Hóa [Lớp 9] Tách chất

NHOR

Cựu Mod Hóa
Thành viên
11 Tháng mười hai 2017
2,369
4,280
584
Quảng Trị
École Primaire Supérieure
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Trình bày phương pháp hóa học viết phương trình phản ứng loại tạp chất ra khỏi các hỗn hợp khí
a/ Loại HCl ra khỏi hỗn hợp HCl và H2S b/ Loại SO2 ra khỏi hợp chất của SO2 và CO2
c/ Loại HCl ra khỏi hỗn hợp HCl và CH4 d/ Loại hơi H2O ra khỏi hỗn hợp hơi H2O và O2
câu b, d em làm được rồi,..... câu c em cho vào nước ko bt đúng hay sai ....còn câu d chịu... mong mọi người giúp đỡ.... cảm ơn mọi người!!!

1 Tháng mười 2017
106
264
94
Nghệ An
chưa bít đc
1. Trình bày phương pháp hóa học viết phương trình phản ứng loại tạp chất ra khỏi các hỗn hợp khí
a/ Loại HCl ra khỏi hỗn hợp HCl và H2S b/ Loại SO2 ra khỏi hợp chất của SO2 và CO2
c/ Loại HCl ra khỏi hỗn hợp HCl và CH4 d/ Loại hơi H2O ra khỏi hỗn hợp hơi H2O và O2
câu b, d em làm được rồi,..... câu c em cho vào nước ko bt đúng hay sai ....còn câu d chịu... mong mọi người giúp đỡ.... cảm ơn mọi người!!!
a/cho hh qua dd NH3 đặc thì HCl p/ư vs ddNH3 nên sẽ bị giữ lại..............còn H2S thoát ta thu đc H2S
PTHH: HCl + NH3→NH4Cl
b/cho dd Br2 dư vào hh ta đc khí CO2 ko p/ư →thu đc CO2 , SO2 p/ư nên đc giữ lại
PTHH: SO2+ 2H2O + Br2 > H2SO4 + 2HBr
c/ đang suy nghĩ
d/ chắc dùng CaO

1 Tháng mười 2017
106
264
94
Nghệ An
chưa bít đc
a/cho hh qua dd NH3 đặc thì HCl p/ư vs ddNH3 nên sẽ bị giữ lại..............còn H2S thoát ta thu đc H2S
b/cho dd Br2 dư vào hh ta đc khí CO2 ko p/ư →thu đc CO2 , SO2 p/ư nên đc giữ lại
c/ đang suy nghĩ
d/ chắc dùng CaO
c/cho hh tác dụng vs Cl2...............ánh sáng khuếch tán..........PTHH: CH4+Cl2---askt-->CH3Cl + HCl...................thu đc HCl
vì mk thấy đề ko ns j thêm nênmk đành làm j

NHOR

Cựu Mod Hóa
Thành viên
11 Tháng mười hai 2017
2,369
4,280
584
Quảng Trị
École Primaire Supérieure
c/cho hh tác dụng vs Cl2...............ánh sáng khuếch tán..........PTHH: CH4+Cl2---askt-->CH3Cl + HCl...................thu đc HCl
vì mk thấy đề ko ns j thêm nênmk đành làm j
họ bảo thu CH4 loại HCl mà bạn, ban xem cho vào nước được ko???
c/ đang suy nghĩ
d/ chắc dùng CaO
H2S cũng tác dụng vs NH3 mà bạn?

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,747
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
họ bảo thu CH4 loại HCl mà bạn, ban xem cho vào nước được ko???

H2S cũng tác dụng vs NH3 mà bạn?
NH3 có số oxy hóa của nitơ là -3, đây là số oxy hóa thấp nhất của N nên có tính khử
H2S có số oxy hóa của lưu huỳnh là -2, đây là số oxy hóa thấp nhất của S nên cũng có tính khử
hai chất đều là khử
~> không phản ứng được với nhau

vankhanhh

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng chín 2022
1
0
1
15
Hậu Giang
c/ dẫn khí qua dd nước brom dư, SO2 bị hấp thụ hoàn toàn ..
Pt: SO2 + Br2 + H20 --> 2HBr + H2SO4

Trung Ngo

Cựu TMod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2020
1,424
2,819
346
19
Bắc Giang
THPT Lạng Giang 1
a/ Dẫn qua dd NaOH dư; thu được dd: NaCl;Na2S;NaOH. Nhỏ dd H2SO4 (l) dư vào dd sau phản ứng thu được H2S;H2O sau đó dẫn qua P2O5(r) thu được H2S khô
b/ Dẫn qua dd Br2, thu được khí CO2
c/Sục qua dd NH3 dư; thu được CH4
d/Dẫn qua CaO(r) thu được O2

Top Bottom