Tản mạn ngoài lề: Cây bút trẻ 2010

G

greenstar131

Em bjk mật ngọt chết ruồi nhưng em nghĩ nên nhận xét nhẹ nhàng thôi ạ :). Mình nói thẳng wa' ngta k thjk nghe. Mình nói nhẹ nhàng ngta nghe + sẽ thay đổi. Nếu mìh nói thẳng 1 hơi ngta ngeh xong chỉ thấy toàn những lời chê trách thôi. Ngta k sửa mà sẽ cố bảo thủ thôi :). Tuỳ mỗi người nhưng em nghĩ mìh nên nhẹ nhàng sẽ tốt hơn về mọi mặt ạ :D

Tks pạn, mình sẽ sửa bài đó. Mình sẽ del phần pạn post :). Cảm ơn lời nhắc của pạn. Mìh nghĩ bài đó đúng chủ đề dù k hay nhưng k sai :). Cái bài đó có một số lí do mìh pots mà mìh k thể nói ở đây đc, đó là riêng tư :). Nhân vật trog đó cũng có thể là mìh lắm chứ :D . Mìh k muốn ai biết đó là mìh nên đã cố post khúc sau.:). Còn cảm xúc hay k thì cõ lẽ pạn k biết đc nên xin đừng nói ở đây :). Mìh là người viết, là người làm ra nó thì mih bik lúc đó mìh ntn :|. Mìh hiểu bạn muốn tốt hơn nhưng mìh mog bạn đừng đánh giá mìh viết có cảm xúc hay k , bạn k bjk tìh cảm của mìh mà :). Đọc bài của mìh k đủ để đáh giá mìh có t.x hay k :). Dù sao cũng tks vì lời bìh ucra pạn rất nhìu :D
Chị không thích trong văn có những từ ngữ teen em ạ:">, đọc khó cảm nhận lắm, tiện thì em sửa bài luôn đi nha. Chị sẽ nhẹ nhàng hơn, nhưng nếu nhận xét và chấm điểm thì chị vẫn nói thật em ạ;). Miễn sao không quá thô là được.:D

T

_taurus_

:D Đọc văn mà tâm trạng bức xúc hoặc bị chi phối là không ổn đâu nhé. :D

Nhiều bài văn hay quá. Có bài đọc ta có thể cảm nhận được tình cảm trong bài đó :D khiến mình như đang trong câu chuyện của họ vậy.

Nhưng số đó hình như hơi ít. :D

D

doigiaythuytinh

CBT không chỉ là một cuộc thi lớn của hocmai mà mục đích chính là "tìm kiếm cây bút tài năng". Vì vậy, mình nghĩ yêu cầu đầu tiên của bài viết tham dự là phải ĐÚNG TIẾNG VIỆT.

Thế nhưng, trong số những bài dự thi có được bao nhiêu bài như thế?

Trong khi tiếng Việt ta giàu và đẹp thế, tại sao lại có nhiều kẻ dùng những thú ngôn ngữ chat rẻ tiền trong viết VĂN BẢN VIỆT. Như thế là xúc phạm, bôi nhọ văn học dân tộc.

Ngôn ngữ chat có thể dùng trong giải trí, giao lưu bình thường như trong những bài viết tham dự cuộc thi thì KHÔNG THỂ.

Vì vậy, em nghĩ tất cả những bài viết dùng NHIỀU ngôn ngữ CHAT nên loại ngay từ đầu để đảm bảo đúng tính chất của cuộc thi :)

girltoanpro1995 là một điển hình, tất nhiên cũng còn nhiều bài khác

Last edited by a moderator:
R

riven

Cây bút trẻ chỉ còn vài ngày nữa là kết thúc hạn nhận bài, số lượng bài dự thi gửi về cũng tương đối nhiều rồi. Với tư cách là một "lính mới", mình xin có những nhận xét sau về CBT lần 8:

- Vì mình không tham gia CBT lần 7 nên không biết là CBT lần 8 có những tiến bộ gì so với trước. Mình chỉ biết một điều: những bài viết lần này, đối với mình, chúng rất hay và ý nghĩa!

- Có một điều là "ngôn ngữ "teen"" và icon được sử dụng nhiều. Điều này thật ra không xấu nhưng "ngôn ngữ "teen"" có lẽ không nên dùng trong một cuộc thi nghiêm túc, nhất là về Văn. Và cũng là cuộc thi Văn thì icon đâu cần vì nhiệm vụ của chúng mình là thể hiện cảm xúc.

- Có một điều đáng mừng là số lượng thành viên nam tham gia không hề ít. Điều này làm mình thấy không hề "đơn độc" trong các thí sinh (cái này nói vui thôi chứ không quan trọng!).

- Nhận xét, góp ý cho nhau là điều rất quan trọng. Nhưng nếu muốn góp ý cho ai về những mặt chưa tốt của họ thì nên nói riêng cho họ, chỉ họ biết mà sửa. Tất nhiên nếu là lỗi chung thì nên nói luôn ở đây!

Mình cũng xin kể 1 câu chuyện mình xem trong "bài học cuộc sống":

Ngày xửa ngày xưa, có 1 người đàn ông làm nghề nặn tượng. Hồi trẻ, ông là 1 nghệ nhân tài hoa nên có rất nhiều tác phẩm để đời và bán với giá cao. Khi đã bước sang tuổi về hưu, ông bắt đầu truyền nghề cho con trai.

Anh con trai học nghề rất nhanh, nhanh hơn cả bố anh hồi còn trẻ. Những sản phẩm của anh cứ thế lần lượt ra đời và bán với giá cao không kém bố anh. Không những thế, tượng của anh giá còn cao hơn vì anh là con người sáng tạo. Anh đã trở thành 1 nghệ nhân nổi tiếng.

Đến 1 ngày, khi cả 2 bố con đang cùng nặn tượng thì người bố nói:"Con trai, con nặn chố kia chưa đẹp, chố này v....v.....". Người bố nhận xét người con. Nhưng anh con trai không những không tiếp thu mà còn mắng bố:"Bố biết gì mà nói, bố có nặn đẹp hơn con đâu mà đòi nhận xét". Bố nhìn kìa!

Rồi anh con trai chỉ tay vào đống tượng của 2 bố con. Tượng của anh màu sắc hơn, sinh động hơn kiểu dáng đẹp hơn người bố gấp nhiều lần.

"Con bảo con nặn tượng đẹp?"

"Vâng, bố không thấy thế sao?"

"Ừ, chúng đẹp lắm. Nhưng có lẽ chúng sẽ chẳng đẹp hơn thế được nữa đâu cọn ạ!"

"Vì sao ạ?" - Anh con trai ngạc nhiên

"Khi người nghệ sĩ đã thỏa mãn với tác phẩm của mình thì nó cứ mãi mãi như thế thôi, sẽ chẳng bao giờ tốt hơn được nữa!"

P

phamminhkhoi

Nhận xét, góp ý cho nhau là điều rất quan trọng. Nhưng nếu muốn góp ý cho ai về những mặt chưa tốt của họ thì nên nói riêng cho họ, chỉ họ biết mà sửa. Tất nhiên nếu là lỗi chung thì nên nói luôn ở đây!

Nói gì đây vì cách tốt nhất để phát triển là tranh luận công khai. Rất nhiều người thành đạt đã từng bị mạt sát rất nặng nề. Nói thế không phải để chửi mắng các bạn giữa diễn đàn, mà là để các bạn nhớ lâu về cái sai của mình. Càng viết hay lại càng phải chửi, phải tìm ra chỗ mà chửi, chửi để viết hay hơn, còn bài dở, ngôn ngữ xiêu vẹo, biến tướng thì đóng lại ném đi, chứ đừng chưỉ vì, chẳng có người trí tuệ bình thường nào lại đi bô bô giữa làng rằng con bò là con vật có bốn chân....

Như các em biết một tác phẩm luôn được đánh giá qua các tiêu chí mà tiêu chí hàng đầu là chân thưc. Đó cũng sẽ là tiêu chí để bầu chọn, trước khi chuyển qua các yếu tố khác.

G

greenstar131

:D Đọc văn mà tâm trạng bức xúc hoặc bị chi phối là không ổn đâu nhé. :D

Nhiều bài văn hay quá. Có bài đọc ta có thể cảm nhận được tình cảm trong bài đó :D khiến mình như đang trong câu chuyện của họ vậy.

Nhưng số đó hình như hơi ít. :D
Bạn nói đúng;) đọc văn mà tâm trạng bức xúc hoặc bị chi phối thì không ổn chút nào. Nhưng may mắn là vẫn có những bài thi khiến mình rơi lệ và đồng cảm. ;)
Thói quen của mình khi đọc một tác phẩm hay bài văn là mở bản nhạc không lời nhẹ nhàng-kiss the rain chẳng hạn:D và thưởng thức thì tâm trạng sẽ được điều hòa ở mức độ bình thường. Hoặc cùng người thân đọc thì càng tuyệt, đọc to cho họ cùng nghe:p

M

meobachan

Tks pạn, mình sẽ sửa bài đó. Mình sẽ del phần pạn post :). Cảm ơn lời nhắc của pạn. Mìh nghĩ bài đó đúng chủ đề dù k hay nhưng k sai :). Cái bài đó có một số lí do mìh pots mà mìh k thể nói ở đây đc, đó là riêng tư :). Nhân vật trog đó cũng có thể là mìh lắm chứ :D . Mìh k muốn ai biết đó là mìh nên đã cố post khúc sau.:). Còn cảm xúc hay k thì cõ lẽ pạn k biết đc nên xin đừng nói ở đây :). Mìh là người viết, là người làm ra nó thì mih bik lúc đó mìh ntn :|. Mìh hiểu bạn muốn tốt hơn nhưng mìh mog bạn đừng đánh giá mìh viết có cảm xúc hay k , bạn k bjk tìh cảm của mìh mà :). Đọc bài của mìh k đủ để đáh giá mìh có t.x hay k :). Dù sao cũng tks vì lời bìh ucra pạn rất nhìu :D
Mình không nói bài ấy post sai chủ đề, mình đã nói không xét về nội dung cơ mà :D. Chỉ riêng nhìn những ngôn ngữ 9x mà bạn viết, mình đã thấy phản cảm và như Doigiaythuytinh đã nói, với một cuộc thi lớn, mang tính chất nghiêm túc thế này mà lại chen vào thứ ngôn ngữ biến tướng ấy cộng với mấy cái icon, thật cho dù bài ấy có cảm xúc, đọc vào cũng thấy hơi.... :D. Mình nhớ nhà thơ Xuân Diệu từng có hẳn một bài nghiên cứu về Việc giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt, tự dưng bây giờ đọc lại thấy thấm thía vô cùng....

G

gioxanh

Là người đọc, người trực tiếp xem các bài viết của các thí sinh, thì hoàn toàn có thể đưa ra một nhận xét. Không phải tất cả những bài viết của CBT 8 đều kém về chất lượng, nhiều bài viết thực sự có đầu tư và chứa đầy tình cảm của người viết. Đó là điều đáng hoan nghênh. Tuy nhiên, sự thật thì vẫn là sự thật chứ. Những bài viết của CBT8 không có nhiều bài viết xuất sắc, trau chuốt như những lần thi CBT trước. Cách nói của chị Green có vẻ hơi khó chấp nhận, nhưng có cái lí của người chấm bài. Lời nói thốt ra trong 1 phút có thể khó nghe, nhưng cảm xúc và cách đánh giá chủ quan cũng là phần rất quan trọng trong việc viết văn mà

phamminhkhoi said:
Xét cho cùng, CBT lần này cũng đưa ra tín hiệu mừng về tinh thần Học mãi tưởng đã chết từ lâu, mà các cựu mem bờ đã bàn nhau về một thời hoàng kim đã tắt. Dù chưa thật sự hoàn thiện; tinh thần Học mãi còn, 4rrum Học mãi còn hy vọng.
còn hocmai thì chẳng bao giờ có thứ gọi là tinh thần đã chết cả anh ạ. Đừng đứng trên phương diện của các cựu member bàn bạc về hocmai hôm qua - hôm nay. Vấn đề là làm thế nào để cho nó đi lên chứ không phải lúc nào cũng đưa ra 1 vấn đề, bàn luận rồi "đau" và "còn hi vọng"... 1 lí do khách quan cho CBT lần này cũng là do member bây giờ trẻ hơn, cách hành văn, câu cú có lẽ không được trau chuốt như những học sinh lớp 11,12, đại học...., khó nhìn ra những vấn đề sâu xa (cho phép em gọi đó là vấn đề "người lớn" một chút). Mỗi thời một khác, vẫn phải so sánh với thế hệ đi trước, nhưng đừng nghĩ rằng tinh thần hocmai đã chết từ lâu

@Chị green: em vẫn thấy, thật là nhất. Nhẹ nhàng hơn, nhưng tình cảm và cách đánh giá thì không nên thay đổi ạ ^^

@girltoanpro:
Còn cảm xúc hay k thì cõ lẽ pạn k biết đc nên xin đừng nói ở đây . Mìh là người viết, là người làm ra nó thì mih bik lúc đó mìh ntn
tham dự 1 cuộc thi, đặc biệt là viết văn thì không bao giờ có cái gọi là "cảm xúc hay không thì bạn ko biết được nên xin đừng nói ở đây"
Bạn tham gia cuộc thi là bạn có trách nhiệm với bài viết của mình, và nhiệm vụ của bạn là làm sao cho người đọc biết được cảm xúc của bạn. một bài văn mà chỉ mình tác giả nắm bắt đc cảm xúc thì nên để trong một cuốn sổ hơn là tham gia vào một cuộc thi. Có thể là đọc bài viết, người ta thấy bạn có tình cảm. Nhưng 1 câu nói làm cho tình cảm đó trở nên giả tạo bạn ạ ^^

G

girltoanpro1995

Tks cả nhà :D . Bài e còn sai gì không nhỉ ? Em sẽ không post bài có nhiều icon, viết láy nữa. Em sẽ để ý hơn về cách viết văn của mình, sẽ cố gắng hơn để post bài tốt hơn. Bài em viết ai có ý kiến gì nữa không ạ? Cho em ý kiến để em sửa :D.
p/s: không biết mất icon " :D , :),..." dùng có sao không ạ?

N

nguyentung2510

:D Nhưng nếu người đọc ( BGK) là những người VD như chưa có một tình yêu ảo thực sự nào, hay chưa từng xa gia đình

cũng như chưa có cảm giác của sự chia tay bạn bè ... thì liệu rằng có cảm nhận hết được tình cảm mà người viết gửi vào

bài dự thi của mình. :D.

Nói như vậy không phải là nghi ngờ thành phần BGK nhưng :D hãy cho chúng tôi một niềm tin/ :D

G

greenstar131

Tks cả nhà :D . Bài e còn sai gì không nhỉ ? Em sẽ không post bài có nhiều icon, viết láy nữa. Em sẽ để ý hơn về cách viết văn của mình, sẽ cố gắng hơn để post bài tốt hơn. Bài em viết ai có ý kiến gì nữa không ạ? Cho em ý kiến để em sửa :D.
p/s: không biết mất icon " :D , :),..." dùng có sao không ạ?
Em hãy để bài văn xuyên suốt theo đúng nghĩa của một tác phẩm dự thi. Không dùng từ ngữ 9x nếu không cần thiết. Cái quan trọng là hãy để nó là tác phẩm của em chứ không phải như motip quen thuộc hay là mớ tạp văn ở đâu cũng có :D

G

greenstar131

:D Nhưng nếu người đọc ( BGK) là những người VD như chưa có một tình yêu ảo thực sự nào, hay chưa từng xa gia đình

cũng như chưa có cảm giác của sự chia tay bạn bè ... thì liệu rằng có cảm nhận hết được tình cảm mà người viết gửi vào

Nói như vậy không phải là nghi ngờ thành phần BGK nhưng :D hãy cho chúng tôi một niềm tin/ :D

Bạn biết thành phần BGK là những ai không? ;)
Họ là mod văn bạn ạ! Trước khi thành mod thì họ cũng là mem, là mem có năng lực và có niềm đam mê với môn văn :D. Hơn hết họ cũng là người.
Với mình thì mình đã từng yêu ảo, từng xa gia đình, 17 năm trời để thấm thía sự chia tay với bạn bè và còn nhiều thứ khác nữa. Chưa thể nói là hiểu hết cuộc đời, nhưng cũng đủ hoàn thành nhiệm vụ của một BGK bạn ạ:p
Bạn đã đọc qua tác phẩm " Đời thừa" của Nam Cao chưa?
Điều quan trọng của một tác phẩm được coi là hay thì có nghĩa là tác phẩm ấy phải khiến người đọc, người nghe hiểu và cảm nhận được họ đang viết gì, đang muốn truyền đạt điều gì. Không phải cứ nói thực hết những gì mình nghĩ, những gì mình trải qua hay những gì mình biết thì người khác sẽ hiểu..." À! thì ra là thế! hay thật đó!". Nếu được như thế thì đâu cần đến quan tòa hay công an, cứ nói mình không làm, mình không muốn hay mình không thích mà người khác hiểu và nghe thì chẳng còn là xã hội bạn ạ ;)
Bởi vì không có gì là tuyệt đối, mọi thứ chỉ là tương đối, cho nên bạn và các mem khác hãy thông cảm những thiếu sót của BGK cũng như cuộc thi để box văn sẽ thực hiện tốt hơn cuộc thi CBT trong những lần sau.
Cảm ơn bạn nhiều :-*@};-

G

gioxanh

niềm tin vào BGK là ở họ có năng lực, có khả năng viết văn. Không quan trọng là mod hay không mà đó là những người có khả năng đánh giá bài viết của các thí sinh :D
Sự đồng cảm là quan trọng, chắc chắn thế. Nhưng nếu một bài văn thực sự có xúc cảm đi vào lòng người, thì dù BGK chưa chắc đã có tình yêu ảo, chưa bao giờ phải xa gia đình...., vẫn có thể hiểu được cảm xúc gửi gắm vào bài viết mà :)

P

phamminhkhoi

Trước hết tiêu chí làm một bài văn hay cảm nhận một tác phẩm là cảm nhận được điều mà từ cây bút người viết truyền vào người đọc. Con chữ là trung gian

Giả sử , khi anh đọc một truyện ngắn của Nam Cao, dù thời đó mình còn chưa có trên đời, nhưng vẫn nhận thấy cái hay trong truyện. Thế đâu có nghĩa là mình cảm xúc giả tạo ? Trái lại, nhiều truyện ngắn trên HHT, trên báo văn nghệ, dù biết rằng tác giả không bịa chuyện, đọc rồi vẫn phải thốt lên rằng: kém !

Không phải bảo tác giả kém, mà là tác giả cửa truyền được tâm sự vào trang viết. Thế thì tại người viết chăng, hay tại người phê bình kém cỏi không hiểu lòng tác giả ?

Bất tất, cái thần trong trang viết là giá trị vĩnh cửu, nó không phụ thuộc vào người chấm. Một truyện ngắn hay, như Chí Phèo, ví dụ, đã làm rung động trái tim hàng triệu độc giả, chứ không phải một bộ phần người. Vì vậy, khi bảo một bài viết dở, thì là tại ý tưởng của tác giả mập mờ, anh tác giả chưa truyền thụ hết lòng đồng cảm, mà đồng cảm là yếu tố quan trọng nhất của văn chương. Chứ không phải bảo tâm trạng của tác giả là không đẹp.

Với gioxanh: Anh nói "tưởng" mà em, dẫu thế mà mấy người hiểu nổi chữ tưởng. Hôm qua nói chuyện với admin vàg nhiều người thấy họ còn nặng lòng lắm, mà quá nhiều ràng buộc "từ trên", khác nhiều với 1 năm trước đây. Nói thể tưởng không cần phải giải thích rõ ràng. Ai tinh thì hiểu,

M

meobachan

Nhà thơ Xuân Diệu từng nói một câu đại ý thế này: Cái hay của văn chương là dạy cho ta những cảm xúc mà trước đây ta chưa từng có :D

G

girltoanpro1995

Giả sử , khi anh đọc một truyện ngắn của Nam Cao, dù thời đó mình còn chưa có trên đời, nhưng vẫn nhận thấy cái hay trong truyện. Thế đâu có nghĩa là mình cảm xúc giả tạo ? Trái lại, nhiều truyện ngắn trên HHT, trên báo văn nghệ, dù biết rằng tác giả không bịa chuyện, đọc rồi vẫn phải thốt lên rằng: kém !
Anh dùng từ "kém" làm em thấy lo sợ. Những bài viết được đăng toàn những bài được kiểm duyệt từ nhà văn mà anh bảo "kém" khiến em lo chắc những bài em viết, anh phải dùng từ " dở tệ, chịu không nổi". Dường như trình độ anh chị cao siêu hơn em rất nhiều nên em thấy sợ khi post bài. Híc

V

vjtran

Anh dùng từ "kém" làm em thấy lo sợ. Những bài viết được đăng toàn những bài được kiểm duyệt từ nhà văn mà anh bảo "kém" khiến em lo chắc những bài em viết, anh phải dùng từ " dở tệ, chịu không nổi". Dường như trình độ anh chị cao siêu hơn em rất nhiều nên em thấy sợ khi post bài. Híc

:) Chị nghĩ cũng ko hẳn là thế, những bài viết trên HHT đc BBT xét có lẽ theo tiêu chí "phù hợp" với báo đó thôi. Mà chị là 1 phần tử ghét HHT. Chứ nếu những bài viết trên HHT gửi cho những tờ báo khác liệu có đc đăng không? Có lẽ HHT phù hợp cho khoảng lứa tuổi nào đó, với 1 số kiểu teen nào đó, còn như anh K và chị hoàn toàn ko hợp, chứ nói là "cao siêu" thì cũng ko đúng:D thế nên cứ post bài đi, chả có gì phải sợ, 1 bài viết phù hợp với mình, lứa tuổi của mình và nhận thức của mình thì tất nhiên nó sẽ không bao giờ là "kém" ít nhất là đối với ng` viết ra nó ^^

p/s: Cũng lâu rồi mời theo dõi cbt lại, rất mừng khi đã có nhiều bài viết chất lượng thật sự ^^ Cám ơn! :)

P

phamminhkhoi

girltoanpro1995 : Em nói sao ý nhỉ:) Đâu phải cứ được kiểm duyệt từ nhà văn là hay. Thơ của Chế Lan Viên Hoài Thanh khen hay mà có người chê dở,. Văn khác toán ở điểm đó là không bảo đúng là đúng, sai là sai, mà đúng sai có thể từ nhiều chiều hướng. Nếu người viết không kiên định với tiêu chí của mình, thì sẽ thành một người đẽo cày giữa đường.

Đơn cử một ví dụ, đó là một truyện ngắn trên HHT số gần đây, chắc các em đã đọc

Nếu xét về ý nghĩa xã hội: Không
Giá trị nhân văn: không
Kịch tính trong cốt truyện: Không
cách hành văn: Không có dấu ấn.

Truyện ngắn HHT chỉ theo 1 tiêu chí, đó là bám sát theo xu thế của các thanh thiếu niên, và chính tiêu chí này làm nên đặc sắc của HHT. Một truyện ngắn không đặc sắc, nói thằng là không có giá trị văn học, bằng chứng là ít truyện nào đọc mà nhớ lâu, và có ý nghĩa lâu dài (không có nghĩa là không có), nhưng gần gũi với thế hệ trẻ, đó là đặc điểm của một tờ báo thương mại, khai thác xu thế của một bộ phận xã hội.

trên quan điểm đó, một người lớn tuổi hay một em nhỏ đọc xong có thể không có ấn tượng gì, hay có thể gọi là "kém". nhưng với người viết, và một bộ phận người đọc, lại là hay. Đó là tính phức tạp trong đánh giá tác phẩm, trong hoàn cảnh VN chưa có tiêu chí nào cụ thể.

Đứng từ góc nhìn đó, có thể có nhiều ý kiến sẽ cho rằng bài em là "dở tệ". Hoàn toàn đúng. Nhưng cũng có những ý kiến khác. Nhiệm vụ của bọn anh là tổng hợp lại và đưa ra nhận xét khách quan. Việc chấm bài không dựa theo quan niệm chủ quan của người chấm.

Thân :)

D

doigiaythuytinh

"Kém" là xét trên phương diện nghệ thuật.
Những câu chuyện trên HHT , báo văn nghệ... tuy thật sự không phải là một tác phẩm hay (nếu cố tránh từ kém) nhưng nó phù hợp với thị hiếu của người đọc, phù hợp với đối tượng mà những tờ báo đó hướng đến.

Sẽ không ai bảo bài em "dở tệ, chịu không nổi" nếu đó là sản phẩm của từ trái tim + nhiệt huyết của người viết.

BGK cuộc thi là các mod, smod, những người đã và đang là mod Văn. Tất nhiên, ở một mức độ nào đó hiểu biết của họ cũng rộng hơn, nhưng không đến nỗi "cao siêu" như em nói. Văn học thuộc phân môn xã hội nhưng không cần tính xác thực đến từng tí như SỬ mà chỉ mang tính TƯƠNG ĐỐI.
Không thể nói một bài văn là đúng hay sai, cảm nhận của mỗi người về một tác phẩm cũng có thể khác nhau. Bạn có thể cho rằng chị A này không hiểu hết bài làm của mình nhưng một BGK với nhièu người như thế thì bạn có thể yên tâm :D.
Về bạn nguyentung, bạn thử nghĩ xem, BGK cũng chỉ tương đương tuổi bạn, liệu bạn cho rằng sẽ có người ở lứa tuổi nhạy cảm này sẽ không cảm nhận được những tình cảm nào ư? Mình thì không nghĩ thế.

Top Bottom