thức khuya hay dậy sớm bi h ???

K

kira_l

Thôi cú học từ 12h đêm đến 5 h sáng là hiệu quả nhất im lạng mới dễ học chứ theo tui nghĩ là vậy

ôi ngạc nhiên quá :O

học thế khác nào giết người :))

K

kira_l

mình
đã từng học như thế
@ may vẫn chưa chết ......................................

học làm jì ? học để luyện cái jì àh ?

L

lop10c1

theo mình thì thức khuya hay dậy sớm cũng được nhưng cần cân bằng giấc ngủ thế là ok

K

kira_l

theo mình thì thức khuya hay dậy sớm cũng được nhưng cần cân bằng giấc ngủ thế là ok

thức khuya là nhìu nếp nhăn đó :))

W

wormcat1608

Em Sưu tầm được 1 bài viết :
10 tác hại của việc thức khuya (thần kinh mệt mỏi do không thích nghi với việc không tôn trọng đồng hồ sinh học)
1. Giảm trí nhớ.
2. Khó tập trung chú ý vào công việc.
3. Ù tai, chóng mặt, mắt mờ.
4. Nóng nảy, cáu bẳn (dù có chú ý để tránh nổi nóng thì cũng vô ích, tới lúc nóng là không kiềm chế nổi).
5. Đau mỏi cơ, có thể thỉnh thoảng bị chuột rút.
6. Trung khu thần kinh uể oải thì thần kinh vị giác cũng trì trệ, dẫn tới ăn uống không ngon miệng.
7. Da mặt nhợt nhạt, thiếu sinh khí, nhiều dầu, đôi khi sần sùi và nổi mụn, dưới mắt có quầng thâm.
8. Khô mắt, mỏi mắt, và nếu mắt phải làm việc khuya trong điều kiện thiếu ánh sáng thì dễ bị giảm thị lực.
9. Thức khuya hay ngủ ít có thể dẫn tới nguy cơ tăng cân theo chiều hướng tiêu cực, có thể gây thêm các tác dụng khác là nguy cơ mắc bệnh tiểu đường, tăng huyết áp...
10. Theo đồng hồ sinh học thì:
- Trạng thái ngủ từ 0 đến 1 giờ sáng khiến cơ thể được nghỉ ngơi thực sự, giúp tinh thần sảng khoái, dung nhan tươi tắn khi tỉnh dậy. Nên ngủ trước đó tầm 1 hoặc 2 tiếng, để vào tầm thời gian nói trên thì đã chìm vào giấc ngủ sâu.
- Từ 1h tới 5h sáng là lúc cơ thể tiết ra các chất tái sinh và nâng cao hệ miễn dịch. Thức khuya thì rút ngắn hoặc thậm chí làm cơ thể bỏ qua giai đoạn này, lâu dần sẽ suy sụp thấy rõ.- Trong các giai đoạn ngủ sâu thì cơ thể tiết nhiều hooc môn để cân bằng và nâng cao sức đề kháng, mà thức khuya thì khiến hoạt động ấy xảy ra chậm và ít hơn.

---> Không tôn trọng đồng hồ sinh học thì sẽ làm cơ thể mất cân bằng, ảnh hưởng nhiều tới sức khỏe.

Thực ra học thuộc buổi sáng rất dễ vào ! Nhưng mà trời cứ mát mát thế này thì dậy sớm làm zì =)) Còn nếu ngủ muộn ; có 10 tác hại =)) Thôi tốt nhất là ko thức muộn mà cũng chả dậy sớm :->

K

kira_l

=.=!

ôi bn sưu tầm ở đâu vậy

thoy h meenhf cũng nên đi ngủ sớm :|

hum nào cũng thức mà thức chả có việc jif làm mới chá n

H

hoatrangnguyen7344

Tùy !
Thức đc khuya thì thức nếu ko thức đc thỳ dậy sớm !
Đừng nói cả 2 ko chọn ra đc 1 cái ! :))

V

viettan1992

ước gì khỏi phải ngủ
sướng điên
( sao lại cứ phải viết 50 ký tự vậy nè)

N

nuthan_mattroi

từ hồi nào tới giờ tui chỉ học đến 12h đêm là tối đa hà. sáng ngủ dậy , soạn sửa rồi đi học luôn chứ đau dậy sớm học bài đâu. kết quả vấn k đến nỗi tệ

B

bbtram

theo minh thi do la thoi quen le nhi nhien moi nguoi co mot khoang thoi gian hoc tot nhat . hong biet do la tu nhien hay tap duoc nhi?

H

hoang_hau_810

tui thấy học sáng mình thông minh hơn tui học tối ko vào tối thì tui toàn chát thui tui bắt đầu học lúc 10h cơ hi hi tui học sáng nhanh vào hơn nhất là lúc 4h ý thông minh lắm 1 ngày chỉ ngủ 5 tiếng thui . theo tôi thì tối đi ngủ 12h dậy học đến sáng là hợp nhất mệt nhưng mình cố mok chỉ mệt mấy hum đầu thui sau wen là ko mệt đâu . Giờ tui sẽ theo chính sách này . cac anh chị lớp 12 trường tui thường có đt gọi nhau dậy học vào lúc này . Mời các bạn vào web trường quế võ 1 chúng tui luôn chào mừng .Hết rùi ko có ý kiến ji nữa . thanks các bạn nhìu nha

H

hoang_hau_810

theo tui thì các bạn nên dậy sớm hơn lúc đó mình thông minh hơn tuy là dậy sớm cũng khó ghê mok đặc biệt là vào mùa đông dậy rất khó theo mình thì nên ngủ đến 12h học đến sáng là cách tốt nhất lúc đó mình tập trung nhất và bạn có đt thì nên gọi các bạn của mình dậy học thì sẽ tốt hơn nữa trường mình hay như vậy mok . Nếu có thời gian mời các bạn vào web trường thpt quế võ 1 mình thăm nhé . thanks nhìu nha

S

silvery93

ưm` cứ ngủ đã học đến đâu thì học
t ko cố định

hôm ngủ lun từ tối đến sáng ; hôm thì 10.00 ngủ lun ; thỉnh thoảng mới thức qua 12 h ( ít lắm ) mà như thế là sáng chịu ko đậy nổi nữa

từ nhỏ đến h t chưa bao h thức trắng

S

silvery93

t đọc hết topic này lun oy`

mí bạn jỏi thiêk thức khuya ; ma` dậy sớm cũng tốt

t ko làm đc ; n` lần cũng thử rồi nhưng ko ...........

bùn ngủ là ngủ lun ; ko học xong cũng ngủ

H

hoang_hau_810

thức khuya hay dậy sớm bây giờ

theo mình thì các bạn nên dậy sớm lúc đó mình tập chung hơn dậy sớm khó thiệt nhưng mok mình cứ chịu khó dậy sau thành thói wen thui mok nếu mok bạn nào có khả năng thì tối nên đi ngủ 12h học đến sáng là hay nhất đó và nếu có đt thì nên gọi điện cho bạn của mình dậy cùng học mok :)>- . Có thời gian mời các bạn vào web trường quế võ 1 nha . Thanks nhìu nha

H

hoang_hau_810

trời ơi sao mok mình viết nhìu thế này hả trời mình nhầm tẹo . Bạn silvery93 ơi phải cố mok thức chứ buồn ngủ thì đừng có đi ngủ nha cố lên vài lần là wen mok sau wen rùi thì có ngủ cũng ko ngủ đc nữa đâu . Học sáng là tốt đâys cố gắng học sáng nha . Tui thì thức trắng đêm nhìu rùi . Lúc đầu chưa wen các bạn có thể uống cà phê để mình ko buồn ngủ mok tui vẫn thường như vậy. Một ngày chỉ ngủ 5 tiếng thui đừng ngủ nhìu ko tốt đâu . Các bạn cứ thử như mình xem sao nhé . thanks nhìu

Top Bottom