Lời nhắn mùa thi

T

tocdai9x

Xin chào các em!

Có khá nhiều kinh nghiệm quý báu và các lời khuyên kèm theo phân tích rất kỹ để các em hiểu, giảm áp lực lên bản thân và tự tin hơn vào chính mình rồi đúng không?

Vậy thì anh khuyên thế này:
- Vào phòng thi nhớ mang theo 1 đồng xu, lấy đồng xu 200 đồng cho nhẹ hoặc đồng 1000 đồng cho gọn. Câu nào bí quá ta tung đồng xu để chọn đáp án, sau đó tung lần nữa để lấy đáp án cuối cùng bằng phương pháp loại trừ.

Lưu ý: Khi tung nhớ tung ở tầm thấp (từ lưng hoặc gáy đồng chí ngồi trước mình trở xuống, vai không nhấp nhô, tay luôn linh hoạt để đặt đúng điểm rơi nhằm không cho người bên cạnh biết/thấy đáp án mình vừa chọn được.

- Sau khi làm xong 1 lượt, nhớ kiểm tra lại thật kỹ càng cũng bằng cách sử dụng đồng xu nhé.

Chúc các em làm bài tốt và đạt kết quả cao nhất! :khi (131):

Anh ad ui ,nhỡ giám thị với các bạn khác cứ nhìn mình ngồi tung thế này thì ngại lắm ạ.
Mà anh ơi? hiệu quả của nó ntn hả a,a đã áp dụng nó lần nào chưa ạ

M

maly95

thanks

Lời nhắn nhủ tới các em năm nay thi: kinh nghiệm của anh cho thấy như sau:

-Lời đầu tiên: Thi đại học ko hề khó khăn và áp lực như các em nghĩ. Vào phòng thi mới thấy mình học vẫn còn pro chán, bởi vì trong phòng thi có rất nhiều thành phần: học giỏi nhưng ko phải khối thi chính nên chỉ đi thi cho vui; học bình thường, có môn tủ môn ko tủ, có người cố nguyện vọng 1, có người lại mong đủ điểm để vào nv2 hoặc dự bị; học hơi kém, đi thi với mong muốn đủ điểm sàn; thi lại (ko chỉ của năm trc mà còn của năm trước trước, vì thế kiến thức cũng rụng khá nhiều, hic); cuối cùng là 1 bộ phận ko nhỏ thực sự là ko-biết-1-tí-gì, và đi thi cho biết, có trường hợp còn ngủ hết giờ làm bài =.=

-Giám thị thì ko khó tính như các em nghĩ.

-Mấy môn trắc nghiệm đó, ko cần phải tô đen kịt và kín hết đâu, nên tô kín 85-90% là ổn rồi, tránh trường hợp ngồi mất công tỉ mẩn ở mấy cái dấu tròn rồi ko đủ thời gian làm bài thi. Cái này đã thấy nhiều =.=

-Những môn tự luận, phần thông tin ở lề thi, quan trọng nhất là họ tên và số báo danh thôi, những phần khác cũng bt thôi, vì thế nếu chỗ đó lỡ có điền sai thì gạch đi viết lại, tránh xin tờ nữa vì giám thị sẽ rất là bực mình >"<

-Ko ôn nhiều quá vì đâu sẽ có đó cả thôi, ko cẩn thận lại tẩu hỏa nhập ma thì khổ!

-Ăn uống thì vào quán sạch sẽ 1 tí. Ở gần các trường ĐH nhiều quán siêu lợi nhuận lắm, ăn vào đau bụng ko đi thi đc là chết. Ăn vặt cũng ít thôi, cái này là để đề phòng.

-Đường xá thời gian này nó cũng khá là vấn đề, ko có việc gì thì tốt nhất là ở nhà. Ra ngoài đường thì phải cẩn thận.

-Cái vụ tóc tai với móng tay móng chân: kinh nghiệm bản thân cho thấy trc ngày đi thi mà làm thế thì làm đc bài. Kinh nghiệm đứa bạn cho thấy, trc khi đi thi mà làm thế nó đc 24,5đ khối B. Vì thế nên đến gần ngày thi tóc tai hay móng tay nó dài thì cứ cắt nhá em nhá, trông sạch sẽ sáng sủa tí cho giám thị có cảm tình ^^

-Cuối cùng là phải biết tự tin vào phần bài làm của bản thân!

Chúc các em thành công!
P/s: mình đang học Y thái nguyên :D

kinh nghiệm này thật bổ ích.phải ghi nhớ năm sau còn thực hiện.......hihi:)&gt;-

T

thuyan9i

đọc nhừng lời chúc những kinh nghiệm của mọi người cảm thấy đi thi chả có gì =))
Cảm giác ăn chơi đã lùi dần xa và 1 tương lai phải do mình nắm bắt
chúc mem 94 hocmai nhà mình thi tốt! ( thế thôi ạ ;)) )

H

hn3

Vậy thì anh khuyên thế này:
- Vào phòng thi nhớ mang theo 1 đồng xu, lấy đồng xu 200 đồng cho nhẹ hoặc đồng 1000 đồng cho gọn. Câu nào bí quá ta tung đồng xu để chọn đáp án, sau đó tung lần nữa để lấy đáp án cuối cùng bằng phương pháp loại trừ.

Lưu ý: Khi tung nhớ tung ở tầm thấp (từ lưng hoặc gáy đồng chí ngồi trước mình trở xuống, vai không nhấp nhô, tay luôn linh hoạt để đặt đúng điểm rơi nhằm không cho người bên cạnh biết/thấy đáp án mình vừa chọn được.

- Sau khi làm xong 1 lượt, nhớ kiểm tra lại thật kỹ càng cũng bằng cách sử dụng đồng xu nhé.

Phương pháp thì hay đấy , nhưng em nghĩ không khả thi với giám thị khó tính . Họ sẽ "dò sét" , thậm chí còn ghê ghớm hơn thế nữa .... :khi (131): Mà chẳng hạn đồng xu rớt xuống đất , phát tiếng động , thậm chí còn vất vả để nhặt nó ,, vừa ảnh hưởng các bạn đi thi , vừa ảnh hưởng đến mình .

Phương pháp này nếu có sài thì lúc cuối giờ môn thi trắc nghiệm hãng sài (em bổ sung b-()

Dù sao cũng thank anh :khi (9):

Chúc các mem thi ĐH thuận lợi và thắng lợi nhe (mong trúng tủ b-() 8-|

Last edited by a moderator:
H

hocmai.diendan

Mấy đứa gà quá! ="= Đã "ăn trộm" thì phải tính đường thoát thân chứ! :-w

Tung là phải tung cho khéo, còn tung không khéo thì đừng có tung, hoặc lót tờ giấy lên mặt bàn cho nó đỡ vang nếu bị rơi xuống bàn.

Cái chính là phải cẩn thận kẻo đồng chí ngồi cạnh được kết quả, họ lại copy mất đấy! :))

Ngày xưa thi môn Triết và Kỹ thuật nhiệt anh cũng tung rồi. Lần nào cũng 7 điểm. ;))

Cứ mang theo cho tự tin. "Súng" không dùng thì để đó, nhưng khi cần dùng mà không có "súng" là chết dở ngay! ="=

Chúng mình vận động bạn bè (tin nhắn riêng, chữ ký,..vv...) vào để gửi thật nhiều lời chúc tới các sỹ tử năm nay nhé!

P

phuthuy273

... vì chúng ta là người chiến thắng...

Cách đây 6 năm, thời điểm này mình đã ở Hà Nội được 2 ngày, cái nóng của tháng 6 cộng thêm không khí đô thị hóa tại Hà Nội làm mình luôn cảm thấy ngột ngạt và bức bối. Cho dù luôn nỗ lực hết mình cho kì thi này và mục tiêu mình đặt ra là 24 điểm là chắc ăn vào trường ĐHKTQD thì tự dưng vẫn thấy lo lắng vì cái "dớp" trước mỗi kì thi quan trọng chuyển cấp đều xảy ra vấn đề gì đó mà như người ta nói "học tài thi phận".

Mọi lo lắng chỉ thực sự trở nên trầm trọng khi 15 phút chờ trước khi được cầm trên tay tờ đề chính thức, lúc đó bất kì ai ngồi trong phòng thi cũng như kiểu chỉ chờ một chút thôi là có thể nổ tung được.

Mọi thứ thật sự vỡ òa khi cầm tờ đề trên tay: Không một chút lo lắng, không để ý tới những người xung quanh, ngồi dành cho mình 5 phút đọc toàn bộ đề bài, rồi quyết định chọn câu hỏi dễ ăn điểm nhất với mình là Khảo sát hàm số để làm bài. Mọi thứ diễn ra nhanh hơn cả mình tưởng, dường như khi chăm chú vào bài làm mình chẳng còn cái cảm giác lo sợ lúc đầu tiên. Mọi thứ trở nên nhẹ nhõm khi kết thúc bài làm trước 30 phút. Dù đã cố gắng kiểm tra đi kiểm tra lại nhưng cuối cùng khi rời phòng thi mình phát hiện ra một lỗi sai đáng tiếc, có lẽ sẽ mất 1 điểm ở bài đó. Và rồi mình được 8,5 toán => Kết quả có lẽ sẽ tốt hơn nhưng mình hài lòng vì đạt mục tiêu đã đề ra.

Vật lí là sở trường của mình nhưng khi nhìn đề dài lê thê thì hiểu ngay rằng sẽ không có một phút để thở nếu như muốn hoàn thành tốt đề thi. Đề thi tự luận đòi hỏi phải tính toán, trình bày thật cẩn thận, sai một li đi một dặm. Đề Lý có lẽ làm mình vất vả nhất vì thực sự quá nhập tâm làm bài tới nỗi chẳng để ý người trên, dưới cạnh mình là con trai hay con gái. Kết thúc đề lí với bài làm 3 tờ giấy là một thành quả mình tin chắc con đường thi đỗ đại học của mình chỉ còn một chút nữa thôi. => 8,5 có lẽ mình có duyên với con số này.

Hóa học là sở đoản, không hẳn *** nhưng cảm thấy môn này mình không vững nhất trong 3 môn. Trước khi thi môn này mình đã lo lắng rất nhiều dù có thể dự đoán được kết quả của 2 môn thi kia. Run sợ là bởi vì trường KTQD trước đó lấy 24,5 điểm, môn này mà mình không làm tốt là coi như toi củ tỏi. Áp lực đầy mình, và vị cứu tinh của mình đã tới "Bí mật của sự may mắn" là cuốn sách trước khi đi thi mình được đọc, nó như một liều thuốc làm sảng khoái tinh thần. Không còn lo lắng, không còn do dự, mình bước vào môn thi cuối cùng với một niềm tin rằng "May mắn là do mình tạo ra, không thể trông chờ người khác giúp đỡ nếu như mình không tự cứu chính mình". Hóa nhẹ nhàng hơn mình tưởng nhưng vẫn có chút lo lắng vì thật sự không chắc môn này. Mình đã không đáp án cũng như lời giải cho tới một tuần sau khi thi. Dù kết quả thế nào tâm trạng của mình lúc này rất đơn giản là đón nhận.

Khi đang chăm chú ngồi nhặt rau vào một buổi chiều tháng 7, thằng em trai mình phi xe đạp về bảo chị đỗ KTQD rồi, được 25,5 điểm, lúc đó cảm giác mới nâng nâng làm sao...

Cảm ơn các bạn đã đọc những dòng tâm sự dài lê thê ở trên, nhìn lại kì thi ĐH, CĐ không đáng sợ như những gì các em tưởng tượng. Nó chỉ giống như một bài kiểm tra trên lớp mà các em cần làm, nếu coi mọi thứ nhẹ nhàng thì sẽ đơn giản. Khi làm bài các em nên tập trung coi những người xung quanh không có, chỉ mình với bài kiểm tra, như thế các em sẽ đỡ bị áp lực hơn.

Năm nay em mình cũng thi ĐH, Chúc em trai và các sĩ tử Hocmai.vn cùng nỗ lực, cùng quyết tâm, bình tĩnh tự tin giành chiến thắng trong kì thi ĐH, CĐ 2012!

Love everyone!:p

T

thuyan9i

Mấy đứa gà quá! ="= Đã "ăn trộm" thì phải tính đường thoát thân chứ!

Tung là phải tung cho khéo, còn tung không khéo thì đừng có tung, hoặc lót tờ giấy lên mặt bàn cho nó đỡ vang nếu bị rơi xuống bàn.

Cái chính là phải cẩn thận kẻo đồng chí ngồi cạnh được kết quả, họ lại copy mất đấy!

Ngày xưa thi môn Triết và Kỹ thuật nhiệt anh cũng tung rồi. Lần nào cũng 7 điểm.

Cứ mang theo cho tự tin. "Súng" không dùng thì để đó, nhưng khi cần dùng mà không có "súng" là chết dở ngay! ="=

Chúng mình vận động bạn bè (tin nhắn riêng, chữ ký,..vv...) vào để gửi thật nhiều lời chúc tới các sỹ tử năm nay nhé!

H

hoangnganbt

Tuy là sang năm em mới bắt đấu kì thi tốt nghiệp và đại học. .Hiện giờ em đang rất lo lắng về kiến thức của mình. . nhưng em sẽ cố gắn. .các anh chị cũng thế hay cố gắng nhé. . chúc các sỉ tử Trường THPT Nguyễn Trường Tộ Lagi Bình Thuận đạt thành tích cao. . .

L

linhcoi93vp

có những thứ mà ta không bao giờ thay đổi được"..."hãy chấp nhận nó và tiếp tục cùng nó"..."

VD:ta sinh ra trong một gia đình nghèo ta vẫn phải sống và làm việc,có thể sau này ta sẽ giàu nhưng sự thật ta sinh ra trong gia đình nghèo không bao giờ thay đổi! cứ hồn nhiên rồi sẽ bình yên.

K

kimcle

hehe, hỏi sao sau hôm thi trắc nghiệm đầu tiên, báo chí lại đưa tin có sĩ tử ngồi khóc cả buổi vì lỡ đánh mất đồng xu tìm chả thấy:))
hazzzzzzzzzzzzzzzzzzzz, anh quá, 5 ngày nữa thôi.....mình thi cách nhà 12 cây, trường mình thi chọn chỗ vùng ngoại thành làm địa điểm, vậy là đã hì hục đi đặt phòng:(
sắp đến đích rồi ae ơi:x

T

thongoc_97977

. Hãy ăn đủ bữa, ngủ đủ giấc mới có sức để ôn thi nhé các anh chị.
. Nếu có bất cứ thứ gì em muốn nói ngay lúc này thì nó chỉ có thể là "Cố lên".
.
Kì thi sắp tới bạn tôi ơi!
Cố gắng học nha đừng có lười
Có chí thì nên ta phải nhớ
Một mai đỗ đạt miệng cười tươi.

Đây là những giờ phút vô cùng quan trọng của cuộc đời, hãy tập trung ôn thi và đừng để bất cứ điều gì làm xao nhãng a/c nhé.

Kỳ thi đại học sắp đến rồi: Chúc các sĩ tử thượng lộ bình an - công thành danh toại. Thi đâu trúng đó.

Mùa thi xin chúc a/c có: Giấy báo về nhà, chuẩn bị xôi gà, và sẽ phải xa nhà!

Con đường danh vọng lắm gian truân
Đòi hỏi người ta tính chuyên cần
Muốn sắt thành kim phải bỏ sức
Mong mình thành đạt phải rèn thân.

Hãy bình tĩnh, tự tin để làm bài thật tốt, tất cả mọi người đều tin tưởng ở a/c

Chúc các a/c thấy đề ngắn không kiêu, đề dài không nản, dễ đừng chủ quan và khó thì khỏi phải bàn.

Tránh Xa Điểm 1 ,
Dẹp Điểm 2,
Bye Điểm 3,
Xa Điểm 4,
Trốn Điểm 5,
Căm Điểm 6,
Quý Báu Gì điểm 7,
Quyết Nhảy Qua Điểm 8,
Bám Chặt Điểm 9,
Vịn Chắc Điểm 10.

Hãy tin rằng không có sự thất bại, con người luôn luôn có đủ khả năng để chinh phục những đỉnh cao! Hãy bình tĩnh, cẩn thận, và làm bài một cách thông minh như các bạn vẫn vậy.

Các anh chị có nghe thấy tiếng cánh cổng trường đại học đang réo gọi tên mình hay không? Hãy làm bài thật tốt để có thể đến "âu yếm" nó.
Cổng trường đại học sẽ không còn xa nữa bởi từng ngày, từng ngày qua, chúng ta đã, đang và sẽ nỗ lực hết mình. Thời gian chỉ còn tính bằng ngày, bằng giờ, trong cuộc chạy đua này chúng mình không được phép dừng lại...

Chúc anh chị :

Đủ sức khỏe - Đủ tự tin - Đủ quyết tâm - Đủ khát khao để chiến thắng
. Học, học nữa, học mãi = thành công, thành công, đại thành công

Chúc mọi người thi tốt

C

crazymoon

Là một trong những thí sinh đang tích cực luyện tập cho kì thi sắp tới mình chúc tất cả các sĩ tử vững tâm làm bài đặt kết quả như mong đợi!

L

lovekudoshinichi

Moi người ơi còn có vài ngày nữa thôi .cố thi thật tốt làm hết khả năng của mình đẻ thi xong chúng ta có thể dẹp đống sách Vở ngổn ngang này nhé mọi người. cố gắng để không phải mở chúng ra ôn lại nữa.Chúc mọi người thât may mắn nữa nhé.

A

acidnitric_hno3

BEST WISH FOR MEM 94:-*
Chúc thì mọi người chúc thi tốt hết rồi...tui chỉ chúc mí ông bà bình tĩnh thôi, đừng quá áp lực..cố lên
Rô: Cố thi đỗ điện lực để nhà S không bị mất điện nhá:))
Hui néc: Mi mau khỏi đi, lo cho mi đấy..HUT thẳng tiến
Anh cả, hai ,ba :p ĐH Y 3 miền: HCM_Huế_HN. 3 anh cố lên:-*
Mem 94 cố lên, mem 94 vô đối ( năm nay thoai:)) We love you so much:x)

C

ctm1455

Lần này ráo sư đậu thủ khoa cho mà biết nhá :M049: chuẩn bị tiền đi ăn tiệc mừng ráo sư đậu thủ khoa nầu :M059:

A

acidnitric_hno3

Ờm quên: Chúc Sư đậu thủ khoa:D
_________________________________________________________________________________________

Top Bottom