[hóa 12]Một số bài hoá hay trong đề ĐH mình sưu tầm đc !

C

conech123

Điều kiện cần : 2 chức trở len.

Điều kiện đủ: Biểu diễn được thành vòng 5 hoặc 6 cạnh

----> D chính xác

Theo em đọc tài liệu của NguyenAiNhan thì :
- điều kiện cần : trong hợp chất phải chứa H
- điều kiện đủ : H phải lk trực tiếp vs nguyên tố có độ âm điện lớn và trên nguyên tố có độ âm điện lớn phải có cặp e tự do .

Còn câu của anh Vanculete thì em cũng nghĩ là D
nhóm OH thứ 2 liên kết cới C no , lực hút của vòng benzen tập trung cho nhóm OH thứ nhất mạnh hơn , lk O-H tạo lk H

ôi giải thích thế này thì vụng quá 8-} , có ai hiểu gì ko ? 8-}

Last edited by a moderator:
S

sao_bang_lanh_gia

Thầy giải thích đi ạ :(

:) nói nôm na thì: liên kết Hidro là liên kết được hình thành bởi lực hút tĩnh điện giữa nguyên tử H mang 1 phần điện tích dương và nguyên tử phi kim (có độ âm điện lớn) mang 1 phần điện tích âm.
Liên kết Hidro chỉ là 1 loại liên kết yếu, do đó, liên kết Hidro chỉ hình thành khi các nguyên tử H và phi kim phải có độ chênh lệch điện tích đủ lớn và khoảng cách đủ gần.
Trong các hợp chất hữu cơ quen thuộc thì các nhóm -OH, -COOH, -NH2, ... là có liên kết Hidro, trên nhân thơm, chỉ vị trí o- của 2 nhóm thế các loại này mới tạo được liên kết Hidro nội phân tử với nhau.
Liên kết Hidro làm giảm nhiệt độ sôi, nóng chảy và độ tan.
Các em có thể tìm hiểu thêm cả về "hiệu ứng octo" (ortho)

V

vanculete

cho hỏi câu này phát : số gam Cu(OH)2 để p/ứ hết với 1 mol etylenglicol // p/t tổng quoát với n chức OH kề nhau liên típ

các bạn trả lời mình nha

còn câu này nữa nà , khối A 2009 vừa mới thi xong trong phần giải của thầy Ngọc không hỉu lắm , các bạn cho một câu trả lời đẹp đi

V

viquelinh

còn câu này nữa nà , khối A 2009 vừa mới thi xong trong phần giải của thầy Ngọc không hỉu lắm , các bạn cho một câu trả lời đẹp đi

Tính số gam thì tính theo tỉ lệ 1:1
Còn phần sau theo tớ cứ 2 nhóm OH liền kề sẽ tác dụng với 1 phân tử Cu(OH)2.Chắc là bài toán chỉ cho biết mol của Cu(OH)2 hoặc mol ancol đa chức n thôi.Không cho CT chất tạo thành đâu.nên tớ sẽ quan tâm tới tỉ lệ

Top Bottom