thức khuya hay dậy sớm bi h ???

E

eragon92

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thời học sinh chúng ta thường phải đối mặt với 1 núi bài tập, rồi lý thuyết và vô số những thứ khác nữa. Mà ko chỉ nguyên học sinh đâu, lớn lên cũng thế thui.:p

Vậy để có thêm thời gian làm việc, chúng ta nên thức khuya hay dậy sớm :-/. Đừng bảo cả 2 nhé;))

H

hotmit_peheo

^^! theo Hột Mít thì tuỳ vào khả năng của bạn ^^! như Hột Mít thì có thể thức đên đc kòn dậy sớm thì không bao h, nhưng e của Hột Mít thì nó không thể thức đêm đc nhưng ngược lại nó có thể dậy sớm ^^!

E

eragon92

Người ta bảo thức khuya sáng tạo hơn nhưng lại đề ra tác hại của nó là làm căng thẳng đầu óc, giảm trí nhớ rùi 1 số bệnh lặt vặt khác.
Dậy sớm tốt hơn nhưng dậy lại khó ghê
Chẳng biết làm thế nào cả :(

L

le_nin

tui sẽ thức khuya vì tui hay bị đãng trí lắm nếu hôm nay làm nửa chừng ngày mai làm tiếp thì tui phải ngồi nghĩ một lúc mới có thể làm tiếp được

C

catinh_cute

''việc hum nay chớ để ngày mai'';):D:D:D:Dcâu nì ngàn xưa đã dạy????mí lại câu''đêm dài lém mộng'':) . cộng trừ , suy ra:cool: là theo mình nên thức khuya vì:
-t1:bạn hem sợ ngủ quên, hem sợ lười bất chợt:eek::)|
-t2:ngủ ngon hơn khi đã hoàn thành, khỏi cả đêm lại thao thức lo nghĩ:-SS:-SS
t3-thỉnh thoảng hứng nên còn có tg mà hứng thức đến sáng luôn còn buổi sáng hả,úi 6h đi họcb-(.suy ra ĐPCM:)

T

thanhtam180593

Tối thì thức khuya hay dậy sớm đều được, nhưng thấy dậy sớm thì đêm ngủ không ngon lắm, phải lo lắng mấy chuyện bài vở, nhưng không biết có phải thức đêm giảm trí nhớ không tôi sợ lắm nhớ đã kém bây giờ giảm đi thì thôi rồi

H

huyendan93

ờ ............. theo quan điểm of người lớn thì dzậy sớm tốt hơn còn mình thì thức khuya tốt hơn
với lại học buổi sáng hem vô , học buổi tối hiệu quả hơn nhiều
^^!

Z

zero_flyer

oài, tui vì có kế hoạch cụ thể thôi, thường thì là thức khuya, nếu buồn ngủ thì đi ngủ, nếu ngủ sớm quá thì sáng mai dậy sớm, miễn làm sao ngày vẫn ngủ đủ 8 tiếng là ổn, ^^

K

khanhvy1215

hờ!!!!!!!!!! ^^
theo mình thì dậy sớm tốt hơn, buổi tối thì chỉ nên học tới 10h còn sáng thì nên dậy từ 4h30' để cho đầu óc tỉnh táo hơn, bạn nhé !^^

K

kally_05

hjx nếU bả0 cả 2 thỳ cần jì post bài lên nữa :)):))
the0 Bon thỳ cứ cố gắng thức khuya để giải quyết hếT Núi bài tập chồng chất rùi hẵng đy ngủ saU :D:D.trÁnh trườg hợp những bạn thÍck ngủ nướng có khi đến h` dy h0x rùi mà cứ vùi chăN ấM năM ngủ.....kakakkk

ngoÀi ra thỳ.......cũng cần dậY sớm để ôn qua lại bài & chuẩn bị lại sách vở.....(hk cần thýt nhÉm:D) [cách trênBon nghỹ vẫn hữu hiệu hơn]

Q

quynhdihoc

he có người bảo với mình là học đầu tối là làm bài ra nhất còn sáng dậy sớm học là dễ thuộc nhất ^^! nhưng sao mình k thấy vậy nhỉ ^^!
Đúng là tuỳ từng người thui, như mình thì mình thích học đêm , cứ tầm 11h trở ra là sao mà tỉnh thế ^^! nhưng nó cũng k tốt lắm đâu, bị đau đầu đó bạn :) căng thẳng nhiều. Theo nghiên cứu khoa học thì tầm giờ đó não bộ sẽ tiết ra một loại hoocmon giúp con người buồn ngủ và để thức thì tất nhiên là bạn phải chống lại cơn buồn ngủ đó roài, và khi học xong thì đã quá muộn, lúc đó loại hoocmon đó lại k dc tiết ra và thế là phản khoa học ;)) chẳng bít thế nào nữa luôn . ^^!
À thêm nữa là học đêm não tiêu tốn năng lượng rất kinh khủng :( nên cần phải bổ sung thêm năng lượng bằng các bữa ăn đêm nếu bạn thức khuya đó. Đừng để bộ não của bạn phải làm việc quá sức. Giờ sống trong xã hội này bộ não của bạn đã chịu rất nhiều áp lực rồi, k những từ bài vở mà còn từ những mối quan hệ trên lớp chẳng hạn, giữa bạn bè hay với thầy cô....
Với lại học khuya sẽ để lại nhiều nếp nhăn đó bạn ;)) cái này bạn nữ là thiệt nhất >"<

Cuối cùng là không biết nên dậy sớm hay thức khuya >"< nhưng từ giờ Q sẽ tập dậy sớm. oh yeah. cố lên nào

S

seagirl_41119

Hi`,mỗi ng có một thói wen riêng và phương pháp học riêng.Riêng seagirl thì lại luôn thức đêm để học.Seagirl sợ buổi sáng học bài hok kịp nên hok dám để đến sáng bao h,chỉ có thi học kì,tối học xong sáng sớm dậy nhẩm lại thui
Nhưng như các bn nói đó,học tối rất căng thẳng đầu óc thế nhưng lại nghĩ đc nhiều cái hơn sáng sớm đấy.Bộ óc mới hoạt động trở lại thì khó có những ý kiến hay hơn thức đêm.Nhưng nhiều ng thì lại ọc sáng mới vào đầu,nếu học thuộc lòng buổi tối thì hok thể học đc.Cái này cũng khó nhưng riêng theo ý kiến chủ wan của seagirl thì học khuya là tốt nhất,còn nếu bn nào sức khoẻ hok tốt thì hok nên ,mà chia đôi ra,nửa tối nửa sáng,thức đêm nhiều dễ mọc mụn lắm--->như seagirl nè.hichic

C

catinh_cute

uhm` với ai chăm chỉ thì thế chứ mà là mình hâm nên là mặc tất, thì xỉu, sang hum sau 6h. thiếu bài

H

hacxanh

tình hình nà tớ cũng phải băn khoăn câu hỏi nì mấy hum trước, nhưng bi h đã tìm được câu trả lời cho mình: Thức khuya
bởi đơn giản là tớ hok thể dậy sớm :"> nhất là khi trời đang rét mướt thế nì. Hơn nữa thức khuya thì học cho hết bài đi rùi=>tâm lý thoải mái=>ngủ ngon 1 giấc tới sáng :D , nếu sáng hum sau còn j` thiếu sót bài vở có thể xem lại. chứ nếu ngủ sớm rùi dậy sớmhọc thì hẳn phải lo cho chuyện bài vở=>ngủ hok ngon, mà chẳng may dậy "hok được sớm" thì kết quả sẽ vô cùng tệ hại
Túm lại, tớ áp dụng kiểu thức khuya :D

X

xilaxilo

thức khuya chơi dc khối thứ >>> nên thức khuya

dậy sớm >>> mất ngủ >>> ko nên dậy sớm

thức khuya >>> ko tốt, có thể bệnh về già >>> ko nên

dậy sớm đi thể dục gặp ng xink (dân tập aerobic) >>> tốt

nói chung là mún sao thì mún

cứ kêu nhìu bt mà chơi còn lắm hơn học

:)):)):))

P

pk_ngocanh

tớ nè : hồi nhỏ ( từ lớp 1 tới tận lớp 8 ) toàn học chiều ---> buồn ngủ lắm nên đi ngủ sớm mai dậy sớm học
lớp 9 học sáng nên ngủ trưa --> tối hok buồn ngủ nên học khuya mai dậy muộn
lớp 10 học chiều nên học như lớp 1-8
năm nay học sáng nên lại như lớp 9
mà tớ thấy học khuya hay học sớm chẳng có cái học nào là sụt trí nhớ cả . ng` ta bảo là cứ ngủ 1 ngày 8 tiếng là dc hết , khỏi phải lo trí nhớ có vấn đề , đầu óc biểu tình . Gớm mà nếu đầu óc biểu tình thì phải kí hiệp ước ngừng chiến với bài tập thui .chơi khoảng 30' đầu óc sảng khoái là ok đó mà :D :D :D

E

eragon92

@quynhdihoc: phân tích khoa học thế bạn :-o. Sao mình chưa nghe nói đến loại hoocmon ấy bao h nhỉ ;)):\"&gt;
@kally_05: thức như bạn thì 1 ngày ngủ mấy h vậy :-SS
@hacxanh: thế nhỡ bài tập chưa xong, bạn định thức đến sáng àh?? :-?
Đồng ý với ý kiến bạn xilaxilo: kêu bt nhìu nhưng chơi nhìu hơn học;)):\"&gt;
mình nghe nói : thức khuya bị béo phì đấy ;)), chắc tin hok vui cho các girl rùi;)) (cả boy lun). Thực ra đấy chỉ là trên mạng nói thế thui chứ mình cũng chẳng tin mấy:p. Có bạn nào thức khuya thấy mình béo ra ko?

K

kkkppp78

theo tui thì dậy sớm sẽ tốt hơn nhìu đấy.Tại vì ,buối sáng sớm não chúng ta đang rất "sạch" nếu học bài lúc này sẽ thấy nhanh hơn và nhớ lâu hơn.Ngược lai,học buổi tối nhất là về đêm não sau một ngày hoạt động "vất vả" muốn nghỉ ngơi ==>làm viêc không hiệu quả.uhm !!!!!Nhưng Tui cũng phải công nhận là dậy sớm rất khó, nhất là về mùa đông ,nhưng tập rồi cũng quen mà[COLOR]

L

lamtrongnhan

việc này thì còn tuỳ thuộc vào thời tiết
nếu thời tiết lạnh thì mình sẽ thức khuya do mấy ngày lạnh thì khó mà rời khỏi giường lắm
nếu thời tiết nóng thì nên dậy sớm (nếu bạn cảm thấy khó thì khi đi ngủ nhớ đắp mền dày vào đảm bảo sẽ dậy sớm :D do nóng quá ai mà chịu nổi :D )
còn về bản thân mình thì mình hay thức khuya hơn dậy sớm, học một mạch sẽ dễ thuộc hơn :D

---------
chỉ sợ đời không thành danh vọng
không sợ đời vắng bóng mĩ nhân

I

ILoveNicholasTeo

tớ á? cứ ngủ sớm, thức dậy muộn để giữ sức khoẻ. có sức khoẻ là có tất cả.
còn bài tập thì... mặc kệ, làm đc bao nhiêu thì làm.
nếu bài tập nhiều quá thì làm ở lớp trong giờ ra chơi.
đấy, kinh nghiệm của tớ đấy. nhờ kinh nghiệm này mà tớ... ngày càng học kém :(

Top Bottom