$\color{Magenta}{\fbox{Sinh Học 12} \text{Góc Thư Giãn(all member)}}$

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tuonghuy333_2010

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhằm tăng sự sôi đông cho Box Sinh 12 nói riêng và toàn thể Box Sinh Học nói chung và cũng nhằm để bổ sung, thảo luận và tăng cường kiến thức cho các Mem. Hôm nay mình lập Pic này mong mọi người ủng hộ nha. :D :D ;) ;)
Lí thuyết 12 khá rộng đó cũng là năm đc bộ chọn làm đề thi đại học vs đặc thù đa dạng về kiến thức mình sẽ tổ chức 1 số trò chơi nho nhỏ kèm theo đó là kiến thức hình ảnh ;)
Luật chơi rất đơn giản :D.
Mỗi tuần 1 chủ đề đc chọn ngẫu nhiên bởi ban tổ chức, các chủ đề đều nằm trong lĩnh vực Sinh Học 12. Hình thức chơi cũng đc chọn ngẫu nhiên theo tuần nhằm tạo sự đa dang khỏi nhàm chán. Chắc sẽ có nhiều bất ngờ lắm đây, mọi chi tiết sẽ đc thông báo cụ thể qua mỗi tuần bởi ban tổ chức.

Quản lí: tuonghuy333_2010, hardyboywwe.
Phụ trách nội dung, ý tưởng: tuonghuy333_2010, thaihang99.
Cộng tác viên: connhikhuc, thaihang99

Mong đc sự ủng hộ từ các bạn.

:D;):)/:)

Last edited by a moderator:
T

tuonghuy333_2010

Thứ 2 tới bắt đầu chương trình trong thời gian từ giờ đến đó mem nào có ý kiến đề xuất hay gì đó thì post lên nha.

C

connhikhuc

nghe có vẻ hay đấy, mình rất thích học sinh, nhưng có thể hỏi bài trên đây được không, nó vừa có thể là nơi giải trí vừa có thể nâng cao kiến thức..............:D

N

nguyentrantien

theo tớ thì cũng có thể cho lớp 11 tham gia vì chỉ còn mấy năm nửa là thi đại học rồi, mà kiến thức thì quá nhiều, các cậu thấy thế nào

N

nguyenvancuong1225@gmail.com

Lí thuyết 12 khá rộng đó cũng là năm đc bộ chọn làm đề thi đại học vs đặc thù đa dạng về kiến thức mình sẽ tổ chức 1 số trò chơi nho nhỏ kèm theo đó là kiến thức hình ảnh​

Tôi đồng tình với bạn cả 2 tay. Chúc vạn sự như ý.
:khi (4)::khi (176)::khi (176)::khi (176)::khi (176)::khi (4):

T

tuonghuy333_2010

Chủ đề tuần này(từ ngày 23-29/9/2013)

Chủ đề tuần này là "cơ chế di truyền và biến dị". Hôm nay mình sẽ đưa ra 2 hình ảnh sau:
.
Đây là ai mọi người bjk xong hãy viết 1 bài thuyết trình ngắn về 2 hình ảnh trên(tất cả những gì liên quan nha^_^)
Trả lời hay nhận đc 10 like nha ^_^

S

sasani

Đối với một người mang trong mình máu sinh học thì không thể không biết đến James Watson (trái) và Francis Crick (phải)_những người cha đã tìm thấy hình hài của ADN.

Trước hết ta phải nhắc đến James Watson_một nhà sinh vật học phân tử nổi tiếng ở Hoa Kỳ. Ông là giảng viên cho trường đại học Harvard danh tiếng, là giám đốc phòng thí nghiệm Cold Spring Harbor. Ngoài ra ông còn giữa rất nhiều chức vụ quan tọng khác.

Bên cạnh đó, ta cũng phải nhắc đến người cha Francis Crick_một nhà sinh vật học phân tử, nhà vật lý học phân tử người Anh. Ông có rất nhiều công trình nghiên cứu về di truyền biến dị đặc biệt ở cấp độ phân tử và đặc biệt là công trình tìm ra cấu trúc của ADN.

Công trình nghiên cứu đó là thành quả lao động miệt mài không ngừng nghỉ của Watson và Crick bên cạnh đó là Maurice Wilkins. Công trình đã chỉ rõ ADN có cấu trúc như một chuỗi thang xoắn với những bậc thang là các bazo nito được liên kết với nhau bằng liên kết Hidro. Và hơn cả là các nhà bác học đã chỉ ra có 4 loại bazo nito A, T, G, X nhưng với cách sắp xếp khác nhau sẽ tạo ra các phân tử ADN khác nhau. Cấu trúc tay vị là một sự liên kết vô cùng thú vị của đường và axit photphoric. Liên kết ấy đã tạo ra một bộ khung vô cùng vững chắc để mỗi mạch của ADN được bền vững.

ADN được cấu tạo nên từ các nucleotit. Mỗi một nu có chiều dài khoảng 3.4$ \Angstron$ và khối lượng trung bình từ 300 - 330 đvC.Mỗi base trên 1 chuỗi chỉ có thể bắt cặp với 1 loại base nhất định trên chuỗi kia theo một quy luật chung cho mọi sinh vật. Theo nguyên tắc A liên kết với T bằng 2 liên kết Hidro , G liên kết với X bằng 3 liên kết Hidro (Nguyên tắc bổ sung). Trật tự các base dọc theo chiều dài của chuỗi ADN gọi là trình tự, trình tự này rất quan trọng vì nó chính là mật mã nói lên đặc điểm hình thái của sinh vật. Tuy nhiên, vì mỗi loại base chỉ có khả năng kết hợp với 1 loại base trên sợi kia, cho nên chỉ cần trình tự base của 1 chuỗi là đã đại diện cho cả phân tử ADN.

Với công trình trên cả ba nhà bác học đã cùng nhau nhận giải thưởng Nobel về sinh học. Sự tìm ra cấu trúc cuả ADN đã mở ra một thời kì mới cho ngành nghiên cứ sinh học cấu trúc cơ thể.

Viết thế này thôi dài quá rồi!:)

T

tuonghuy333_2010

sasaniBạn là người đâu tiên đăng bài lên trước hết cảm ơn bạn và bạn nhận đc 10 like hay 10 hoa hồng từ mọi người
@};- @};- @};- @};- @};- @};- @};- @};- @};- @};-:khi (4)::khi (196)::khi (34)::khi (86)::khi (86)::khi (86)::khi (86)::khi (86):

T

tuonghuy333_2010

^_^

Mình xin góp chút vui nha
- Tác nhân vật lý (Tia UV): làm cho 2 base Thymine liên kết với nhau làm phát sinh đột biến gen
- Tác nhân hóa học:
+ 5BU (5-Bromuraxin) là đồng đẳng của T có khả năng gây đột biến thay thế cặp A-T thành cặp G-X
+ EMS (Etyl Metyl-Sunfomat) là đồng đẳng của A và G gây đột biến thay thế cặp G-X thành cặp A-T
+ Acridine gây đột biến mất hoặc thêm cặp Nu, nếu được chèn vào mạch khuôn cũ gây đột biến thêm cặp Nu
+ HNO2 gây đột biến thay thế cặp Nu
- Tác nhân sinh học: Một số virus có thể gây đột biến gen
Ví dụ: Virus HPV gây ung thư cổ tử cung

C

connhikhuc

mình xin góp ý nhỏ là nếu tham gia mà chỉ có trả lời lí thuyết thôi thì mình cảm thấy hơi chán, cần phải có vài câu đố vui, hay có vài bài thơ về từng chủ đề, mà nếu cái box này lập ra không có sự thm gia thảo luận về một số câu hỏi thì cũng sẽ gây nhàm chán.

mình chỉ góp ý thế thôi, nếu cảm thấy không tốt các bạn có thể xóa :|

S

sasani

Khởi đầu mà anh.
Mấy kiên thức trên em chưa được học đọc sách loạn kênh hết oì
Mấy anh chị nhanh nhanh ra bài tập đi ạ, Đang ngứa tay chân rồi

T

tuonghuy333_2010

^_^

connhikhuc Mình đồng tình với ý kiến của cậu chủ đề mình đã đưa ra mọi người có thể post bài tùy ý không cần khắc khe vs câu hỏi miễn là liên qun đề chủ đề là đc có gì thiếu sót mong mọi người bõ qua và bổ sung cho mình nha

N

nguyenvancuong1225@gmail.com

Chỉ cho mình biết Waton, Crick là ông nào đi, trước giờ chỉ nghe tên chứ chưa thấy mặt hai ông này.

K

king_wang.bbang

Hì, theo lời mời của bạn Huy thì mình vào rồi đây, mong các bạn giúp đỡ nhiều nhé tại mình định thi khối B mà môn Sinh lại kém quá :M023:

T

tuonghuy333_2010

Đố Vui Trắc Nghiệm

1) Loài nào được xếp vào sách đỏ - dạng đặc biệt quý hiếm và cần bảo vệ ?

A : Sếu đầu đỏ

B : Khỉ đít đỏ

C : Sổ đỏ

D : Xuân Tóc đỏ

2) Loài vật nào được mệnh danh là “Quái vật vùng rừng núi “ ?

A : Sư Tử

B : Hổ

C : Tarzan

D : Sơn Tinh

3) Người qua quá trình tiến hóa đã từ 4 chân thành di chuyển 2 chân . Vậy tương lai sẽ tiến hóa tiếp như thế nào ?

A : Đứng thẳng và di chuyển trên 1 chân

B : Quay lại di chuyển trên 4 chân

C : Mọc thêm cánh , lúc đó bay rồi chân không cần xài

D : Di chuyển bằng xe lăn

^_^ tuy không trong chủ đề nhưng mình muốn vui vui xí nha

K

kakashi_hatake

Mình góp ý chút, năm nay cũng thi sinh, bạn chủ pic post kiến thức ý, bạn để những post đó vào #1. Ví dụ nè Tác nhân gây đột biến gen. Làm vậy mn tiện theo dõi hơn. Với cả, chúng ta nên bắt đầu theo chương trình ôn thi ĐH luôn cho tiện, từ ADN, đột biến, các quy luật di truyền .......

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom