[english] tổng hợp các vấn đề cần hỏi

I

iloveg8

hình như đếm đc bạn ạ************************************************...................

Last edited by a moderator:
T

tramngan

@ Jun:
- Sử dụng dấu phẩy nếu các tính từ trong câu có vai trò quan trọng như nhau và cung cấp cùng một loại thông tin nhưng không sử dụng dấu phẩy giữa các tính từ nếu chúng có vai trò quan trọng khác nhau hoặc cung cấp các loại thông tin khác nhau.
- in anger hay with anger đều được. Anh chưa biết sự khác nhau của nó
- This temple is eight centuries old, chính xác!

N

nhandaumua

hình như cấu trúc với "even if " có nghĩa là "mặc dù ,dù là "phải không các bạn?

N

nhandaumua

à! còn cấu trúc "put effort into" nghĩa là gì vậy nhỉ??
Mình có 1 câu như thế này :"All you have to do is listen carefully" tại sao hai động từ "is" va "listen" lại viết liên tiếp nhau như vậy?Lẽ ra phải có "to" đứng giữa để ngăn cách chứ?

các bạn giúp mình nhé!!!

N

nhandaumua

bạn "vanexonia" bạn nói rõ hơn được không ! Bạn nói không được rõ lắm thì phải!

N

nhandaumua

1)các bạn dịch giúp mình câu này nhé :"I rarely buy hard-back books as they are expensive" mình không biết nghĩa của từ "hard- back" là gì?
2)các bạn phân biệt giúp mình "unsatisfied" và "dissatisfied" nhé vì cả hai đều có nghĩa tính từ là "không thoả mãn"

N

nhandaumua

1)mình có 1 câu như thế này:"we have scarcely any money left this month", từ "left" đóng vai trò là gì trong câu này (trạng từ, tính từ....)?

B

believe_in_rose296

1. put effort into : cũng là cố gắng, nỗ lực thôi.

2. All you have to do is listen carefully --> sai ngữ pháp.
Đúng là :
All you have to do is to listen carefully.

3. Câu đó dịch là " tôi hiếm khi mua sách bìa cứng vì chúng rất đắt".

4. Ví dụ chúng ta có scale từ -10 đến 10:

10 9 8 7 6 5 4 3 2 1 0 -1 -2 -3 -4 -5 -6 -7 -8 -9 -10
Satisfied -------------Unsatisfied ----------------Disatisified

N

nhandaumua

mình có một số câu trắc nghiệm như thế này:
1)"The customs officer was particularly......and insisted on searching every item of luggage"
A.desperate
B.busy
C.officious
D.attentive
đáp án là câu C nhưng mình không hiểu tại sao?

N

nhandaumua

mình hỏi tiếp đây hihi... mình có một số câu thắc mắc :
1)Mình nghe nói trước các từ chỉ nhạc cụ thì có thể dùng "a" hoặc dùng "the" vậy trường hợp nào dùng "a/the"
2)"This car looks cleaner than that one" vậy trong câu này ta có thể bỏ luôn từ "one" được không??
3)Sau "this/that /these/those" ta có thể dùng danh từ không đếm được hay không
4)từ "paper" là danh từ có hình thức số nhiều hay không ?
5) Những từ ví dụ như "supply" có hình thức số nhiều là "supplies" thì có gọi "supply" là danh từ đếm được hay không hay ta coi "supply" là danh từ không đếm được còn "supplies" là danh từ đếm được với nghĩa của chúng khác nhau?

C

congchuatuyet_94

ah mjnh hoi 1 chut nha
cau sau thi chia dong tu nhu the nao
Ba'h0bbies are .........(lisen) to music and......(watch) TV
giup minh nhe.thanks

N

nhandaumua

câu của bạn chia như thế này:"Ba's hobbies are listening to music and watching TV" hai từ "listening" và "watching" trong câu này đóng vai trò là danh động từ
còn một trường hợp nữa là sau "tobe" là "to_V" nhưng ta chỉ dùng khi muốn nhấn mạnh việc phải làm gì

N

nhandaumua

Mình có một câu như thế này :"Uncle Harry visited us now and then when we were in Boston" từ "now and then" có thể đặt đầu câu hoặc đặt trước từ "visit" như những trạng từ chỉ thời gian thông thường được không ???

T

tramngan

mình hỏi tiếp đây hihi... mình có một số câu thắc mắc :
1)Mình nghe nói trước các từ chỉ nhạc cụ thì có thể dùng "a" hoặc dùng "the" vậy trường hợp nào dùng "a/the"
2)"This car looks cleaner than that one" vậy trong câu này ta có thể bỏ luôn từ "one" được không??
3)Sau "this/that /these/those" ta có thể dùng danh từ không đếm được hay không
4)từ "paper" là danh từ có hình thức số nhiều hay không ?
5) Những từ ví dụ như "supply" có hình thức số nhiều là "supplies" thì có gọi "supply" là danh từ đếm được hay không hay ta coi "supply" là danh từ không đếm được còn "supplies" là danh từ đếm được với nghĩa của chúng khác nhau?

Hỏi gì mà hỏi nhiều thế, trả lời không kịp luôn đây này
1) a: dùng cho nhạc cụ chưa xác định, còn the thì đã xác định được rồi. Thông thường nên dùng the nhiều hơn
2) Được! Nhưng chắc chắn là this/that + adj + one!
3) Chỉ dùng cho danh từ đếm được
4) paper là danh từ không đếm được.
VD: Nếu nói là tờ giấy: sheet of paper
5) Supply vừa là danh vừa là động. Nếu là danh thì đó là danh từ không đếm được. Cái mà em gặp supplies là động từ đó.

Last edited by a moderator:
T

tramngan

Mình có một câu như thế này :"Uncle Harry visited us now and then when we were in Boston" từ "now and then" có thể đặt đầu câu hoặc đặt trước từ "visit" như những trạng từ chỉ thời gian thông thường được không ???

Chỉ dùng trạng từ đặt cuối câu hoặc là đầu câu thôi. Nếu là đầu câu thì phải có dấu phẩy ngăn cách. Ví dụ: Now and then, uncle Harry visited us.

N

nhandaumua

em cảm thấy cái em giải thích cũng đúng mà chị ? vì theo em biết trong 1 số trường hợp "be+to-V_inf" nghĩa là "phải làm gì "

N

nhandaumua

hihi..chị giúp em câu này với nhé:
"The customs officer was particularly......and insisted on searching every item of luggage"
A.desperate
B.busy
C.officious
D.attentive
đáp án là câu C nhưng em không hiểu tại sao?
em cám ơn chị nhiều!

Top Bottom