Vật lí Tụ điện

Thảo luận trong 'Điện tích, điện trường' bắt đầu bởi xilaxilo, 17 Tháng chín 2008.

Lượt xem: 7,754

1. xilaxilo

xilaxilo Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

các bạn học đến tụ điện chưa? tớ thấy box lí 11 buồn wa. các bạn cứ post bài lên đi naz :)>-:)>-:)>-

Last edited by a moderator: 18 Tháng chín 2008
  2. tuyen_13

tuyen_13 Guest

Em có biết loại tụ có khả năng thay đỏi điện dung là tụ j ko?

Nguyên tắc hoạt động của nó??!
    :D

3. pqnga

pqnga Guest

Nó có phải hộp tụ không anh ?
    Còn nguyên tắc thì e chịu. Anh post lên cho e xem với

4. xilaxilo

xilaxilo Guest

tụ có khả năng thay đổi nhiệt dung thì em ko bit, nguyên tắc hoạt động của nó theo em thì chỉ là chứa điện tích rồi phóng ra hiệu điện thế thui

Last edited by a moderator: 18 Tháng chín 2008
  5. xilaxilo

xilaxilo Guest

tớ có 1 số câu hỏi về tụ điện cũng trong box này nên nếu các bạn học đến phần tụ điện thì xem qua đi để hiểu hơn về tụ điện.

6. quynhdihoc

quynhdihoc Guest

Một câu trắc nghiệm Lý về tụ điện

Tụ điện C1= 4mF được tích điện ở hiệu điện thế U=300V, tụ điện C2=6mF được tích điện ở hiệu điện thế U=500V. Tính hiệu điện thế của bộ tụ khi nối các bản tụ điện tích trái dấu với nhau.
    A. 240
    B. 200
    C.180
    D.150
    Các bạn giải cụ thể giùm mình >"<

7. xilaxilo

xilaxilo Guest

có đúng là đề như thế ko? sao câu hỏi khó hiểu thế?

8. quynhdihoc

quynhdihoc Guest

đúng mà , không thì ông vào làm thử ở trong lý của hocmai đi, phần tụ điện ấy

9. quangghept1

quangghept1 Guest

Trái dấu thì giả sử là C1>0 và C2<0 vì TH kia cũng thế thoai

[tex]Q_1=1,2[/tex]

[tex]Q_2=-3[/tex]

Chỗ này phải nói rõ là nối tiếp hay song song nữa bạn ạ , chắc là nối tiếp thì

[tex]Q=-1,8[/tex]

[tex]C=\frac{1}{C_1}+\frac{1}{C_2}=\frac{1}{12}(mF)[/tex]

[tex]U=\frac{1,8.1000}{12}=150[/tex]

10. xilaxilo

xilaxilo Guest

nối các bản tụ điện tích trái dấu nhau đọc là thấy có vấn đề rồi. chưa kể là ko nói rõ mắc nối tip hay song song. đề ko rõ ràng

11. quynhdihoc

quynhdihoc Guest

hic, sr là bạn nhầm chút. C bộ =2.4 chứ k = 12 -----> U # 150

12. xilaxilo

xilaxilo Guest

cho dù ko hỉu đề lắm nhưng sửa cho bạn nè
    [TEX]1/c = 1/c_1 +1/c_2 = 1/12 => c = 2,4[/TEX]
    nhớ vit đúng công thức naz. bị trừ hết điểm đó

Last edited by a moderator: 26 Tháng chín 2008
  13. xilaxilo

xilaxilo Guest

k là cái j vậy Quynh?
    tức wa cơ. vit cho đủ nè hkfahkhfkhgakhfk;hakhf

14. bạn ơi có ghi sai đề ko vậy, lẽ ra phải là tính hiệu thế của bộ tụ khi mắc các điện tích cùng dấu thì mới giải được chứ

15. xilaxilo

xilaxilo Guest

bạn ơi chú ý nè, các điện tích thì làm sao mà mắc dc

16. ua xin loi nha, nhưng mà nếu như mắc các tụ này trái dấu thì chứng toả nó mắc nối tiếp với nhau má nối tiếp thì
    Q1=Q2 chứ hem

17. mà nếu mắc các tụ trái dấu thì thành ra nối tiếp trong khi đó nếu tính ra thì Q1 và Q2 lại ko bằng nhau => đề này vô lí quá .Nếu như các tụ mắc song song (cùng dấu ) thì đúng hơn

18. xilaxilo

xilaxilo Guest

quả thực tớ ko hỉu dc cái thể loại mắc các tụ trái dấu là sao? tụ thì đâu trái dấu. vậy là mắc các bản trái dấu vs nhau ah? đúng là lúc nào chả mắc 2 bản trái dấu vs nhau để tạo thành tụ. thế thì ý ng ta ở đây là j? ai đó hỉu bài thì trả lời mấy câu hỏi của tớ đi

19. quynhdihoc

quynhdihoc Guest

Tuấn à, tuấn thử tính lại xem 1/4 + 1/6 =? mà bảo là =1/12 . vì vậy làm sao mà ra đc U=150
    Còn cái đề là mình copy y chang ở chỗ bài kiểm tra 15' trong hocmai đó. Mình k hiểu nên đưa lên cho các bạn làm giúp T_T

20. trời ơi nếu các bản tụ trái dấu mác với nhau là mắc nối tiếp ------------(+) \ \ (-)-------(+)\ \(-)---------
    có thấy cực âm của bản tụ này đấu với cực dương của bản kia ko ->nó là ghép các bản tụ trái dấu
    còn ghép các bản tụ cùng dấu là ----------(+)\\(-)---------

------------(+)\\(-)--------
    chỗ này mắc song song nhưng mình vẽ ko được thong cảm nha nhưng nếu hiểu được bản sẽ thấy cực (+) vs (+) nếu tinh theo song song

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted