Mem box hoá 9 cùng nhau tri ân những người chèo đò tri thức

J

jelly_nguy3n96tn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:Mloa_loa:Ừm, 20-11 là ngày gì ta? :khi (2):Không cần nói ai cũng biết
đây là dịp mà các thế hệ học sinh có thể thể hiện tình cảm, sự kính trọng của mình tới các thầy cô giáo:Mloa_loa:.
Món quà ý nghĩa nhất dành tặng thầy cô đó là những bông hoa điểm 9, 10. Vì vậy mọi người hãy cùng nhau tham gia cái nì để cùng nhau dành tặng những bông hoa điểm tốt cho thầy cô yêu quý của mình nhá:).
- Luật chơi:
- Chị sẽ đưa ra 3 gói câu hỏi cho các em chọn lựa.
- Các gói câu hỏi tăng dần theo mức độ dễ - trunh bình - khó. Trong mỗi gói câu hỏi thì sẽ có 9 câu hỏi để các em tuỳ ý chọn lựa.
+ Với mỗi câu hỏi nếu trả lời đúng ở gói câu dễ thì sẽ được 1 bông hoa điểm 10, ở gói câu trung bình thì sẽ được 2 bông điểm 10, còn nếu ở gói câu khó thì sẽ được 3 bông điểm 10.
+ Nếu trả lời có đáp án gần đúng với câu hỏi thì sẽ được 1 bông hoa điểm 9 ở gói câu hỏi dễ, ở gói câu trung bình thì được 2 bông điểm 9 và ở mức khó thì là 3 bông.
+ Nếu trả lời sai thì bị trừ đi 3 bông điểm 10 ở gói câu dễ, 2 bông điểm 10 ở gói trung bình và 2 bông điểm 9 ở gói câu hỏi khó.
- Đã nói đến thi là phải có thưởng đúng hem ;))
+ Người dành được 100 bông hoa điểm 10 đầu tiên để tặng thầy cô thì sẽ được nhận 20 cái tks từ chủ pic.
+ Người nào dành được 100 bông hoa điểm 9 đầu tiên để tặng thầy cô thì sẽ nhận được 10 cái tks từ chủ pic.
- Và bây giờ thì chúng ta sẽ...
~~~~~>>> START......
- Có 3 gói câu hỏi ở các mức độ dễ - trung bình- khó cho các em chọn lựa:). Các e chọn đi chị sẽ đưa ra câu hỏi.
P/s: không spam trong topic nhá các em, các mem lớp 10 thì sẽ tham gia bên box 10 đừng bon chen box 9 của các em nhá:)
+ đến ngày 20-11 ta sẽ tổng kết nhá. Và sau 30 phút nếu người chọn câu hỏi ko đưa ra đáp án thì các bạn khác có quyên đưa ra đáp án cho câu hỏi đó

Last edited by a moderator:
T

tomandjerry789

Em xin chọn gói câu hỏi thường. :D .......................................................

J

jelly_nguy3n96tn

được em
vậy giờ em chọn câu hỏi đi, chị post câu hỏi lên nà, nó được đánh stt từ 1->9 em chọn câu nào?

J

jelly_nguy3n96tn

dạ gói thường chị đọc đi ............................................
câu hỏi cho em ở mảnh ghép số 3 là:
Hỗn hợp A gồm các oxít Al2O3, K2O; CuO; Fe3O4.
Sục khí cacbonic vào dung dịch nước vôi trong. Lúc đầu thấy xuất hiện kết tủa trắng. sục tiếp khí cacbonic vào, kết tủa tan dần thu được dung dịch trong suốt. ngừng sục khí cacbonic và đun nhẹ, kết tủa trắng xuất hiện trở lại. Hãy giải thích thí nghiệm trên bằng các phương trình hóa học.

sr em nà, e vào tl đi, chị post đề nhầm sau 30 phút e ko tl thì bạn khác sẽ trả lời đó em

L

lovelybones311

cau hỏi của em ở mảnh ghép số 8 là:
hòa tan 9,2 g kl Natri vào 41,2ml nước thì thu dc dd A. Tính thể tích dd H2SO4 40% (D = 1,307g/ml) cần dùng để trung hòa hết 40g dd A
2 Na + 2H2O ->2NaOH + H2
0,4 => 0,4 =>0,2
m dd NaOH =9,2 + 41,2 -0,2.2 =50 g
2NaOh + H2SO4 ->Na2SO4 + 2H2O
0,4 =>0,2 mol
m dd H2SO4 = 49 g
50 g dd A cần 49 g dd H2SO4
=> 40 g dd A cần 39,2 g dd H2SO4
V dd H2SO4 = 30 ml
b)
Hỗn hợp A gồm các oxít Al2O3, K2O; CuO; Fe3O4.
1. Viết phương trình phản ứng phân tử và ion rút gọn với các dung dịch sau:
a. NaOH
b. HNO3
c. H2SO4đ,nóng
2. Tách riêng từng oxít

pt pư phân tử và ion rút gọn là cái j ạ

úi, chị nhầm em ạ, sr em nhá hihi =))
chị sẽ sửa lại câu hỏi chút
em làm đúng rùi đó em ^^
mà câu hỏi đó là của apple mà, em chọn câu khác đi nha em , sau 30 phút từ khi chị post đề mà bạn đó ko giải thì e sẽ giải nhá hì
và điểm của em đây

A

apple_new

mảnh 3

sao có các hỗn hợp A làm chi chị
phương trình :

( CO2 dư : nCa(OH)2 / nCO2 =< 1/2 )
1) CO2 + Ca(OH)2 -> CaCO3 + H2O
(k) (dd) (kt) (l)
2)CaCO3 + H2O +CO2 --> Ca(HCO3)2
(r) (l) (k) (dd)
cộng gộp) 2CO2 + Ca(OH)2 -> Ca(HCO3)2
(k) (dd) (dd)
vì khi sục CO2 vào dung dịch sẽ tạo ra muối CaCO3 muối này là kết tủa
Nếu tiếp tục sục thí sẽ sảy ra pt (2) nên kết tủa tan dần
sau khi đun có pt:
Ca(HCO3)2 -> CaCO3 + CO2 + H2O điều kiện: nhiệt độ
(dd) (kt) (k) (l)
khi đun thì Ca(HCO3)2 bị nhiệt phân hủy tạo ra kết tủa là muối CaCO3 nên dung dịch lại có kêt tủa

em làm đúng ùi em, em được

L

lovelybones311

phương trình
1)[TEX]Al_2O_3[/TEX] + [TEX]2NaOH[/TEX] --> [TEX]2NaAlO_2[/TEX] + [TEX]H_2O[/TEX] điều kiện: nhiệt độ có cần nhiệt độ đâu bạn ,cho vào dd nó tan luôn mà
(r) (dd) (dd) (l)
CuO + [TEX]H_2SO_4[/TEX] --> [TEX]CuSO_4[/TEX] + [TEX]H_2O[/TEX] + [TEX]SO_2[/TEX] không chắc lắm này ko có SO2 chứ .
câu 2 :(ngứa tay nên ngồi làm :)) )
Al2O3, K2O; CuO; Fe3O4.
cho + H2O dư -> CuO ,Fe3O4 ko tan + H2 dư -to-> Cu ,Fe + Hcl ->Cu ko tan (lọc được Cu) .dd có FeCl2 ,FeCl3 + Cl2 dư ->dd FeCl3 .dd FeCl3 + NaOH dư-> lọc kết tủa,đem nung tới m ko đổi được Fe2O3 + CO dư -to-> Fe nguyên chất

dd : KAlO2 + CO2 dư + H2o ->KHCO3 + Al(OH)3 .lọc kết tủa ,nung tới m ko đổi ->Al2O3 .Al2O3 dpnc,xúc tác được Al
CÒn dd KHCO3 ,cô cạn dd thu muối KHCO3 kha,nhỏ từ từ dd HCl vào tới khi KHCO3 tan hết .
KHCO3 + HCl ->KCl + CO2 + H2O
KCl -dpnc->K + CL2
i'm done
em chọn tiếp nhá .câu 4,chết quên,câu 4 chọn rồi,chọn câu 5

J

jelly_nguy3n96tn

típ nà:
câu 4: Nhận biết các khí không màu: SO2, O2, N2
câu 5: Dẫn CO2 vào dd nước vôi trông cho tới khi kết tủa tối đa thì pH của dung dịch này thay đổi như thế nào trong quá trình phản ứng?
p/s : các e từ từ
chị quay như chong chóng nà, cảh bít cái nào đúng, cái nào sai cả, từ từ bình tĩnh nhá 2 em^:)^^:)^

S

star_lucky_o0o

còn câu nào nữa ko hả chị?
...................................................................................

L

lovelybones311

câu 4: Nhận biết các khí không màu: SO2, O2, N2
Trích:
câu 5: Dẫn CO2 vào dd nước vôi trông cho tới khi kết tủa tối đa thì pH của dung dịch này thay đổi như thế nào trong quá trình phản ứng?

câu 4
ngửi thử =>mùi hắc So2
ko mùi O2,N2 + tàn đóm đỏ=> cháy được O2,tàn đóm tắt N2
Câu 5: dd nước vôi trong là dd kiềm => ph=13 hay 14 j đó
cho CO2 vào tới m kết tủa max =>ph giảm dần từ 13 hay 14 xuống 7 (nhưng em nhớ H2O ở đây là môi trường kiềm nên chắc nó chỉ sát mức 7 thôi)
câu 1: Nhận biết: CaO, CuO, CaCO3
+ H2O ->tan là Cao
ko tan là CuO ,CaCo3 .đến đây thì nhận = màu :CuO đen,CaCO3 trắng
em tiếp câu 2 nhé :

A

apple_new

vì CaOH là chất kiềm nên độ Ph>7 cao mà khi dẫn CÒ vào thì sé tác dụng vói CaOH theo pt như trên thì tạo ra muối trung hòa nên độ Ph sẽ =7 khi kết tủa đạt mức tối đa ... còn nếu tiếp tục sục thì độ ph sẽ giảm xuống <7
Tóm lại trong quá trình phản ứng độ Ph giảm dần
Câu 7 chị ơi

Top Bottom