Nhật_nhật

S

shura_ouji

nói về âm nhạc nhé. nhạc nhật thì chưa phủ sóng rộng rãi ở vn như nhạc hàn nhạc mỹ, nhưng cũng hay lắm chứ. một số bài hát mới nổi ở việt nam là nhạc nhật lời việt đấy, ví dụ như xe đạp, cánh đồng hoa bồ công anh, chuyện tình lá gió chẳng hạn. tớ thì thik rock nhât hơn là pop.

V

vthlong_hellokitty

Tớ cũng thĩhs nhạc nhật,như bài sayoonara(không biết viết như thế có đúng chính tả không nữa).

Z

zui123

shura_ouji nói đúng đấy,"yuri" là hoa huệ còn từ sakura thì quá dễ phải không nào,đó chính là hoa anh đào.
Tớ đố tiếp nhé:Như chúng ta đã biết,máy tính tiếng anh đọc là "computer" cón tiếng nhật thì sao nhỉ,có ai biết không?

tớ bik nè trong tiếng nhật coputer viết là
****************コンピュータ************

Z

zui123

shura_ouji nói đúng đấy,"yuri" là hoa huệ còn từ sakura thì quá dễ phải không nào,đó chính là hoa anh đào.
Tớ đố tiếp nhé:Như chúng ta đã biết,máy tính tiếng anh đọc là "computer" cón tiếng nhật thì sao nhỉ,có ai biết không?

tớ bik nè trong tiếng nhật coputer viết làコンピュータ
đúng ko ?
ai bik kí tự kanj chỉ mình nha
""""học xong nó ở trong thùng rác hết oy`"""""""""

Last edited by a moderator:
V

vthlong_hellokitty

cẬU VIẾT THẾ ĐÚNG RỒI ĐẤY,NHƯNG CÒN KÍ TỰ kanji thì tớ bó tay.com.

T

thuki_ams

Bạn học tiếng Nhật ah? Sao lại biết Hiragana? Nhật là niềm đam mê của tớ, vậy nên tớ rất muốn học tiếng Nhật nhưng mà chưa có điều kiện, chỉ biết 1 số câu đơn giản như Ohayogozaimas, arigatougozaimas... với cả mấy câu nữa thoy

T

thuki_ams

Nhưng mà hiện h mình ko post lên đc
Nó nằm trong usb của mình cơ
Mà mình cho mượn mất roài
Sr nha

S

shura_ouji

vik kanji lên đây thì chịu ko bik đó là kái gì vì ko thể hiển thị đc.mà học kanji thì cũng khó đấy

T

thuki_ams

Dĩ nhiên. Mà khổ nỗi, chữ kanji lại đc sử dụng nhiều hơn cả hiragana vs katagana trong nhà trường đấy
Thế nên ai học giỏi tiếng Trung chắc chắn sẽ học giỏi tiếng Nhật nữa
************************************************................
Muốn đi học quá

S

shura_ouji

tất nhiên rùi, học tiếng nhật cùng phải học kanji mà.thi cũng thi kanji.thấy tiếng nhật chữ là khó thôi chứ còn lại thì cũng không khó lắm.ngữ pháp hơi khó còn phát âm thì đơn giản.tuuy nhiên người nhật họ tua nhanh lắm, lại hay nói tắt nên ~"~

T

thuki_ams

Nhưng mà nghe tiếng Nhật lại rất thích
Biết là học khó nhưng chả lẽ thấy khó lại dừng?
Chính vì tiếng Nhật nghe rất hay nên tớ mới thấy đam mê lun đấy
Nhưng mà đến màn viết thì Thôi roài Lượm ơi

Z

zui123

thi` shu cứ post lên đi :p:p:p
máy của em có font nhật mà ko lo đâu :D:D
post len đi nha;););)
chứ em muốn học nhưng trang nào cũng dạy hỉagana và katakana hết trơn:(:(:(:(

S

shura_ouji

post gì vậy zui, shu có nói là post gì sao? shu chỉ học nói thôi, viết đc romaji đã là giỏi lắm rồi chưa nói kanji. người học đâu quên đấy như shu thì khó học kanji lắm.nhưng nói thì nhanh thuộc. shu rất thik một câu: dare ni mukatte mono itten daiyo?:))đố biết là gì

S

shura_ouji

nghĩa là you có biết là you đang nói chuyện với ai ko?:))you là gì thì tự dịch vậy nhé, tiếng anh đấy, ko phải nhật đâu

T

thuki_ams

Khó chịu mấy người thật đấy /:)/:)/:)/:)/:)/:)/:)
Nhưng mà mình thích nhất là câu GANBATTE IKIMASSHOI
Mỗi khi làm bài thi mình đều viết câu này vào nháp

Thực ra mình viết là: Ohayogozaimas; Watashi wa Thuy Linh desu; Arigatougozaimas; Aishiteru rồi cuối cùng mới là Ganbatte Ikimasshoi

Mình thề có con mèo nhà mình là lần nào làm bài cũng toàn đề dễ và điểm cao nữa

S

shura_ouji

@zui:chính xác
@thuki:câu đó nghĩa là gì vậy?mà điều gì khiến cậu khó chịu thế?

Top Bottom