[Hoá 11]hãy post những bài nhận biết!!

C

caothuyt2

Nhận các khí :
1) Cl2, SO2, CO2, H2, NH3

bài này tớ còn cách khác này:
Dùng quỳ tím ẩm nhận biết được
+ Cl2: đầu tiên làm quỳ hoá đỏ sau đó mất màu
+NH3: làm quỳ hoá xanh
3khis còn lại dùng dd Br2 nhận biết được SO2, nước vôi trong nhận biết được CO2 còn lại là H2.
Cách này của tớ an toàn hơn đúng không như cách của bạn Long15 cho mũi vào ngửi NH3 còn zero_fly là ngửi SO2 (toàn khí độc):D

Z

zero_flyer

bài sai rồi hok có đúng đâu nhá, vì quỳ tím làm CO2 và SO2 hoá đỏ đó
cậu quên phương trình này rồi sao
CO2+H2O <=>H2CO3
SO2+H2O <=>H2SO3

K

khunglong_samset_gaoninja

bài sai rồi hok có đúng đâu nhá, vì quỳ tím làm CO2 và SO2 hoá đỏ đó
cậu quên phương trình này rồi sao
CO2+H2O <=>H2CO3
SO2+H2O <=>H2SO3

axit H2CO3 là 1 axit rất yếu và dễ bị phân hủy =>CO2 và H2O ,axit này gần như ko làm quỳ tìm đổi màu(thí nghiệm thử coi),nếu có chuyển màu thì cùng lắm chỉ làm giấy quỳ hơi có màu cam chút thôi,nên dựa vào quỳ tìm có thể biết đc 2 axit này.

Z

zero_flyer

là màu hồng cái này hồi năm lớp 9 mình có thí nghiệm, lấy mẫu quỳ tím ngậm vào miệng thì quỳ sẽ đổi thành màu hồng, chứ đâu phải là không đổi màu đâu

Tiếp nè
nhận biết các chất bột:
NaCl ; CaCl2 ; KCl; Mg
cái này thì mình dùng cách chỉ sử dụng 1 lần mà nhận ra cả nấy chất
mọi người thử tìm xem

làm bài này đi mọi người ơi, làm xong rồi thì tìm bài # mà làm, thế nhá

K

knowheaven

Chỉ dùng một thuốc thử nhận biết các dd : Fe(NO3)3, MgCl2, FeSO4, ZnCl2, AlCl3, NaCl
Zero mới bấm nhần quote cái mà thành chicken mod rồi

T

thancuc_bg

Chỉ dùng một thuốc thử nhận biết các dd : Fe(NO3)3, MgCl2, FeSO4, ZnCl2, AlCl3, NaCl
cho NaOH vào
NaCl:ko phản ứng
AlCl3 và ZnCl2 kết tủa keo sau đó tan
Fe(NO3)3:màu nâu đỏ
FeSO4:màu trắng xanh
MgCl2:kết tủa keo trắng ko tan
còn AlCl3 và ZnCl2 nhận biết kỉu gì nhỉ?để coi đã.

Z

zero_flyer

dùng NaOH
Fe(NO3)3 : kết tủa nâu đỏ
FeSO4: trắng xanh
MgCl2: keo trắng
NaCl: không hiện tượng
ZnCl2: keo trắng bị tan trong NaOH dư
AlCl3: giống ZnCl2
đến đây là bí lùi, ^^

O

oack

cho NaOH vào
NaCl:ko phản ứng
AlCl3 và ZnCl2 kết tủa keo sau đó tan
Fe(NO3)3:màu nâu đỏ
FeSO4:màu trắng xanh
MgCl2:kết tủa keo trắng ko tan
còn AlCl3 và ZnCl2 nhận biết kỉu gì nhỉ?để coi đã.
bài này dùng [TEX]NH_3[/TEX] mới đc! vì [TEX]ZnCl_2[/TEX] và [TEX]AlCl_3[/TEX] đều tạo kết tủa trắng và khi NaOH dư thì kêt tủa cũng tan. còn khi cho [TEX]NH_3[/TEX] thì [TEX]ZnCl_2[/TEX] tạo phức còn [TEX]AlCl_3[/TEX] thì ko!

C

caothuyt2

Ngại quá quên mất cái kia nhưng dung quỳ tím cũng nhận ra bài đó mà...hii..
Thế bài dưới tớ làm nhé mọi người xem có sai ko?
Tớ dùng NH3 nhận được các lọ đựng
+ Fe(NO3)3 :có kết tủa đỏ nâu
+FeSO4: kết tủa trăng xanh sau đó chuyển thành đỏ nâu
+ZnCl2:kết tủa trắng sau đó kết tủa tan
+MgCl2: kết tủa trăng
+AlCl3: kết tủa trắng keo
+NaCl : không có hiện tượng

Trời sao mọi người đánh nhanh thế .............................chết mất..........................

Last edited by a moderator:
C

camdorac_likom

mình nghĩ ra một cách khác, cho tất cả các hoá chất trên phản ứng với nhau, ta phân biệt được 3 nhóm
chất có 2 phản ứng: BaCl2
chất có 1 phản ứng: Na2CO3, Na2SO4
chất không phản ứng: NaOH, NaNO3
sau đó dùng FeSO4
:D:D:D

Sau đó dùng quỳ tìm cũng được nhỉ? Nhóm chất có 1 phản ứng thì
quỳ chuyển xanh khi vào Na2CO3, và giữ nguyên tím khi vào Na2SO4
quỳ " " " " " NaOH, và giữ nguyên tím khi vào NaNO3

D

daokhanhngoc

Tớ có một bài nì: Ko dùng thêm thuốc thử ,hãy nhận biết các chất rắn sau: Amoni nitrat ,amoni clorua ,sắt 2 nitrat , đồng 2 nitrat và canxi cacbonat

C

camdorac_likom

bài này dùng [TEX]NH_3[/TEX] mới đc! vì [TEX]ZnCl_2[/TEX] và [TEX]AlCl_3[/TEX] đều tạo kết tủa trắng và khi NaOH dư thì kêt tủa cũng tan. còn khi cho [TEX]NH_3[/TEX] thì [TEX]ZnCl_2[/TEX] tạo phức còn [TEX]AlCl_3[/TEX] thì ko!

Mọi người thật là lười viết pt phản ứng! Hôm đi thi, em cũng biết cách nhận biết đấy nhưng mà lúc viết pt thì cứ loay hoay mãi
Pt thế này
NH3+ Al3+ + 2H2O -> Al(OH)3 + NH4+
Kẽm cũng tạo kết tủa
2NH3 + Zn2+ + 2H2O -> Zn(OH)2 + 2NH4+
Nhưng rồi kết tủa bị tan do tạo phức
Zn(OH)2 + 4NH3 -> (Zn(NH4)4)(OH)2

ÔI TIẾC QUÁ HÔM ĐI THI MÌNH LÀM ĐƯỢC THẾ NÀY CÓ PHẢI NGON KHÔNG
:(( :((

Last edited by a moderator:
M

mcdat

Tớ có một bài nì: Ko dùng thêm thuốc thử ,hãy nhận biết các chất rắn sau: Amoni nitrat ,amoni clorua ,sắt 2 nitrat , đồng 2 nitrat và canxi cacbonat

Các chất cần phân biệt là

[TEX]NH_4NO_3 \ (1), \ NH_4Cl \ (2), \ Fe(NO_3)_2 \ (3), \ Cu(NO_3)_2 \ (4), \ CaCO_3 \ (5)[/TEX]

Cho vào nước phân biệt được (5)

Đem nung các chất còn lại

* Nếu có chất rắn màu đen thì là (4) [TEX](Do \ CuO \ black)[/TEX], nếu có chất rắn không đen thì là (3) [TEX](Do \ Fe_2O_3 \ not \ black)[/TEX]

* Nếu không có chất rắn nào mà dùng 1 tấm thuỷ tinh chặn miệng ống nghiệm và thấy trên tấm thuỷ tinh có nước thì là (1). Hoặc nếu lọ nào có khí mùi khai bay lên thì là (2)

C

camdorac_likom

hoà tan các muối vào nước. ko tan là CaCO3
nhiệt phân mấy muối còn lại thì hai muối amoni sẽ tạo hỗn hợp khí trong đó có NH3. Rồi cho hỗn hợp( có NH3) đi qua dung dịch 2 muối sắt nitrat và đồng 2 nitrat đến dư.
có kết tủa là muối sắt, muối đồng ko tạo kết tủa vì tạo phức
Fe2+ + 2NH3+ 2H2O-> Fe(OH)2+ 2NH4+
Cu2+ + 2NH3+ 2H2O ->Cu(OH)2 + 2NH4+
Cu(OH)2 + NH3 + H2O-> (Cu(NH4)4)(OH)2

Mình ko thoả mãn lắm với cách giải này vì cái chỗ tạo ra hỗn hợp khí có NH3 ý. Để Phản ứng tạo phức thì NH3 phải dư còn đề bài thì cho một lg có hạn mấy muối
Dù sao cũng chỉ là lý thuyết

D

daokhanhngoc

[TEX]NH_4NO_3 \ (1), \ NH_4Cl \ (2), \ Fe(NO_3)_2 \ (3), \ Cu(NO_3)_2 \ (4), \ CaCO_3 \ (5)[/TEX]

* Nếu có chất rắn màu đen thì là (4) [TEX](Do \ CuO \ black)[/TEX], nếu có chất rắn không đen thì là (3) [TEX](Do \ Fe_2O_3 \ not \ black)[/TEX]

* Nếu không có chất rắn nào mà dùng 1 tấm thuỷ tinh chặn miệng ống nghiệm và thấy trên tấm thuỷ tinh có nước thì là (1). Hoặc nếu lọ nào có khí mùi khai bay lên thì là (2)
Bạn iu quí ơi ,bạn nên chú ý rằng cho vào nước cũng coi là dùng một thuốc thử! Ở đay nước cũng là một thuốc thử bạn ạ! Bạn nghĩ cách khác thử xem ;)

C

camdorac_likom

Hay qué ! Bravo! MÌnh quên mấy cái pt nhiệt phân nitrat, xấu hổ quá!
Cám ơn bạn mcdat:):):)&gt;-%%-

M

mcdat

Thêm một bài nữa. Cho biết hiện tượng xảy ra, giải thích khi:
Cho lượng khí [TEX]NH_3[/TEX] tới dư vào cốc chứa dd [TEX]CuSO_4[/TEX], rồi lại thêm vào dd đó một lượng dd [TEX]H_2SO_4[/TEX] loãng

L

long15

cho các chất vào nước (này nước có tính là thuốc thử không đấy)
nhận ra CaCO3 không tan
dd có màu xanh lam là Cu(NO3)2

sau đó nhiệt phân CaCO3 rồi cho vào các dd đã tan :
có khí thì là NH4NO3 ; NH4Cl
có chất rắn màu trắng xanh là Fe(NO3)2

sau đó nung nóng 2 muối khan còn lại
+sau khi đun còn chất rắn là NH4Cl
+không còn là NH4NO3

Nguyên văn bởi long15 Xem Bài viết
Tiếp nè
nhận biết các chất bột:
NaCl ; CaCl2 ; KCl; Mg
cái này thì mình dùng cách chỉ sử dụng 1 lần mà nhận ra cả nấy chất
mọi người thử tìm xem
mọi người làm bài này đi chứ không khó đâu

C

camdorac_likom

Bạn iu quí ơi ,bạn nên chú ý rằng cho vào nước cũng coi là dùng một thuốc thử! Ở đay nước cũng là một thuốc thử bạn ạ! Bạn nghĩ cách khác thử xem ;)

VẬy thì có CR là Cu(NO3)2 , CR đen thì là Fe(NO3)2, sp nhiệt phân có hơi nc thì là NH4NO3, SP nhiệt phân có mùi khai là NH4Cl, còn lại là CaCO3<= có V ấn đề j` ko ta( he he cũng là ăn theo mcdat!)

O

oack

Mọi người thật là lười viết pt phản ứng! Hôm đi thi, em cũng biết cách nhận biết đấy nhưng mà lúc viết pt thì cứ loay hoay mãi
Pt thế này
NH3+ Al3+ + 2H2O -> Al(OH)3 + NH4+
Kẽm cũng tạo kết tủa
2NH3 + Zn2+ + 2H2O -> Zn(OH)2 + 2NH4+
Nhưng rồi kết tủa bị tan do tạo phức
Zn(OH)2 + NH3 + H2O-> (Zn(NH4)4)(OH)2

ÔI TIẾC QUÁ HÔM ĐI THI MÌNH LÀM ĐƯỢC THẾ NÀY CÓ PHẢI NGON KHÔNG
:(( :((
bạn viết thế cũng vẫn còn sai kìa :)! kia là [TEX](Zn(NH_3)_4)(OH)_2[/TEX] ! hay tui viết sai à!
bài của N Oack nghĩ nhìn vào màu sắc hoặc sử dụng t/c vật lí j đó :D or nhiệt phân !:D chưa nghĩ ra cách !:D .pt tạo phức của camdỏac... đã cân bằng đâu! mà p/ứ đó có [TEX]H_2O[/TEX] à! sao mình ko nhớ !hiz!mà nhớ là ko có [TEX]H_2O[/TEX]

Top Bottom