Nhật ký [Tommie~0ocxinh]

T

tomcangxanh

Em đã đi qua mùa gió lạnh...

Bước chân trần

thấm đẫm sương mai.

Mùa nắng,

Mùa hoa.

Mùa cây cỏ...

Và sắc vàng rạng rỡ tóc mây...

Thấy không em,

rằng,

qua đêm đen mới có màu ánh ngọc,

âm u rồi mới biết quý vầng dương,

rực rỡ cầu vồng, phải chịu ngày mưa gió.

Bước đi em,

cất bước đi em,

đã qua mùa gió lạnh...

Ở nơi kia,

Mùa nắng.

Mùa hoa.

Mùa cây cỏ...

Và mùa em tươi trẻ,

Với sắc vàng rạng rỡ tóc mây...

15.06.2010

-MD-

Last edited by a moderator:
T

tomcangxanh

Mệt mỏi nhỉ....

Cũng không hiểu mình mệt mỏi vì điều gì...

Học hành không chịu học.

Cũng chỉ nhận 1 show 2 ep. Chưa kịp làm.

Có nhiều điều phải suy nghĩ...và quyết định.

Quả thực, rất dễ dàng để giả vờ thích một người, nhưng lại quá khó khăn để giả vờ không thích một người...

Mình muốn học :|

Phải học thôi :|

Rồi...bước chân vào cái cuộc đời này.

Có lẽ, mình quá lo sợ sự thay đổi. Những con người mới, những sự cảnh giác mà mình đã được đọc/ dạy/ dặn... quá nhiều với một người lạ....khiến mình không muốn thay đổi, và muốn tiếp tục níu giữ những thứ đã thuộc về quá khứ, những thứ không phải của mình, nhưng lại gần gũi, an toàn, và mình cảm thấy có thể mở lòng.

Thực sự là cái cảm giác an toàn, khiến mình không muốn từ bỏ, một điều đã không còn thuộc về mình nữa....

Lý trí vẫn cố gắng tin vào chút mong manh vương lại...

Đến lúc nào mình mới đủ dũng cảm, đủ sức mạnh để dứt bỏ mọi thứ, và sẵn sàng đón nhận những điều mới mẻ?

T

tomcangxanh

Ồ ồ ~

Ồ lồ tồ tồ =))

Dạo này lại thích viết lách thế nhỉ :))

Đại học ơi chờ ta :x Ai pát ai pét ơi chờ ta :x Ai phôn nữa =))

Hôm nay được hứa hẹn nhiều quá :">

Sướng quá :">

Tưởng tượng đi thi luôn năm nay =))

~> Trượt là cái chắc luôn =))

Hay sau này mình đi làm nhà báo đi.

Có lúc nhìn mấy bộ lolita lại muốn đi làm thợ may :-s

Dộ ôi ~

T

tomcangxanh

Tiền ~

Tiền tiền ~

Thèm tiền quá :(

Dợ hơi nhở, sắp đi học rồi ~

Lập được google+

Lúc nào mới được nhận tiền nhờ :|

Muốn đi mua lò nướng :|

Muốn ăn bánh ~

Sinh nhật sắp đến dồi ~

Dạo này bị cuồng R'n'B

Mỗi ngày xem hơn 10 tập prison break

Ai mít diu :(

Giời mưa. Mát mẻ.

Bẩn.

Mình ghét mình quá ~

Bạn Eric hài dã man. Mong bạn tỏa sáng như thời Shinwa nhóe :x

Mới đọc news về Beast. Chẳng biết là ai. Biết tên là được rồi. "Sự nổi tiếng của DBSK ko phải tầm thường đâu".

Tự dưng nhớ 5 giai quá :(( vừa com vừa khóc :((

*gào*

God, please make TVXQ comeback!!!

Tăng 2 cân rồi :( Nặng hơn nhóc 4 cân luôn. Có cái thể loại nào như này không?

Thích học toán quá :x

Với ai anh cũng đối xử như thế à?

Nếu muốn em buông tay, thì hãy nói đi?

Ah ~ mình muốn học photoshop :((

Cảm giác hạnh phúc nhất: Làm được bài+đúng

thứ 2: Làm bừa và đúng.

Thứ 3: Cảm giác ra khỏi 1 cửa hàng với vô số những túi đồ trên tay.

Thứ 4: *hugging*

Đừng đối xử với em như thế nữa ~

Gọi em là con nhợn hay con gấu cũng được. Abđđm :(

Cũng đừng nói "Anh Đg của em". Không có ai là của em hết. Abđđm :(

Nếu không, thì hãy quan tâm em hơn đi?

Viết theo kiểu không thứ tự. Xõa ~

T

tomcangxanh

Just a dream

Just a dream

Just

a dream...

Hold my hand, the one I love

Make me strong, so I could fillful

Let it be, just you belong my heart

So I can ask

to be with your arms

T

tomcangxanh

Ôi đói quá đê :((

Ngoài quán bán bánh trung thu dồi, thèm vật ra, ai chả biết chỉ có bánh trung thu vào trung thu mới cảm nhận được rõ ràng cái không khí, cơ mà bình thường cũng thèm cơ :((

Về bảo mẹ, lại bảo bánh từ năm ngoái đới =(

Huhu, muốn đi học đh quá đi :(( Đi học làm bánh :((

Xem tạm mấy ảnh wagashi vậy, cho thèm :((

Nhìn mấy cái bánh chỉ nghĩ đến 1 cái phim nào đó ngày nhỏ từng xem =(( Không nhớ là gì =((

Chỉ biết là dạo này cuồng văn hóa nhật lắm cơ :|

Cũng có vài ý tưởng về việc có tattoo :|

Haizzzz

T

tomcangxanh

Dạo này anh ngoan lắm nhá =) Thưa gửi rõ vâng lời cơ :))

Mai đi thi lại Triết nhá :)) Ông ngoại là giáo sư triết mà đi thi đc 4đ cơ đấy =)

Hầy ~

Cố lên nào!

T

tomcangxanh

No =)

Mình hứa là mình sẽ học nhé *quyết tâm bừng bừng*

Mình hứa đấy!

24 điểm nhé!

T

tanpopo_98

hức!! Nói như muốn xé cả lòng =(

:(( bắt đền bây giờ =))

hức .... hức ... hức .... ứ được ai yêu ...

huhuhuhuhuhu .............. :(( :(( :(( :(( oa oa oa oa oa

~~~~~~ lụt nhà chưa hề :-? ~~~~~~~~~~

T

tomcangxanh

Haha :))

Mới tí tuổi đầu yêu đương cái gì :))

Hôm nay là ngày 21 tháng 8 năm 2011

Còn đc nghỉ ngày mai nữa.

Sau đó sẽ là....chuỗi ngày cơ cực....

Mình vừa muốn chấm dứt nhanh nhanh

Vừa muốn thời gian đừng trôi nữa...

Để mãi mãi không phải lớn lên...

Nhưng lại muốn tự mình làm chủ cuộc sống của mình....

Điều mà chỉ có sự trưởng thành mới đem đến...

Mình MUỐN quá nhiều...

Muốn làm quá nhiều...

Nhưng mình chẳng hề sống hết mình...

Cái tính chây ỳ và thói lười biếng kìm hãm mình làm tất cả...gần như tất cả.

Nhớ lấy, chỉ có mình mới làm chủ được.

Tỉnh dậy đi :)

T

tomcangxanh

Lalaland :))

Học nào học nào, cố lên cố lên. Sao cái tâm lý của mình nó bị nhảy dây à :-<

Mua được chồng báo cũ thật tuyệt dzời làm xaooo ~

Nao nao nào nào \:m/

T

tomcangxanh

Mình muốn đi Nhật quá :((

Nhưng với cái học bạ cấp 3 như này thì có chó nó cũng ko nhận :((

Lại còn đòi nói lưu loát tiếng nhật, phỏng vấn bằng tiếng nhật :((

Niềm mơ ước của tôi :((

Cố lên, vào đh nào, rồi cố nữa, cố lênnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

Cùng tụng nào: "Mình yêu môn toán mình yêu môn toán mình yêu môn toán mình yêu môn toán mình yêu môn toán:(("

Hôm qua nhận được cái gọi là "Lương tháng cuối", làm mình buồn suốt cả tối. Group cũng bị chuyển xuống Ruby, còn đâu là chữ KSTK đẹp đẽ lung linh :(( Buồn phát khóc, chẳng buồn nhìn xem chữ kí còn đó không :((

Ta hận mi, ta muốn học đh :((

Last edited by a moderator:
L

luckybaby_98

Hí hí tự tin lên đi chị...giờ có khi chị cố gắng hun nứa tiếng nhật....nếu = hôg đc thì vẫn cố gắng theo đuổi ước mơ chị nhé..hôg thì đi nói chiện nhìu mí ng Nhật cũng đc.....Cố lên nhé chị:x......^o^

Trên đây là ý kiến của em thui....còn làm gì thì tùy chị mong chị có ước mơ tốt đẹp và theo đuổi nó:x

Em mời chị xem đoạn clip này ạ..có thể nó sẽ giúp ích choa chị;;)...

Xem cái nầy trước chị à...:x

http://www.youtube.com/watch?v=jxpiTFOiPrE&feature=fvwrel

Cái nầy nứa thứ 2;;)

http://www.youtube.com/watch?v=--6MW8U61mU&feature=related

A

after_rain_is_rainbow

amen!!!

tỷ Eng pro roài ~~ còn ham Jp nữa .... =((

tính học đến chết sao tỷ :-< ~~~

T

tomcangxanh

4rum này có một số thằng rất bệnh bựa.

Nhiều lúc chỉ muốn quote mấy câu nó phun ra rồi chỉ tay vào mặt, ném luôn cho cái dép, chửi thể vài câu rồi ngoay ngoáy cái mông đi thẳng.

Đời mà đơn giản là chửi tục được thì có phải dễ sống không *thở dài*

Mặt thì rất bựa.

Phát ngôn cũng bựa không kém.

Mở mồm ra là lên tiếng dạy đời người khác theo kiểu rất lý thuyết, học hành thì chẳng bằng ai, chỉ có cái sến sẩm là không ai bằng.

Mà lạ là đi đâu cũng gặp nó đang thuyết giáo rồi.

Người không biết lại tưởng nó tâm lý, hiền lành, nhẹ nhàng.... blah blah

Mình thì chẳng thể nói chuyện, chưa bao giờ nói và cũng chẳng có ý định nói chuyện gì với cái đồ đấy. Chỉ biết là ngứa mắt mà thôi. Mịa, đàn ông con trai như thằng bệnh, suốt ngày đi tư vấn cho thiên hạ. Bựa đếch chịu được đê :-j

Lắm bữa vào trang cá nhân nó rồi lại phân vân ko biết có nên xả ra vài cục không. Haiz. Lại mang tiếng đi khuấy động không khí tĩnh lặng yên bình. Tự dưng vào nhà nó chửi nhau có vẻ không hợp lý cho lắm *suy nghĩ*

90' viết được mỗi hơn 6 mặt *thở dài*, cố viết thêm ít giờ lý được 1 mặt nữa là 7 mặt rưỡi. Đi thi thì làm ăn thế nào đây? Đoạn cuối chẳng hiểu chém nham nhở những cái trò khỉ gió gì. Bài này có nguy cơ lâm vào tình trạng hiểm ngèo *thở dài nữa*

10h đêm còn ăn nốt ít cơm, tại thịt ngon quá *nước mắt tuôn trào*, thêm 1 cốc Milo sữa hay sữa - Milo gì đấy. Nói chung là không béo ỉn lên mình cũng thấy lạ. Quyết tâm lên đến đỉnh điểm vào sáng sớm và lặn dần vào buổi tối, khi thức ăn ngon cứ tự dâng đến miệng mình.

Chiều được nghỉ. Sinh nhật con Cua. Mẹ không cho đi. Haiz. Mai đi mua quà cho nó mới được. Tiền thì không có thì cắm mình được không nhỉ? Có ai nhận mua một con lợn suốt ngày ăn ngủ không nhỉ? Tự thấy mình cũng có khả năng đặc biệt đấy chứ *đăm chiêu* Chắc ai mua cũng không hối hận đâu, có lẽ là có, nhưng in ít thôi.

Hôm nay Huyền bói tay cho mình. Bảo sau có xuống âm phủ mình cũng sẽ làm Diêm Vương. Thế ra số phận mình sẽ xuống âm phủ sao? Thôi thì cứ hư dần đi là vừa. Thà làm Diêm vương còn hơn là làm nhân viên rót trà cho Thượng đế. Mình cũng chẳng cần làm thiên thần. Chẳng phàn nàn. Âm phủ có phải xấu xa lắm đâu? Toàn đội quân hùng hậu.

Bói tình duyên thì không đào hoa lắm thì phải. Yêu mỗi 1 người (?) Miẹ, mình chung thuỷ vậy sao? Được cái đứa yêu mình nó lại yêu hết mực, trở thành nô lệ của mình (yea). Nên vui hay nên buồn nhỉ. Cái lợi là sẽ không ly hôn. :))

T

tomcangxanh

Dạo này đi đâu cũng thấy "tìm thấy xác..." "phát hiện thi thể..." ... kinh quá. Xã hội ngày càng loạn hết cả rồi. Hết giết nhau trong nhà, ngoài đường, lùm cây, sông suối, rồi người lạ người quen, anh em giết nhau, vợ chồng giết nhau. Hẳn vì CON NGƯỜI là loài động vật cấp cao nhất, nên không có gì có thể kìm hãm được sự phát triển khủng khiếp ấy, ngoài chính con người?

Trước đây, khi loài người đang còn mù mờ với chính sức mạnh của bản thân, khi mà còn đi bằng chân và tay, khi trí não chưa còn phát triển, cá sấu đã từng là đế vương của hành tinh này. Mọi giác quan và cấu tạo của nó được sinh ra để chiến thắng và sinh tồn. Nó gần như cùng tuổi với khủng long, gián....nhưng nếu khủng long cũng chỉ là một loài to lớn và yếu ớt trước mẹ thiên nhiên, gián là loài đê hèn chỉ biết sống-không phải là sống, thì cá sấu vẫn tồn tại đến giờ, vẫn sống, phát triển và giữ cái bản năng từ thuở hồng hoang của mình. Lúc bấy giờ, nó là loài vô địch, không gì có thể giết nổi loài cá sấu.

Con người xuất hiện, và cá sấu biết đến cái chết không phải của mẹ thiên nhiên. Cái chết không phải do ông trời bắt tội. Cái chết do ý thức chủ quan và mong muốn cá nhân của loài người. Cái chết do nhu cầu, thậm chí không phải nhu cầu, mà chỉ để thoả mãn tham vọng tiềm tàng trong từng thớ thịt của loài người. Cá sấu chết. Con người hồ hởi lấy cái chết đấy làm chiến tích lừng lẫy của bản thân mình, là một món trang sức của cuộc đời. Đó là quy luật của tạo hoá, để kìm hãm sự phát triển quá mức của cá sấu. Thực ra là không hẳn, vì giữa cá sấu và con người đâu có mối quan hệ thú dữ-con mồi? Con người không ăn thịt cá sấu để sinh tồn và ngược lại. Nhưng rồi cá sấu vẫn chết.

Ở một triền núi nọ có một người chăn cừu, có một bầy cừu và những con sói luôn rình rập để ăn thịt chúng. Rồi người chăn cừu bực tức dùng súng bắn chết hết lũ sói. Thế là loài cừu ăn cỏ trong yên ổn. Đêm đêm trong rừng không còn tiếng hú vang. Lũ thỏ, lũ hươu nai thú nhỏ cũng lấy làm vui mừng. Chúng ăn, ăn, ăn mãi và chẳng có sói đe doạ cuộc sống của chúng nữa. Rồi chúng ra triền núi đẻ bao nhiêu là con, rồi lại ăn, ăn, ăn hết tất cả cỏ. Chẳng mấy chốc, triền núi trơ trụi. Lũ thỏ không còn cỏ, tìm chỗ khác kiếm ăn. Lũ cừu đứng đó ngẩn ngơ, chết vì đói....

Ai sẽ giết bớt loài người?

Chúng ta đang sống ở cái thời ký "văn minh" và "tiến bộ". Chúng ta làm mọi thứ để cuộc sống của mình tốt đẹp hơn. Dĩ nhiên, chúng ta không ăn thịt người. Chúng ta có biết bao nhiêu loài động vật yếu ớt luôn sẵn sàng làm bữa tối ngon lành. Hoặc cũng có thể chúng không sẵn sàng, nhưng chúng ta không biết. Con người biết nhồi ống dẫn vào con ngỗng rồi tống biết bao lúa gạo cho chúng phị ra, chỉ để lấy gan của chúng. Con người nuôi gấu để nhẫn tâm dùng kim tiêm chích mật, không chỉ một lần. Con người cũng biết "chơi" sang, cái thú chơi cây quý, cây hiếm, đưa những loài cây đứng hiên ngang giữa rừng về với thẻo vườn của bản thân, để lấy nó làm trang sức. Cuộc sống phát triển, con người không lấy những chiến thằng hoang dại để tự hào nữa, mà là cái nguyện ước chiến thằng mẹ thiên nhiên.

Để rồi, mỗi trận bão lũ đi qua, tiếng khóc ai oán vẫn vang lên vọng khắp núi rừng. Con mất cha, vợ mất chồng, anh chị em mất nhau....

Để rồi ngay giữa thời buổi hoà bình, con người cũng sẵn sàng tự làm giảm đi số lượng cá thể. Kẻ mạnh sẽ được quyền sống? Hay kẻ ÁC, kẻ đủ NHẪN TÂM để cướp đi mạng sống của người khác mới có quyền được sống?

Là vì câu máu ai cũng đỏ đến giờ anh chưa thuộc....

Là vì anh phải tự quyết định ai được sinh ra, ai phải biến mất...

Là vì hành tinh này đã có 7 TỈ con người....

Anh bảo anh tạo nên con người, nên anh được quyền tước đoạt nó?

Tạo hoá còn nhiều lắm những điều kỳ diệu. Và những kẻ ngu ngốc, hèn nhát mới chạy trốn sự thực đó. Một điều bí ẩn đã thổi sự sống vào Trái Đất mỏng manh, treo lửng lơ giữa lòng vũ trụ này, mà anh tưởng anh là bá chủ?

Thôi, có chăng thì hãy cứ tự giết nhau đi. Cũng chỉ là hành động bản năng của CON, khi số lượng cá thể vượt quá mức cho phép, là đồng loại tự huỷ hoại mình.

Cùng với mẹ thiên nhiên, cũng đang cần mẫn làm cái công việc cướp đi mạng sống của những đứa trẻ thiếu ăn, thiếu nước. Của những người qua thiên tai, bão lũ. Của những người bệnh tật hiểm nghèo...

Bấy nhiêu đó còn chưa đủ sao? Sao vẫn còn chiến tranh, bom rơi đạn lạc, là mất tay mất chân, mất ánh sáng, mất lẫn nhau? Sao vẫn còn những kẻ thủ ác tưởng rằng mạng sống của mình cao hơn người khác?

Hôm nay đọc lại, lần thứ...bao nhiêu đó, Tuổi thơ dữ dội. Sinh mạng ở bất kỳ thời điểm nào, của bất kỳ ai cũng đáng quý như nhau. Những cái chết anh dũng ấy khiến cho bao nhiêu người được sống, đã hoá thân mình vào dáng hình đất nước. Cũng là lần thứ rất nhiều, rơi nước mắt với dân tộc mình, mà những lời nói tầm thường này không thể nào diễn đạt. Rồi chợt nhận ra rằng, hoá ra, mình cũng đang sống ở cái thời CHIẾN TRANH với cái ác hiện hữu khắp nơi....

Top Bottom