[ Lí 12 ] Câu hỏi lý thuyết hơi căn-KSSCD

T

tranglovely

Ta có :
Đây là 1 hệ gương gồm TK & gương ghép sát.Nên:

=> ảnh sau vẫn thực & nằm giữa O - C.Sorry nha mình đưa đáp án nhầm.

K

khaboss

Do mình vào trễ nên các bạn post trang trang khác rùi . Mình thấy chỗ câu 12 có những chỗ cần quan tâm giữa hạt cơ bản và hạt sơ cấp
THeo wikipedia từ điển bách khoa toàn thư thế giới thì
* Có hai loại hạt, hạt cơ bản hay còn gọi là hạt sơ cấp - là những hạt không thể chia nhỏ hơn được nữa, như electron hay photon; và hạt tổ hợp - là những hạt được cấu thành bởi các hạt khác, như proton và neutron, được cấu thành từ các hạt quark. http://vi.wikipedia.org/wiki/Vật_lý_hạt
* Theo thiên văn việt nam

Các hạt cơ bản được chia làm 2 nhóm chính là fermion (các hạt tạo nên vật chất trong vũ trụ) và boson (các hạt truyền tương tác - cụ thể là 4 loại tương tác cơ bản/ sẽ nói rõ về các tương tác này sau)

Boson gồm 4 loại cơ bản tương ứng với 4 loại tương tác cơ bản là
- photon - tương tác điện từ
- graviton - tương tác hấp dẫn
- gluon - tương tác mạnh
- weak boson (gồm 2 loại W và Z) - tương tác yếu.

Fermion gồm 12 loại chia làm 2 nhóm là quark - các hạt nặng và lepton - các hạt nhẹ.
Quark gồm 6 loại là up, down, charm, strange, top và bottom. Trong đó vật chất chúng ta thấy hàng ngày có hạt nhân gồm neutron và proton, ở đó neutron được tạo thành bởi 3 quark, 1 up và 2 down còn proton là 2 up và 1 down.

Lepton là những hạt rất rất nhẹ so với quark, chúng gồm 6 loại, trong đó có 3 hạt tham gia tạo thành vật chất trực tiếp và tương ứng với chúng là 3 neutrino tương ứng.
electron - electron neutrino
muon - muon neutrino
tau - tau neutrino

Không hiểu cái nào sai , chẳng lẽ từ điển sai ???

H

harry18

trog dao độg điều hòa giá triị gia tốc giảm khi vận tốc của vật tăg vì sao:-/
Trong dao động điêu hòa thì nếu vận tốc của vật tăng thì vật đang đi về vị trí cân bằng tức là gia tốc giảm.

Nếu nói theo năng lượng thì nếu vận tốc tăng thì động năng của hệ tăng suy ra thế năng của hệ giảm suy ra lực đàn hồi td vào vật giảm suy ra gia tốc giảm.

L

lecongthuy1988

câu 5 bạn làm như vậy là sai rồi
vì theo như sgk"NGƯỜI TA THẤY MỖI Á ĐƠN SẮC CÓ MỘT BS HOÀN TOÀN XÁC ĐỊNH"
bạn nói là bạn có làm thực nghiệm trong nước thì vận tốc truyền trong nước không khác biệt lắm
so với chân không nên không có sự thay đổi lớn về bước sóng nên vẫn có màu đỏ.BẠN NGHĨ KĨ NHÉ GIẢ
SỬ CÓ MỘT Á ĐỎ TRUYỀN TRONG MT CHÂN KHÔNG SAU ĐÓ TRUYỀN VÀO MT KHÁC <VÀ MÔI TRƯỜNG NÀY ĐỦ KHẢ NGĂNG LÀM THAY ĐỔI BS>AS CÓ MÀU KHÁC TỨ LÀ PHỤ THUỘC VÀO BS

K

kidqn

ọc ọc màu sắc ánh sáng phụ thuộc vào cả 2 cái :tần số cuả nó hoặc bước sóng trong chân không (xác định và không bao h thay đổi)^^

S

sweetpotato2721

Câu 5 chọn tần số là đúng rồi, đề thi đại học từng ra câu "khi truyền qua môi trường trong suốt thì đặc điểm nào của ánh sáng là ko đổi và đáp án là "tần số", mỗi ánh sáng đơn sắc có tấn số xác định.

A

avenge

HoooOoooo mình chắc chắn la câu 5A mà tần số lại ko đổi khi đê qua 1 môi trương khác
hiiiiiiiiiiiiii

N

nguyencan222

tôi cũng đồng ý...........!!!! Lớp của mình luyện thi cũng hay bị nhầm lẫn câu này.... phụ thuộc vào tần số f là chính xác . Cũng như bạn đi ngoài nắng hay trong mưa *** ( chiết suất khác nhau thì BƯỚC SÓNG thay đổi )*** đều thấy đèn đỏ vẫn là đèn đỏ , đèn xanh là đèn xanh, dù bạn chạy 100km/s đi chăng nữa cũng thấy có màu không đổi.
Nói as phụ thuộc vào bước sóng vậy con người chắc bị tai nạn giao thông dữ lắm ke ke ke.............................

K

kamikaze9x

bước sóng phụ thuộc vào tần số là chíng xác nhất vì bước sóng ở môi trường khác nhau sẻ khác nhau va f sẻ bị thay đổi khi vào môi trường khác nhau!100%luôn thầy giáo mới chữa xong lúc đầu mình cung chọn bươc sóng nhung sai tần số mới đúng:)&gt;-

1

11bonghong

1.Sóng điện từ có thể phát ra từ:

A.Máy fát điện xoay chiều.
B.Máy fát sóng điện từ.
C.Loa phóng thanh.
D.Pin quang điện.

2.Sóng ko cần môi trường vật chất để truyền là sóng:

A.Cơ
B.Điện từ
C.Ngang
D.Dọc

3.Hiệu ứng quang điện có thể được giải thích bằng:

A.Thuyết điện từ của a's'
B.Nguyên lý chồng chập
C.Thuyết sóng a's'
D.Thuyết lượng tử

4.Hiện tượng wang điện được ứng dụng trong việc:

A.Xác định hằng số Planck
B.Xác định công thoát electron của kim loại
C.Xác định khối lượng của electron
D.Chế tạo wang trở & pin wang điện

5.Mầu sắc của a's' phụ thuộc vào:

A.Bước sóng của nó
B.Tần số của nó
C.Môi trường truyền a's'
D.Cả bước sóng & môi trường

6.Hiện tượng nào ko liên quan đến hiện tượng tán sắc a's':

A.Cầu vòng
B.Sự phản xạ toàn phần
C.A's' trắng khi wa lăng kính
D.Quầng

7.Quang phổ từ đèn huỳnh quang là quang phổ:

A.Liên tục
B.Vạch phát xạ
C.Vạch hấp thụ
D.Hồng ngoại

Nhưng trả lời các bạn đưa ra dẫn chứng đấy,nếu có trong SGK thì nó ở trang mấy?Thanks các bạn!!!!!!!!!!!

Này, bạn nào giải thích cho mình câu 6 với
Cái hiện tượng quầng cụ thể nó như thế nào???????:(:confused:
Không hiểu hiện tượng ấy lắm

N

nguoibanggia28

dung' zoj... màu sắc fuj thuộc vào tần số đó.... khi chiết suất thay đổi thì.... bước sóng 0 đổi.... còn mấy cái kia thay đổi tuốt....mà giải thích như pạn trên là wa đúng rùi.....hj

Z

zzzic

ah` bạn thuận ơi.Mình có hai thắc mắc thế này.
Câu 5.ban chon b là tần số.Mình kô đồng ý.Ví ánh sáng đơn sắc có tần số riêng, nếu truyền trong các môi trường khác nhau thí tần số cũng thay đổi.Nghĩa là màu sắc của ánh sáng cung~ thay đổi.Trong khi đó khi truyền wa môi trường khác nhau thì tần số không đổi.Vậy lam` sao chon b được.Theo minh thì chon D

Caau7.bạn chọn b,nhưng huỳnh wang phát ánh sáng trắng.khi cho đi wa lăng kính vẫn bị tán sắc như ánh sáng mặt trời.Nếu bạn nói là wuang phổ vahj phát xạ thì chỉ dùm mính nó phát xạ ở những vạch màu nào.Theo mình thì câu này chonA

Z

zzzic

Mình trả lời câu hỏi cua 11bonghong.
khi mà ánh sáng bị phản xạ hoàn toàn.Nghiax là ánh sáng không truyền từ môi trường này wa môi trươnngf kia được , mà nó bị hất lại môi trường truyền.Vậy nên không có tia ló,Mà koo có tia ló làm sao có dc tán săc

Z

zzzic

À.Sao trong này nhìu bạn nói là tần số thay đổi còn bước sóng thì không.Bạn ơi nhầm rồi.Trong sách giáo khoa phần ánh sáng trắng có ghi công thức mà,la: LAMDA=LAMDAZERO/N. trong dó lamda là bước sóng truyền trong môi trường vật chất, còn lamdazero la bước sóng truyền trong không khí, n la chiết suất.Trong này chỉ có f là ko đổi thôi.Bạn xem lai nhé

Top Bottom