Tản mạn ngoài lề: Cây bút trẻ 2010

N

nguyentung2510

:D Ý mình không phải thế :D.

O lứa tuổi này ai cũng sẽ rất nhạy cảm và tất nhiên mình là con trai, không thể có được sự nhạy cảm như các bạn nữ.

Mình viết một bài văn tham gia cuộc thi hay một báo nào đó không phải để nhận tiền nhuận bút hay giật giải.

Mà mình viết để mọi người hiểu mình. Khi bài viết của mình được quan sát dưới nhiều góc độ nó sẽ bộc lộ ưu - nhược

điểm của nó và đó là cái mình cần.

Tất cả chúng ta ngồi đây, mọi việc chúng ta làm đều để nối quá khứ với hiện tại

Last edited by a moderator:
G

girltoanpro1995

Anh Khôi nói vậy em đỡ lo hơn. Hì hì. Mà anh Khôi nói cũng đúng :D. Hồi em lớp 7 ấy. Em học " luyện tập làm thơ 5 chữ" . Tại hôm đó thi hsg toán nên em ko thể tập chung làm được. Em đành dùng chiêu cuối cùng là chép nguyên văn bài thơ " Chổi" của "Phạm Hổ. Em nghĩ bài ấy sẽ được cỡ 7-8 điểm gì đó ( nếu cô ko phát hiện). Nhưng cô phê vào bài làm của em nguyên văn là: " bài thơ thật sự làm cô thất vọng. Bài thơ không có ý nghĩa gì cả. Câu từ kém. Đề nghị em về coi lại cách viết văn của mình" . Bài đó cô ko chấm cho em với lí do" nếu chấm chỉ đáng 1 điểm" Lúc đó, em sốc kinh khủng. Chả lẽ bài thơ của Phạm Hổ..đáng 1 điểm . Em xin chép lại bài thơ:
Chổi
Thích buộc nhiều thắt lưng
Cả đời không đi dép
Chổi múa dạo một vòng
Rác trong nhà biến sạch.
Có lẽ bài văn có hay ko là tuỳ thuộc vào cảm nhận mỗi con người. Văn là ước lượng chứ ko chính xác. Híc.

H

hacxanh

chủ để topic là "tản mạn ngoài lề CBT" đúng không nhỉ :)

ôi, vào lại 4rum mình mới nhận ra là CBT đã khởi động rồi :) viết một bài tham gia ủng hộ, viết một bài để coi cái hành văn của mình nó đi trôi đến đâu trong cảm xúc vu vơ ...

nhận ra, mình kém :) kém thật và kém nhiều so với những bạn/em khác :)

cũng không muốn nói nhiều những điều không ý nghĩa :) chỉ đơn giản là vào để cmt cho một topic mà mình thích được dõi theo :x

P/s: sao nhiều em cứ gọi mình là "cưng" nhỉ? Mình cũng đã khơ khớ tuổi rồi đấy chứ ;)) không bé bỏng gì nữa đâu :p

V

vjtran

Cho em xin hỏi tí ạ. Khi nào thông báo kết quả cuộc thi ạ?

• Thời gian chính thức của cuộc thi từ ngày 20/11/2010
• Nhận bài viết và liên tục cập nhật bài viết từ ngày 20/11/2010 – 15/12/2010 (trong thời gian này độc giả chưa được bình chọn cho bài viết nhưng có thể cám ơn )
• Hạn cuối nhận bài là 20h00 ngày 15/12/2010
• Bắt đầu cho thành viên vote từ ngày 16/12/2010 -25/12/2010
• Tổng kết và trao giải từ ngày 01/01/2011 - 05/01/2011

(cop từ Tôm ;)))

M

meobachan

Xin hỏi Ban giám khảo, nếu bây giờ xin rút bài dự thi liệu có được không?
Nếu có thể, xin BGK rút bài dự thi của Mèo, không chấm bài này.
Bài này do mèo viết ra, nhưng bây giờ đọc lại "đứa con" này bỗng thấy xấu hổ và giả dối .Bài viết ấy không đủ tư cách để tham gia cuộc thi này. Cám ơn những bạn đã vote cho bài viết ấy, nhưng lúc này, tự bản thân mình thấy, bài viết đó không xứng đáng để vote.
Mong BGK có thể đồng ý lời yêu cầu này của mèo. :)

G

greenstar131

Xin hỏi Ban giám khảo, nếu bây giờ xin rút bài dự thi liệu có được không?
Nếu có thể, xin BGK rút bài dự thi của Mèo, không chấm bài này.
Bài này do mèo viết ra, nhưng bây giờ đọc lại "đứa con" này bỗng thấy xấu hổ và giả dối .Bài viết ấy không đủ tư cách để tham gia cuộc thi này. Cám ơn những bạn đã vote cho bài viết ấy, nhưng lúc này, tự bản thân mình thấy, bài viết đó không xứng đáng để vote.
Mong BGK có thể đồng ý lời yêu cầu này của mèo. :)

Bạn nói bây giờ bạn đọc lại thấy giả dối? Mình nghĩ không đúng!
Bởi khi bạn viết ra những dòng ấy, tức là không phải bây giờ mà là lúc bạn có cảm xúc và bạn muốn viết, điều này không thể nói là giả dối.
Mình hiểu bạn nghĩ gì, mình cũng vậy, rất nhiều bài văn khi viết ra vào một thời điểm nào đấy, sau một thời gian đọc lại, mình thấy có chút giả tạo, phô trương, thậm chí không đúng sự thật. Nhưng bạn ơi, cảm xúc không đứng yên, giờ này hôm nay và giờ này ngày mai tuy cùng 1 giờ như là 2 thời điểm.
Vì thế, mình không chấp nhận lí do của bạn và vẫn để nguyên bài dự thi, dù nó giả dối với bạn, nhưng nó khơi dậy tấm lòng của người khác. Bài thi không có lỗi, lỗi là do người viết không kiên định. Xin lỗi bạn vì đã nói như vậy.

C

connhagiau_ht

Chúng ta có bốn mươi triệu lý do về sự thất bại nhưng không có một lời bào chữa nào .

C.Xanbot

Hãy học cách sống vượt thành công của người khác

A.Fuirstenbeg

Điều tôi muốn biết trước tiên không phải là bạn đã thất bại ra sao mà là

bạn đã chấp nhận nó như thế nào.

A.Lincoln

Thành công chỉ đến khi bạn làm việc tận tâm và luôn nghĩ đến những điều tốt đẹp

A schwarzenegger

Không có nghèo gì bằng không có tài, không có gì hèn bằng không có chí.

Uông Cách

Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình.

Goethe

Bí quyết của sự thành công – nếu có - đó là khả năng tự đặt mình vào địa vị người khác và xem xét sự vật vừa theo quan điểm của họ vừa theo quan điểm của mình

Henry Ford

Những ý tưởng cao đẹp là vốn liếng chỉ sinh lợi trong tay những người tài năng.

D. Rivarol.

Đừng để đến ngày mai những việc gì anh có thể làm hôm nay

Lord Chesterfield

Nếu không vấp phải một trở ngại nào nữa, tức là bạn đã đi chệch đường rồi đó.

M. Ghenin

Kẻ nào không muốn cúi xuống lượm một cây kim thì không đáng có một đồng bạc.

Ngạn ngữ Anh

Thành công là một cuộc hành trình chứ không phải là điểm đến

A.Moravia

Người bị vấp ngã là người dám liều mình. Qua cách họ đối phó với sai lầm, ta có thể đoán dược cách họ giải quyết khó khăn trong tương lai.

Bill Gates

Đời là cuộc đấu tranh liên tục; nó luôn được cải biên với nhưng khó khăn mới. Và chúng ta sẽ chiến thắng nhưng bao giờ cũng phải trải giá.

Mirko Gomex

Những người lười biếng sẽ không bao giờ biết rằng chỉ trong sự lao động mới có sự nghỉ ngơi

Nếu “điều đó không thể làm được” đã làm nản lòng các nhà lãnh đạo thế giới thì hẳn chúng ta vẫn đang sống trong thời kỳ đồ đá

Người ta biết đến cái cây nhờ quả của nó chứ không nhờ dễ của nó

Giờ tăm tối nhất là trước lúc rạng đông

Khẩu hiệu dẫn đến thành công là :” áp dụng – thích nghi – Cải tiến”

Hỏi bất kỳ kẻ thất bại nào bạn cũng nhận được câu trả lời: Thành công là nhờ may mắn

Nhiều người làm việc chỉ vì họ phải làm việc thì sẽ không bao giờ tiến bước

Bao giờ ta cũng phải luôn luôn có một nơi nào để đến

Chỉ có thành công duy nhất – đó là có khả năng sống cuộc sống của mình theo cách mình muốn

Những người vui hưởng cuộc sống thì không bao giờ là kẻ thất bại

Người có học không phải là người biết nhiều mà là người biết rõ những gì mình phải biết và hiểu rõ những gì mình đã biết

Marius Grout

Ngu *** không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi

B.Franklin

Không có con đường nào dài quá đối với kẻ bước đi thong thả, không vội vàng. Không có cái lợi nào xa xôi quá đối với những kẻ kiên nhẫn làm việc

La Bruyere

Tôi còn những lời hứa phải giữ, những dặm đường phải đi trước khi ngủ

Nền không chắc mà tường cao thì sự sụp đổ nằm sẵn nơi đó rồi

Hậu Hán Thơ

Thành đạt không phải ở người giúp đỡ mà chính do lòng tự tin

A. Braham Lincoln

Hãy làm tròn mỗi công việc của đời mình như thể đó là công việc cuối cùng

Marc aurele

Đường đi khó không phải vì ngăn sông cách núi . Mà khó vì lòng người ngại núi e sông

Nguyễn Thái Học

Người hoàn thiện nhất là người đã giúp ích cho đồng loại nhiều nhất.

Kinh coran

Muốn cầu tiến hơn người, ra đời phải biết ngước mặt nhìn lên. Vì nhìn xuống ta thấy hơn người, nhưng nhìn lên ta chỉ là con số không vĩ đại

Francois Mauriac

Không có gì hèn cho bằng khi ta nghĩ bạo mà không dám làm

Jean Ronstard

Tất cả mọi người đều ao ước có được nhiều hiểu biết, điều kiện đầu tiên là phải biết nhìn dời với cặp mắt của đứa trẻ thơ, cái gì cũng mới lạ và làm cho ta ngạc nhiên cả

Aristot

Biết bao kẻ đọc sách và học hỏi, không phải để tìm ra chân lý mà là để gia tăng những gì mình đã biết

Julien Green

Nếu tôi biết điều gì tôi muốn tôi sẽ biết hơn điều gì tôi làm

Benjamin Constant

Tôi chưa bao giờ gặp một người nào mà tôi không tìm thấy nơi họ một cái gì đáng cho tôi học hỏi

Afred de Vigny

Các yếu tố của nghệ thuật học tập là ý chí, trật tự và thời gian

M. Prévost

Chỉ những kẻ nào có nhẫn nại làm được hoàn toàn những việc dễ mới biết nghệ thuật làm được dễ dàng những việc khó

Schiller

Con ong được ca tụng vì nó làm việc không phải cho chính mình nhưng cho tất cả

Saint J.Chrysistome

Có 3 thứ ngu ***: không biết những gì mình cần biết, không rành những gì mình biết và biết những gì mình không cần biết

La Rochefoucould

Chiến thắng bản thân là chiến thắng hiển hách nhất

Platon

Kẻ hoang phí sẽ là kẻ ăn mày trong tương lai. Kẻ tham lam là kẻ ăn mày suốt đời

Ngạn ngữ Balan

Học trò xoàng xĩnh là học trò không vượt được thầy

Léonard de Vinci

Hãy tham khảo ý kiến người khác cho kỹ càng trước khi bắt tay vào việc, và khi đã quyết định rồi thì hãy hành động ngay tức khắc

Sallust

Ba cái nền tảng của học vấn là: nhận xét nhiều, từng trải nhiều và học tập nhiều

Catherall

Biết điều mà ai cũng biết là không biết gì hết. Cái biết chỉ bắt đầu ở chỗ mà mọi người không biết

R. Gourmont

Ai than thở không bao giờ có thời gian, người ấy làm được ít việc nhất

G.Lichtenberg

Bí quyết lớn nhất của thành công là thành thật. Không thành thật, không có phương pháp nào đắc dụng với bạn hết

E. Wheeler

Câu trả lời gọn nhất là hành động

Goethe

Đường tuy gần không đi không bao giờ đến, việc tuy nhỏ không làm chẳng bao giờ nên

Tuân Tử

Đi vòng mà đến đích còn hơn đi thẳng mà ngã đau

Tục ngữ Anh

Đừng cho rằng cơ hội sẽ gõ cửa nhà bạn hai lần

Đời người được đo bằng tư tưởng và hành động chứ không phải bằng thời gian

Emerson

Lý tưởng ấp ủ trong tâm trí sẽ tạo nên những hành vi phù hợp với lý tưởng

E. Hubbart

Người anh hùng vĩ đại nhất là người làm chủ được những ước mơ của mình

Bhartrihary

Nếu bạn muốn giầu có thì chẳng những phải học cách làm ra tiền mà còn phải học cách sử dụng đồng tiền.

B. Franklin

Làm việc đừng quá trông đợi vào kết quả, nhưng hãy mong cho mình làm được hết sức mình

Anita Hill

Đừng để ai phiền trách bạn. Trong một việc nếu bạn không thành công thì hãy cho là lỗi tại bạn. Đừng đổi lỗi cho ai

Earvid Johnson

Nếu chẳng may bạn phạm lỗi lầm, kể cả những lỗi lớn, hãy nhớ rằng luôn luôn có cơ may khác cho bạn chuộc lỗi

Tiếp

~ * ~

M

meobachan

Bạn nói bây giờ bạn đọc lại thấy giả dối? Mình nghĩ không đúng!
Bởi khi bạn viết ra những dòng ấy, tức là không phải bây giờ mà là lúc bạn có cảm xúc và bạn muốn viết, điều này không thể nói là giả dối.
Mình hiểu bạn nghĩ gì, mình cũng vậy, rất nhiều bài văn khi viết ra vào một thời điểm nào đấy, sau một thời gian đọc lại, mình thấy có chút giả tạo, phô trương, thậm chí không đúng sự thật. Nhưng bạn ơi, cảm xúc không đứng yên, giờ này hôm nay và giờ này ngày mai tuy cùng 1 giờ như là 2 thời điểm.
Vì thế, mình không chấp nhận lí do của bạn và vẫn để nguyên bài dự thi, dù nó giả dối với bạn, nhưng nó khơi dậy tấm lòng của người khác. Bài thi không có lỗi, lỗi là do người viết không kiên định. Xin lỗi bạn vì đã nói như vậy.
Không, không phải là mình không kiên định, mình đã suy nghĩ rất nhiều mới viết những dòng này. Cám xúc thế nào chính mình hiểu rõ. Thú thật, bài viết ấy chỉ là sự gượng gạo về cảm xúc, không phải là những cảm xúc thật của mình. May mắn là nó lại "khơi dậy tấm lòng của người khác", đó nên gọi là sự mỉa mai. Nói điều này hơi buồn cười nhưng "lương tâm" nó không cho phép - bài viết không đủ tư cách tham gia cuộc thi này.
Mong BGK chấp nhận lời yêu cầu này. :)

T

thuyhoa17

Không, không phải là mình không kiên định, mình đã suy nghĩ rất nhiều mới viết những dòng này. Cám xúc thế nào chính mình hiểu rõ. Thú thật, bài viết ấy chỉ là sự gượng gạo về cảm xúc, không phải là những cảm xúc thật của mình. May mắn là nó lại "khơi dậy tấm lòng của người khác", đó nên gọi là sự mỉa mai. Nói điều này hơi buồn cười nhưng "lương tâm" nó không cho phép - bài viết không đủ tư cách tham gia cuộc thi này.
Không nên cậu ạ :)

Tớ biết là khi đọc lại bài viết của chính bản thân, có một cái gì đó tự trách mình, bởi cái lối viết vội, ko như mình luôn mong là nó sẽ chứa đựng. Tớ biết!

"Lương tâm" ta cần giữ, nắm nó thật vững, nhưng đôi khi hãy thử quên nó đi một lần, có thể nói là làm ngơ, để mọi việc vẫn được diễn ra một cách tốt đẹp cậu ạ.

Cậu thích Đời thừa, nhân vật Hộ vì sao thấy lương tâm mình cắn rứt bởi những bài văn viết vội vàng, đọc lại chỉ thấy toàn những thứ vô vị nhạt nhẽo, nhưng tại sao ông ấy vẫn cứ viết. Vì cái lòng thương nó đã chiếm lĩnh lấy cuộc đời ông, ông cần trân trọng những đồng tiền kiếm được để vẫn giữ được cái lòng thương đó <ít nhất là đối với Từ>.
Ngân ạ! Hãy thử một lần gạt bỏ cái "lương tâm" đang ko cho phép ấy đi mà nghĩ đến 1 thứ xa hơn, lớn hơn là cuộc thi này, và vì những con người đã và sẽ đọc được bài dự thi của cậu nữa.

Không gì là hoàn hảo, hãy cứ để nó tự nhiên.

Bên cạnh cái tốt luôn tồn tại những thứ xấu xa. Đừng cố loại bỏ cái xấu xa đó, hãy cho nó tồn tại, để tôn vinh thêm cái tốt đẹp đó.

Hãy suy nghĩ lại cậu nhé. :)

L

leduyducvt1986

Anh xin có đôi lời với Mèo(với tư cách của một người đọc):
Hai lời nhận xét của @thiensubinhminh123@greenstar131 rất đúng Mèo ạ.Để viết được một tác phẩm,người viết cần phải có những tâm trạng phù hợp để cho tác phẩm của mình có cái hồn,khiến người đọc có thể cảm nhận được ý nghĩa của nó.Với bất kỳ một cây viết nào cũng vậy,kể cả là những nhà văn lớn,mỗi khi đọc lại tác phẩm mà mình đã từng viết và đã từng được công chúng đón nhận,họ cũng thường có một ý nghĩ:nếu bây giờ ngồi viết lại tác phẩm ấy,mình không thể nào viết hay được như vậy nữa.Bởi chỉ lúc đó,họ mới có được một cảm xúc dồi dào như vậy,thứ cảm xúc chỉ đến bất chợt trong một khoảng thời gian vàng.
Có thể,bài viết của Mèo chưa thực sự hoàn chỉnh,nhưng nó cũng đã phần nào đó đủ màu sắc để mọi người cảm nhận thấy vẻ đẹp,ý nghĩa của bài viết.Cái "giả dối"mà Mèo đang tự nhận về mình cũng đúng.Nhưng đó không phải là sự "giả dối" đánh lừa người đọc,mà là sử "giả dối"của Mèo với chính bản thân mình bởi một sự khắt khe luôn tự cho mình chưa được hoàn thiện.Sự "giả dối" ấy cần phải phát huy để có được những bài viết hay hơn nữa.@};-

V

vjtran

Mình ko dám khuyên mèo cái gì cả. Nhưng nếu mình là mèo mình sẽ yên lặng để xem kết quả, đơn giản để xem 1 phút nào đó "giả dối" (như mèo nói) có bao nhiêu người hiểu nó là "giả dối", hay 1 phút giả dối đó lại làm "rung động" người khác. Cuộc sống đôi lúc có 2 mặt mâu thuẫn: chứng kiến của bản thân - và chứng kiến của người khác. Dù ta là "chủ nhân" của bài viết đó, nhưng đứng như 1 người ngoài xem, sẽ cảm thấy những thú vị.
Cuộc sống, đôi lúc phải lờ đi dù những cái đó ta đã quá rõ. Sẽ cảm thấy thoải mái hơn, và có khi sẽ nghiệm ra nhiều điều cho bản thân!
_ Chúc mèo sớm có quyết định cuối cùng.

M

meobachan

GS.Nguyễn Đăng Mạnh từng nói thế này: muốn viết cho nhân đạo trước hết phải sống cho nhân đạo. Tác phẩm mình viết ra phản ánh đúng tâm hồn của người viết. Nhưng con người khi sáng tạo ra bài viết ấy với con người sống ở ngoài đời thực hoàn toàn khác nhau. Vì sự vô tâm, lạnh lùng của mình, tôi đã giết chết một sinh mạng... Lối sống, cách sống của tôi hoàn toàn trái ngược với những gì tôi thể hiện trên mỗi dòng văn tôi viết ra. Một con người hai mặt, nôm na là thế. "Giả dối" chính là cái đó. Cái chết ấy khiến tôi nhìn lại, suy nghĩ về mình và nhận thấy bài viết không đủ tư cách tham dự cuộc thi.
Nếu bài viết ấy làm mọi người cảm thấy "rung động" nhưng khi biết tác giả viết bài viết ấy lại sống một cách vô tâm, lạnh lùng thì mọi người sẽ phản ứng thế nào?

V

vjtran

Có lẽ vấn đề cho bạn bây giờ không phải là rút bài viết ra khỏi cuộc thi, mà là bạn đã nhận ra mặt thứ 2 của mình, và day dứt vì nó. Thật đáng mừng.

p/s: Vì mình không còn trong BGK nữa nên không nói được gì về chuyện rút bài....mình sẽ xin kiến giúp bạn ^^

T

thuy_078

Nếu em muốn, chị sẽ cho em rút vậy thôi. Cuộc thi không ép buộc ai cả. Và chị xin nói rõ (nếu mất lòng em thì cho chị xin lỗi), trước khi gửi bài tham gia em phải xác định rõ mình có muốn tham gia hay không đừng để khi gửi bài rồi thì hối hận. Đây là box tản mạn chứ không phải là box than vãn, hối hận gì đó để nói cho người ta biết mình muốn rút, trong cuộc sống chị không thích loại người không tin tưởng mình như thế này chút nào cả. Chị không chỉ trích gì em, có lẽ nhiều người khuyên em quá nên em lấn tới (cái này chị chỉ nói cái sự thật hiển nhiên thôi), Chị đã đọc , và đã không có ý kiến, nhưng khi Vi gửi tinhỏi chị, chị đã rất bực mình và giờ chị phải nói. Bao nhiêu đó thui. Chị sẽ cho em rút.....

G

gioxanh

dành cho chị greenstar ạ ^^
người đc giải CBT 2009 là chị hacxanh ạ ^^ có lẽ cùng 1 chữ xanh nên dễ nhầm ^^
anw, cảm ơn chị vì lời nhận xét ^^

G

greenstar131

dành cho chị greenstar ạ ^^
người đc giải CBT 2009 là chị hacxanh ạ ^^ có lẽ cùng 1 chữ xanh nên dễ nhầm ^^
anw, cảm ơn chị vì lời nhận xét ^^
Ơ! thế chị nhớ nhầm à b-(
Xấu hổ quá đi mất:eek:
Xin lỗi em nha @};-@};-@};-@};-@};-:D
p/s: Thật đáng tiếc cho meobachan :(

P

phamminhkhoi

Nếu người viết không có đủ cứng cáp để tin vào những gì mình viết thì sao lại tiếc hả green :) Anh nghĩ rằng meobachan sẽ trưởng thành hơn ở những cuộc thi sau đó và sẽ thành công :) Những tranh đấu nội tâm bao giờ cũng vậy, bao giờ cũng giúp con người tốt lên, không phải tệ đi.

M

meobachan

p/s: Thật đáng tiếc cho meobachan

Tham gia cuộc thi này, mèo không quan trọng có được đoạt giải hay không. Đọc những lời nhận xét của BGK về bài viết của mèo, cảm thấy vui khi bài viết của mình thuyết phục được cả những vị giám khảo "khó tính" nhất, một bài viết như thế đã là thành công rồi (tự trong lòng mèo nghĩ vậy :) ), như thế đã là đủ, không mong gì thêm. Cám ơn Greenstar131, lời nhận xét của bạn khiến mèo suy nghĩ nhiều... Đúng như Smod Phamminhkhoi nói, không có điều gì là đáng tiếc ở đây, sau điều này mèo đã học được nhiều thứ và tự mèo cảm thấy mình đã chiến thắng. :)

Top Bottom