[english] tổng hợp các vấn đề cần hỏi

N

nhandaumua

anh cũng không chắc nữa về cấu trúc thì đúng nhưng về nghĩa thì không chắc em thử hỏi thầy em xem .Còn theo anh thấy thì làm theo như thế này chuẩn hơn em à:"there is no point in living to make her change her mind"
chúc em học tốt ^_^!!

N

nhandaumua

tiên thể mình cũng có mấy thắc mắc muốn hỏi các bạn đây !giúp mình nhé^_^
1)chọn từ có cách phát âm khác với từ còn lại:
A.fitted
B.accompanied
C.played
D.typed
đáp án là câu A nhưng mình thấy câu D vần "ed" ở cuối phát âm là /t/ mà???

M

moxa

tiên thể mình cũng có mấy thắc mắc muốn hỏi các bạn đây !giúp mình nhé^_^
1)chọn từ có cách phát âm khác với từ còn lại:
A.fitted
B.accompanied
C.played
D.typed
đáp án là câu A nhưng mình thấy câu D vần "ed" ở cuối phát âm là /t/ mà???

đáp án là A đúng rồi mà bạn. đáp án D phát âm là /d/

N

nhandaumua

mình tiếp tục hỏi nhé!!:
1)hình thức rút gọn đại từ quan hệ có thể áp dụng cho chủ ngữ xác định hay không??
2)dịch giúp mình câu này nhé^_^:"So little did they agree that the neighbours couldn't settle their differences" vì mình không biết nghĩa của cụm từ "settle one's differences " là gì??
3)mình có câu này :"When I have phoned Kate ,we can have dinner" có bằng nghĩa với câu :"When I phone Kate ,we can have dinner" không bạn??
4)cụm từ "to learn about English grammar " có bằng nghĩa với cụm "to learn English grammar"
các bạn giúp mình nhé!!!!^_^ hic..hic

N

nhandaumua

mình cũng muốn hỏi đây:
1)câu "..in the solution of a problem which was or will have immediate economic and social important " chữ "immediate" lẽ ra là trạng từ mới đúng chứ ? vì nó đi trước tính từ mà???
các bạn giúp mình nhé!!!

N

nhandaumua

em có một số thắc mắc mong anh "tramngan" giúp nhé!^_^
1)"Public television stations are different from commercial stations, _________ "
A. because they receive money differently and different types of shows
B. for money and program types
c. in the areas of funding and programming
D. because the former receives money and has programs differently from the latter
đáp án là câu C nhưng mình không hiểu tại sao mong các bạn giúp mình nhé!!
2)"When she saw the clouds, she went back to the house to _________ her umbrella "
A.carry
B. fetch
C.gather
D.reach
đáp án là câu B nhưng mình thấy câu A cũng hợp lí mà???
3)Who do you want to speak to?=To whom do you want to speak?=Whom do you want to speak to? cả 3 câu hỏi này có bằng nhau hay không?
4)thầy em nói trong câu gián tiếp không được dùng "said to" nhưng một số sách vẫn dùng "said to" trong câu gián tiếp vậy cách dùng nào đúng ???
5)Nếu chủ từ là chỉ định từ "this /that/these/those" thì trong câu hỏi đuôi phải dùng chủ từ tương ứng là gì ?
có phải là : this is...,isn't this?
6)continue + V-ing đúng không???
7)trạng từ có thể đi trước danh từ và sau "be" đúng không ???vì mình có 1 câu như thế này :"Death is not necessarily a failure of energy on the part of Life Force"
8)cụm từ "a waste of " đi sau là danh từ đếm được hay là không đếm được???
9)mình cũng muốn hỏi cụm từ "go up with" nghĩa là gì ???
10)trong câu :"Knowing that it is time for us to be scrapped ,to be remanufacture " nếu bỏ từ "to" trong cụm "to be remanufactured" thì có đươc không vì theo mình nghĩ cụm từ này dùng chung 1 từ "to" đã có sẵn ở cụm từ trước ???
11/"..our dream of personal immortality is no dream but hard ..."
A.choice
B.situation
C.memory
D.fact
đáp án là câu B nhưng mình thấy lẽ ra chọn câu A thì hợp ý nghĩa hơn chứ???
12)tất cả các động từ khi thêm _ing đều trở thành danh từ hết đúng không???
13)"Washington D.C " chữ D.C là viết tắt của tù nào vậy nhỉ??
14)"number" và "count" khi mang nghĩa động từ là "đếm "thì có đồng nghĩa nhau không ???
15)"be left" nghĩa là còn sót lại đúng không ? em tra từ điển nhưng không nói về vấn đề này?
16)"mange to do sth"="succeed in doing sth" đúng không nhỉ??
17)câu "I needed to have my appendix out immediately "phần mình in đỏ là cấu trúc gì vậy nhỉ??
18)sự khác nhau giữa "steal"và"rob"???
19)từ "severe" (a):"khắc nghiệt" có dùng được cho người không??

anh giúp em nhé !mọi người giúp mình nhé!!!

Last edited by a moderator:
F

fancychan

Mình co một câu hỏi nhỏ, mọi người giúp mình nhen: câu ở các thì hoàn thành tiếp diễn có chia được ở bị động ko?

N

nhandaumua

mình chưa thấy có cuốn sách nào ghi trường hợp bị động của thì hoàn thành tiếp diễn cả?^_^cái này mình cũng không biết!

J

jun11791

mình chưa thấy có cuốn sách nào ghi trường hợp bị động của thì hoàn thành tiếp diễn cả?^_^cái này mình cũng không biết!

thì nào cũng có thể bị động cả em ạ. EM chưa thấy sách nào nói như thế à?! Chị ko biết em đã xem n~ sách nào nhg chị nhớ ko lầm thì sgk Tiếng anh có nói rồi mà, lớp 11 thì phải.

chủ động: to be + V_ing
bị động : to be + being + V_ed ;)

H

hoathuytien_134

Không cần phải lên lớp 11, ở lớp 9 cũng được học mà. Nếu bạn đi học thêm để đi thi học sinh giỏi hoặc vào 10 chuyên Tiếng Anh thì bạn sẽ được dạy

T

tuanh038

thì nào cũng có thể bị động cả em ạ. EM chưa thấy sách nào nói như thế à?! Chị ko biết em đã xem n~ sách nào nhg chị nhớ ko lầm thì sgk Tiếng anh có nói rồi mà, lớp 11 thì phải.

bị động : to be + being + V_ing ;)
em, tưởng nếu bị động thỳ VERB fải là V_ ED chứ
sao lại là V_ing ạ

T

traitimvodoi1994

bị động : to be + being + V_ing ;)
ơ em nghĩ bị động của nó phải là
tobe+being+pp chứ

J

jun11791

2)"When she saw the clouds, she went back to the house to _________ her umbrella "
A.carry
B. fetch
C.gather
D.reach
đáp án là câu B nhưng mình thấy câu A cũng hợp lí mà???[/QUOTE]

"fetch" dùng cho hành động đang đi đâu đó thì mới nhớ ra vật gì và quay trở lại lấy, còn "carry" chỉ là mang đi ra khỏi. Nếu câu này là "She carried her umbrella with her when she went out" thì có lẽ đc.

5)Nếu chủ từ là chỉ định từ "this /that/these/those" thì trong câu hỏi đuôi phải dùng chủ từ tương ứng là gì ?
có phải là : this is...,isn't this?

câu hỏi đuôi là "isn't it?". Cái này có rất rõ trong các sách tham khảo.

6)continue + V-ing đúng không???[/QUOTE]

Thực ra cái này hồi trước chị cũng mơ mơ màng màng ko rõ, hình như nó dùng được cho cả V_ing và to V, còn khác biệt thế nào thì chịu

7)trạng từ có thể đi trước danh từ và sau "be" đúng không ???vì mình có 1 câu như thế này :"Death is not necessarily a failure of energy on the part of Life Force"[/QUOTE]

đây chính là cấu trúc be + adj / adv + a/an + N
Còn cấu em nói "trạng từ có thể đi trước danh từ và sau be" cũng đúng, nhưng dạng của nó là be + a/an + adj / adv + N . Ok?

8)cụm từ "a waste of " đi sau là danh từ đếm được hay là không đếm được???

"a waste of" đi được cùng với N đếm dc và cả N ko đếm dc em ạ

9)mình cũng muốn hỏi cụm từ "go up with" nghĩa là gì ???

Em hỏi cả câu có cụm từ này ra xem nào, vì "go up with" ko có nghĩa

10)trong câu :"Knowing that it is time for us to be scrapped ,to be remanufactured " nếu bỏ từ "to" trong cụm "to be remanufactured" thì có đươc không vì theo mình nghĩ cụm từ này dùng chung 1 từ "to" đã có sẵn ở cụm từ trước ???

Ko bỏ được em ạ. Câu có thể bỏ "to" theo như em nói khi và chỉ khi câu viết là "Knowing that it is time for us to be scrapped and be remanufactured "

14)"number" và "count" khi mang nghĩa động từ là "đếm "thì có đồng nghĩa nhau không ???

Có khác. "to number" là đánh số cho ai, cho vật gì (vd: đánh số nhà). CÒn "to count" là đếm (vd: đếm xem trong phòng có mấy ng`)

15)"be left" nghĩa là còn sót lại đúng không ? em tra từ điển nhưng không nói về vấn đề này?

"left" , một là dạng quá khứ của "to leave", hai là tính từ mang nghĩa là còn sót lại. Là 1 tính từ nên khi cho vào câu nó phải đi cùng độgn từ "to be' em ạ, chứ ko phải là "be left" mang nghĩa còn sót lại.

18)sự khác nhau giữa "steal"và"rob"???

"steal" nghĩa là ăn trộm. "rob" nghĩa là ăn cắp. Chắc em biết sự khác biệt giữa 2 từ ăn trộm và ăn cắp chứ? Ăn trộm là lấy vật gì đó ko phải của mịnh 1 cách lén lún (như móc túi, ...) còn ăn cắp là lấy 1 cách hung tợn, ra mặt luôn (như là cướp nhà băng dùng súng khống chế, chứ chẳng cần lén lén lút lút gì cả ;)) )

19)từ "severe" (a):"khắc nghiệt" có dùng được cho người không??

hình như là ko, mà với ng` thì dùng là "serious" = nghiêm nghị, khắc nghiệt

J

jun11791

em, tưởng nếu bị động thỳ VERB fải là V_ ED chứ
sao lại là V_ing ạ

Ờ, tại chị copy dòng đầu xuống cho đỡ đánh lại nên quên sửa lại cái V_ing thành V_ed. Sorry. Nhưng các em cũng sửa lại đúng rồi còn gì nhờ :)

Ừ, đúng là công thức bị động này, nếu ai học ct nâng cao tiếng anh ở cấp 2 thì cũng đã dc học từ năm lớp 7 hay lớp 8 gì đó

N

nhandaumua

các bạn có thể giúp mình 1 số câu viết lại câutrong đó sử dụng từ đã cho trong ngoặc nhé!!!
1)Seven hundred people occupy this tenement building(HOUSES)
2)Why didn't I ask her out? (IF)
3)If you send her away to boarding school, you won't see her for months on end (MEAN)
4)I asked such a question just because I was curious (OUT)
5)cụm từ "the best title for this passage is the moon in its orbit" cụm từ "the moon in its orbit " có phải là mệnh đề quan hệ rút gọn không??
6)câu "Today we use machine for everything ,for specially in working and playing" nếu bỏ đi từ "for" trong "for special" được không???
7)từ "clothing" có hình thức số nhiều không ???
8)ai giúp mình biết "linking verb" là những từ như thế nào và cách dùng của những từ này???
9)sự khác nhau giữa "knowledgeable " và "knowing" là gì vì khi tra từ thì mình thấycả hai từ này đều có nghĩa tính từ là "hiểu biết,thông thạo"??
10)chọn từ có phần in đậm phát âm khac` với từ còn lại:
A.density
B.off print
C.capacity
D.university
đáp án là câu B nhưng mình không hiểu tại sao??? vì cả ba đều phát âm chữ "i" là "i" hết mà???
11)câu "Cailer set up a small business making and selling cocoa and chocolate which eventually became the first Swiss chocolate factory" tại sao lại dùng V-ing cho cụm từ "making and sell chocolate" trong khi lẽ ra phải dùng "to make and sell chocolate" để chỉ mục đích chứ ???
các bạn giúp nhé!!!

T

trankhaihoanc

bạn phải điền là which
câu này nếu ko có in, bạn sẽ phải điền là where
nhưng vì có in nên điền là which
in which=where

G

gioxanh

linking verb là động từ tri giác bạn à

vd: smell, appear, feel, grow, look, prove, remain,sound, taste,