[english] tổng hợp các vấn đề cần hỏi

S

smil3_ang3l_9x

4.Bạn ơi, cùng có nghĩa với stop s.o from doing st thì có thể thay stop bằng prevent sb from doing st.Cũng có nghĩa là ngăn cản ai làm gì.Ai chưa bít thì tham khảo thêm nha.

J

jun11791

Này, cho mình hỏi:

- Ở nc' Anh thì câu "How are you?" có nghĩa là hỏi thăm sức khỏe. Nhg nghe nói ở nc' Mỹ thì câu này chỉ tương tự như 1 câu xã giao, ko nhằm mục đích hỏi. Giống kiểu như các cụ nhà ta hay hỏi: "Cháu đi đâu đấy?' ko nhằm để biết chta đang đi dâu mà chỉ là câu chào. Thế n~ lúc nghe ng` mỸ hỏi: "How are you?" thì mình nên trả lời ntn.

- Còn câu "How do you do?" thì mình cũng trả lưòi lại là "How do you do?" đúng ko nhỉ?

T

tieu_ultra

Này, cho mình hỏi:

- Ở nc' Anh thì câu "How are you?" có nghĩa là hỏi thăm sức khỏe. Nhg nghe nói ở nc' Mỹ thì câu này chỉ tương tự như 1 câu xã giao, ko nhằm mục đích hỏi. Giống kiểu như các cụ nhà ta hay hỏi: "Cháu đi đâu đấy?' ko nhằm để biết chta đang đi dâu mà chỉ là câu chào. Thế n~ lúc nghe ng` mỸ hỏi: "How are you?" thì mình nên trả lời ntn.

- Còn câu "How do you do?" thì mình cũng trả lưòi lại là "How do you do?" đúng ko nhỉ?

Cái câu kiểu này bjo chuyển thành Howdy, tên người hay sao ấy :D

T

tramngan

How are you dùng để hỏi thăm thường xuyên với một người nào đó
Còn How do you do dùng để hỏi thăm ngay lần đầu tiên gặp mặt, và chỉ có một lần duy nhất!

1

1234vietnam

các bạn cho mình hỏi lý thuyết cơ bản về câu hỏi đuôi, các trường hợp đặc biệt của nó. mình nhớ lần trước có bạn nào đã viết nhưng tìm mãi không thấy nên nhờ mọi người giúp vậy. cảm ơn!

N

nhandaumua

A tag question is a special construction in English. It is a statement followed by a mini-question. The whole sentence is a "tag question", and the mini-question at the end is called a "question tag". We use tag questions at the end of statements to ask for confirmation. They mean something like: "Am I right?" or "Do you agree?" They are very common in English.

Trong câu hỏi đuôi, người đặt câu hỏi đưa ra một mệnh đề (mệnh đề chính) nhưng không hoàn toàn chắc chắn về tính đúng / sai của mệnh đề đó, do vậy họ dùng câu hỏi dạng này để kiểm chứng về mệnh đề đưa ra.
He should stay in bed, shouldn't he? (Anh ấy nên ở yên trên giường, có phải không?)

She has been studying English for two years, hasn't she?

There are only twenty-eight days in February, aren’t there?

It’s raining now, isn’t it? (Trời vẫn còn mưa, phải không?)
You and I talked with the professor yesterday, didn’t we?
You won’t be leaving for now, will you?
Jill and Joe haven’t been to VN, have they?

Câu hỏi đuôi chia làm hai thành phần tách biệt nhau bởi dấu phẩy theo quy tắc sau:

* Sử dụng trợ động từ giống như ở mệnh đề chính để làm phần đuôi câu hỏi. Nếu không có trợ động từ thì dùng do, does, did để thay thế.
* Nếu mệnh đề chính ở thể khẳng định thì phần đuôi ở thể phủ định và ngược lại.
* Thời của động từ ở đuôi phải theo thời của động từ ở mệnh đề chính.
* Chủ ngữ của mệnh đề chính và của phần đôi là giống nhau. Đại từ ở phần đuôi luôn phải để ở dạng chủ ngữ (in subject form)
* Phần đuôi nếu ở dạng phủ định thì thường được rút gọn (n’t). Nếu không rút gọn thì phải theo thứ tự: auxiliary + subject + not? (He saw it yesterday, did he not?)
*
Động từ have có thể là động từ chính, cũng có thể là trợ động từ. Khi nó là động từ chính của mệnh đề trong tiếng Anh Mỹ thì phần đuôi phải dùng trợ động từ do, does hoặc did. Tuy nhiên, trong tiếng Anh Anh thì bạn có thể dùng chính have như một trợ động từ trong trường hợp này. Khi bạn thi TOEFL là kỳ thi kiểm tra tiếng Anh Mỹ, bạn phải chú ý để khỏi bị mất điểm.
You have two children, haven’t you? (British English: OK, TOEFL: NOT)
You have two children, don't you? (Correct in American English)
* There is, there are và it is là các chủ ngữ giả nên phần đuôi được phép dùng lại there hoặc it giống như trường hợp đại từ làm chủ ngữ.
bạn có thể tham khảo trang web"leuchong.com" trong đó có những mục ngữ pháp rất hay(mình cũng rút bài này từ đó đấy ! bạn thấy thế nào ^_^)

N

nhandaumua

mình hỏi tiếp đây mong các bạn tận tình giúp đỡ ^_^ hihih..
1)mình cũng muốn hỏi cụm từ "make sure that+Clause" có từ "that" hay không cũng được phải không???^_^
2)từ "available" có vai trò gì trong câu này:"He made sure his daughter had the best education available" ???
3)ví dụ như câu này :"She is interested in technology and is also a wonderful technician " vậy câu này có thể viết gọn hơn như thế này được không:"She is interested in technology and a wonderful technician" ???
4)dịch giúp mình câu này nhé:"Pepys writes abouts important news stories of the time ,like disease ,an enemy navy sailing up the River Thames and the Great Fire of London"vì mình không biết cụm "sail up" có nghĩa là gì??
5) hình như trong tiếng anh để kể một câu chuyện cổ tích được sống động hơn người ta dùng thì hiện tại đơn đúng không nhỉ???
6)"he like parties with good food and ....of fun"
A.amount
B.plenty
C.mucn
D.some
đáp án là câu B nhưng tại sao không là câu C???
7)ta có thể viết là :"they are the least wonderful " được không??

N

nhandaumua

1) hình như là cấu trúc với "offer" là "offer s.o with s.th" phải không các bạn?Ngoài ra còn có cấu trúc nào về "offer"các bạn giúp mình nhé!!

N

ngocmai89

1) hình như là cấu trúc với "offer" là "offer s.o with s.th" phải không các bạn?Ngoài ra còn có cấu trúc nào về "offer"các bạn giúp mình nhé!!

cấu trúc đó chính xác là: to offer someone something:biếu ai cái gì
một số cấu trúc nữa nè: to offer to help somebody: xung phong , giúp đỡ ai
to offer one's hand:giơ tay ra(để bắt)
to offer a few remarks:đưa ra một vài câu nhận xét
to offer a new plan:đưa ra một kế hoạch, đề nghị một kế hoạch
to offer battle: nghênh chiến
to offer resistance:chống cự

pà kon ai còn cấu trúc nào khác thì share cùng mọi người đi:confused::)>-:-??:-??(*)

Last edited by a moderator:
N

nhandaumua

1)từ "cause" mang ý nghĩa tích cực hay tiêu cực??
2)câu" cartoons are becoming exciting again for people of all ages" trong đó từ again tại sao lại xuất hiện trong câu này ?liệu nó có là cụm động từ với động từ nào không?
3)theo thông thường thì tính từ thường đi trước danh từ sau tobe nhưng cũng có 1 số loại tính từ chỉ bổ nghĩa cho danh từ chứ không đứng riêng rẻ phải không nhỉ??ví dụ như từ "fearful" chẳng hạn??
4)có 1 câu như thế này:"Directors learnt from this ..."
a.damage
b.crime
c.mistake
d.fault
đáp án là câu C nhưng mình thấy câu D cũng đúng mà??à mà từ "fault" có hình thức số nhiều không nhỉ?
5)cấu trúc này có đúng không:"large amounts of +un_count N"
6)trong cấu trúc "most of + plural N" nếu bỏ "of" thì vẫn được đúng không??
7)cấu trúc :"be brought/ given/taken to so" có đúng không nhỉ???

N

nhandaumua

còn câu này nữa:"A five pound note may buy a book , a huge bag of sweets,or a...of cinema tickets"
A.couple
B.double
C.few
D.several
đáp án là câu A nhưng mình thấy D vẫn đúng mà??
các bạn giúp mình nhé!!!

K

ke0b0ng1995

chi oi cho em hoi:
It's not worth living to make her change her mind.
there's....................................................
lam` dum e vs nha'...............tk may anh chj nh` nh`

M

moxa

It's not worth living to make her change her mind.
=>there's no point in living to make her change her mind.

K

ke0b0ng1995

chị ơi em làm thế này dc hok:
It's no worth living to make her change her mind
there's no need to make her change her mind
không biết đc không nữa........có gì mấy anh chị sửa dùm em nha (em mới lớp 8)^^!!

Top Bottom