Sống là không chờ đợi!?

B

bebu2412_2008

123konica said:
Này, thế ra cứ phải ủng hộ những cái gì mọi người cùng ủng hộ mới là khách quan à? Cứ phải khen những gì nổi tiếng và mọi người thấy hay mới là khách quan à?
Có 1 vấn đề nữa, cậu hỏi người khác nhưng cho tớ vô phép. (Lúc trước đã định nói rồi lại thôi)
bebu2412_2008 said:
Chân lý luôn thuộc về cái thiện, cái đẹp
Tớ không thừa nhận chân lý. Tớ ko tin có chân lý. Chẳng có gì là tuyệt đối đúng. Phủ định của phủ định là quy luật của phát triển. Càng dấn sâu vào chân lý lại càng thấy chẳng có gì là chân lý...
Nữa, vậy cậu định nghĩa thế nào là cái thiện? Người thiện là người thuộc về đám đông à? Vậy có biết rằng đám đông có thể giết chết cả một thiên tài ko? Thiện là thế hả? Từ trước đến nay tớ chưa từng có khái niệm về thiên và ác.
:D Thân!
...

Điều đầu tiên mình nói với bạn rằng, bạn có những câu hỏi hết sức ''ngớ ngẩn'' và những câu bạn nói ra khiến mình rất bất ngờ về bạn đấy!
Bạn có hiểu khách quan là gì ko? Xin nói ngay, khách quan ko phải là ''đứng ở giữa'', ko phải là ''ba phải'', cũng ko phải là ''gió theo chiều''. Ko thể đc gọi là khách quan nếu ta nhìn nhận vấn đề một cách cố chấp, bảo thủ và thiên vị. Khách quan là nhìn nhận vấn đề một cách bao quát nhất, một cách công bằng và đúng đắn nhất. Vậy thì cuộc sống cần lắm sự khách quan chứ...?!

Xưa nay mình chỉ thấy sự công bằng là ko đc ''tuyệt đối đúng'' thôi. Vì trong cuộc sống vẫn còn đó nhiều sự bất công... Ko cần phải nói đâu xa mình xin lấy ví dụ ngay ở trong topic này... Rõ ràng có người đúng nhưng lại vẫn bị một số người ko nhìn nhận... Còn chân lý thì sao? Xin thưa ngay với bạn chân lý thì khác. Chân lý luôn sống, luôn tồn tại và bất tử. Vì sao ư? Vì chân lý đc xuất phát từ trong tim mọi người! Chân lý là của mọi người! Chân lý nó giúp con người ta sống tốt hơn và hoàn thiện bản thân hơn. Mình thấy chỉ có những kẻ sống ''ngoài xã hội'', sống ngoài luật pháp và sống bằng tội lỗi họ mới ko có khái niệm về chân lý. Với họ thì họ sống chỉ cho tính cá nhân, họ sống chỉ ''biết ta chứ ko biết người''. Họ sống bằng luật của họ. Luật rừng!

Mình chưa từng thấy có một đám đông nào sống hướng thiện, sống có nhân tính và sống có chân lý lại vô duyên vô cớ đi giết hại một người vô tội nào(chỉ là người bình thường thôi chứ đừng nói đến ''thiên tài''). Bạn thử cho mình một cái ví dụ điển hình liên quan đến vụ ''cả đám đông giết một thiên tài'' đi nào? Mình chỉ đc biết ngày trước bọn đế quốc Mỹ sang xâm chiếm VN và đã sát hại ko chỉ một người mà còn là hàng ngàn hàng triệu người dân thường vô tội. Vì sao họ làm thế? Vì họ là những kẻ ko có nhân tính. Họ là những kẻ chỉ biết đến sự ích kỷ cá nhân và họ còn là những kẻ
ko có khái niệm về thiện và ác. Hờ hờ nhưng cuối cùng thì họ vẫn là những kẻ bại trận và VN ta toàn thắng. Để có đc quyền thống nhất đất nước thì ta ko chỉ nhờ vào tinh thần đoàn kết mà còn nhờ vào công đóng góp ko nhỏ của những nước anh em, bạn bè trên khắp năm Châu nữa ===> CHÂN LÝ đã đc mở >:D<

Bạn hỏi mình định nghĩa về cái thiện? Liệu vài dòng định nghĩa của mình có giúp bạn hiểu đc gì ko khi ngay chính con người bạn cũng ko có khái niệm về thiện và ác? Ko có khái niệm về thiện và ác cũng đồng nghĩa với việc ko phân biệt đc đâu là đúng đâu là sai, đâu là phải đâu là trái... Buồn!
Điều cuối cùng mình muốn nói với bạn chỉ là một câu ngắn gọn: Có tài mà ko có đức thì cũng chỉ có vứt!
Thân!

tb: ^^ mình thấy bạn là một người rất ''đặc biệt'' vì thế mình cũng đặc biệt xin gửi tới bạn món quà tinh thần này :D Bạn nghe nhé, bài hát hay lắm đó, nổi tiếng lắm đó...^^ http://www.bennhac.com/#/song/1017/Mot-Doi-Nguoi-Mot-Rung-Cay

C

crazyfrog

=))=)) lại thêm vấn đề để có thể nói chuyện được =))=)) lại say và lại nói =))=)) thông cảm cho kẻ điên này caí :)) thứ 1 công nhận là mọi người_hay đúng hơn là đại đa số mọi người đều nói chân lý thuộc về cái thiện và cái đẹp :)) nhưng hãy nhớ rằng cái gì trên thế giới này cũng chỉ có tính chất tương đối. Nếu bạn nói Mỹ giết chết hàng triệu người người VN. Ok tôi ko nói gì nhưng 1 khi đã nói đến lịch sử thì đừng bao giờ nhìn bằng 1 phía mà hãy nhìn đều khắp 4 phương đi. :)) Bạn nghĩ rằng trong chiến tranh Nam Bắc ở nước ta phe XHCN oai hùng lắm hả :)) Xin thưa là ko =)) vì trong thời gian này chính trong phe XHCN cũng gặp mâu thuẫn và chia ra phe phái =)) thế mới có nhiều chuyện trong lịch sử đầy khôi hài như năm 1979 Đặng Tiểu Bình bật đèn xanh cho dân và quân ở 3 tỉnh giáp ranh VN tràn sang lãnh thổ VN và sau đó, sau chính cái việc gây chiến tranh đó Đặng Tiểu Bình vẫn nhận giải Nobel về hòa bình --> chưa chắc cái thiện đã luôn thằng =)) và mọi thứ như tôi vẫn nói chỉ có tính tương đối mà thôi :))

Thêm nữa nhé. bạn định nghĩa thế nào về thiện ác hay thiện ác chỉ là 1 cách gọi cũng mang tính chất tương đối và luôn biến động cùng thời gian :)) cái này lại làm ta nhớ đến 1 câu nói cũng chẳng nhớ chính xác nó là thể nào :)) nếu ở đây ai đã từng vào chùa thì đều biết đến đại địa tạng bồ tát đại vương có 1 câu nói bất hủ :" ta không vào chốn đọa đầy đó thì ai sẽ cảm hóa cho chúng sinh" =)) và nếu xét về 1 măt nào đó từ bi hỉ xả như nàh Phật mà vẫn ra tay giết người. Dẫn chứng ư tiêu biểu ai đã từng nghiên vứu về võ thuật sẽ biết đến quyền thề của thiếu lâm từng chiêu thức đều muốn đoạt mạng đối phương :)) vậy thiện là gì và ác là gì :))

P

protein

Ủa !sao cứ tranh luận hoài vậy.Đầu tiên là từ 1caau nói ,ko đồng ý với nhau .Giờ nảy sinh ra lắm thứ .....kì dậy ta :-/ tớ có 1 câu 'Cuộc sống là 1 chuỗi những nỗ lực không ngừng" !Nè câu đó có hay hông :D Tớ thấy không cần phải phân thắng bại như vậy bởi sống cũng là cho đi , cũng là bỏ qua những lỗi không đúng của bạn bè.chúng ta can tha thứ cho nhau mà . Mỗi con người đều không hoàn hảo .Nếu bạn hoàn hảo thỉ cuộc sống của bạn sẽ nhàm chán ,hổng có chi để vươn lên ,và we sẽ như pho tượng ,đúng không nào ! :p smile .Mỗi người một quan điểm ,we có giống nhau đâu ,tớ thấy cuộc tranh luận này mang nhiều tính cá nhân hơn .Thử nhìn lên bàu trời xem lúc nó trong xanh ,lúc nó u ám ,bao giơ chả thế nhỉ ,Mọi chuyện thường thôi ,nó chỉ là muốn mình đúng ,muốn khẳng định bản thân thôi mà .Hãy bỏ qua cho nhau zui lên :D Màu xanh luôn là màu tuỵet đẹp ,màu của sự hy vọng >:D<

N

nutac98

nói suông thì để mà làm j` ? ... cứ ngồi đó mà nói ... ai cũng nói hay thôi ... ( em hok nói anh vjnk đâu ná :p ) ... nói tất ... nói cả em ^^

P

protein

ủa sao chả thấy kakas đâu hén .Về giải quyết xong chứ nhỉ ,chuyện này dài wa

N

northernhemisphere

ko hỉu nổi cái topic này để làm gì hỏi thử mọi người nhá cái anh lập ra topic nè 25 tuổi đúng ko??? Mà khi con người ta già đi thường thấy thời gian trôi nhanh hơn và mình thì già đi nhanh hơn đơn giản chỉ có thía vậy thì cãi nhau để làm gì???????????????
Vả lại giờ người ta đang nhận xét thanh niên giờ đang sống quá phóng túng và họ tự hỏi: " Sao ko thử sống chậm lại?" vậy chẳng nhẽ giờ mình lại lập cái topic kêu gọi mọi người cm á!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Điên đảo luônjavascript:emoticon(':
blushio sorry ná

C

conu

Vui vẻ lên nào các bạn, tất cả những người bạn của tôi, mọi chuyện đã qua, sau cơn mưa trời lại sáng.
Với riêng tôi, tôi luôn tin vào những suy nghĩ của mình và những gì trái tim mách bảo, và chỉ cần tôi hiểu rằng, mọi hành động của mình với mục đích hướng thiện, chỉ vậy thôi cũng đủ để tôi tự hào về những gì mình làm. :)
Các bạn đều là những người tốt, đều là những người theo đánh giá của tôi là: ko bị lẫn vào số đông giới trẻ. Chỉ có điều, chúng ta ko gặp nhau ở 1 vài điểm nào đó, có lẽ chúng ta cần 1 chút dung hòa, 1 chút quên đi để lấy lại nhiều hơn thế.
Còn những gì sau mỗi việc làm của chúng ta, dù chỉ là 1 động cơ, 1 mục đích đẹp đẽ thôi, cũng đủ để khiến ta hạnh phúc và thấy mình ý nghĩa hơn, đâu cần ai công nhận, họ chưa hiểu, rồi có lúc họ cũng sẽ hiểu.
Hãy ngẩng đầu lên để thấy dấu hiệu của 1 ngày mới. >:D<

N

nutac98

protein said:

Ủa !sao cứ tranh luận hoài vậy.Đầu tiên là từ 1caau nói ,ko đồng ý với nhau .Giờ nảy sinh ra lắm thứ .....kì dậy ta :-/ tớ có 1 câu 'Cuộc sống là 1 chuỗi những nỗ lực không ngừng" !Nè câu đó có hay hông :D Tớ thấy không cần phải phân thắng bại như vậy bởi sống cũng là cho đi , cũng là bỏ qua những lỗi không đúng của bạn bè.chúng ta can tha thứ cho nhau mà . Mỗi con người đều không hoàn hảo .Nếu bạn hoàn hảo thỉ cuộc sống của bạn sẽ nhàm chán ,hổng có chi để vươn lên ,và we sẽ như pho tượng ,đúng không nào ! :p smile .Mỗi người một quan điểm ,we có giống nhau đâu ,tớ thấy cuộc tranh luận này mang nhiều tính cá nhân hơn .Thử nhìn lên bàu trời xem lúc nó trong xanh ,lúc nó u ám ,bao giơ chả thế nhỉ ,Mọi chuyện thường thôi ,nó chỉ là muốn mình đúng ,muốn khẳng định bản thân thôi mà .Hãy bỏ qua cho nhau zui lên :D Màu xanh luôn là màu tuỵet đẹp ,màu của sự hy vọng >:D<
nếu ai cũng nghĩ đơn giảnnhư thía này có phải tốt hok ^^

N

nutac98

conu said:
Vui vẻ lên nào các bạn, tất cả những người bạn của tôi, mọi chuyện đã qua, sau cơn mưa trời lại sáng.
Với riêng tôi, tôi luôn tin vào những suy nghĩ của mình và những gì trái tim mách bảo, và chỉ cần tôi hiểu rằng, mọi hành động của mình với mục đích hướng thiện, chỉ vậy thôi cũng đủ để tôi tự hào về những gì mình làm. :)
Các bạn đều là những người tốt, đều là những người theo đánh giá của tôi là: những người ko bị lẫn vào số đông giới trẻ. Chỉ có điều, chúng ta ko gặp nhau ở 1 vài điểm nào đó, có lẽ chúng ta cần 1 chút dung hòa, 1 chút quên đi để lấy lại nhiều hơn thế.
Còn những gì sau mỗi việc làm của chúng ta, dù chỉ là 1 động cơ, 1 mục đích đẹp đẽ thôi, cũng đủ để khiến ta hạnh phúc và thấy mình ý nghĩa hơn, đâu cần ai công nhận, họ chưa hiểu, rồi có lúc họ cũng sẽ hiểu.
Hãy ngẩng đầu lên để thấy dấu hiệu của 1 ngày mới. >:D<
=D> =D> =D> khửa khửa ^^ nghĩ đơn giản vấn đề rồi đó ^^ ;)

C

conu

Ko phải là nghĩ đơn giản, mà là đơn giản hóa những điều vốn phức tạp vào thời điểm thích hợp. :)

C

crazyfrog

có 1 câu nói thế này. "đơn giản hóa các vấn đề chỉ dành cho các môn khoa học tự nhiên mà thôi. Vì sao? đơn giản nếu tính nhầm 1 phép toán là cả thế giới phải trả giá còn chính trị hay xã hội cần đến những cái đầu có khả năng tư duy phức tạp đến độ các nhà toán học cũng phải chào thua" Vì vậy theo như cách nói đó việc chúng ta bàn thì sẽ càng ngày càng phức tạp và càng ngày càng có nhiều cái yêu cầu chúng ta tiếp tục tìm hiểu để cũng giúp nhau có cách nhìn chung nhất :D

N

nutac98

crazyfrog said:
có 1 câu nói thế này. "đơn giản hóa các vấn đề chỉ dành cho các môn khoa học tự nhiên mà thôi. Vì sao? đơn giản nếu tính nhầm 1 phép toán là cả thế giới phải trả giá còn chính trị hay xã hội cần đến những cái đầu có khả năng tư duy phức tạp đến độ các nhà toán học cũng phải chào thua" Vì vậy theo như cách nói đó việc chúng ta bàn thì sẽ càng ngày càng phức tạp và càng ngày càng có nhiều cái yêu cầu chúng ta tiếp tục tìm hiểu để cũng giúp nhau có cách nhìn chung nhất :D
em công nhận là anh học tự nhiên nó ngấm rồi đấy :)) ... hồi trước thì sử h thì khoa học :)) ... đơn giản hóa vấn đề là điều tưởng chừng dễ nhưng không phải ai cũng làm dc :D

M

marukokeropi

sống là không chờ đợi
y hệt một câu nói trong quảng cáo dầu gội sunsilk hay
retroy ế
chờ đợi ở đây là nghĩa gì thế
nghĩa bóng mang ý nghĩa sâu xa hay
chờ đợi kỉu như bạn nèo nói đó

C

crazyfrog

thế mà cái khó đó đến đại đa số dân số thế giới đều làm được đó em =)) . Cái này có bất cập ko ta :D

N

nutac98

crazyfrog said:
thế mà cái khó đó đến đại đa số dân số thế giới đều làm được đó em =)) . Cái này có bất cập ko ta :D
anh lại thích tranh luận với em chứ zề ? ;)) em nắm đằng chuôi rồi còn định tranh luận cái zề nào ... đại đa dân số thế giới đều đơn giản hóa được các vấn đề phức tạp của họ thì đã tốt :)) ...

C

conu

Đơn giản hóa những vấn đề phức tạp nhiều lúc cũng ko dễ, vì sao? Như anh Vinh đã nói: các môn xã hội có xu hướng phức tạp hóa, giống như 1 bài văn làm phức tạp lên từ 1 dàn ý rất ngắn, từ 1 đề bài có khi chỉ bằng 1 câu, mà viết ra 1 bài văn thì kéo dài có khi đến vô tận. Nhưng những cái phức tạp có khi chỉ gói gọn trong 1 chữ cũng cực kỳ khó đấy.

1

123konica

À, cảm ơn đã thấy tớ đặc biệt, dù là theo cách nào.
Nói thế này nhé, hình như cậu hơi bị "bực" vì tớ rồi đúng ko? Có vẻ như cậu sắp ko giữ được bình tĩnh? :) Cũng giống cảm giác của tớ ngày xưa, khi mới phát hiện ra có nhiều người "buồn" vì mình, có nhiều người, bởi vì quá tin vào chân lý, quá tin vào việc phân định đúng sai, nên thấy thất vọng về tớ.
Lúc anh mod nói về chân lý, tớ đã ko reply, vì ko muốn tiếp tục lấn sâu vào vấn đề này... Đã là những gì đi ngược với lối mòn thì hay xảy ra tranh luận gay gắt lắm. Nhưng đến h thì chắc là phải nói thôi.

Thứ nhất, cậu bất ngờ về những câu hỏi "ngớ ngẩn" của tớ tức là trước đây cậu đã từng "ngờ" về tớ, nhưng ko ngờ tớ lại "ngớ ngẩn" thế, đúng ko? (Nói cho khó hiểu là tớ bị coi là ngớ ngẩn vì tớ ko giống đại đa số mọi người, tớ ko đi đường mà đại đa số mọi người vẫn đi, và tớ ko tin vào cái mà đại đa số mọi người vẫn tin). Hì, ai chẳng tự cho mình cái quyền xem người khác là ngớ ngẩn nếu họ ko nghĩ giống mình, nhất là thanh niên, mà lại là thanh niên Việt Nam. (thôi, ko giở cái giọng thanh niên VN ở đây nữa, tự tớ cũng thấy tớ chưa đủ phẩm chất của 1 thanh niên, nên cũng chẳng dám bàn nhiều). Ừ, cái chủ nghĩa ấy là chủ nghĩa "mình thì đúng", là cái chủ nghĩa mà đại đa số mọi người đều ôm vào mình. :)
Thứ 2, về vấn đề khách quan. Tớ chấp nhận cái định nghĩa khách quan của cậu. Nhưng với cái ý này, thì cậu hiểu khách quan là gì, thưa bebu2412 :)
bebu2412_2008 said:
Thế mà có kẻ to đầu ko hiểu ''khách quan'' gì lại lớn tiếng nói câu SỐNG LÀ KO CHỜ ĐỢI (một câu vốn rất hay và nổi tiếng :) là câu nói trống rỗng, vô nghĩa đấy! Tức cười! :))
Vậy đấy, tức là khách quan là phải "nhìn nhận vấn đề một cách đúng đắn và công bằng nhất" đúng ko? Nhìn nhận, nhưng phải dưới quan niệm của mình. Bạn í đâu có thiếu khách quan khi cho rằng câu Sống là ko chờ đợi là trống rỗng và vô nghĩa, và bạn í lại add thêm bao nhiêu lý lẽ bên dưới nữa. Còn cái lý do "nó nổi tiếng và hay" (hay theo ý cậu đấy nhé) tớ thấy chưa thuyết phục. Cớ gì nó nổi tiếng thì tớ ko có quyền ghét nó, ko có quyền bác bỏ nó chứ. Cớ gì nhiều người thấy nó hay thì tớ ko có quyền chê nó dở, nó sáo rỗng, vô nghĩa chứ? Đây cũng là vấn đề thứ 3 tớ muốn nói, vấn đề về đám đông.

Vấn đề thứ 3 là chuyện đám đông và cái tôi. Cậu hiểu đúng ý tớ, đám đông là tập thể - cái mà CNXH rất đề cao. Nói lan man thêm một tí, tại sao tớ lại rất thích Chủ Nghĩa Tư Bản (cái mà Mác đặt tên cho, và những người đi theo Mác gọi nó, thì thôi, tớ cứ gọi thế cho nó tiện), vì hạt nhân phát triển của CNTB là sự tôn trọng tuyệt đối quyền tự do cá nhân. Chao ôi sẽ là sự kết hợp tuyệt vời giữa CNTB và văn hoá Đông Phương - Nho giáo. Đó là nơi mà sự phi ngã lên ngôi, đó là nơi mà bất cứ cái tôi nào đưa ra cũng sẽ trở thành kỳ dị, thậm chí còn bị trù dập, bị giết chết. Nói cái này ở đây hơi lạ tai nhỉ, vì những người như kakas vẫn cứ sống sờ sờ, vì những Xuân Diệu, Hàn Mặc Tử, Chế Lan Viên, những Nguyễn Huy Thiệp, Bảo Ninh vẫn cứ sống sờ sờ :) Nhưng chỉ chưa lâu trước đây, (nhớ vụ "Văn nhân giai phẩm" chứ?, lâu hơn nữa là thời phong kiến ở ta), vì những lý do phi ngã như trên, người ta sinh ra tâm lý sợ khác người, sợ "đặc biệt", và vì thế, sợ đám đông. Thời gian chưa đủ lâu, và cơ chế chưa thay đổi đủ mạnh để người ta xoá đi cái tâm lý ấy. Chính thế mà những người nổi tiếng dễ trở thành thần tượng, người ta dễ thần thánh hoá một cá nhân, và cũng dễ hơn cho lãnh đạo trong việc "mị dân" (thôi chết, lại quá đà ;))). Cũng chính vì tâm lý sợ đám đông này mà thiên tài ko thể nào phát huy hết khả năng (trừ những người thực sự bản lĩnh, dám đi ngược lại đám đông). Đã hiểu ý của tớ chưa? Đám đông sẽ chẳng bao giờ đi giết những người vô tội (mà vô hình, ko nổi bật càng tốt ;))), nhưng lại vô tình (hoặc cố tình) bóp chết thiên tài đấy. Cái này cũng đủ để giải thích về vấn đề thiện-ác rồi chứ?
Vấn đề thứ 4 là cuộc chiến tranh Việt Nam. Tớ ko có ý định đi xa thêm với những cái đầu đã ngấm quá đủ Sách Giáo Khoa của Bộ. Thế nhé. Những giọng điệu ấy - rằng Mỹ vô nhân tính, rằng Mỹ ích kỷ, Mỹ ko có tính người, rằng ta là chân lý, ta là lẽ phải, ta là chính nghĩa, nên bỏ bớt đi. Ngoài chúng ta ra thì chẳng có ai tin là thế đâu. (bạn bè năm châu à? Ai đấy? Sao chẳng thấy Sách nói cụ thể bao giờ nhỉ? Toàn thấy Liên Xô với Trung Quốc. Sao chẳng bao giờ thắc mắc là sao mãi đến bây h ta mới đi đặt quan hệ ngoại giao với bao nhiêu nước nhỉ? Sao ta là chính nghĩa, bạn bè năm châu ủng hộ ta mà năm 80-86 ta lại đói thế nhỉ? Sao cái hồi ấy ta ko được 1 xu ODA nào nhỉ, còn anh Liên Xô yêu quý, bạn Tàu "tốt bụng" của ta cũng hít le ta luôn nhỉ?>>> tìm hiểu thêm đã nhé, rồi mình sẽ bàn tiếp, ok?)
Xin lỗi cả nhà, nhưng tớ thấy chưa thể dừng lại ở đây. Ít nhất là với bebu, cũng phải nói để cho bạn ấy thấy là tớ chỉ ngớ ngẩn theo cách của tớ thôi, và cái bài "Một đời người một rừng cây" của Trần Long Ẩn í, tớ cũng từng nghe nhiều lắm rồi, từng tâm đắc rồi. Thế thôi. Đừng đem cái sự nổi tiếng ra đây doạ tớ. ;)

B

bebu2412_2008

crazyfrog said:
=))=)) lại thêm vấn đề để có thể nói chuyện được =))=)) lại say và lại nói =))=)) thông cảm cho kẻ điên này caí :)) thứ 1 công nhận là mọi người_hay đúng hơn là đại đa số mọi người đều nói chân lý thuộc về cái thiện và cái đẹp :)) nhưng hãy nhớ rằng cái gì trên thế giới này cũng chỉ có tính chất tương đối. Nếu bạn nói Mỹ giết chết hàng triệu người người VN. Ok tôi ko nói gì nhưng 1 khi đã nói đến lịch sử thì đừng bao giờ nhìn bằng 1 phía mà hãy nhìn đều khắp 4 phương đi. :)) Bạn nghĩ rằng trong chiến tranh Nam Bắc ở nước ta phe XHCN oai hùng lắm hả :)) Xin thưa là ko =)) vì trong thời gian này chính trong phe XHCN cũng gặp mâu thuẫn và chia ra phe phái =)) thế mới có nhiều chuyện trong lịch sử đầy khôi hài như năm 1979 Đặng Tiểu Bình bật đèn xanh cho dân và quân ở 3 tỉnh giáp ranh VN tràn sang lãnh thổ VN và sau đó, sau chính cái việc gây chiến tranh đó Đặng Tiểu Bình vẫn nhận giải Nobel về hòa bình --> chưa chắc cái thiện đã luôn thằng =)) và mọi thứ như tôi vẫn nói chỉ có tính tương đối mà thôi :))

Thêm nữa nhé. bạn định nghĩa thế nào về thiện ác hay thiện ác chỉ là 1 cách gọi cũng mang tính chất tương đối và luôn biến động cùng thời gian :)) cái này lại làm ta nhớ đến 1 câu nói cũng chẳng nhớ chính xác nó là thể nào :)) nếu ở đây ai đã từng vào chùa thì đều biết đến đại địa tạng bồ tát đại vương có 1 câu nói bất hủ :" ta không vào chốn đọa đầy đó thì ai sẽ cảm hóa cho chúng sinh" =)) và nếu xét về 1 măt nào đó từ bi hỉ xả như nàh Phật mà vẫn ra tay giết người. Dẫn chứng ư tiêu biểu ai đã từng nghiên vứu về võ thuật sẽ biết đến quyền thề của thiếu lâm từng chiêu thức đều muốn đoạt mạng đối phương :)) vậy thiện là gì và ác là gì :))
Mình thấy những câu bạn nói ko ''ăn nhập'' với những điều mình nói==> bạn chưa hiểu mình.
Nhưng thôi, đó là quyền suy nghĩ tự do cá nhân của mỗi người, mình ko phản đối. Mỗi người có một cách sống và một cách nghĩ khác nhau vì thế quan điểm cũ cũng khác nhau. Vì thế mình có nói thế nào thì cũng chỉ là cách nghĩ của mình==> bạn có quyền đi ngược lại. Ko sao :))
Nhưng ở đây mình muốn nói thêm về vụ việc Đặng Tiểu Bình cho bạn hiểu. Mình đã nói ''chỉ có sự công bằng là ko đc tuyệt đối đúng vì cuộc sống còn đó nhiều sự bất công''. Vậy bạn có công nhận trường hợp của ĐTB là bất công, là ko công bằng ko? Vậy thì mình những gì mình nói đâu có sai==> dẫn chứng này của bạn là rất thừa!
Còn về vấn đề chân lý, mình cũng đã nói, chân lý nó xuất phát từ tim mọi người, chân lý nó giúp con người sống tốt hơn, hoàn thiện bản thân hơn==> chân lý là luôn tồn tại. Có thể nó ko tồn tại trong con người bạn nhưng nó tồn tại trong người khác. Cái này thì cũng là do mỗi người một cách sống một cách nghĩ nên mình cũng ko hề áp đặt bạn mà mình chỉ nói lên quan điểm của mình. Hờ...
Định nghĩa về cái thiện cái ác ah? Có lẽ ko cần nói nhiều... vì nhiều khi nói nhiều người ta cũng có hiểu đc bao nhiêu đâu, đúng ko? Mình chỉ muốn nói một điều là, học văn ko phải chỉ là để viết văn hay mà học văn còn là để học làm người. Vì sao lại sinh ra những ''lời hay ý đẹp'', những ''lời vàng ý ngọc''? Chẳng phải là nó muốn con người theo đó mà sống tốt hơn, sống đẹp hơn hay sao??? (tất nhiên là điều này cũng có người nghe người ko nghe, ai làm theo thì làm theo còn ai ko thích thì nghe cũng chỉ như ''nước đổ lá khoai'' mà thôi).
Bạn nói đến vấn đề ''Phật giáo'' thì tiện đây mình cũng xin bày tỏ ngay quan điểm của mình là thế này: Con người ta chằng có ai là hoàn hảo cả, nhưng ý chí hoàn thiện bản thân thì ko phải là ko có ai.
Thế thôi!
Mỗi người một quan điểm khác nhau, và trên là quan điểm của mình. OK? ;)

B

bebu2412_2008

123konica said:
Tớ chấp nhận cái định nghĩa khách quan của cậu. Nhưng với cái ý này, thì cậu hiểu khách quan là gì, thưa bebu2412 :)
bebu2412_2008 said:
Thế mà có kẻ to đầu ko hiểu ''khách quan'' gì lại lớn tiếng nói câu SỐNG LÀ KO CHỜ ĐỢI (một câu vốn rất hay và nổi tiếng :) là câu nói trống rỗng, vô nghĩa đấy! Tức cười! :))

Hờ, bạn chấp nhận định nghĩa khách quan đó của mình là mình mừng rồi :D , tưởng đâu bạn lại có một định nghĩa trái ngược với mình nữa chứ, tranh luận nhiều mệt lắm! Còn cái câu ở trên là mình nói riêng với sakas :) vì thế chỉ cần mình hiểu và sakak hiểu là đc rồi ;)) . Sao bạn quan tâm đến chuyện ''riêng tư'' của mình với sakak thế nhỉ? Tò mò thái quá theo như cách nghĩ của riêng mình là ko tốt lắm đâu... :)

Top Bottom