Những câu hỏi vật lý vui ^^

K

kenylklee

Thôi được rồi, gợi ý há: Mấy cái bọt bên trong mấy cục nước đá là cái gì, ở đâu. Trả lời câu này là được 80% câu kia =((

H

hung11493

ảo giác thôi chứ ấm áp j`
ánh sáng vàng gần jong' tja hồng ngoại hơn nên......
vậy đó

L

l94

Câu tiếp: Khi các phân tử hay nguyên tử trong một chất ngừng hoạt động thì chất đó đang ở nhiệt độ bao nhiêu?

K

kiburkid

Tại sao xương người cứng như rứa mà ngảy từ tầng 3, tầng 4 xuống là cracking
Còn kiến ko có xuông mà rớt từ vài mét xuống đất, tính theo chiều dài cơ thể phải tương đương w trên đỉnh Burj Khalifa ấy chứ, lại ko sao.

Tại sao con kiến trong chữ kí của em có thể đứng = 1 chân. Nguyên nhân, mục đích, ý nghĩa lịch sử.

N

nhoc_maruko9x

Tại sao xương người cứng như rứa mà ngảy từ tầng 3, tầng 4 xuống là cracking
Còn kiến ko có xuông mà rớt từ vài mét xuống đất, tính theo chiều dài cơ thể phải tương đương w trên đỉnh Burj Khalifa ấy chứ, lại ko sao.
Do khối lượng con kiến nhỏ thì phản lực nhỏ. Con người thì khối lượng lớn nên phản lực lớn.
Tại sao con kiến trong chữ kí của em có thể đứng = 1 chân. Nguyên nhân, mục đích, ý nghĩa lịch sử.
Cái này chịu, hình như 1 trong những ảnh đẹp trong tuần ở vnexpress thì phải :| Nó thích quay thì quay thôi :|

K

kenylklee

Anh nghỉ con kiến của em nó khoái hip hop. :D
Chắc là cái đó không phải là đứng mà là đang cố níu kéo đấy. Nó bị cơn gió mạnh quá ( cấp 13 giật trên cấp 13) thổi, nó bay, nhưng cái chân kia cố bám vào thân cây. Em thử nhìn xem, khuôn mặt nó đang lo sợ quá kìa :D:))=))=))

P/s: CÒn câu hỏi siêu kinh điển của tớ không ai trả lời được à, chán thế nhỉ :D

C

conan193

nhìn kon kiến giống ảnh chụp ngược hơn
thực chất đang rơi mà quay ngược ảnh lại nên nhìn giống đứng một chân
:)):)):)):)):)):)):)):)):))

K

kiburkid

Giải thích hiện tượng ni :))
.........................................

[YOUTUBE]UoXskcrWn9k[/YOUTUBE]

Last edited by a moderator:
K

kenylklee

Trời ơi, em post lên mà em có xem không vậy :D. Người ta giải thích hết oy kìa. :)). Hic. Spam rồi :-SS :-SS

N

nhoc_maruko9x

Giải thích hiện tượng ni :))
.........................................

[YOUTUBE]UoXskcrWn9k[/YOUTUBE]
Cái cuối giải thích rùi :| Ông ý giải thích luôn.
Còn đặt chai nghiêng trên mặt bàn thì ko có giấy cũng được. Là tinh thể muối đó. Bạn nào thử rùi biết liền à .. :)) Lớp muối nhỏ nhưng tác dụng lớn. Cả quả trứng trên mặt nghiêng cũng vậy. Hình như mấy ông sinh viên bên nước ngoài (chả biết VN có không), mà đi học hoá là gặp thí nghiệm này đầy ra à.. :D

K

kiburkid

Trời ơi, em post lên mà em có xem không vậy :D. Người ta giải thích hết oy kìa. :)). Hic. Spam rồi :-SS :-SS

Xem rồi
Nhưng ổng nói mấy cái nguyên lí rì chả hiểu rì hết trơn à
Tại sao phải lắc lắc quả trứng rứa.
Mà gấp nghiêng tờ giấy thì có tác dụng rì.

Cái cuối giải thích rùi Ông ý giải thích luôn.
Còn đặt chai nghiêng trên mặt bàn thì ko có giấy cũng được. Là tinh thể muối đó. Bạn nào thử rùi biết liền à .. Lớp muối nhỏ nhưng tác dụng lớn.

Muối ở đâu rứa hả anh ???

N

nhoc_maruko9x

Muối ở đâu rứa hả anh ???
Oải nhầm rồi, ông này làm ko liên quan đến muối. Là do giấy kẹp que diêm ở trong, nên dễ dàng để que diêm giữ nguyên chai khi đặt đúng trọng tâm.
Còn cái thí nghiệm với 1 lớp mỏng nước muối đã khô trên mặt bàn, xem trên youtube giờ tìm ko thấy T________T

K

kiburkid

Oải nhầm rồi, ông này làm ko liên quan đến muối. Là do giấy kẹp que diêm ở trong, nên dễ dàng để que diêm giữ nguyên chai khi đặt đúng trọng tâm.
Còn cái thí nghiệm với 1 lớp mỏng nước muối đã khô trên mặt bàn, xem trên youtube giờ tìm ko thấy T________T

Rứa là ổng chơi xấu à ???
Anh kiếm muối cho em coi đi
Nhưng em thấy ổng miết miết, có diêm em phải thấy chứ.

K

kenylklee

Ây da, kê miếng giấy để biết làm gì không, để tăng ma sát đây, cho nó khỏi bị trượt thôi mà, như ông ta nói, theo định luật III Newton, chỉ cần trọng tâm và điểm tiếp xúc vuông góc với mặt đất ( đối với cái chai) là được mà.
Còn lắc quả trứng là làm cho cái nhân bên trong nó vữa ra, để lòng đỏ trứng có thể chạy xuống dưới đáy quả trứng, lại liên quan đến trọng tâm rồi đấy. :D

Top Bottom