Gửi câu hỏi Giao lưu trực tuyến: Để đạt điểm 8, 9 bài thi môn Văn

Status
Không mở trả lời sau này.
M

misschiu

em muốn hỏi giả sử là bài văn thi nghi luận về một tư tưởng đạo lí trong các kì thi năm nay đề cập đến một câu danh ngôn hoặc tục ngữ nước ngoài mà khá trừu tượng Vậy thì làm thế nào để ta có thể tiếp cận được đề và hiểu đúng ý nghĩa mà câu danh ngôn muốn nhắc đến.

S

silent_nc

Mong thầy có thể đưa ra nội dung ôn tập tổng hợp sớm hơn để chúng em có thể tham khảo và học để đạt kết quả cao trong kì thi sắp tới. Chúng em mong mỏi bài giảng ôn tập của thầy khá lâu rồi. Chúc thầy nhiều sức khỏe !

B

bachana2

thưa thầy,em thấy nhiều ý kiến nói rằng thi đại học môn văn thì phải viết dài khoảng 3 tờ giấy thi.Vậy có đúng không ạ?

T

trietpham81

Thua Thay thay co the huong dan dum em lam sao de lam tot mot bai van phan tich nghi luan van xuoi va co cach nao hoc thuoc dan chung, em thay sao ma kho thuoc dan chung qua! Em cam on Thay

T

tranbuibichthuan

Em chào thầy!
CHuẩn bước vào mùa thi 2011, thật sự e rất lo lắng
em học khối D nên e muốn hỏi thầy 1 số câu hỏi
1)Xu hướng ra đề văn năm 2011 sẽ như thế nào ak?
Đặc biệt là khối D
Em thấy các năm gần đây, đề văn ở câu 2điểm thường tập trung hỏi về 1 hoặc 1 số vấn đề trong tác phẩm
Chứ ko hỏi về mảng kiến thức cụ thể( tác giả, đặc điểm VHVN 1930-1945 hoặc 1945-1975,v...v)
Liệu năm nay có như vậy ko ak?
2) Bạn e cho rằng chỉ nên tập trung vào hoặc thơ hoặc văn xuôi
Bởi đề thi kiểu j cũng có 1 trong 2 phần đấy
Ý kiến của thầy là như thế nào ak?
3) làm như thế nào để viết được mở bài/ kết bài hay, hơp ý , đủ ý đặc biệt là điểm tối đa
bởi theo e thì đây sẽ là phần gỡ điểm cho thí sinh
4) Trọng tâm ôn thi văn năm nay sẽ tập trung vào phần nào ak?
Liệu ta có thể loại bớt tác phẩm năm trước đã thi Đh(đàn ghi-ta của lorca, ai đã đặt tên cho dòng sôn, ng` lái đò sông đà) hay tác phẩm thi tn năm nay( Tây Tiến, Vợ Nhặt)
5) Gần đến ngày thi trong giai đoạn nước rút này
Thầy có lời khuyên j cho bọn e với
Làm như thế nào để ko bị ảnh hưởng bởi tâm lý
Liệu chữ viết có tính vào phần điểm thi ko ak?
Bởi chữ viết e khá xấu, e lo lắng bị trừ điểm
mà Làm như thế nào để có thế viết nhanh ak?
EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

P

phieuluumotminh

Làm cách nào để làm bài thuyết minh một tác giả văn học khi mà kiến thức vẫn chưa chắc chắn về những số liệu: năm sinh, năm mất, những năm quan trọng...

T

thuyhoa17

- Trong phần nghị luận văn học thì với dạng bài SO SÁNH thì phương pháp làm bài là gì ạ?

- Với một đề lý luận xã hội, ta cần định hướng bài làm của mình như thế nào ạ?

:)

D

dieulinh_a1

Em chào thầy!
Em rất vui vì thầy đã khỏe lại. Em mong sớm được học bài giảng ôn tập của khóa luyện thi đảm bảo của thầy.
Thầy có thể cho em biết là những tác phẩm đã thi trong 2 năm gần đây của cùng một khối thì em có thể bỏ qua ko ạ?
Em cảm ơn.

H

huyhoangdao

Câu I nên viết thành bài văn hay gạch đầu hảng a.?
Câu II khi nghị luận về một ý kiến có nhất thiết phải đủ 3 phần: giải thích, chứng minh và dẫn chứng cụ thể không?
Câu III theo thầy độ dài khoảng bao nhiêu vừa đủ, chất văn chương quan trọng nhưng nếu bài làm của em chưa có tính thẩm mĩ văn học cao, tuy nhiên vẫn đảm bảo đầy đủ ý thì có thể được điểm tối đa không ạ?

K

ke0_ng0t

Em chào thầy ạ! E là Giang hs lớp 12 ở lớp ôn thi ĐH ở Đh sư phạm đây ạ. E có nhờ thầy chấm bài Cảnh cho chữ đấy ạ. E nhắn tin vào đây chỉ muốn hỏi thăm sức khoẻ thầy. Thầy đỡ nhiều chưa ạ? Thầy không dạy e cũng k đi học nữa. E đi thi thử ở ĐH Sư phạm được 8d văn. E cảm ơn thầy đã dạy dỗ e trong suốt thời gian vừa qua. Kính chúc thầy thật nhiều sức khoẻ ạ!

T

thuylinh20101993

thầy ơi cho em hỏi câu nghị luận xã hội làm cách nào để được điểm cao?

I

imnga

thua thay.nam sau em moi thi dai hoc song em muon on luyen that tot de dat diem cao.tu he em da bat dau hoc chuong trinh lop 12 nhung trang web tren mang.thay co the tom gon lai cau truc mot de thi dai hoc: gom nhung phan nao va roi vao phan nao trong van hoc 11-12 khong a?em cam on thay

I

imnga

thua thay.de co the lam van that sau sac,sac sao khong thieu y thi phai co phuong phap hoc nhu the nao a? de khong lung tung khi lam mot de van bat ki thi can chuan bi nhung yeu to the nao,can co nhung ki nang nao a?em cam on thay

N

nguyenchauhan

em muốn hỏi đâu là chuẩn mực kiến thức chấm thi? tại sao thi khối D lại ít điểm 10 thế mà hầu như không...!!! Tại sao không có phần sáng tạo nhỉ cứ toàn những cái cũ thì sao có cái mới tồn tại và phát huy??? em chỉ tâm sự thế thôi còn câu hỏi chính của em là thầy có thể cụ thể hoá tất cả các bài viết của câu 5 đ thành những phần chính mà chúng em viết được không ạ?? Ví dụ đề thơ thì viết như thế nào là hay? trích thơ lúc nào là đúng? phân tích như thế nào là không bị thô và cứng nhắc, và những cái học sinh hay thiếu để chúng em rút kinh nghiệm mà thi tốt. Cảm ơn thầy nhiều lắm, thầy luôn khoẻ mạnh nhé!

T

tadothai

Thưa thầy em nghe nói các trường Ngoại thương, các anh chị đã thi đại học môn văn trước đây hay nói là làm bài thi mà ko đủ 3 cặp giấy thì không được 7 điểm và muốn 8 điểm trở lên phải làm 8 cặp giấy. Điều này có đúng không ạ?

X

xiusad4912

thưa thầy cho em hỏi: Em thi khối D nhưng Văn em học không hề nhớ được lâu. Lám sao trong thời gian ngắn này em có thể học được trọng tâm của văn. Thấy có thể khái quát và chi ra cách học văn đạt hiểu quả cao được không ạ?

S

secreat

em nghe nhiều thầy cô bảo là nguyên tắc cho đề 3 năm mới đc cho đề trùng lại đúng ko ạ? vậy chúng em có thể bỏ qua những đề chính thức cũng như đề dự bị của 3 năm trc' ko thầy?

M

maimit_m2

thưa thầy vì e ở xa nên không thể giao lưu trực tuyến được với thầy! nên thầy có thể post video hôm trả lời trực tuyến ấy lên đc ko ạ?! e có 1 câu hỏi là đề văn của khối C thì mới có câu 5 điểm so sánh hai tác phẩm đúng không ạ? hay cả khối D cũng có ạ? e cảm ơn thầy

N

ngoclinh5834

thay oi thay co the dua ra mot vai bai trong tam cua cau hai diem va cau 5 diem dc ko a.sap thi toi noi roi bay h ma em on tat ca cac bai thi nhiu wa thay a
em cam on thay

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom