Thị Nở

C

cathai

Một nhân vật trong tác phẩm văn học, xấu hay đẹp đều vừa là sự khái quát hiện thực, vừa là sự cách điệu của nhà văn về con người và cuộc sống theo một lý tưởng thẩm mỹ nhất định. Văn học có quyền miêu tả tất cả các thái cực, song điều quan trọng nhất là nó cho người đọc bài học "trông, nhìn, thưởng thức, suy ngẫm và lựa chọn bài học sâu xa" nào đấy. Thế nên, Thị Nở dù có xấu "như ma chê quỷ hờn" nhưng lại có tấm lòng nhất làng Vũ Đại như nhiều người đã ca ngợi (chưa chắc Thị Nở đã nghĩ đó là lòng tốt, mà chỉ là những phản ứng tự nhiên thôi!) thì đó chỉ là cách Nam Cao nêu lên một quy luật: "Chỉ có tình người mới cứu vớt được con người, chỉ có tấm lòng mới có khả năng cảm hóa con người! Tất cả: tiền tài, danh vọng, địa vị hay sự độc đoán, dã tâm nào...cũng đều bất lực". Tui nghĩ thế phải không bà con?

C

cathai

Mỗi nhân vật văn học, dù đẹp hay xấu...đều gắn với một cảm quan nhất định của nhà văn. Thế nên, chuyện Thị Nở "xấu như ma chê quỷ hờn" vẫn đi về phía Chí Phèo (trong khi cả làng Vũ Đại xa lánh) là một dụng ý của Nam Cao chứ không phải là hành động được Thị Nở ý thức một cách rõ ràng (THị vốn dở hơi cơ mà, cũng là sản phẩm của định kiến đó thôi): những người đồng cảnh ngộ đôi khi trở thành điểm tựa, điểm bấu víu của nhau để tự vượt mình và số phận nghiệt ngã. Có lẽ, sâu xa hơn, NCao muốn nêu một quy luật: chỉ có tình người mới cứu vớt được con người, chỉ có tấm lòng mới cảm hóa được con người! Tất cả sự định kiến, thù ghét, danh vọng, quyền lực và tiền tài, địa vị ... đều bất lực.
Không biết có phải là điều đúng không?

D

ducdung.com

Công nhận ông Nam Cao này giỏi thật, viết cô Thị Nở xấu thế mà lại hay. Cô này xấu nhất nhưng lại có tấm lòng nhất làng Vũ Đại.

K

kakas

ducdung.com said:
Công nhận ông Nam Cao này giỏi thật, viết cô Thị Nở xấu thế mà lại hay. Cô này xấu nhất nhưng lại có tấm lòng nhất làng Vũ Đại.
Cái này thì đã được khẳng định rồi, ông anh nói lại làm cái gì. Việt Nam khó phát triển vì những người adua, đi theo những con đường, những nhận định có sẵn như thế. Nhìn thấy và tung hô kiểu dây máu ăn phần rằng ta cũng hiểu và cungbiêst như thế.
Với riêng bản thân tôi khi cảm nhận về Thị Nở, ấn tượng đầu tiên đó là người phụ nữ đần độn, ngu dốt và xấu. Nói chung, là 1 đỉnh cao của tạo hóa về cái xấu, giống con quỷ về sắc đẹp của làng Vũ Đại. Nhưng càng đọc, Nam Cao để ta thấy dần dần nét đẹp tâm hồn của người phụ nữ đó bộc lộ. Giống như ta bóc 1 bắp ngô, dần dà sẽ thấy được những tinh túy bên trong. Có ai đó nói đàn bà đẹp cốt ở tâm hồn. Lại có người nói:"Đàn bà đẹp mà xấu xa, bần tiện giống như đóa mẫu đơn, chỉ có sắc mà không hương".
Thị Nở không đẹp, không thông minh, nhưng thị biết cảm hóa cả "quỷ" (Chí Phèo). Thị biết đem yêu thương để chia đi muôn nơi, biết đưa con người trở lại là chính mình. Tài tình lắm thay!
Phụ nữ bây giờ và phụ nữ ngày sau liệu có mấy ai có tâm hồn cao thượng như thế!

H

hanhle

sonmoc said:
loveparadise902 said:
Ah`.The nhung lai co nguoi` noi voi tui la Nam Cao mieu ta?chi' pheo` va thi No? nhu vay that qua dang. Theo cac' ban thi fai? giai? thich the nao` day?
Thứ nhất : không nên viết không phải bằng TIẾNG VIỆT nghe chưa
Thứ hai : Không phải NAM CAO viết theo suy nghĩ của mình mà qua một thời gian tìm hỏi ông mới có thể viết nên những tác phẩm như vậy , những người làm việc không chỉ làm việc để có tiền mà còn để vì mọi ngượi , nhất là với người nghệ sĩ , họ viết những tác phẩm không chỉ để mua vui cho mọi người mà còn để đem đến cho người đọc một cái nhìn về cuộc sống . VĂN NGHỆ nói chung và VĂN HỌC nói riêng đem lại cho con người ta một cái nhìn toàn diện hơn về thế giới này. Đọc tác phẩm CHÍ PHEO , người đọc có thể nhìn thấy một góc cạnh của XÃ HỘI đương thời và nhất là đời sống của những người nông dân . Lấy ví dụ nhé , trong Chí Phèo có một hình ảnh coi là BẬY BẠ đó là cảnh CHÍ đứng TÈ khi NỞ đang ngủ gật , nhưng điều này không làm cho tính hình tượng nhân vật mất đi mà là để nhằm nhấn mạnh đời sống của con người lúc bấy giờ , đó là những hiểu biết , ý thức lịch sự kém cỏi . Được biết rằng tác phẩm CHÍ PHÈO trước đây có 2 tên gọi khác ( hình như là : Bụi chuối sau nhà hay gì đó ...) nhưng kết quả NAM CAO vẫn lấy tên CHÍ PHÈO , nhìn vào 2 nhân vật này người ta còn THƯƠNG QUÝ NAM CAO hơn , ông đã đi vào dời sống người nông dân một cách sâu sắc nhất , ông thấy được những nét duyên thầm của THỊ NỞ và CHÍ PHÈO , dù có xấu xí nhưng những điểm tốt là không thể phủ nhận được .
Vì vậy , không thể nói rằng NC miêu tả CHÍ NỞ một cách quá đáng .
Xin dành một câu cho THỊ NỞ :
Dù xấu nhưng có duyên thầm
Nên anh CHÍ cứ theo ầm ầm

LÀM GÌ MÀ GHÊ THẾ HA R ÔNG ANH ,ĐẤY LÀ CÁI THỨ NHẤT
CÒN CÁI THỨ HAI THÌ TUI ĐỒNG TÌNH

D

ducdung.com

Cái này thì đã được khẳng định rồi, ông anh nói lại làm cái gì. Việt Nam khó phát triển vì những người adua, đi theo những con đường, những nhận định có sẵn như thế. Nhìn thấy và tung hô kiểu dây máu ăn phần rằng ta cũng hiểu và cungbiêst như thế.
Pé này ghê, há miệng ra là nói toàn những điều to tát, còn đi phê phán cả người khác. Cũng ra vẻ gọi là. Nhìn tấy cái mặt thằng nhóc mà pé chọn trông cũng phê đấy nhỉ, trông còn bé thế mà đã thấy có cái nét gì đểu đểu, kiêu căng và khinh người. Anh cũng chỉ nêu cảm nhận của mình thôi mà pé đã kịp chộp lấy để phê bình rồi, làm như thế pé ko lớn hơn được đâu, chẳng chứng tỏ được cái gì đâu, chỉ khiến mọi người ghét và khó chịu với pé hơn thôi.

L

linkute

ducdung.com said:
Pé này ghê, há miệng ra là nói toàn những điều to tát, còn đi phê phán cả người khác. Cũng ra vẻ gọi là. Nhìn tấy cái mặt thằng nhóc mà pé chọn trông cũng phê đấy nhỉ, trông còn bé thế mà đã thấy có cái nét gì đểu đểu, kiêu căng và khinh người. Anh cũng chỉ nêu cảm nhận của mình thôi mà pé đã kịp chộp lấy để phê bình rồi, làm như thế pé ko lớn hơn được đâu, chẳng chứng tỏ được cái gì đâu, chỉ khiến mọi người ghét và khó chịu với pé hơn thôi.
->ĐỒNG Ý!!!

K

kakas

Làm như thế pé ko lớn hơn được đâu, chẳng chứng tỏ được cái gì đâu, chỉ khiến mọi người ghét và khó chịu với pé hơn thôi.
Đây cũng là ý kiến riêng của ông anh hả? Ông anh có đồng đội rồi đấy, bạn linkute (bơm vá) đấy. Người ta vẫn hay gọi loại người kiểu linkute là kiểu người sinh ra đã không có cá tính. Ha ha ha ha... Thấy người ta nói cũng à uôm chạy theo, và hò reo nhặng xị lên, không cần biết là mình có hiểu ko? Cái kiểu, ở thì người ta cười mình cũng cười, cái kiểu "đi đâu, làm gì cũng phải có tập thể".
Ha ha ha ha :lol:

C

conu

Em nói đi đâu cũng phải có tập thể thì chả lẽ như thế là sai à. Nếu thích tách mình ra khỏi tập thể thì xin mời cứ việc, nhưng xin đừng đứng một chỗ mà đá hươu đá vượn, múa rìu qua mắt thợ, thích chặt chém ai thì chặt chém. Ở đây hoàn toàn dân chủ, mỗi người có quyền nói lên quan điểm của mình, dù nói ko được hay nhưng không làm ảnh hưởng đến ai là được, có ai đá vô chú đâu mà chú lại cà khịa với người ta để người ta chửi cho vào mặt rồi biến diễn đàn này thành cái chợ. Cách nói của chú, anh thấy chú là một người có nhân cách thật tầm thường, nhỏ nhen và hết sức ti tiện trong từng lời ăn tiếng nói, bắt bẻ người khác một cách triệt để mà ko ngẫm đến thân. Còn cái cá tính mà chú nói là cá tính phá phách và láo toét.

K

kakas

Hahaha... Em xin lỗi bác, cái chợ thì nó cũng có ban quản lý, sao bác lại so sánh diễn đàn này với cái chợ? Tính tập thể chỉ phát huy mạnh nhất trong văn học dân gian thôi, còn ngày nay, tập thể chỉ mang tính hình thức! Cứ thử nhìn mà xem, hay chỉ nhìn bằng 1 mắt, nghe bằng 1 tai??? Nếu như thế thì ông anh nhìn nhân cách thằng này sai là đúng. Hãy ghi nhớ rằng :"Ông ko đủ tầm, không đủ tư cách để mà nhận xét về nhân cách tôi?" Hiểu không? Lời ăn tiếng nói của tôi làm sao nào? Không vi phạm nội quy trong diễn đàn, ko nói tục chửi bậy, ko dùng lời lẽ vô văn hóa... Bác nên nhớ rằng cá tính phá phách và kiêu ngạo không phải ai cũng làm được, và đứng vững được.
Em nhớ không nhầm thì bác còn cổ vũ cho ông h5n1vn nữa kia mà. Ha ha ha ha... Tôi tin bạn sẽ tốt... Ha ha ha

C

conu

Anh ko cổ vũ mà anh chỉ đặt niềm tin vào những người biết hối lỗi, và từ đấy tới giờ chưa thấy biểu hiện bất thường nào của H5N1vn, khi người ta sai, người ta nhận ra đó là sai cũng đáng để người khác thay đổi cách nhìn nhận và cách ưng xử, còn chú em cứng đầu, trơ lỳ và trắng trợn đến khó tin, căn bản bởi chú em luôn tưởng mình giỏi mình đúng, những kẻ dốt luôn tưởng mình giỏi quả ko sai. HA HA HA.

S

sonmoc

Thôi đừng cãi nhau nữa đi , box Văn chúng ta phải đờn kết chứ , mỗi người nhịn một ít là được mà . Hơn nữa trong cuộc thi sắp tới sẽ khẳng địng tất cả cãi nhau làm gì cho mệt người , mà cũng phải công nhận hai người này chửi nhau hay thật đấy nhưng em ủng hộ anh CONU

K

kakas

Ông bạn lại nhầm rồi! Đây là tranh luận, không phải là chửi nhau. Tôi chỉ bảo vệ chính kiến của bản thân thôi. Bắt chước anh Tranquang nói câu :"Chó cứ sủa và đoàn người cứ tiến". Hay! Hay lắm thay!

L

linkute

bé kakas ơi, sao ngôn từ của bé lúc nào cũng hậm hực thế nhi? Người ta nói đúng ko đồng ý thì lại viết lại suy nghĩ như thế chắc? Thôi ông em nên lập box Sinh ( sự ) mà sống nhá! "Phá cách và kiêu ngạo " ư? Thật nực cười, tôi nghĩ phải là " phá đám và kiêu căng" mới đúng- cái này thì khó ai có thể qua mặt ông kakas quản lí chợ được!!!

L

linkute

kakas said:
Ông bạn lại nhầm rồi! Đây là tranh luận, không phải là chửi nhau. Tôi chỉ bảo vệ chính kiến của bản thân thôi. Bắt chước anh Tranquang nói câu :"Chó cứ sủa và đoàn người cứ tiến". Hay! Hay lắm thay!
" chó cứ sủa "-> đoán xem ai là người sủa nhiều nhất nào???

K

kakas

Thôi, em chấp nhận, em là người thấp bé, nhỏ nhắn và xinh xắn. Tranh luận với các bác chỉ tổ phí kalo gõ máy, tù đọng trong suy nghĩ... Người ta bào thế này khi em đi chơi môn bóng bàn: Phải chơi với cao thủ mới nhanh lên tay, chú mà chơi với bọn kém hơn sẽ cùn tay đi đấy. Em thấy đúng và chí lý.

L

linkute

kakas said:
Thôi, em chấp nhận, em là người thấp bé, nhỏ nhắn và xinh xắn. Tranh luận với các bác chỉ tổ phí kalo gõ máy, tù đọng trong suy nghĩ... Người ta bào thế này khi em đi chơi môn bóng bàn: Phải chơi với cao thủ mới nhanh lên tay, chú mà chơi với bọn kém hơn sẽ cùn tay đi đấy. Em thấy đúng và chí lý.
em giai ơi, biết em giỏi rồi, xinh rồi, thấp rồi. Em là em đúng đấy, từ hồi "nói chuyện" với em là chị khỏi cần cái cắt móng tay nữa^^Cám ơn em nhiều!!!

Top Bottom