Hoá vô cơ 12

E

everlastingtb91

À mà kim loại kiềm t/d với ãit thì ban đầu PƯ với nước tạo bazơ rồi mới t/d với axit hay t/d với axit trước?
Tác dụng với axit trước

Bài này nè:Hoà tan 174 g hh 2 muối cacbonnat và sunfìt của cùng kim loại M vào d d Hcl dư.Toàn bộ khí hấp thụ được hấp thụ hết qua 1.5 mol KOH .Tính xem M là kim loại nào?

Nhận tiện bạn cho tui hỏi bài nay lấy ở sách nào ra thế nhé, tôi trông nó quen lám và bài này đã làm ở dau rôi. Mà bạn có nhiều bài muốn hỏi thế này tôi khuyên nên pm nich chat tôi tôi giúp vì tôi online tương đói nhiểu
Giải
nOH-=1,5 mol => nH+=1,5 mol => n khí =0,75 mol( bản chất là khí td với H2) sau đó pứu OH-)

Mà xem lại đề đi ko cho hoá trị à

H

hoahuongduong237

Ừ không có hoá trị , thế nên mới đau đầu chứ.Thông thường tôi chỉ gặp các bài như cùng chứa 1 gốc cacbonat chẳng hạn

E

everlastingtb91

Ừ không có hoá trị , thế nên mới đau đầu chứ.Thông thường tôi chỉ gặp các bài như cùng chứa 1 gốc cacbonat chẳng hạn

Đang nghĩ xem chắc bạn chép thiếu dữ kiện .Tôi nhớ đề này nó còn bảo hấp thụ tối thiẻu vào 500ml dd KOH 3 nhỉ,bạn xem lại hôj tớ cái cộng với xem nó ở sách nào nhé hình như tớ có quyển đó hay bài này cô giáo cho

H

hoahuongduong237

Trời đất nhớ chi mà dai quá vậy.Bộ tui tính luôn cho số mol của KOH không được à.Sướng thế còn gì , đỡ dài dòng bộ thích văn chương bay bổng lắm hả?
Nè chưa trả lời được hay sao vậy?Giúp tui đi mà.

E

everlastingtb91

Trời đất nhớ chi mà dai quá vậy.Bộ tui tính luôn cho số mol của KOH không được à.Sướng thế còn gì , đỡ dài dòng bộ thích văn chương bay bổng lắm hả?
Nè chưa trả lời được hay sao vậy?Giúp tui đi mà.

Tôi còn phỉa nháp chứ, vì bạn mà gần 13h tớ còn thức làm bài(sang năm thi ĐH rùi :cool:@-))
Tớ giải tiếp nhé, nghĩ ra rồi may quá.!:)|
Ta có thế này :
Mn+ + +nH+ ===>tạo ra cái gì tớ ko quan tâm
1,5/n <--- 1,5
Ta có 174/(1,5/n)=116n mình đặt trung bình
Tiếp theo "lè" 2M +60n <116n<2M + 80n
=>18n<M<28n
+,n=1=> M là Na
+,n=2=> M là Ca
+,n=3=>M là Fe( Xem có tồn tại hc này ko nhé, tôi chưa mua BHTTH)
@hoahuongduong237 Đề này sai sót nhiều do bạn chép thiếu rồi, chắc người ta cho them dữ kiện chứ ko bài này làm vậy con gì là HOÁ
Ko biết có đúng "lữa" ko

Last edited by a moderator:
H

hoahuongduong237

Cám ơn đã giúp đỡ nha mà bạn hơi quá đó mới có 12h kém 5 màai kêu 13h (ăn gian hơn tiếng), à mà nhân tiện cậu có câu nào post lên đi.Hôm nay mất điện cả ngày nên giờ mới on được vừa rồi tôi phải ghi lại mấy câu bạn cho để mai rảnh tính.

H

hoahuongduong237

Mà bất công thật đó bạn con trai giải ra được mà tôi không giải ra được sao,tôi không chịu đâu

H

hoahuongduong237

Bài này nữa luôn nhé
Chỉ dùng H[TEX]2[/TEX]SO[TEX]4[/TEX] có thể nhận biết được bao nhiêu chất sau
BaCO[TEX]3[/TEX] ; C6H5OH ; C6H5NH2; NaCl ; CH3COONa ; Na2CO3 ; Na2SO3 ;C6H6
chỉ thế thôi. Nêu rõ cách làm

KHông biết sao nhưng tui tìm ra được tuốt.Xem nè:
1.Cho tuốt vô nước
-(I) không tan:C6H5OH,C6H6
-(II)tan:BaCO3,CH3C00Na,NaCl,Na2CO3,Na2SO3

2.Để (I) trong không khí nhận thấy C6H5OH màu thẫm
3.Dẫn (II) qua H2SO4

-ko có hiện tượng:CH3COONa
-vừa khí vừa kết tủa là BaCO3
-Tạo khí -->dẫn qua nước
+Bị giữ lại không cho qua chứa HCl nên buộc là NaCl
+Khí tiếp tục bay-->hoá lạnh đột ngột
>tạo thành rắn là lọ của Na2CO3
>ko có chi là SO2
Hi...hi..thế là xong 1 bài nhé!

H

hoahuongduong237

Hứ ...làm gì có chuyện bất công như vậy , bạn quá tự tin đó.Bài nhận biết trên tui trả lời đúng chưa có kiện tụng gì không vậy?
Mà sao bài ancol sao đề không cho nó thuộc ancol đơn đa gì đó sao bạn?
Thú thực bài điện phân ngại tính quá!

H

hoahuongduong237

Có bài chi post lên nữa nha cho tui còn học hỏi.Thank
Lêu ..lêu bài 1 chưa chỉ cho tui thế mà "con trai cái gì cũng hơn con gái", riêng khoản nói xong rồi quên hơn con gái--->là Vd điển hình ,phần này hơn tui cũng được!!!

H

hoahuongduong237

À mà xem IQ của bạn chừng nào nghe:
Giải thích giùm :nếu bạn để chiếc cốc thuỷ tinh xinh xắn của bạn được úp kín miệng xuống thì sau 1 thời gian bạn có thấy hện tượng gì hay không ?
Không giải được câu đố dễ này thì đâu đáng mặt......HÌ....HÌ

E

everlastingtb91

Giải thích giùm :nếu bạn để chiếc cốc thuỷ tinh xinh xắn của bạn được úp kín miệng xuống thì sau 1 thời gian bạn có thấy hện tượng gì hay không ?

Hieẹn tượng là chiếc cốc xinh xắn của bạn sẽ bị xấu đi:p

E

everlastingtb91

Có bài chi post lên nữa nha cho tui còn học hỏi.Thank
Lêu ..lêu bài 1 chưa chỉ cho tui thế mà "con trai cái gì cũng hơn con gái", riêng khoản nói xong rồi quên hơn con gái--->là Vd điển hình ,phần này hơn tui cũng được!!!

HE HE! Nhớ giai thế, rồi tôi sẽ làm ngay trong vòng năm nay:p . Bận học quá!:(
Bạn có giỏi lý hay Toán chi tôi với |-)

H

hoahuongduong237

Này tính lảng tránh câu tui hỏi phần nhận biết hử?
Trắc nghiệm à.Í hay là bạn cho tui 4 phương án lựa chọn được không?

H

hoahuongduong237

Bỏ qua đi nói dễ nghe thế mất công tui tính , hao mòn thời gian vàng bạc.
Chịu thua rồi đó .Bày tui làm đi

E

everlastingtb91

Trả lời đúng theo khoa học hả, ko có sự lừa đảo chứ gì. Thế cái cốc được úp ở đâu vậy:confused:. Úp ở nhiều nơi sẽ có ht khấc nhau chứ

Top Bottom