Khoảng lặng cho tâm hồn - ngôi nhà nhỏ nơi góc khuất

H

huongdiep

Chung kết Olym với lẫn lộn những cảm xúc. Vậy là lại một năm nữa rồi. Nhớ Olym quá.

H

huongdiep

Lâu thật lâu rồi mới lại vào đây và viết

Thỉnh thoảng cũng ghé qua, cũng chạy lăng xăng vào từng topic của ngày xưa

Thì cũng tìm kiếm những gì là kỉ-niệm đấy

Sau bao nhiêu thời gian, sau bao nhiêu những thay đổi, bây giờ em cảm thấy em chỉ cần một trong hai người

Một người hiểu-em-mà-không-cần-cố gắng.

Hoặc…

Một người luôn-cố-gắng-để-hiểu-em, cho dù là trong bất cứ hoàn cảnh nào đi chăng nữa

Đó, chỉ bấy nhiêu thôi

Em đã là sinh viên, đã khác hơn so với cái ngày đầu tiên lon ton vào forum

Nhiều, thật nhiều thứ có tên là kỉ- niệm trôi qua

Cần, thật cần những phút giây của ngày ấy

Nhưng đã đủ dũng cảm hơn để chấp nhận

Đã đủ tự tin hơn để bước đi mà không cần một bàn tay nắm lấy

Em đã đi nhanh hơn, đã đứng vững hơn mà không cần có anh, ngày-xưa nhỉ?

Em không khác bé con của ngày xưa, chỉ là em đã lớn lên, đã trưởng thành hơn mà thôi

Em vẫn mãi là em, ngày-xưa nhỉ?

Cười một cái để chào ngày mai nhé, em, cô bé của hôm-nay

H

huongdiep

Viết cho cafe

Cafe là một chút khoảng lặng khi người ta chưa đến, mân mê cái li có vài giọt nhỏ nhỏ, đen đen nhỏ xuống khẽ khàng

Cafe là một quán nhỏ trên con phố vắng vắng người nhưng nồng nàn những mùi hương lạ lạ quen quen

Cafe là một buổi chiều chờ mong mà anh lỡ hẹn không đến

Cafe là nhâm nhi cái vị đắng đắng, ngọt ngọt để cảm nhận... ừ cuộc sống cũng thế...Cũng đắng đắng ngọt như ly cafe trên phố anh nhỉ?

Cafe là những ngày mưa lâm thâm tí tách như mấy hôm nay, ngồi một mình...nhớ...

Cafe là những ngày trở gió khi đông về, ôm lấy cái ly nhỏ nhỏ, ấm ấm, nóng nóng áp lên mặt rồi thì thầm khẽ kêu..."Em lạnh quá"...

Cafe là...nhớ...là...mong

Cafe là cái duyên của mình

Thật đấy

Không hiểu từ bao giờ em thích cafe. Chắc chắn không phải em bị mê hoặc hay quyến rũ bởi mùi cafe hay hương vị của nó. Đúng ra em thích cafe từ hồi quen anh. Cái thói quen cũng từ hồi đó mà hình thành nên. Nhưng từ ngày anh xa em, xa thật xa thì ý nghĩa từng giọt cafe với em là từng giọt nỗi buồn buông lơi, rơi nhẹ nhàng, sóng sánh. Chỉ khi nào buồn em mới lại ngồi bên ly cafe. Dạo này em thích cafe nhiều hơn, làm bạn với cafe nhiều hơn. Hẳn nỗi buồn trong em cũng nhiều, thật nhiều đấy...

Em viết nhiều hơn về niềm vui, về những nụ cười nhưng trong em lại là một khoảng trống vô hình mà em không định nghĩa được. Em cười thật tươi để không ai biết được em thật sự đang muốn khóc. Ly cafe vẫn từng giọt, từng giọt rơi. Nỗi buồn cũng vơi đầy theo năm tháng. Không có chỗ cho những toan tính đời thường. Em nhìn cuộc đời. Em cảm nhận về con người. Em nghĩ suy về cuộc sống này. Đầy rẫy những nhỏ nhen, ích kỷ anh ạ.

Cuộc sống của em không phải là một thước phim quay chậm. Nhiều khi em không bắt được những cảm xúc của chính mình. Những lúc ấy, em vội vàng bước, vội vàng cười mà không biết ở đâu đấy trong con người em, còn có một khoảng suy tư. Để đôi khi nghĩ lại, em thấy mình thật tệ với bản thân mình.

Em thay đổi, chính xác là em đã thay đổi. Không còn là con bé nhút nhát của ngày nào mà là một con bé đã chai lì về cảm xúc. Em không biết khóc. Điều em sợ hãi nhất chính là điều này. Em không còn khóc được. Em không vô cảm với cuộc sống này nhưng duy có một điều, em vô cảm với chính bản thân và con người mình.

Một ly cafe

Có lẽ là đen đá anh nhỉ?

Last edited by a moderator:
H

huongdiep

1.11.2009

:) Cảm ơn một niềm vui

Top Bottom