
1/Many of the minerals near the Earth’s surface exist in small………. a/numbers, b/amounts. Đa là b, sao ko phải a đươc nhỉ ?
2/One’s fingerprints are ……other person. a/different from those of any, b/different from any. Mình nghĩ câu này đáp án là a, nhưg đa sách đưa là b?
3/Nowadays, violence seems to be a …..occurrence. a/daily, b/everyday . Đa là a, cả hai đêù là adj mà?
4/Sign và signal khác nhau như thê nào ?
5/Hats may symbolize social status or occupation as well as…………..a/being fashion items, b/ their fashion items. Đa là a, nêu vây thì câu này dịch làm sao ? Mình thăc măc cái chô ‘’being’’ , các bạn giải thích dùm mình nha ?
6/David ……about four hours a day to the care of the ravens. a/ devotes, b/spends. Đa là a, sao ko phải là b?
7/ Câu này nghĩa là gì ? ‘’People who swim here do so at their own risk.’’
8/I gave him …..instructions about what to say during the meeting. a/specific, b/detailed. Đa là a, sao b ko dc nhỉ ?
10/ Out of work và out of order khác nhau chô nào? Có phải chúng đêù dùng cho vât bị hư ko? Có phải out of order dùng cho nhưng thư’ bị hư trong công cộng không nhỉ ? ‘’ He failed to call her and say goodbye because his telephone was…… a/ out of work, b/ out of order.
11/ via khác through như thê’ nào ?
12/ Highways /be/usual/crowded/weekend. a/The highways are usually crowded at weekend. b/ Highways are usually crowded at weekend. Đa là a, mọi người chỉ mình khi nào thì có the, khi nào thì ko ở trư’ơng hơp này không ?
13/ Câu này nghĩa l à g ì :’’I and you adopt their plan, you are more likely to succeed’’ ?
14/We planned everything carefully, but unfortunately the holiday didn’t meet our ………….a/ hopes, b/expectations Đa là b, sao ko là a dc ?
15/ I cant wear this coat to work, there are two buttons………a/missing, b/loosing. Đa là a, sao b ko dc ?
16/ His story was……by teachers at his school that he would never be able to read or write. a/ told, b/ said. Đa là a, sao b ko dc ? Các bạn giúp m ình phân bi êt 2 từ này dc ko?
17/ I want to prove them….a/wrong, b/untrue, c/ false . Đa là a, sao
mâ’y cái còn lại ko dc ?
18/ He’s only been in this job for a few months , but already he’s ……..three pairs of jeans. a/ worn, b/ worn out . Đa là b, mình thâ’y cái n ào cũng dc mà ?
19/ Theo sau whatever chia thì gì?
20/ ‘’ One of the areas of multimedia that is growing quickly…..is sound.’’ a/ yet is easily overlooked, b/is easily overooked. Đa l à a. Nếu vậy Câu này nghĩa là gì ?
21/Spring….., the trees begin to turn green. a/has come, b/ comes, c/will come. Mọi ngươì nghĩ là đáp án nào ?Tại sao ?
22/ Sư khác nhau giữa cease và stop
23/ She wanted to serve some coffee to her guests, however,…………a/ There was not a great amount of sugar. b/she didn’t have much sugar. Đa l à b, mình th ây a có vẻ đu’ng hơn ?
24/ Sth is ……attached to sth. a/ heavily, b/ strongly . Đa là b, hai chữ này khác nhau chỗ nào ?
25/They/not find/cause/fire . a/ They still haven’t found the cause of the fire. b/ They still haven’t found out what caused the fire. Đá là b, mình thâ’y a cũng đúng mà ?
26/ ……….., Sir Isaac Newton described the laws of gravitation. a/ When was a seventeenth-century scientist. b/ A seventeenth-century scientist. Đá là b, mình thâ’y a đu’ng hơn chư’ ?

N

nhandaumua

mình cũng muốn hỏi nữa
khi mình đọc sách thì thấy có nhiều trường hợp dùng "use sth for doing sth"(1) có trường hợp dùng "use sth to do sth" (2)lại có trường hợp dùng "use in sth"(3)
vậy cả 3 trường hợp trên có khác nhau về cách sử dụng (trường hợp nào dùng cấu trúc (1),trường hợp nào dùng cấu trúc (2),(3)) cũng như về nghĩa của chúng không?

các bạn giúp mình nhé!!!

N

nhandaumua

mình muốn hỏi từ "claim":(n) lời khẳng định thì có hình thức số nhiều hay không??
các bạn giúp nhé!

N

nhandaumua

mình muốn hỏi từ "evidence"(n):bằng chứng có hình thức số nhiều hay không (tức là nó có phải là danh từ đếm được số nhiều hay không)hay là danh từ không đếm được??

J

jun11791

@ giancoi

@ giancoi : n~ câu trắc nghiệm của bạn rất hay, mình cũng ôn dc n`, sau đây mình trả lời 1 số

1/Many of the minerals near the Earth’s surface exist in small………. a/numbers, b/amounts. Đa là b, sao ko phải a đươc nhỉ ?

Cả 2 từ này đều đi vs N só nhiều. Nhưng “amount” đi với N không đếm được, còn “number” thì ngược lại

4/Sign và signal khác nhau như thê nào ?

“signal”, thực ra từ này giống 1 từ trong tiếng Pháp cũng viết là “signal” mà người Việt ta hay nói “bật đèn xi-nhan xin đường trước khi xe rẽ phải/trái” => từ này có nghĩa là tín hiệu(đó có thẻ là màu sắc, đèn, cờ, …). Còn “sign” nếu là N nghĩa là kí hiệu (tựa như kí hiệu alpha, gamma,…); nếu là V thì có nghĩa là kí tên

5/Hats may symbolize social status or occupation as well as…………..a/being fashion items, b/ their fashion items. Đa là a, nêu vây thì câu này dịch làm sao ? Mình thăc măc cái chô ‘’being’’ , các bạn giải thích dùm mình nha ?

“Những chiếc mũ có thể cho người ta biết được địa vị hoặc nghề nghiệp của người đang đội nó; nó cũng có thể là một phụ kiện thời trang.” ---> ở đây, “hats” là S nên cấu trúc sau “as well as” cũng phải là 1 V hòa hợp với S

6/David ……about four hours a day to the care of the ravens. a/ devotes, b/spends. Đa là a, sao ko phải là b?

Ở đây cấu trúc “spend” quen thuộc với ta hơn, nó phải là “spend + period of time + on sth/doing sth” ---> David spends about four hours a day on the care of the ravens/ caring the ravens.

Mặt khác, cấu trúc của “devote” là “devote to sb/sth” nghĩa là dành nhiều tâm huyết cho ai/việc gì

7/ Câu này nghĩa là gì ? ‘’People who swim here do so at their own risk.’’

cái này chắc là “Ai mà bơi ở đây tức là đang thách thức sự nguy hiểm (đnag mạo hiểm với chính mình)” (hì, dich vậy không biết có đúng :p)

8/I gave him …..instructions about what to say during the meeting. a/specific, b/detailed. Đa là a, sao b ko dc nhỉ ?

cấu trúc “specific about sth”

10/ Out of work và out of order khác nhau chô nào? Có phải chúng đêù dùng cho vât bị hư ko? Có phải out of order dùng cho nhưng thư’ bị hư trong công cộng không nhỉ ? ‘’ He failed to call her and say goodbye because his telephone was…… a/ out of work, b/ out of order.

Hì, 2 từ này khác nhau hoàn toàn chứ nhỉ :-? “out of work” là đnag trong tình trạng thất nghiệp. Còn “out of order” thì đúng là máy móc bị hư hỏng/hành động không thể chấp nhận dc

11/ via khác through như thê’ nào ?

“via” là qua ngả (giao thông) / bằng đường (thông tin liên lạc), còn “through” là xuyên qua, thông qua

12/ Highways /be/usual/crowded/weekend. a/The highways are usually crowded at weekend. b/ Highways are usually crowded at weekend. Đa là a, mọi người chỉ mình khi nào thì có the, khi nào thì ko ở trư’ơng hơp này không ?

cái này thuộc về lý thuyết của mạo từ rồi bạn ạ, Trước tên các con đường` đều không được có mạo từ (trừ the High Street)

13/ Câu này nghĩa l à g ì :’’I and you adopt their plan, you are more likely to succeed’’ ?

“Tớ và cậu đều cùng nhận là dự án của họ, nhưng có vẻ như cậu có nhiều cơ hội thành công hơn.” (--> ai mà bi quan thế nhỉ ;)) ) không biết dịch có đúng không :-?

14/We planned everything carefully, but unfortunately the holiday didn’t meet our ………….a/ hopes, b/expectations Đa là b, sao ko là a dc ?

cái này theo mình nghĩ “hope” là kì vọng về 1 yếu tố khách quan bên ngoài sẽ xảy ra. Còn “expectation” là kì vọng những gì mình đã chuẩn bị, đã làm sẽ diễn ra như mong muốn.

15/ I can’t wear this coat to work, there are two buttons………a/missing, b/loosing. Đa là a, sao b ko dc ?

“loosing” là lỏng, khuy lỏng nhưng vãn có thể mặc áo được (tuy hơi nguy hiểm vì có thể rơi ra lúc nào ;;) ) còn “missing” là mất hẳn, làm sao có thể mặc được :->

16/ His story was……by teachers at his school that he would never be able to read or write. a/ told, b/ said. Đa là a, sao b ko dc ? Các bạn giúp m ình phân bi êt 2 từ này dc ko?

“tell” là kể, “say” là nói trực tiếp với ai đó (chỉ dùng với say hello, say goodbye,…) Ngoài ra, “speak” là phát biểu ý kiến trước đám đông ( ta có danh từ “speech” là vì thế ;) ), “talk” là chuyện trờ / hội đàm

17/ I want to prove them….a/wrong, b/untrue, c/ false . Đa là a, sao
mâ’y cái còn lại ko dc ?

ở đây, ta để ý có các cặp từ đối nghĩa nhau thường thấy “true >< false” và “right >< wrong”. Tớ thì không biết 2 từ này khác nhau chỗ nào:D Cả “correct >< incorrect” có khác gì so với những từ trên???

18/ He’s only been in this job for a few months , but already he’s ……..three pairs of jeans. a/ worn, b/ worn out . Đa là b, mình thâ’y cái n ào cũng dc mà ?

“wear out” là mặc cho đến khi tơi tả. Nếu là đáp án a “wear” thì hơi phi lý nhỉ

20/ ‘’ One of the areas of multimedia that is growing quickly…..is sound.’’ a/ yet is easily overlooked, b/is easily overooked. Đa l à a. Nếu vậy Câu này nghĩa là gì ?

“Một trong những lĩnh vực mà truyền thông đa phương tiện phát triển khá nhanh hiện nay mà ta có thể dễ dàng nhận ra là việc phát triển âm thanh

21/Spring….., the trees begin to turn green. a/has come, b/ comes, c/will come. Mọi ngươì nghĩ là đáp án nào ?Tại sao ?

đáp án a, vì vế sau diễn tả sự bắt đầu 1 quá trình (the trees begin to turn green) thì vế trước phải là 1 sự việc đã diễn ra trước đó tác động đến quá trình ở vế sau (spring has come)

23/ She wanted to serve some coffee to her guests, however,…………a/ There was not a great amount of sugar. b/she didn’t have much sugar. Đa l à b, mình th ây a có vẻ đu’ng hơn ?

Trường hợp này khá giống câu 5 bạn đã hỏi ở trên và câu trả lời cũng thế. Ở đây, vế 1 có S là “she’ thì vế 2 cũng phải có S là “she” . Nếu là đ/á a thì ko dc nối với liên từ "however" mà tớ nghĩ phải chấm dứt câu & câu sau bắt đầu với "but".

24/ Sth is ……attached to sth. a/ heavily, b/ strongly . Đa là b, hai chữ này khác nhau chỗ nào ?

“heavily” diễn tả sức nặng,“strongly” diễn tả sức mạnh

25/They/not find/cause/fire . a/ They still haven’t found the cause of the fire. b/ They still haven’t found out what caused the fire. Đá là b, mình thâ’y a cũng đúng mà ?

Tớ thấy đ/a a câu nó lủng củng thì có :D

J

jun11791

@nhandaumua

khi mình đọc sách thì thấy có nhiều trường hợp dùng "use sth for doing sth"(1) có trường hợp dùng "use sth to do sth" (2)lại có trường hợp dùng "use in sth"(3)
vậy cả 3 trường hợp trên có khác nhau về cách sử dụng (trường hợp nào dùng cấu trúc (1),trường hợp nào dùng cấu trúc (2),(3)) cũng như về nghĩa của chúng không?

(1),(2) về nghĩa thì không có gì khác nhau cả, chằng qua về hình thức nó khác có mỗi chứ “for” mà thôi, và đều mang nghĩa sử dụng cái gì để làm việc gì
(3) sử dụng cái gì vào việc gì

Mình muốn hỏi từ "claim"(n) lời khẳng định thì có hình thức số nhiều hay không??

cái này hình như là chỉ có số ít

mình muốn hỏi từ "evidence"(n):bằng chứng có hình thức số nhiều hay không (tức là nó có phải là danh từ đếm được số nhiều hay không)hay là danh từ không đếm được??

vì là danh từ không đếm được nên nếu muốn nói về số ít thì phải chuyển "evidence" thành “a piece of evidence" (giống kiểu a pair of jeans )

J

jun11791

đến luợt tớ hỏi :)

1. chừng nào thì ở giữa các adj có dấu phẩy?

2. “in anger” hay “with anger”, cái nào đúng nhỉ :-?

3. “This is an eight-century-old temple” có thể viết lại là “This temple is eight centuries old” ???

Top Bottom