Gửi câu hỏi Giao lưu trực tuyến: Để đạt điểm 8, 9 bài thi môn Văn

Status
Không mở trả lời sau này.
A

a1w

em chào thầy ah.thầy có thể cho em biết những kĩ năng và kinh nghiệm để làm môn văn đat điểm cao được không ah.vì sắp thi rồi nên em cũng lo lăng lăm thây ah.em xin cảm ơn thầy ah.

A

anhvan212

thưa thầy , em thi khối c. thầy có thể giải đáp giúp em: trong đề thi thường ra dạng câu hỏi so sánh ở câu 5 diểm , làm sao để chúng em có thể tìm ra những diểm giống nhau khác nhau vừa nhanh, vừa đúng lại đủ ? thầy có thể cho em một vài gợi ý được không ạ?
và phân chia thời gian và dung lượng bài làm như thế nào là hợp lí?
kính mong thầy có thể giải đáp băn khoăn này giúp em
em cảm ơn thầy!

F

funny_261

thưa thầy,thầy có thể cho em biết đề thi đại học có thể vào những bài không có trong đề cương của bộ đươc không ạ?Ví dụ như bài "Đồng chí" khi so sánh với bài "Tây Tiến" .Em xin cảm ơn thầy!

M

manhha1234

em thưa thầy cho em hỏi về
có nhất thiêt trong cấu trúc đề thi đh câu 1 là hỏi về các tác gia việt nam ko ak
va nếu ko thi nó sẽ hỏi về những vấn đề j ngoai 5 tac gia vn
em xin chan thanh cam on

M

minhhang_nt

Em chào thầy ạ,em có theo dõi các đề đại học và tốt nghiệp gần đây.Em thấy đề ra ngày càng hay nhưng để thí sinh đạt điểm cao ko hề dễ.Em thấy câu 2 điểm có lẽ có xu hướng ra vào chi tiết trong tác phẩm,vậy theo thầy năm nay câu 2 điểm liệu có thể là hỏi về chi tiết trong tác phẩm ko ạ?
Trong bài" Những đứa con trong gia đình" ,nếu em trích 1 số dẫn chứng thuộc tác phẩm mà em thấy rất ủng hộ cho việc lập luận của em nhưng ko nằm trong phần trích trong sách giáo khoa,liệu em có bị trừ điểm ko ạ? Em rất phân vân vấn đề này,vì trong đề tốt nghiệp 2010,trong đáp án của bộ có chi tiết đánh Mỹ trên sông Địch Thuỷ ,mà ở trong đoạn trích sách giáo khoa không có ạ. Em cảm ơn thầy ạ,em chúc thầy sức khoẻ và thành công ạ.

L

linhphoebe

thầy ơi ! cho em hỏi là khi làm bài văn nghị luận về 1 đoạn trích trong tác phẩm văn học thì ở phần mở bài mình phải giới thiệu sơ lược qua tác giả, tác phẩm đó rồi mới đi vào nói về đoạn trích cần nghị luận đúng không thầy ?
vậy ở phần tác giả thì em nên giới thiệu những j hả thầy ? . em cảm ơn thầy nhiều ?

N

ngotrang93

thầy ơi, năm nay em dự định thi vào trường Đại học sư phạm hà nội. Em thấy các bạn bảo rằng trường đh sư phạm chấm văn khó lắm, đúng không ạ?. Để kiếm được điểm 8 môn văn thì bài văn cần phải đạt những tiêu chuẩn gì ạ?.

P

pt2312

Em chào thầy !
Nghe tin thầy khỏe lại , em và các bạn học sinh khác học thầy thấy rất mừng ah!!!
Thầy cho em hỏi với 3 tiếng làm bài thì phải phân chia thời gian ntn để phù hợp vói từng câu, tránh tình trạng viết dài quá mà không đủ thời gian.
Trong câu 3 điểm nghị luận xã hội , ví dụ như : Nạn bạo hành gia đình và trẻ em thì khi làm bài nên gộp chung nguyên nhân, thực trang, hậu quả của cả 2 hiện tượng này nên tách riêng ra ah?? Hơn nữa có nên thể hiện quan điểm của mình về hiện tượng đó ở cuối bài viết không ạ??
Trong câu 5 điểm thì có nên trích nhiều đẫn chứng không ah? ví dụ như đề : Triết lý nhân sinh qua các đoạn đối thoại của Trương Ba , nhất là đoạn đối thoại với người thân thì có nên trích dẫn chứng với tưng nhân vật như người vợ , cô con dâu, cái Gái không ah ?? và nếu trích như vậy thì có bị coi là kể lại tác phẩm không ah? Và có cần phải khái quát lại những nét nghệ thuật đặc sắc trong bài nưã không ???

Một lần nữa em chúc thầy mạnh khỏe , và mong tiếp tục có được những bài giảng hay của thầy!!!

Last edited by a moderator:
H

hain92

Em chào thầy.Thưa thầy,làm thế nào để nhớ được ngày tháng diễn ra sự kiện lịch sử ạ?. Về môn văn làm thế nào để làm tốt bài nghịluận xã hội ạ?

N

ngoclan0204

em thưa thầy em là một học sinh ban D.
Em thấy gần đây có một số dạng bài khá khó ở câu 5 điểm. Ví dụ như đề bài khi so sánh 2 tác phẩm. Ngay như đề thi khối D năm 2010 có so sánh bát cháo hành trong tác phẩm Chí phèo và ấm nước nóng trong tác phẩm Đời thừa. Vậy thầy có thể cho em một dàn bài để cỏ thế xử lý với dạng bài trên không ạ?
Em có một câu hỏi nữa ạ. Dạng bài phân tích tình huống truyện thì ta cần có dàn bài như thế nào ạ. Em xin thầy chỉ rõ ví dụ như phân tích tình huống truyện trong bài Chữ người tử tù thì ta cần lập ý như thế nào?
Em xin cám ơn thầy và chúc thầy luôn mạnh khỏe ạ.

A

agehacamtu

Thưa thầy, em học ban tự nhiên nhưng em dự định sẽ thi vào khối D, em thắc mắc không biết là văn khối D là nâng cao hay cơ bản ạ, hiện em đang học văn cơ bản , vậy nếu em thi khối D thì em có phải học thêm văn nâng cao nữa không ạ? Xin thầy giải đáp thắc mắc này giúp em ạ.Thật sự là em đang rất lo lắng...Em cảm ơn thầy rất nhiều!

Q

quanct9

Em muốn nhờ thầy chỉ dẫn giúp em phương pháp ổn định tinh thần khi vào phòng thi và nuôi dưỡng cảm xúc thì hôm trước thi cho đến khi làm bài.

Q

quanct9

Em chào thầy!
CHuẩn bước vào mùa thi 2011, thật sự e rất lo lắng
em học khối D nên e muốn hỏi thầy 1 số câu hỏi
1)Xu hướng ra đề văn năm 2011 sẽ như thế nào ak?
Đặc biệt là khối D
Em thấy các năm gần đây, đề văn ở câu 2điểm thường tập trung hỏi về 1 hoặc 1 số vấn đề trong tác phẩm
Chứ ko hỏi về mảng kiến thức cụ thể( tác giả, đặc điểm VHVN 1930-1945 hoặc 1945-1975,v...v)
Liệu năm nay có như vậy ko ak?
2) Bạn e cho rằng chỉ nên tập trung vào hoặc thơ hoặc văn xuôi
Bởi đề thi kiểu j cũng có 1 trong 2 phần đấy
Ý kiến của thầy là như thế nào ak?
3) làm như thế nào để viết được mở bài/ kết bài hay, hơp ý , đủ ý đặc biệt là điểm tối đa
bởi theo e thì đây sẽ là phần gỡ điểm cho thí sinh
4) Trọng tâm ôn thi văn năm nay sẽ tập trung vào phần nào ak?
Liệu ta có thể loại bớt tác phẩm năm trước đã thi Đh(đàn ghi-ta của lorca, ai đã đặt tên cho dòng sôn, ng` lái đò sông đà) hay tác phẩm thi tn năm nay( Tây Tiến, Vợ Nhặt)
5) Gần đến ngày thi trong giai đoạn nước rút này
Thầy có lời khuyên j cho bọn e với
Làm như thế nào để ko bị ảnh hưởng bởi tâm lý
Liệu chữ viết có tính vào phần điểm thi ko ak?
Bởi chữ viết e khá xấu, e lo lắng bị trừ điểm
mà Làm như thế nào để có thế viết nhanh ak?
EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

B

bedauctn

thưa thầy,em xin hỏi ý kiến thầy là nên phân bổ thời gian thi cho mỗi câu trong bài thi như thế nào ạ,em nên dành thời gian bao nhiêu để viết câu 2 điểm,3 điểm...và em nên làm câu nào trước ạ
em xin cảm ơn thầy!

T

tam87hp12

Em chào thầy! Em rất thích và tâm đắc bài giảng về Nam Cao và tác phẩm "Chí Phèo" thầy giảng năm 2010.Thưa thầy trong kí thi sắp tới thầy có thể cho em biết theo suy nghĩ của thầy thì đề văn năm nay trọng tâm sẽ rơi vào những tác phẩm nào ạ? Em cũng chưa hiểu sâu về Chủ nghĩa anh hùng cách mạng qua 2 tác phẩm "Rừng Xà nu"và "Những đứa con trong gia đình".Xin thầy giảng cho em rõ hơn về đề này.Em cảm ơn ạ.

N

nhoklazy

thầy ơi cho em xin bí quyết để đạt điểm 7, 8 trg kì thi đại học. văn thi đh có cần phải hay, bay bổng, hay chỉ cần đúng ý. văn khô khan có ảnh hưởng đến chất lượng bài thi ko ạk??? em cảm ơn thầy nhiều ạk

M

milucun93

Chào thầy ạ! Thầy cho em hỏi về việc ôn thi+làm bài thi ĐH môn Ngữ Văn...Em được mấy anh chị đã từng thi khối D và đạt điểm cao môn Văn "mách" rằng: "Viết mở bài khoảng 10-15 dòng, đầu tư cho phần khái quát chung [...]Một giáo viên chấm thi lâu năm và có kinh nghiệm, đọc xong phần khái quát chung, đã có thể nhận biết được cả phần sau bạn xử lí đề theo hướng nào, và áng chừng được điểm của câu đó rồi. Các thầy cô chấm kĩ nhất phần mở bài, khái quát chung, khái quát tổng hợp, và kết luận, còn những gì các bạn trình bày trong cả bài, các thầy cô cũng chã đọc mấy đâu, chỉ lướt qua đầu dòng mỗi ý lớn, luận điểm lớn mà thôi[...]Do đó, cần viết mấy phần này thật xuất sắc, còn mấy việc phân tích, bình giảng,... chỉ cần viết chắc tay, đủ ý, không cần quá hoành tráng[...]Những phần trên mình viết dài, viết kĩ, nhưng đến kết bài thỳ làm ngắn thôi, để gây ấn tượng với các thầy cô[...]Còn về việc phân bổ thời gian thỳ thông thường, câu 5đ làm trong 90 phút, khoảng 8-9 trang, câu 3đ làm trong 70 phút, khoảng 4-5 trang, còn câu 2đ làm cuối cùng, khoảng 1.5-2 trang[...]Muốn đạt điểm trên 8 thỳ cần làm ít nhất 3 tờ giấy thi, tương ứng với 12 trang"
Thầy có ý kiến gì về những lời khuyên này ạ? Và phần khái quát chung, khái quát tổng hợp,cụ thể mình làm thế nào (2 phần này khác nhau thế nào ạ?). Thi tốt nghiệp vừa rồi, em làm bài tâm huyết lắm, nhưng chỉ cố được 6 trang giấy thôi, và được 6.5đ. Em buồn và lo lắm, vì như vậy thỳ thi ĐH kết quả sẽ thấp hơn nhiều!
Về câu 1, phải ôn như thế nào ạ? Em thấy học mông lung lắm! Em cảm nhận truyện tốt hơn thơ, nên học truyện thôi, chỉ coi sơ thơ (thuộc thơ, tác giả, nghệ thuật...), vì đề thi lúc nào cũng 1 câu thơ, 1 câu truyện, đúng không thầy? Cô giáo luyện thi của bạn em cũng chỉ dạy truyện thôi.
Với dạng đề so sánh, theo thầy, có những dạng so sánh nào ạ? Thầy có thể đưa ra một số dạng so sánh không ạ? Ví dụ như bi kịch của Chí Phèo và Hộ (đề đã từng ra). Em thấy dạng này khó!
Cuối cùng, kính chúc thầy sức khỏe ạ!

H

hoangthuongde999

Thầy ơi cho e hỏi em la một hoc sinh học thcs vậy em có nên định hướng trước môn văn ko ạ ?
Và thầy cho em hỏi luôn nếu muốn lam nền tảng vưng chac cho kì thi đại học ngay từ thcs thì phai học như thế nào ạ
học theo phương pháp nào ?
E cảm ơn thầy ?
Mong thầy cảm ơn câu hỏi của em ạ ?

S

study_girl

thầy ơi có phải năm nay bộ có thể ra câu 5 điểm về bài khái quát văn học 45-75 không ạ? em thấy đề như thế rất khó. à thầy ơi làm thế nào để viết dài ra ạ?

H

ha_a4_cva

mình xin phép hỏi 1 câu ngoài lề được k ạ ?
Bây h đã quá 9h nhưng mình xem trên trag chủ vẫn k biết là xem giao lưu trực tuyến ở đâu. Mọi người có thể chỉ cho mình được k, mình xin chân thành cảm ơn

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom