Khoảng lặng cho tâm hồn - ngôi nhà nhỏ nơi góc khuất

H

huongdiep

duongthienhan said:
chúc mừng SN chị..............
mong mọi điều tốt đẹp nhất sẽ đến với chị.......
cố lên chị ơi...........em cũng là một đứa bất hạnh.........đã từng nghĩ rằng cuộc sống này chỉ toàn một màu xám..................nhưng một ngày kia........khi em gặp một người........một người hoàn toàn xa lạ...........nhưng người đó đã thay đổi đc suy nghĩ của em............
cuộc sống này nhìu màu hồng lắm chị ạh.........
cố lên chị nha

Cảm ơn bé nhiều lắm :)

H

huongdiep

Hoa Sao Trắng

HOA SAO TRẮNG

Có một loài hoa trong chiều vắng dịu êm

Xoay nhẹ nhẹ vương bên thềm đầy nắng

Sợ trống vắng làm tâm hồn kia nhỏ lệ

Tôi gửi lại nơi nao, bông sao trắng đợi chờ

D

duongluus

duong luu: < bít rồi, anh ấy đã mua nỗi nhớ, lấy nỗi bùn, cướp kỉ niệm của chị vô điều kiện rồi chị ơi

sao lại gọi là cướp hả bạn ?? Mình nghĩ là trao chứ ^^

Ừ, "cướp", mình dùng từ cướp! Vì đơn giản, anh ấy đã xuất hiện rồi đánh cắp những kỉ niệm đó, chứ thực tế, anh không hề mua nó!
Chuyện kể rằng, có một cô gái vừa phải chia tay với người yêu!
Và một chàng trai bình thường cùng công ty mà trứoc nay cô nàng vẫn không quan tâm, đến và đề nghị mua lần lượt những nỗi buồn, những nỗi nhớ của mối tình tan vỡ! Nhưng còn kỉ niệm, người con trai đó không hề mua kỉ niệm của người con gái! Nhưng, người con trai đã đánh cắp rất thành công kỉ niệm của người con gái, và tráo vào đấy những kỉ niệm vui vẻ của chính anh với người con gái!
Một người rất nhiệt tình, với một con tim yêu cuồng cháy, nhưng cũng đầy sâu lắng!
Người con trai đó biết lắng nghe và thấu hiểu tất cả, tất cả về người con gái đó, và về cuộc sống!
Và từ đó, họ có được tình yêu!
Cốt truyện chỉ đơn giản, nhưng khi đọc xong Lưu không ngủ được, chị Điệp ah!
Đơn giản nhưng nó đã để lại trong lòng Lưu một cái gì đó sâu lắng!
Chắc chị cũng hiểu mà, tình yêu, nó là thứ tình cảm trong sáng của con tim, chị ah!
Đôi khi, quên đi một người là điều tốt, bởi vì con người mà, ai cuĩng dễ dàng rung động trước những tình cảm tinh tế và chân thực!
Anh Sơn, em nói thật, anh ấy có cái gì đó tyhực tế quá, thực tế đến đỗi không còn cảm nhận được sự tinh tế của con tim, em nghĩ thế!
Chị Điệp nè, Lưu vui lắm khi biết chị tìm được một người có thể làm chị vui.
Cố lên chị, có những thứ tình cảm vô cùng quí giá, nếu không biết nắm giữ thì con người ta sẽ hối hận nhiều khi đã để nó rời xa!
Đừng để mất mọi thứ rồi mới tiếc nuối như Lưu, chị nhé!

Vui lên chị nhé, vì dù mọi thứ khó khăn, nhưng khi biết đương đầu với khó khăn đó, người ta sẽ dễ dàng vượt lên trên khó khăn, và cảm thấy an lành, nhiều, nhiều lắm!
Cuộc đời không chỉ có niềm vui, mà còn có nỗi buồn, còn có khó khăn! Đó mơi chính là cuộc đời!
Quan trọng không phải là việc tìm niềm vui để khỏa lấp nỗi buồn, mà quan trọng hơn hết là chấp nhận nỗi buồn, để từ đó vượt lên trên tất cả......
Chị đã cho em hiểu rõ những điều như thế, em yêu chị!
Giờ, em rất mong chị sẽ vượt lên tất cả, chị nhé!
Vượt lên tất cả, trở lại vui vẻ, trở lại con người lạc quan, tự tin như ngày trước chị nhé!
Em hi vọng, và cầu chúc cho mọi nỗi niềm của chị sẽ không còn nhiều nữa.
Em hi vọng, mọi thứ quanh chị sẽ mãi mãi ổn và an bình.
Em hi vọng, chị hạnh phúc hơn hết thảy, và vui hơn hết thảy.
Chị yêu mến của em, Lưu luôn mong chị hạnh phúc, bình an, vui vẻ và mọi thứ điều tốt lành!
Mong chị đạt được những mơ ước..... chị nhé!

H

huongdiep

Chị hiểu

Chị hiểu mà Lưu

Chị hiểu em luôn yêu thương chị

Lúc nào cũng vậy

Em luôn quan tâm và lo lắng cho chị

Em muốn chị hạnh phúc hơn hết thảy

Chị biết, chị hiểu điều đó chứ

Em trai yêu quý của chị ạ

...

Ừ nhỉ

Chị nên quên QS lâu rồi mới đúng

Bởi thực sự

Cho dù chị có cố gắng đến đâu

Anh ấy vẫn coi chị như người xa lạ

Phải

Chị nên quên anh ấy lâu rồi mới đúng

Nhưng

Thật khó

Khó lắm em ạ

Có điều gì đó khiến chị không thể quên

Phải chăng là kỉ niệm

Những kỉ niệm chưa bao giờ ngọt ngào

Nhưng nó khắc lên trong tim chị

Nỗi nhớ

Như một nét khảm vào hoài niệm

Chị muốn buông tay QS

Nhưng

Khó lắm Lưu à

Chỉ mong

Rồi kỉ niệm sẽ ngủ quên

Rồi khoảng trống sẽ được lấp đầy

...

Và rồi

...

Sao đến bên chị

Ừ nhỉ

Sao đem đến cho chị nụ cười

Niềm hạnh phúc

Đúng rồi

Sao đang dần đánh cắp những kỉ niệm buồn trong tim chị

Sao đem đến cho chị những niềm vui

Chị tin sao

Chưa bao giờ chị thấy mình hạnh phúc như thế

Chưa bao giờ chị nhận được sự quan tâm như thế từ Qs

Chị có một giấc mơ

Một giấc mơ

Giấc mơ được cùng ai đó ngắm sao rơi

Giấc mơ được cùng ai đó đi trên con đường đầy lá vàng rơi dưới mùa thu Hà Nội

Giấc mơ được dạo bước trong làn gió thu thoang thoảng mùi hoa sữa

Chị giấu kín giấc mơ ấy trong sâu thẳm trái tim

Và bây giờ

Chị tin

Giấc mơ ấy sẽ không chỉ còn là giấc mơ...

G

gacon_st

huongdiep said:
Có những lúc

Buồn

Thật sự là rất buồn

Có những lúc

Thấy mình

Chẳng thể nào đứng dậy được

Nhưng vẫn phải cố gắng thôi

Cuộc sống

Chẳng bao giờ thấy màu hồng

Thất vọng

Chán nản

Mong tìm được phút bình yên

Có những lúc

Nhớ

Rất nhớ 1 người

.........................

cám ơn bạn tôi cũng muốn nói những điều này , giống tâm trạng của tớ, cố gắng vượt qua bạn nhé

H

huongdiep

Mình lại trẻ con

Lại ngốc nghếch

Giận sao vô cớ

Buồn

sao mình lại ích kỉ thế nhỉ

Cầm cái ĐT trong tay

Nhìn nó xoay tròn mà không chịu nghe máy

Biết là mình muốn nghe giọng sao lắm

Nhưng lại hờn giận vô cớ

Cứ nghĩ là phạt sao

Nhưng dường như

Mình đang phạt chính bản thân mình

Cảm giác khó chịu

Nhớ quá

Nhưng

Ngập ngừng

Không dám nói lời xin lỗi

Có khi nào

Mình lại làm mất sao

Giận hờn vô cớ

Mình đúng thật là...

L

lolem_kotinhyeu00

người trong ảnh trên là người đã mua nỗi nhớ, lấy nỗi buồn và cướp đi kỷ niệm của huongdiep có phải ko? :D

H

hippo0812

Có những điều thời gian k thể hàn gắn
Có những thứ, tiền bạc k thể mua được
Có những sai lầm k thể sửa chữa
Và cái chết k bao giờ đem đến điều kì diệu
Hàng trăm hàng vạn thứ đi qua cuộc đời có mấy khi gặp lại, tuổi thơ, kí ức, kỉ niệm đẹp. Liếc qua những dòng tâm sự, k chắc rằng e có thể hiểu hết nỗi trăn trở đang oằn mình trong từng câu chữ ấy. Chỉ một phần, e nghĩ dù rất nhỏ, chẳng đáng là bao so với góc khuất tâm hồn chị. Khoảng tối ấy, ng` trong cuộc nắm rõ nhất, phải k???
Lớn lên như cây cỏ, chết rồi cũng là cát bụi, sống với nhau vì nghĩa, vì tình. Hợp rồi lại tan là quy luật tất yếu. Rồi thời gian qua đi, vết thương vẫn khắc sâu nhưng được gì...bài học xương máu, trải nghiệm quí giá. Sự sống vẫn còn nghĩa là k ngừng hi vọng và vươn lên, mãnh liệt và mạnh mẽ. Vết xước đó, tuy đau, thỉnh thoảng lại nhỏ giọt k có nghĩa là dấu chấm hết.
Nhìn xung quanh, bao nhiêu ng` đang đếm từng ngày đến cái chết: bệnh tật, chiến tranh, thiên tai...hay những đứa trẻ chưa kịp chào đời để đổi lấy những phút khoái lạc của các bậc cha mẹ non trẻ. Nhưng họ vẫn sống, vẫn níu kéo những ngày tháng cuối cùng với căn bệnh thế kỉ trước khi chìm vào cõi âm vĩnh hằng.
Cho dù đó là chết...cũng k hẳn là hết. Chết là bắt đầu của sự sống mới. Có ng` sống mà như đã chết, hay đó chỉ là tồn tại..tồn tại hay là sống. Sống hay tồn tại cũng được, chỉ cần k hối tiếc những gì mình làm và trân trọng những j` đang có.

D

duongluus

Có phải là ba sao không vậy chị Điệp?

Cố lên nhé chị, ba sao là người tốt đấy!

Khi nào có kết quả nhớ bào cho em mừng chị nhé!
Cả kết quả thi, lẫn kết quả ***, nhé chị!

Chúc chị vui, hạnh phúc và vương đến những ước mơ!

D

duongluus

Chị Điệp
Em biết, chị rất buồn phải không chị!
Chỉ tiếc là có quá nhiều chuyện đã xảy đến với chị, và em, em chẳng thể nào chia sẻ cùng chị, để nỗi niềm trong chị vơi đi ít nhiều!
Chị ơi, thật tình em không biết nói gì để an ủi chị, lam gì để chị không còn buồn nữa, chị ơi.
Nhưng, có những điều này em muốn nói với chị, thật lòng dù biết rằng nó không hay, và có lẽ nó sẽ không cần thiết. Nhưng em vẫn muốn nói, vì em muốn ở bên chị, chị à!
Chị có nhớ chị đã từng nói với em những gì không, trong lúc em khó khăn nhất, rằng cuộc sống không chỉ có một nôĩ đau, khống chỉ có một khó khăn, chị có nhớ không? Chị ơi, em không buồn nhiều khi chị thất bại, vì thiết nghĩ đó không phải là thất bại trọn đời. Chỉ đơn giản là chị không vượt qua được chính mình hiện thời thôi, phải không. Mọi thứ vẫn còn trước mắt, tương lai vẫn còn trước mắt, nếu chị không tiếc sức lực để cố gắng hơn thì em tin chắc một ngày nào đó chị sẽ làm được. Sống mà chị, thành công đâu chỉ là thi đậu? Thành công còn thể hiện ở việc biết đứng lên sau thất bại. Dẫu biết là hôm nay chị không làm được nhưng ngày mai chị sẽ làm được. Chị sẽ vượt qua được tất cả nhưng em đã từng, phải không chị?
ĐH là một cánh cửa rộng nhưng khó qua. Tất cả mọi người sinh ra, lớn lên và sống cũng vì một mục đích thôi, chị ạ, dù mục đích ấy thể hiện ở nhiều hình hài khác nhau. Và để đi đến mục đích đó, người ta đâu nhất thiết phải chen chúc nhau đi trên một con đuờng đâu chị. Vẫn còn nhiều đường, nhiều cách nữa, chị ạ!
Cố lên chị ơi, "Hay cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy/ Ta có thêm ngày nữađể yêu thương", "Người ta gọi nó bằng nhiều cái tên, nhưng tôi gọi nó là nghị lực, là niềm tin", chị đã từng nói với em những lời này, chị còn nhớ chăng? Lạc quan lên chị, cố lên chị, em tin bằng chính tình cảm và con tim, ý chí mạnh mẽ mà chị vốn có, chị sẽ vượt qua được tất cả, chị à!
Chị ơi, em không biết nói gì để có thể làm cho chị không buồn đau, không thất vọng. Em, bằng tình yêu dành cho chị, chỉ có thể nói ra những gì em nghĩ, em không biết những lời lẽ đó của em có cần thiết, có ích lợi cho chị chăng. Nhưng em vẫn nói, vì em tin chị đang cần, đang rất cần có ai đó ở bên cạnh và chia sẽ nỗi niềm!
Chị ơi, em đã gửi cho chị vài lá thư. Không biết chị đã nhận được chưa? Chị hồi âm sớm nhất có thể chị nhé!
Và em mong chị tâm sự với em, để em có thể chia sẻ, để em có thể giúp chị trong giờ phút khó khăn này. Không biết chị có xem em như một người thân yêu thật sự và chia sẻ những nỗi niềm với em hay chăng?
Cố lên chị Điệp nhé, chị đã từng đứng lên, đã từng vui vẻ, lạc quan, đã từng vượt qua bao khó khăn. Mong chị xem đây chỉ là một trong hàng ngàn những khó khăn trong đời mà chị phải vượt qua, chị nhé. Cầu cho chị có đủ nghị lực và niềm tin để vượt qua tất cả.
Chị ơi, em vẫn luôn ở đây, vẫn yêu chị như ngày nào. Hãy gắng lên chị, em sẽ luôn bên chị mà.
Vhị ơi, vững lòng chị nhé, đừng buồn nữa chị nhé.
Em và mọi người sẽ ở bên chị mà, chị ơi....

G

gioxanh

Chị Điệp
Em thực sự không biết chị là ai
Chỉ thấy chị viết thơ rất giỏi, và chắc là đến từ Olympia đúng hông?
Dù sao thì cũng chúc chị may mắn
Mọi buồn phiền cũng sẽ qua thôi mà :)

H

huongdiep

Lâu lắm rồi mình mới lại vào đây, ngôi nhà mà mình đã xây bên hocmai. Đọc đi đọc lại những bài viết reply bé Lưu gửi, nhớ bé Lưu quá. Trời Hà Nội đang trở mình trong những ngày lạnh giá. Hôm nay trời mưa, mưa lớn lắm... Mình ra ngoài một chút mà bị ướt như chuột lột. Lạnh, lạnh lắm... Dạo này điện thoại lại bị đứt cáp nữa chứ, chẳng thể nhắn tin, chẳng thể gọi điện... Cảm giác không thể đọc tin nhắn, không reply cho mọi người được thật khó chịu. Ngồi cuộn tròn trong chiếc chăn bông ấm áp nhưng lòng mình chẳn thể nào ấm lên được. Lạnh, lạnh lắm... Gió vẫn se sắt thổi qua lòng trống trải... Phoos thênh thang biết phải kiếm tìm ai...

H

huongdiep

Chị Điệp
Em thực sự không biết chị là ai
Chỉ thấy chị viết thơ rất giỏi, và chắc là đến từ Olympia đúng hông?
Dù sao thì cũng chúc chị may mắn
Mọi buồn phiền cũng sẽ qua thôi mà :)

Cảm ơn bé nhiều nhá. Chị là Olympian năm thứ 8. Nhưng là một Olympian không có gì nổi bật cả^^. Ra yahoo chị em mình nói chuyện nhá. Nick yahoo của chị: huongdiep_90

H

huongdiep

Ngày xưa, em đã từng ước rằng mình sẽ hoá thành khóm cỏ dại ven đường kia. Em thích được tự do. Em thích được thoả sức vươn mình trong nắng, hoà mình trong những giọt mưa, dập dìu trong sóng gió, không kiêu sa mà bình thường, dung dị. Em chấp nhận cuộc sống như cỏ. "Cỏ dại không như hoa hồng, hoa hồng kiêu sa quá, lúc nào cũng cần bàn tay chăm sóc nâng niu của con người, còn cỏ dại ở đâu cũng sống được, bền bỉ và dai dẳng, trong từng khe đá hay trên cát cằn khô".

... Tình yêu của em cũng vậy, nó nhẹ nhàng, mong manh như cỏ.

Bây giờ, em biết không chỉ có cỏ mới sống lâu...

... em biết cái gì gọi là vĩnh hằng

Em biết cội nguồn của sự sống...

... em biết giá trị đích thực của tình yêu.

Em biết em là ai...

Em vẫn cứ mong manh bên đời như thế...

để toả sáng...

hay lụi tàn...

... và cuối cùng em lại quay về với chính mình, em vẫn là em, một cọng cỏ mong manh ven đường nhưng luôn luôn bất diệt.

L

loankute94

Em đã tìm ra nhà của chị rồi. laau nay chị không vào nên cảm giác lạnh lẽo quá. hay để em xây tiếp nhà cho chị nhá^^

Top Bottom