Gửi câu hỏi Giao lưu trực tuyến: Để đạt điểm 8, 9 bài thi môn Văn

Status
Không mở trả lời sau này.
R

renard

thưa thầy, em học văn để thi khối D. Nhược điểm lớn nhất của em là viết không nén được cảm xúc, không được rõ ý. Mặc dù đã cố gắng sửa nhiều lần, em rất lo người chấm bài không đọc kĩ bài của em sẽ không thể cho điểm. Thầy có thể cho em lời khuyên để khắc phục không ạ?

H

hoangnguyetls

thưa thầy..em thi đại học khối D theo em thấy thì câu 2 điểm trong đề thi đại học thường là những câu cho điểm nhưng cũng là câu dễ bị mất điểm...vậy những dạng câu 2 điểm thường là những câu có dạng câu hỏi như thế nào và cách để đạt điểm tuyệt đối trong phần này ạ...em cảm ơn thầy....

N

ngoctan_kyo

thầy ơi...cho em vài dạng câu hỏi 2 điểm được không ạ...và hay ra trọng tâm ở phần nào

T

tieuthuthinkpink1993

thưa thầy!
năm nay em thi đại học khối D, em học văn cũng khá, em là học sinh giỏi văn của trường, và năm vừa rồi em cũng được đi thi hsg văn cấp tỉnh,dù không đậu nhưng những thầy cô từng dạy văn em đều nhận xét là em co tố chất văn chương. bản thân em cũng cảm thấy mình thích học văn, nhưng không hiểu tại sao em rất ít khi làm bài được điểm cao, lúc nào cũng chỉ dừng lại ở mức 7,5. trong khi bạn bè em học bình thường môn này lại hay được điểm cao, thậm chí 8,9 điểm. đặc biệt em làm bài rất theo cảm hứng, nếu gặp đề phù hợp thì em viết không kịp suy nghĩ luôn. còn khi gặp đề mà em không thích thì em lai chẳng viết nên được lời nào, có viết chăng thì cũng chỉ là những lời sáo rỗng vô nghĩa. thêm một điều nữa là em thường làm bài không kịp giờ, lúc còn thời gian thì không nảy ra được chữ nào, đến khi gần hết giờ thì chữ lại trào ra, nhưng lúc ấy lại run quá viết không được! và tất cả những điều này chắc chắn ảnh hưởng rất nhiếu đến kết quả thi của em. em đã cố gắng khắc phục nhưng vẫn chũa được, có lẽ chưa có cách phù hợp.
em mong thầy giúp em khắc phục tình trạng này, xin thầy cho em những lời khuyên phù hợp để em có thể đạt được kết quả cao nhất có thể trong kỉ thi sắp tới. chân thành cảm ơn thầy đã dành thời gian đọc những dòng này.
chúc các thầy sức khoẻ dồi dào!

B

boolovesbi

Em có nghe nói năm nay đề thi văn sẽ ở dạng so sánh hai tác phẩm.(như đề năm trước).Em rất sợ dạng đề này. Xin thầy cho em lời khuyên. Theo thấy thì nên chú ý so sánh các tác phẩm nào, khía cạnh gì?

H

hoangtubongdem_cute

em là học sinh khối a nhưng em vẫn đăng kí khối d để khối a có rớt thì vẫn còn cơ hội khối d ! thời gian em dành cho khối d la không nhiều và em chỉ thực sự học văn vào kì thi tốt nghiệp vừa rồi ! điểm tốt nghiệp văn em được 7 nhưng kiến thức đại học thì khó hơn nhiều . chỉ còn môtj vài ngày nữa em muốn thầy chia sẻ cách học dễ nhớ và phần nào là phần trọng tâm , dễ lấy điểm? em cảm ơn thầy nhiều ! (em đăng kí trương 17 điểm)

V

vania9x

thưa thầy, cho em hỏi, làm sao để có thể diễn đạt và trình bày sâu sắc và chính xác một vấn đề nghị luận ( văn học và Xã hội ), để đạt điểm tối đa ạ...em cảm ơn thầy rất nhiều

V

vania9x

.............................................................................................................

V

vanishpt

Em đang là sinh viên đại học 1 ngành khối A và giờ thì em quyết định thi lại Khối C.Do đã bỏ quá lâu nên em học lại cũng hơi đuối nhưng nhìn chung thì văn em cũng học đc chỉ có câu 2đ là em thấy hơi khó tí.Vì tuy câu hỏi ngắn nhưng khối lượng kiến thức phải học để làm đc câu đó thì hơi nhiều: 2 giai đoạn văn học; tiểu sử của các tác giả; tiểu dẫn các tác phẩm; đặc sắc chính về nội dung và nghệ thuật của tác phẩm; phân tích ngắn các chi tiết hay nhân vật của 1 tác phẩm (theo câu 1 đề tn thpt 2011)....Theo thầy thì e nên học như thế nào để đạt được điểm câu này cao nhất.

M

myt_kute123

Em chào thầy ạ.

Đối với nghị luận văn học thì kiến thức và đề ra có thể được giới hạn trong một phạm vi nào đó. Điều này có nghĩa nếu chăm học và chịu khó đọc tài liệu, tìm hiểu tác phẩm thì đã có khả năng viết được một bài văn đủ ý. Nhưng em thấy đề nghị luận xã hội lại thường đòi hỏi kiến thức rộng. Nếu không có hiểu biết nhiều thì rất khó để viết được một bài văn hay và có sức thuyết phục.
Em vẫn chưa có hướng để chuẩn bị kiến thức cho văn nghị luận xã hội. Mong thầy cho em vài lời khuyên để em đi đúng đường :D
Em cảm ơn thầy và chúc thầy mạnh khỏe!

Last edited by a moderator:
M

myt_kute123

Cho em hỏi thêm 1 câu nữa ạ :D
Khi đi thi, nếu bài viết của mình giống như một số bài viết trong sách tham khảo, văn mẫu đã có thì có bị trừ điểm không?

Last edited by a moderator:
B

buzz_xinh_93

Thưa thầy, bài "Rừng xà nu" (Nguyễn Trung Thành) năm nay có thuộc chương trình trọng tâm không ạ?
Hai bài "Người lái đò sông Đà" (Nguyễn Tuân) và "Ai đã đặt tên cho dòng sông" (Hoàng Phủ Ngọc Tường) năm trước vừa thi khối C thì liệu năm nay có thi lại không ạ?

M

myphuonghht

thầy ơi cho e hỏi:
1. câu 2 phần nghị luận xã hội liệu đề ra có quá khó ko ạ, có cần tư duy tốt ko ạ hay chỉ là những vấn đề nóng bỏng của xã hội thôi a.
2. trong bài thơ Rễ của Nguyễn Minh Khiêm có đoạn:
Có thể ai đó đã nghe lá hát
Đã nghe từ hoa từ quả mùi hương
Nhưng với cây bài ca đích thực
Là từ rễ cất lên
thầy có thể nói cho e ý nghĩa sâu xa của đoabj thơ trên ko a. Liêu đề thi dh có nhung cầu yêu cầu tư duy như thế ko ạ.
3. Đề văn khối d có dễ hơn khối c ko a
e chân thành cảm ơn th

S

subaby9x

chào thầy! em muốn hỏi thầy về cấu trúc đề thi đại học ở phần 2 điểm a...nội dung chủ yếu sẽ là những gì và cần phải ôn như thế nào để tầm được 7, 8đ ạ....Mong thầy trả lời em chỉ còn vài ngày nữa là thi rồi

Em xin chân thành cảm ơn thầy! Chúc thầy luôn khỏe mạnh

B

baby_dt

thưa thầy em năm nay thi Đại học khối A và D nhưng môn văn em vẫn thấy khối lượng kiến thức rất nhiều làm cách nào để đạt điểm tốt môn này trong kì thi sắp tới ạ, em muốn thầy giới hạn một số dạng câu hỏi 2 điểm cho em được không ạ, còn phần câu 5 điểm thì thầy hướng dẫn cho em cách làm bài sao cho các ý của bài văn sát với đề không lạc đề được không ạ, em cám ơn thầy nhiều.

C

congchualolem_b

Em là học sinh giỏi môn Văn :) Nhưng qua kì thi Tốt nghiệp THPT em đã mất tự tin trong môn học này. Trong bài thi Tốt nghiệp em đã thử ứng dụng cách làm chi tiết của một bài thi học sinh giỏi quốc gia, nhưng kết quả lại không như mong muốn, em hơi băn khoăn không biết liệu mình có nên sử dụng cách làm đó. Riêng cá nhân em thấy rằng cách làm đó khá chi tiết và làm rõ được vấn đề hơn so với những cách làm thông thường... Em xin nhờ thầy tư vấn thêm.

Ngoài ra em lại là đứa rất thiếu tự tin khi đi thi, trước những ngày thi em thường bị mất tinh thần rất nhiều. Đặc biệt, sau khi bước vào phòng thi em rất dễ bị sốc, dẫn đến "ức chế" mà không làm được chữ nào, điều này em đã từng gặp phải trong kì thi chọn học sinh giỏi quốc gia. Em muốn nhờ thầy chỉ dẫn giúp em phương pháp ổn định tinh thần khi vào phòng thi và nuôi dưỡng cảm xúc thì hôm trước thi cho đến khi làm bài.

Em xin chân thành cám ơn !

B

braceup_cat

thay oi,thoi gian con rat ngan nua thoi la chung e da buoc vao ki thi rui,thay som ra de cuong trong tam cho chung em nha. E chuc thay luon manh khoe!

D

dolly_crazy

Em học môn Văn không được tốt. Hiện tại chỉ còn chưa đến mười ngày là thi Đh rồi. Trong khi đó em chỉ mới nắm được các kiến thức cơ bản chứ chưa đi vào chi tiết của từng bài học. Mong thầy hướng dẫn cho em phương pháp nắm một cách chi tiết về các tác phẩm một cách hiệu quả nhất.

Em có một góp ý nho nhỏ là mong thầy có thể biên soạn một cách hệ thống và tổng hợp phần câu hỏi hai điểm. Có lẽ là cho khóa học năm sau. Nhưng nếu kịp thì em mong là có trong năm nay để em và các bạn có thể đọc lại để tự hệ thống cho mình.

Cảm ơn thầy. Chúc thầy sức khỏe.

V

vtd93

Em có theo dõi đề thi ĐH khối D hai năm trước, ở câu III phần không phân ban thường cho nghị luận về thơ và Nâng cao là đề kết hợp các tác phầm văn xuôi. Em xin hỏi có khi nào phần không phân ban cho văn xuôi không ạ?
Nếu đề thi cho nghị luận về thơ thì đề có in thơ sẵn hay không?
Em chào thầy và chúc thầy luôn khỏe mạnh ^^

M

minhnguyet2707

thưa thầy, cô giáo em nhận xét em là người nắm bắt bài tốt. Nhưng cách trình bày bài văn theo ý diễn đạt thì chưa tốt, không thoát được cái tôi của mình, lời văn, các ý văn trùng lặp. Vậy em pjair làm như thế nào để làm bài thi 1 cách có hiệu quả ạ

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom