Những câu hỏi vật lý vui ^^

L

l94

Tại sao ở những thành phố lớn hay bị bao phủ bởi lớp mù quang hoá dày đặc?nguyên nhân tạo nên lớp mù quang hoá đó?
p/s: Girl xem lại Pic spam nhiều quá, coi những bài nào không cần thiết thì xoá bớt đi.

G

girltoanpro1995

#chị Linh: vâng ^^
#Lốc: ok cậu :D
#all: tình hình pic tham gia thảo luận khá sôi nổi nhưng spam nhiều quá ^^ một số mem và cả mod nữa đã nhắc nhở tớ ... tớ thực sự rất không muốn del bất cứ bài ai cả ... vì thế cho nên các bạn đừng spam nhé ^^ mình sẽ phạt đấy :D. Từ nay những bài spam mình sẽ del ... thông cảm ha .... bởi đây là pic học tập, ứ phải pic ở box ngoại khóa cơ ^^! Yêu cầu tất cả các câu đều là về vật lí nhé :">. Mà có lẽ nếu có gì ngoài lên đừng kèm vào bài viết như hồi xưa nữa ... vào trang cá nhân thảo luận ha :p

Câu trên: bởi tại các thành phố ô nhiễm môi trường, nhiều co2 nên các chất bụi bẩn tạo thành lớp mù quáng hóa dày đặc :D

Tiếp: tại sao nhìn vào trang giấy trắng dưới nắng lâu ta mỏi mắt còn tờ giấy đen lại không?

Last edited by a moderator:
F

freakie_fuckie

Giấy đen ko có phản xạ ánh sáng nên ko có mỏi mặt à

Tại sao Mặt trời buổi trưa lại bé hơn buổi sáng
Mặt trời thì giữ nguyên vị trí. Trái đất lại hình cầu , nó lại quay nữa => vị trí mặt trời ắt phải thay đổi
Trái đất xoay theo mặt trời quỹ đạo hình elips. Thời khắc chúng ta thấy mặt trời ở một vị trí nhất định là khi trái đất quay được một nửa quỹ đạo vòng cung ấy . Tưởng tượng nhá.
Sáng : trái đất quay đến điểm trên quỹ đạo gần mặt trời nhất -> nó to
trưa thì nó dừng lại ở điểm xa mặt trời nhất (điểm đó nằm trên quỹ đạo) -> nó nhỏ :-"

N

nhoc_maruko9x

Mặt trời thì giữ nguyên vị trí. Trái đất lại hình cầu , nó lại quay nữa => vị trí mặt trời ắt phải thay đổi
Trái đất xoay theo mặt trời quỹ đạo hình elips. Thời khắc chúng ta thấy mặt trời ở một vị trí nhất định là khi trái đất quay được một nửa quỹ đạo vòng cung ấy . Tưởng tượng nhá.
trưa thì nó dừng lại ở điểm xa mặt trời nhất (điểm đó nằm trên quỹ đạo) -> nó nhỏ :-"
Nhầm rùi hix.. Như bạn nói thì không phải từ sáng đến trưa mà nó là từ mùa đông sang mùa hè đấy. Hiện tượng này là do góc nhìn Mặt trời thay đổi. Buổi sáng thì *mặt trời mới mọc*, hay nói theo cách khoa học hơn thì ánh sáng mặt trời chiếu qua một lớp dày không khí, tức là mắt mình nhìn mặt trời theo hướng chếch, xảy ra hiện tượng khúc xạ làm ảnh của mặt trời lớn hơn. Còn buổi trưa mặt trời lên đỉnh đầu, không còn sự khúc xạ nữa vì góc tới = 90 độ, nên hiện đúng bộ mặt thật của nó ra.

U

undomistake

câu này cũng khá hay :)) :
Bạn đang ở trong 1 căn phòng có đèn sáng, bạn cầm 1 ống giấy hở 2 đầu(hay bất kỳ ống nào khác hở 2 đầu) đưa lại gần 1 mắt và nhìn xuyên qua ống đó. Tức là 1 mắt bạn nhìn bình thường, 1 mắt bạn nhìn qua cái ống đó. Sau đó bạn nhìn xuống 1 vật, bỗng dưng phát hiện có điều gì kỳ lạ ở đây!!Vật bạn thấy bằng mắt nhìn xuyên qua ống dường như sáng hơn hẳn so với mắt còn lại trong khi thực sự không có bóng che vật đó, ánh sáng tới vật đó đều nhau và cùng cường độ. Vậy thì bạn bị bệnh về mắt, hay là một hiện tượng gì đó?

Câu trả lời ngắn gọn không làm mất cái hay của câu hỏi đâu mọi người nhé :))
p/s locxoay: tại vì kiến thức mình kém nên mới phải vào forum học hỏi mọi người :)), mình sẽ lấy lời khuyên của bạn :))

K

kenylklee

Ôi, một định lý mới, vượt bặc cả khoa học ngày nay, :))=))=))=))
Mặt Trời thì không thay đổi kích thước. Hiện tượng trên là do tán sắc ánh sáng. Vào buổi trưa, ánh sáng từ MT truyền tới mặt đất sẽ đi qua lớp không khí mỏng, còn buổi sáng thì nó xuyên qua 1 lớp không khí dày hơn, ánh sáng bị phân tách ra, nhòe ra, nên chúng ta thấy mặt trời to hơn.

@
freakie_fuckie: 1 ngày trái đất đi được có xíu quỹ đạo. :D

p/s: khúc xạ chứ nhỉ, ừ, đúng oy, khúc xạ, không phải tán sắc. :D

R

ronagrok_9999

Bạn đang ở trong 1 căn phòng có đèn sáng, bạn cầm 1 ống giấy hở 2 đầu(hay bất kỳ ống nào khác hở 2 đầu) đưa lại gần 1 mắt và nhìn xuyên qua ống đó. Tức là 1 mắt bạn nhìn bình thường, 1 mắt bạn nhìn qua cái ống đó. Sau đó bạn nhìn xuống 1 vật, bỗng dưng phát hiện có điều gì kỳ lạ ở đây!!Vật bạn thấy bằng mắt nhìn xuyên qua ống dường như sáng hơn hẳn so với mắt còn lại trong khi thực sự không có bóng che vật đó, ánh sáng tới vật đó đều nhau và cùng cường độ. Vậy thì bạn bị bệnh về mắt, hay là một hiện tượng gì đó?

p/s locxoay: tại vì kiến thức mình kém nên mới phải vào forum học hỏi mọi người :)), mình sẽ lấy lời khuyên của bạn :))

Đây ko phải hiện tượng ^^
Mà là do con người có thể nhìn bằng 2 mắt
Em giải thích ngắn gọn nha
Còn muốn đầy đủ thì tra sinh lớp 8 nha:D

U

undomistake

ngắn gọn nhưng không quá giản tiện. Cách giải thích của bạn chưa rõ ràng và vẫn chưa đi vào trọng tâm. Đáng tiếc là vậy

U

undomistake

ặc, không phải là mắt lác đâu bạn ơi =)). Mắt lác làm sao mà nhìn được vào 1 vật 8-}

N

nguyentuvn1994

Ảo thị /:)

N

nhoc_maruko9x

Do mắt đánh lừa não phải không? Thực chất độ sáng không đổi, nhưng không gian xung quanh mắt có ống tối hơn, nên não đã nhận nhầm rằng vật đó sáng hơn. Đây là nguyên lý của khá nhiều trò ảo giác thị giác. Mọi người có thể xem qua clip này để thấy rõ hơn:

[YOUTUBE]DKwxReHU2IA[/YOUTUBE]

G

girltoanpro1995

Tại sao con gái suốt ngày mặc áo, đội mũ, khẩu trang chống nắng mà vẫn đen
Trong khi con trai đầu chần chân đất thì lại trắng hơn :))
Bởi vì con trai nó chai sần á mà :)). Bị pama oánh hoài nên da mặt dày hơn da gót chân 8-}. Nắng đã là cái gì? Láo ngáo da mặt cho nắng răng rớt khỏi miệng mà lợi vẫn bơ vơ buông lơi =)).

1)Tại sao miếng cao su có tính đàn hồi mà tiếng gỗ lại không?
2)Tại sao 1 cục gạch ném thẳng vào thì có thể rụng 100 cái răng nhưng đặt từ từ sẽ không gây thương tích? =))
3) Sẵn cái chữ kí hỏi luôn "tại sao có bong bóng mưa"?
4) Sao đi ngoài nắng lâu, ta vô nhà thấy đen thui? ( thấy cảnh quan xung quanh chứ đừng hiểu thấy da đen thui nhá :D)

P

pemivip

Bởi vì con trai nó chai sần á mà :)). Bị pama oánh hoài nên da mặt dày hơn da gót chân 8-}. Nắng đã là cái gì? Láo ngáo da mặt cho nắng răng rớt khỏi miệng mà lợi vẫn bơ vơ buông lơi =)).

1)Tại sao miếng cao su có tính đàn hồi mà tiếng gỗ lại không?
2)Tại sao 1 cục gạch ném thẳng vào thì có thể rụng 100 cái răng nhưng đặt từ từ sẽ không gây thương tích? =))
3) Sẵn cái chữ kí hỏi luôn "tại sao có bong bóng mưa"?
4) Sao đi ngoài nắng lâu, ta vô nhà thấy đen thui? ( thấy cảnh quan xung quanh chứ đừng hiểu thấy da đen thui nhá :D)

Câu 1: Gỗ ko có tính đàn hồi thì tại vì nó cứng thôi (ứ biết :p)
Câu 2: Hình như động còn có liên quan đến vận tốc thì phải. [TEX]E = 1/2 . m .v^2[/TEX]
tự giải thích nhá :))
Câu 3: Giọt nước mưa rơi xuống vũng nước sẽ làm cho mặt nước võng xuống đột ngột kéo theo 1 lương không khí, đồng thời nó phá vỡ cấu trúc của nước ban đầu, làm không khí thoát ra. Nếu lượng không khí ấy đủ lớn và chất liệu nước mưa phuù hợp thì sẽ tạo ra bọt không khí nổi lên.(do có sức căng bề mặt mà)
Câu 4: tại vì mình bị quen với môi trường nắng rồi nên khi vào 1 môi trường khác có tính chất khác như tối hơn do chưa kịp thích ứng nên mới thấy đen thôi

L

l94

#chị Linh: vâng ^^
#Lốc: ok cậu :D
#all: tình hình pic tham gia thảo luận khá sôi nổi nhưng spam nhiều quá ^^ một số mem và cả mod nữa đã nhắc nhở tớ ... tớ thực sự rất không muốn del bất cứ bài ai cả ... vì thế cho nên các bạn đừng spam nhé ^^ mình sẽ phạt đấy :D. Từ nay những bài spam mình sẽ del ... thông cảm ha .... bởi đây là pic học tập, ứ phải pic ở box ngoại khóa cơ ^^! Yêu cầu tất cả các câu đều là về vật lí nhé :">. Mà có lẽ nếu có gì ngoài lên đừng kèm vào bài viết như hồi xưa nữa ... vào trang cá nhân thảo luận ha :p

Câu trên: bởi tại các thành phố ô nhiễm môi trường, nhiều co2 nên các chất bụi bẩn tạo thành lớp mù quáng hóa dày đặc :D

Tiếp: tại sao nhìn vào trang giấy trắng dưới nắng lâu ta mỏi mắt còn tờ giấy đen lại không?
ô zôn cùng với hợp chất oxit nito kết hợp lại tích tụ ở tầng thấp của khí quyển gây nên lớp mù quang hoá. Sở dĩ gọi là lớp mù quang hoá vì nó xuất hiện vào ban ngày, ánh sáng mặt trời chiếu vào kết hợp với hỗn hợp khí tạo thành một lớp mù bao phủ trên bầu khí quyển, còn ban đêm thì chúng ta không thể thấy được.

K

kiburkid

Sắp sửa lại có đợt di cư lên HN rồi
Hehe

Tại sao mùa hè ngồi dưới cây xanh lại mát
Em nghe người ta bảo thế chứ em chả thấy mát rì cả :|

V

vuduyhungchuot

Do mắt không kịp thay đổi tế bào để thích ứng với môi trường.

Top Bottom