Nhật_nhật

S

shjnjchjkudo96

xi xi xao xao
loanxingau
ai dạy em tiếng Nhật với :((
vào đây các pác cứ loằng toằng ngoằng
chả hỉu gì cả :((

S

sakura1234

cậu hok cần bít tớ là ai hay ở đâu! cứ bít tớ là 1 thành viên trong diễn đàn và iu đất nước nhật là đc oy`:p

V

vthlong_hellokitty

thế có ai trong các cậu bik từ "yuri" và từ "sakura" trong tiếng nhật có nghĩa là gì không

S

sakura1234

yuri như là sen_1 loài hoa, còn sakura thì là hoa anh đào của nhật bản.
hoa anh đào hay sakura chắc mọi ng` đều bít là loài hoa đặc trưng của đất nước mặt trời mọc mà:p

S

shura_ouji

yuri là hoa huệ ấy ạ.mọi người kể tên các loài hoa bằng tiếng nhật nhé.tớ bik hoa hồng là bara.ai bik hoa gì nữa ko:D

V

vthlong_hellokitty

shura_ouji nói đúng đấy,"yuri" là hoa huệ còn từ sakura thì quá dễ phải không nào,đó chính là hoa anh đào.
Tớ đố tiếp nhé:Như chúng ta đã biết,máy tính tiếng anh đọc là "computer" cón tiếng nhật thì sao nhỉ,có ai biết không?
;);););););););););)
:khi (45)::khi (45)::khi (45)::khi (45)::khi (45):
:khi (75)::khi (75)::khi (75)::khi (75):
:khi (11)::khi (11)::khi (11)::khi (11):

W

wolf95

tơ thấy người nhật đặt tên đôi khi tên cũng ko cả tìm đc nghĩ là gì? ví dụ inuyasha là khuyển dạ xoa( yêu quái chó_ demon dog) nhưng kagome ng ta lạ ko biết nghĩa là gì lại cho nó là một trò chơi của trẻ con. ko biết cách họ đặt tên kiểu gì nhỉ? như kayami nhĩa là gì ko biết?

S

shura_ouji

thường thì tớ thấy họ cứ lấy một tiếng trong từ rồi ghép lại với nhau. Trong Chibi Maruko chan có nhân vật tên là Hanawa-kun, nghĩa là ngày 7 tháng 8(ngày sinh cậu ta) thì ha là hachi, là tám, na là nana, là 7. từ computer trong tiếng nhật là gì thì tớ ko bik:D các cậu có bik các món ăn nhật ko?Kể tên đi. Sushi thì ai cũng bik rồi. tớ biết dango nè(bánh nếp viên)
đây là mitarashi dango

còn đây là wagashi, loại bánh truyền thống thường đi cùng với trà đạo

còn đây là sushi nè

còn đây là mì ramen, ngon wá trời>"<

một thứ ko thể thiếu đó là onigiri-cơm nắm:D

thế đã.hum khác kể típ. ai bik nữa thì up cho mọi người coi nhé.khi nào tớ sẽ hướng dẫn một số món tớ đã từng làm:D

V

vthlong_hellokitty

Các bạn đã biết về các món ăn của NHẬT rồi ,không biết ở đây có ai biết Nhật có bao nhiêu loại chữ viết không?
Đáp án câu hỏi trước:Từ máy tính của tiếng nhật là:KONPUTA (từ phát âm)
DỄ THÔI,KHÔNG KHÓ LẮM ĐÂU!

S

shura_ouji

có 3 kiểu chữ thường sủ dụng đó là: kanji, hiragana, katakana. kiểu dữ kanji(hán tự) du nhập từ trung hoa mang vóc dáng kiểu chữ tượng hình=>khó viết, kiểu hiragana là kiểu chữ nhật theo truyền thống, kiểu katakana thì dành riêng để viết những từ ngoại lai du nhập từ phương tây, nhất là Anh. hai kiểu hiragana và katakana thì tượng trưng cho âm tiết đơn. ngoài ra còn kiểu chữ romaji, nghĩa là kiểu phiên âm la tinh với các con chữ a,b,c

W

wolf95

thế thì bước đầu trc khi học tiếng nhật là phải hóc hết các abngr chữ cái đúng ko ạ? để sau đó đọc đc còn sau mới học các từ ghép lại có nghĩa như thế nào đúng ko ạ? học khó thế dù thick thì sao có thể hcọ hết đc nhất là các kiểu số thứ thự, đếm... thì nó lại chia ra miỗi thứ một kiểu ôi khó quá! ai có bí quyết gì chia sẽ cho tớ với!^^

V

vthlong_hellokitty

shura_ouji trả lời đúng rồi đấy!
Tiếng nhật có 3 kiểu chữ chính là
HIRAGANA
KATAKANA
KANJI
Ở Nhật, loại chữ KANJI là loại chữ thấy "xuất hiện" nhiều nhất, nếu ai học "NHIHONGO" thì sẽ thấy khi ta học xong cacf từ được viết bằng chữ HIRAGANA đều sẽ được biến đổi qua thể KANJI nhưng chữ KANJI đó hoặc là đọc được hết các âm trong từ đó hoặc chỉ có một số âm được viết bằn chữ KANJI còn các âm kia vẫn giữ nguyên ở thể HIRAGANA.
Như shura_ouji nói là ngoài các thể chũa như HIRAGANA, KATAKANA, KANJI ra còn có thể chữ ROMANJI, thực ra những lời chào đầu tiên bằng TIẾNG NHẬT của chúng ta ở topic đã được viết ở thể ROMANJI vì máy tình của chúng ta không thể nào viết được các chữ TN ở các kiểu chữ đó được nên thể chữ ROMANJI có ý nghĩa trong môn TN là như vậy, kể cả khi bạn mới bắt đầu học thì các từ mà bạn học ngoài được viết theo đúng kiểu chữ của nó mà còn được viết theo kiểu chữ ROMANJI để ta có thể phát âm đúng và viết chữ đố bằng TN thì sẽ không viết sai:p:p:p:p:p:p:p
:D:D:D:D:D:D:D:D
;);););););););)

V

vthlong_hellokitty

Các bạn ơi ! Cùng nhau làm nóng topic lên đi,có ai có câu đố thú vị nào thì hãy mau vào đây để cùng nhau giải mã.

M

maths

Đi lễ hội hoa anh đào hay phết được cái hơi đông đi chật cả phố chen vào cũng khổ chen ra còn khó hơn

Mình nhớ nhất lúc ngồi gấp Origami bà chị dạy gấp còn làm chậm hơn cả mình nữa (mấy cái đó biết gấp cả rồi làm cho nó có thôi :) ko những thế mấy bà chị đứng bên cạnh thì suýt xoa khen thằng em giỏi khéo tay nữa chứ lại còn chụp ảnh lưu niệm vui cực kì luôn

Tiếc mỗi cái đang định chụp cùng mấy bạn mặc Kimono thì bị thằng bạn dằng lấy máy ảnh đòi chụp trước thế mới cay cuối cùng chả được tấm nào :((

Năm sau nếu có bạn nào thích thì đi cùng nhé hình như cái lễ hội này chỉ tổ chức ở HN thôi các tỉnh thành khác hình như ko có :)
Ơ, THẾ hôm đấy em cũng gấp Origami ở sakura matsuri à? anh cũng ở đấy nè, anh làm cả bên Shoudou nữa :p

V

vthlong_hellokitty

Em thích hoa đào của Nhật nhưng lại chỉ có ở HN không có ở ĐN
CHÁN QUÁ ĐI THÔI!

S

shura_ouji

chẹc chẹc. box mình dạo nì ỉu ghê vậy. tớ mới thi tốt nghiệp xong, giờ mới trở lại đây.mọi người thik nói gì về nhật nào? tớ bik gì sẽ chia sẻ với các cậu:D

V

vthlong_hellokitty

Nói gì đây nhỉ,tớ đang chán đây.
Đáng lí ra hè này là tớ có thể bay qua nhật học tập một tuần rồi nhưng cuối cùng lại không được đi.
ÔI GIẤC MƠ CUẢ TỚ RỐT CUỘC ĐÃ "TAN BIẾN"(Đây cũng là tên bài hát tớ thích do M4U biểu diễn ).
hu hu hu hu hu.CHÁN QUÁ ĐI MẤT.

Top Bottom