Sống là không chờ đợi!?

1

123konica

Thế nào gọi là quan tâm thái quá? Đã đưa ra chỗ public rồi mà vẫn còn chuyện riêng với chuyện chung ư? Hay đấy nhỉ.

Tớ chỉ muốn nói thế này thôi, rồi kết thúc chuyện này ở đây: học gì thì học, miễn là phải tỉnh táo và có ý kiến riêng của mình. Quá tin vào cái gì cũng không tốt. ;)
Thế thôi.

N

nutac98

123konica said:
Thế nào gọi là quan tâm thái quá? Đã đưa ra chỗ public rồi mà vẫn còn chuyện riêng với chuyện chung ư? Hay đấy nhỉ.

Tớ chỉ muốn nói thế này thôi, rồi kết thúc chuyện này ở đây: học gì thì học, miễn là phải tỉnh táo và có ý kiến riêng của mình. Quá tin vào cái gì cũng không tốt. ;)
Thế thôi.
Mình đồng ý với k0nia ... Vấn đề đã được đưa ra tranh luận trên 4rum thì đừng bảo là riêng tư j` ở đây ... Nhưng vấn đề này có vẻ đi hơi quá đà rồi ... Chúng ta nên dừng lại ở đây thôi . anh Phát nên khóa t0pic vào :|

B

bebu2412_2008

Mình nói riêng với 123konica:

Bực bạn hay ko thì chỉ có mình biết. Còn ''có vẻ như cậu sắp ko giữ đc bình tĩnh'' thì cái này có mọi người biết :) bạn thấy phong thái nói chuyện của mình thế nào mà bạn lại nghĩ là mình sắp ko giữ đc bình tĩnh? Mình nói với bạn nhiều như thế hỏi nếu ko giữ đc bình tĩnh thì liệu mình có nói đc ko? Với những câu ''tớ ko tin có chân lý'' và ''từ trước đến nay tớ chưa từng có khái niệm về thiện và ác'' của bạn nói thực chỉ làm mình bất ngờ và hơi shok thôi, chứ khi nói chuyện với bạn mình vẫn nói rất đàng hoàng và bình tĩnh đó chứ?
Điều nữa mình xin khẳng định với bạn rằng mình là mình chứ mình ko có giống bạn. Bạn đừng có nghĩ lung tung là mình giống bạn ngày nay hay ngày xưa nhé?
Còn mình nói bạn có những câu hỏi ''ngớ ngẩn'' ko phải vì bạn ko giống mình mà vì những câu hỏi đó mình nghĩ lẽ ra bạn phải tự trả lời đc chứ ko phải đi hỏi mình như thế! Bạn hiểu chưa?
Hờ, nói về vấn đề CNTB và CNXH thì nó bao la lắm. Mình với bạn còn rất ''non'' vì thế nói theo chiều hướng nào cũng ko bao quát hết đc các vấn đề đó đâu :) . Nhưng tóm lại vẫn là chủ nghĩa nào cũng còn thiếu công bằng và tồn tại nhiều sự bất công bạn nhỉ? Và tóm lại vẫn là mỗi người một quan điểm và chẳng ai giống ai cả! Mình thấy bạn có vẻ rất đề cao và coi trọng cái TÀI? Mình cũng rất ngưỡng mộ cái tài đấy nhưng đặt lên cao nhất trong thâm tâm mình lại là cái ĐỨC cơ :) . Chính vì thế mà mình rất tâm đắc câu ''Tiên học lễ, hậu học văn'' đấy! >:D< Nhưng như cũng là bình thường thôi đúng ko? Mỗi người có một quan điểm riêng mà :)

Vấn đề cuối cùng mà bạn nói đó là vấn đề chiến tranh VN. Thời điểm bây giờ mọi người đang ôn lại rất kỹ về những mất mát mà Mỹ đã gây ra cho ta cách đây mấy chục năm, mà điển hình nhất là vụ lính Mỹ tàn sát hơn 500 dân thường ở một xã thuộc một tỉnh ở miền Trung(tỉnh nào thì mình ko nhớ rõ lắm, tệ quá! Nhưng chắc hẳn bạn hiểu lịch sử hơn mình nên bạn biết? hy vọng thế!)... Cũng chính vì thế mà mình cũng rất thích đc cùng bàn luận với bạn về vấn đề này đấy!
Bạn nói chỉ có mình chúng ta mới nói việc Mỹ tàn sát vô cớ dân thường theo khẩu lệnh ''Giết sạch, chết sạch!'' là vô nhân tính, là ko có tính người, là ích kỷ thôi sao? Thế thì xin lỗi bạn, bạn nhầm to rồi đấy! Ko phải chỉ có ''người trong cuộc'' như ta nói thế mà hầu như tất cả các nước trên thế giới, hay nói một cách cụ thể hơn là hầu hết tất cả những con người có lương tâm trên hành tinh này họ cũng đều có nhận định như vậy đấy bạn ạ! Tại sao bạn lại ko nghĩ việc Mỹ xâm chiếm VN và sát hại hàng triệu triệu con người vô tội là việc làm ko có nhân tính, ko có lương tri??? Nếu ko phải VN là đúng, là vô tội thì tại sao những nước xa xôi như Nga, Cuba và nhiều nước khác lại ủng hộ VN và giúp sức VN như thế???
Con người thì ai cũng có lòng tham, nhưng nếu ko đồng hành cùng lòng tham là lương tri, là đạo đức, là ''biết ta biết người'' thì sẽ xảy ra tranh chấp và chiếm đoạt nhau thôi. Cũng giống như cái ''anh Liên Xô'' và cái ''bạn Tàu'' mà bạn nói đó!
Mình hiểu biết có thể là chưa sâu sắc lắm, nhưng những gì mình nói ra mình cũng phải suy nghĩ và cân nhắc thật kỹ rồi mới nói. Để rồi khi nói ra mình ko bao giờ phải ân hận hay hổ thẹn vì những gì mình đã nói. Bạn ko cần phải nhắc nhở mình ''tìm hiểu thêm đã rồi hãy nói'' đâu. Mình nghĩ câu đó bạn nên tự nghiệm cho bản thân thì đúng hơn!

Bạn tâm đắc bài hát mình gửi tặng là rất tốt! Sao bạn lại nói mình đem bài hát đó ra để dọa bạn? Bộ bài hát đó nghe xong bạn thấy sợ lắm hả? Thấy cắn rứt lắm hả?

Điều cuối mình nói, bạn cứ ngớ ngẩn theo cách của bạn nhưng đừng bao giờ có ý định muốn mình ngớ ngẩn theo bạn nhé? Chúng ta vẫn mỗi người giữ một quan điểm của mình ;)

B

bebu2412_2008

123konica said:

Thế thôi.
Quan tâm thái quá là quan tâm nhiều hơn sự quan tâm bình thường.OK? Và quan tâm nhiều hơn sự bình thường như thế theo quan điểm cá nhân mình thì nó cũng giống như việc tò mò thái quá vậy! :)
Đấy là quan điểm của mình ;) bạn ko định ép mình phải suy nghĩ giống bạn đó chứ?

1

123konica

Tất nhiên những gì tớ nói là cảm nhận chủ quan của tớ, vì thế tớ mới đặt nó dưới dạng nghi vấn. Chứ cậu có hiểu thế nào là câu hỏi ko cần câu trả lời ko? Chẳng lẽ tớ lại stupid đến mức ko tự trả lời được những câu hỏi ấy. Tớ chỉ muốn biết quan điểm của cậu thôi mà. :)
Tớ ko ép cậu phải nghĩ theo cách của tớ, mà là tớ đưa ra cách nghĩ của tớ. Cái bài hát ấy chẳng làm tớ cắn rứt lương tâm, chẳng làm tớ sợ chút nào. Tớ chỉ thấy buồn cười khi có người định "cảm hoá", "cải tạo" tớ bằng một bài hát "nổi tiếng" thôi. Nói cho cậu biết, với tớ, sự nổi tiếng chẳng có tí giá trị nào cả. Chính cái luận điệu "rất hay và nổi tiếng" này của cậu làm tớ khó chịu đấy. Cũng bởi vì chúng ta là người Á Đông, chúng ta có tâm lý sợ đám đông, chúng ta quá đề cao cái sự nổi tiếng, chúng ta thích lối mòn và sợ những sự đột phá nên tớ cũng chẳng muốn tranh luận thêm chút nào nữa về cái tài và đức. Đừng nghĩ rằng tớ đề cao cái TÀI nghĩa là tớ không có TÂM nhé. Đừng nghĩ rằng tớ đề cao cái Tài nghĩa là tớ vứt cái Đức đi nhé. Mà thôi, cái này là quan điểm cá nhân, nói mãi cũng chẳng làm gì. ;)
Đính chính nữa nhé, ta có Liên Xô ủng hộ chứ chẳng có Nga nào cả.
Thôi, có vẻ mọi người "can" nhiều quá rồi đấy, tớ ko muốn vấn đề gay gắt hơn nữa. Dừng lại ở đây nhé. Coi như chúng ta là 2 con đường ko giao nhau. Ok? :D
Cười phát nào. Thôi, hoà bình nhé. Bắt tay nhé. 30 năm mình mới giành lại được hoà bình, h có rồi cố gắng mà giữ gìn nó. Tiếc là tớ hơi bị hiếu chiến. Thế nên mới bảo tớ chưa lớn hẳn. :D

C

crazyfrog

pó tay mình không ngờ là có người cố tình không hiểu những gì mà mình nói. Đúng thật là khi con người ta đã đi 2 đường khác nhau thì mãi mãi không gặp được nhau. Cái này hơi ngược với mấy cái mình được học trên giảng đường về toán nhưng không sao :)) vì mọi thứ chỉ có tính tương đối. :)) bebu sr nha vì bạn không hiểu hết những ngụ ý đằng sau những cái mình lấy. Còn để chứng minh XHCN là 1 CN quá chán ngắt thì mình thừa tài liệu và khả năng. Chỉ riêng các tài liệu lấy từ nội bộ của Bộ giáo dục và đào tạo thời kỳ trước năm 1986 đã đủ để lật lại toàn bộ những gì mà bạn cho là đúng là sai lầm hoàn toàn =)) Nhưng sr cả nhà vì đây là 1 điều mình không bao giờ dám làm vì 1 lời hứa. Việc này chỉ gia đình mình và những người trong cuộc ở vụ việc đó là biết với nhau và không nên để vết nhơ này lan ra quá rộng.....

N

nutac98

Có cần phải mỉa mai nhau thế hok ? ... Mang tiếng là tranh luận mà tranh nhiều hơn luận rồi đấy >_< STOP !

0

0ops

Tốt nhất là Nhanh như gió, dữ dội như lửa, vững như núi và im lặng như cánh rừng. Trung hòa lại
Chứ sống là ko chờ đợi vẫn có chỗ, theo 0ops, là chưa đúng

C

crazyfrog

mọi thứ đều có tính tương đối_lại 1 lẫn nữa nói lại câu nói biết rồi khổ lắm nói mãi này. Nhưng có nhiều người luôn cho rằng không có gì mang tính tương đối mà luôn đi theo cái lý thuyết tuyệt đối chứ không phải là thực tế tương đối nên càng nói càng máu. Nói chung bắt đầu chán cái vấn đề này roài. Nói chung không cùng đường với nhau thì chưa chắc có thể gặp nhau và có thể cả đời luôn đấu đá nhau. Mọi người cũng vậy và cái thế giới này cũng vậy. Người ta đến bây giờ khi ngồi trên ghế giảng đường đều được học thế giới được chia ra làm 2 phe TBCN và XHCN nhưnbg cho tôi hỏi 1 câu có ai có đủ khả năng nói có 1 nước XHCN nào đủ sức để đi theo conngf CNXH để lên thành CNCS như trong học thuyết của Mác hay ko?? nếu có xin chỉ ra cho tôi. Còn theo bản thân tôi thì xin thưa dù là nước duy nhất tuyên bố là XHCN nhưng ta hay như các nước XHCN khác còn lại cho đến lúc này đều không còn tuân theo cái lý thuyết có cách đây đến cả 2 thế kỷ rồi cả mà đều phải thay đổi và dần đi theo_nếu ko muốn nói là đi lệch đường ray dần chuyển sang TBCN hết.

B

bebu2412_2008

crazyfrog said:
pó tay mình không ngờ là có người cố tình không hiểu những gì mà mình nói. Đúng thật là khi con người ta đã đi 2 đường khác nhau thì mãi mãi không gặp được nhau. Cái này hơi ngược với mấy cái mình được học trên giảng đường về toán nhưng không sao :)) vì mọi thứ chỉ có tính tương đối. :)) bebu sr nha vì bạn không hiểu hết những ngụ ý đằng sau những cái mình lấy. Còn để chứng minh XHCN là 1 CN quá chán ngắt thì mình thừa tài liệu và khả năng. Chỉ riêng các tài liệu lấy từ nội bộ của Bộ giáo dục và đào tạo thời kỳ trước năm 1986 đã đủ để lật lại toàn bộ những gì mà bạn cho là đúng là sai lầm hoàn toàn =)) Nhưng sr cả nhà vì đây là 1 điều mình không bao giờ dám làm vì 1 lời hứa. Việc này chỉ gia đình mình và những người trong cuộc ở vụ việc đó là biết với nhau và không nên để vết nhơ này lan ra quá rộng.....
Mình nghĩ bạn mới là người ko hiểu ý mình nói nên bạn mới phát biểu những lời đầu tiên ở trên kia. Bạn nói với mình rằng những gì mình nói là ko đúng... là bạn ko tin... Và bạn kết một câu là trên đời này chẳng có gì là tương đối cả. Thế thì mình cũng xin nói ngay với bạn, những điều bạn tâm đắc, bạn cho là đúng, bạn cho là chính xác... với mình nó cũng chỉ mang tính chất tương đối thôi. Và mình thấy những điều bạn nói cũng chẳng có gì là chính xác tuyệt đối cả. Nó chỉ đúng với duy nhất bạn thôi! Và một lần nữa mình nói lại: Dù thế nào thì châm ngôn sống của mình vẫn ko thay đổi >:D<

B

bebu2412_2008

Hì, mình chả bao giờ có ý định táo bạo là muốn ''cảm hóa'' và ''cải tạo'' bạn cả. Tại bài hát đó hay(ah là do mình cảm nhận thôi) nên mình mới gửi cho bạn. Với lại cũng tại mình và bạn đang tranh luận với nhau về ''Chân lý'', về ''Cái thiện cái ác'' và về ý nghĩa của ''đám đông'' nên mình nghĩ nghe bài bài hát vào lúc đó là rất hợp lý. Thế thôi! :) Cũng tại bạn nói là đừng đem bài hát nổi tiếng ấy ra để dọa bạn nên mình mới hiểu lầm là bạn sợ nó. Và cũng chính vì bạn nói bạn ko có khái niệm về cái thiện và cái ác nên mình mới lại đi ''nghi vấn'' là bạn bị cắn rứt khi nghe nó. Hì...
Mình cũng xin đính chính lại với bạn rằng mình ko hề có tâm lý sợ đám đông bao giờ cả. Ko biết bạn thế nào nhưng quan điểm sống của mình là KO LẬP DỊ, nghĩa là ko quá khác người, nghĩa là mình sống cần phải có tập thể, cần phải có cộng đồng và xã hội. Và cũng ko phải cái ''nổi tiếng'' nào mình cũng thích đâu. Nổi tiếng ngoài vỏ bọc bên ngoài còn phải tìm hiểu xem bên trong nó thế nào nữa chứ. ''Nổi tiếng'' theo kiểu rỗng tuếch thì mình nói đến làm gì???
Bạn có nhận thấy nhiều kẻ muốn ''nổi bật'' trước đám đông nhiều khi lại phản tác dụng trở thành lố bịch ko? Trên đời này đâu phải cứ ai ''sáng tạo ra con đường riêng'' là đều trở thành ''thiên tài'' đc đâu? là đều trở thành ''anh hùng'' đc đâu?
Giá như lúc đầu bạn ko nói cái câu'' tớ ko có khái niệm về thiện và ác'' thì có lẽ mình với bạn cũng chẳng đến nỗi tranh luận với nhau ''gay gắt'' như thế làm gì. Vì nói ko có khái niệm về thiện và ác cũng khác gì với việc ko khái niệm đúng sai phải trái... đúng ko bạn?
Mình cũng nhận thấy mình và bạn là hai đường thẳng song song :D . Thôi chấm dứt tranh luận ở đây. Cười này :D Nhìn nụ cười thấy ta thành thân thiện với nhau hơn bạn nhỉ? Đấy, lại nhắc đến chữ thiện ở đây nữa rồi :D

1

123konica

Ừ, cười. :D
Sao tớ vẫn cứ tham lam muốn nói thêm thế nhỉ. Rằng dù ko thể thành thiên tài, thành anh hùng khi sáng tạo ra con đường riêng nhưng khi ấy chí ít mình cũng đã cố gắng, đã dám là mình. :D
Thân thiện, nào, thiện. :D

L

love_sakura

seo sống fải chờ đợi mệt lém !!! tui hok thích thia zà cũng chưa bao giờ thía

T

tranquang

@ all: Chúng ta có thể nói và lấy dẫn chứng từ rất nhiều việc khác nhau, và cụ thể trong cuộc sống và thật tình thì không nên lấy dẫn chứng trong các vấn đề vĩ mô: Nhà nước, hình thái kinh tế, hay sự suy vong, tồn tại của một học thuyết!
Vì:

1. Chúng ta là những người trẻ, và những điều chúng ta nói cũng chỉ là được đọc các tài liệu mà thôi. Ai dám khẳng định là được chứng kiến? Ai dám khẳng định là tôi biết chắc điều đó?... Mà đã là tài liệu thì tất nhiên sẽ là "tam sao thất bản". Vậy nên trước khi nói về các vấn đề to tát ấy hãy nghĩ đến sự ảnh hưởng của nó! Và quan niệm của anh "Tôi chỉ tin những gì tôi nhìn thấy, còn tôi chẳng tin những gì tôi đọc và nghe thấy"

2. Anh thì anh nghĩ đơn giản thôi: Chúng ta hãy nghĩ trong 1 phạm vi hẹp trước đã rồi hãy bàn đến vấn đề lớn! Nói như Bác Hồ vĩ đại của chúng ta: "Tuổi nhỏ làm việc nhỏ/ Tùy theo sức của mình..."
Chào thân ái và quyết thắng!

S

sakak

duongthienhan said:
muốn làm việc lớn thì phải bắt đầu từ những việc nhỏ

>:D< Đúng thế! Tớ cũng nghĩ như thế!
Các cụ nhà ta có câu "Chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng" cũng là vì thế chăng.
Thik nhất câu của anh Quang: Tôi chỉ tin những gì tôi nhìn thấy chứ không tin những gì tôi đọc được và nghe thấy! Nhưng để làm được dễ có mấy tay?

T

tranquang

Trên báo Sinh viên Việt Nam có 1 mục "Sống chậm lại"... Rất hay!

Nếu là em, thì em sống chậm lại như thế nào?

Khác bao nhiêu với "Sống là không chờ đợi" như thế này!

Một vài ý kiến chia sẻ đóng góp về những tuổi teen đang có xu hướng và nhu cầu "sống chậm lại"... Nhưng ngay cả cái khái niệm về nó không biết đã tỏ tường đến đâu rồi!

C

conu

tranquang said:
Trên báo Sinh viên Việt Nam có 1 mục "Sống chậm lại"... Rất hay!

Nếu là em, thì em sống chậm lại như thế nào?

Khác bao nhiêu với "Sống là không chờ đợi" như thế này!

Một vài ý kiến chia sẻ đóng góp về những tuổi teen đang có xu hướng và nhu cầu "sống chậm lại"... Nhưng ngay cả cái khái niệm về nó không biết đã tỏ tường đến đâu rồi!
Em cũng ko thể định nghĩa rõ, nhưng với cảm nhận của mình, em cho rằng quan niệm này là cần thiết.
Có vẻ như 1 lớp thanh niên thời này vồn vã quá, vồ vập quá, xô bồ quá, bề nổi quá, đôi khi họ ko có điểm dừng, ko biết đứng lại để nhìn nhận quá khứ, tương lai, họ chỉ sống cho hiện tại, chỉ biết đến ngày hôm nay. Cái vòng quay chóng mặt của lối sống tốc độ chỉ là chạy theo ảo tưởngcungx cần biết mình đang đứng ở đâu, mình là ai, mình cần làm gì để hoàn thiện mình. Hôm nay tôi thấy ngoài kia có 1 trào lưu nọ, tôi phải lao đến để bắt kịp với trào lưu đó, lối sống đó, để mình ko thành kẻ "đi sau thời đại", "lỗi mốt"..., thế chỉ là con thiêu thân.
Tất nhiên thời đại này đã khác xưa, ai cũng sóng gấp hơn, nhanh hơn, "công nghiệp" hơn. Càng như thế càng sinh ra nhiều nhu cầu tự thân, ai cũng có những nhu cầu về nhiều thứ hơn khi cá nhân được giải phóng, nhu cầu khẳng định mình, nhu cầu hưởng thụ, nhu cầu làm việc, nhu cầu danh vọng...Nhưng nên và cần biết tạo ra khoảng lặng, khoảng nghỉ sau những gánh nặng nhu cầu đó, để dung hòa hơn, chín chắn hơn, để mình ko bị biến thành nô lệ cho những nhu cầu của chính mình... Điều đó muốn làm chưa chắc đã dễ, và sự điều hòa cần thiết đó càng khó hơn khi muốn tạo thành lối sống cho lớp thanh niên đã nói trên (kể cả tất cả chúng ta)...

S

sakak

Sống chậm lại đơn giản chỉ là sống 1 cách từ từ, sống nhẹ nhàng, sống thanh thản, sống bình ổn, sống phải chờ đợi ;));))

Sống chậm lại như ly nâu đá... cafe sữa làm tan chảy đá nhưng từ từ và dần dần. Cuối cùng mà ko uống thì cafe cũng vứt đi.

Sống chậm lại là lê la qua vài ba quán trà đá ở Bờ Hồ tìm về "một thời vang bóng" của chính ta.

Sống chậm lại là sống nhiều với ký ức của thời quá vãng.

Sống chậm lại 1h/ 24h của một ngày ko biết đã đủ chưa? Cũng chẳng biết! Tùy vào mỗi thằng, mỗi đứa. Thik thế này, thế kia!

Với tớ, sống chậm lại để biết mình đang sống chứ không phải đang tồn tại, không phải là 1 con rối trong xã hội "sống là không chờ đợi"!

B

bebu2412_2008

Sống chậm lại có thể gọi là sống ko bon chen, ko xô bồ, ko tranh đua ( ko tranh đua chứ ko phải là ko cố gắng hì hì)...
Sống chậm lại giống như thể là ''việc đâu còn có đó'', giống như thể là ''cứ từ từ rồi cháo sẽ nhừ'' :D ...

Còn ''sống là ko chờ đợi'' ở đây có nghĩa là phải biết sống tích cực, sống biết phòng trước tránh sau, sống biết nhìn xa trông rộng, là sống ko phải chỉ cho hôm nay mà còn sống vì cả ngày mai nữa...
Mọi người có biết vì sao ở khắp nơi trên thế giới người ta đều có ''Dự báo thời tiết'' ko? Tại sao ng ta phải theo dõi dự báo thời tiết mà ko chờ đến ngày mai sẽ biết trời nắng mưa như thế nào...??? == > Đó là vì Sống là ko chờ đợi.
Nếu tất cả những người đi biển họ ko thường xuyên theo dõi dự báo thời tiết biển mà chờ đến lúc bão nổi lên rồi họ mới chống chọi thì liệu lúc đó còn kịp nữa ko???
Nếu những người dân sống ở vùng thường xuyên xảy ra lũ lụt, họ ĐC BÁO ĐỘNG TRƯỚC là sắp có bão lũ tràn về, họ ko lo di tản người & vật chất đi đến nơi an toàn mà chờ cho '' nước đến chân mới nhảy'' thì hỏi lúc ấy tính mạng của họ sẽ ra sao? Chằng phải là ''ngàn cân treo sợi tóc'' ah ?

Tại sao những em bé mới sinh đc mấy tháng tuổi đã phải đi tiêm chích ngừa đủ các loại bệnh... Nếu ko làm trước như thế mà chờ cho đến khi có mầm bệnh phát ra rồi thì chữa chạy có hiệu quả ko?

Nếu người ta ko tuyên truyền ở khắp cho mọi ng biết để phòng tránh về các loại bệnh dễ lây nhiễm mà chờ đến khi dịch bệnh bùng phát ra hết rồi mới lo đối phó thì liệu cón ích gì ko?
Tại sao ng ta phải thiêu hủy cả hàng ngàn hàng triệu con gia cầm khi chúng mới chỉ bị ''nghi'' là có dấu hiệu của H5N1? :D

Nếu tất cả các bệnh viện, trường học, cty, xí nghiệp, chợ, rừng... đều ko cảnh giác cao về an toàn cháy nổ :D và ko chuẩn bị dụng cụ PCCC từ trước mà cứ chờ đến khi nào có cháy xảy ra mới chịu cảnh giác thì hậu quả sẽ như thế nào? :D

Nếu ng ng nhà nhà ko cảnh giác trộm cắp trước :D mà cứ chờ ''mất bò mới lo làm chuồng'' thì cuộc sống sẽ như thế nào ? :D
...

Nói chung ví dụ và dẫn chứng để cho thấy những lợi ích thiết thực của việc ''sống là ko chờ đợi'' thì còn nhiều lắm ... Nhưng thôi mình dừng lại ở đây. Ai hiểu đc đến đâu thì hiểu. Nhưng nói thêm với sakas điều này: Con người sống mà ko biết nhìn xa trông rộng thì có thể là vẫn sống, nhưng chắc sẽ ko thể phát triển và tồn tại lâu dài đc. Xã hội này vẫn từng và luôn ''sống là ko chờ đợ''i đấy thôi. Ai là con rối thì cũng biết đc rồi.

Top Bottom