Gửi câu hỏi Giao lưu trực tuyến: Để đạt điểm 8, 9 bài thi môn Văn

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hocmai.cskh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

9h - 10h ngày 23/6/2011
, Hocmai.vn sẽ tổ chức buổi giao lưu trực tuyến với thầy Nguyễn Quang Ninh nhằm đưa ra định hướng ôn thi và chia sẽ kinh nghiệm để giúp học sinh đạt điểm cao bài thi môn Ngữ văn trong kì thi đại học, cao đẳng năm nay.

Nội dung giao lưu trực tuyến:
- Định hướng ôn tập môn Ngữ văn với đề thi khối A, D năm 2011
- Kinh nghiệm, lời khuyên khi làm bài thi môn Ngữ văn trong kì thi đại học, cao đẳng năm 2011.

Các bạn học sinh gửi câu hỏi về cho chương trình tại topic này nhé!

N

nama3dlk

Thưa thầy, em có câu hỏi như thế này:
Thầy có thể chia sẻ cho em một số cách để học tốt môn Văn và cách làm bài để đạt điểm cao được không ạ?
Em xin cảm ơn!

T

thienduongkhonghoanhao

E thi khối D nhưng hơi yếu văn.Cách để học môn văn cấp tốc trong những ngày còn lại là sao thầy?Viết văn đại học có cần quá dài không?Thầy có thể tóm tắt trọng tâm ôn tập năm nay giúp em tí.và ta có thể bỏ qua những bài đã thi trong năm trước không thầy?

Last edited by a moderator:
N

nguyenhaitrieu93

em học ban A
nhưng em thi thêm cả khối D. thầy có thể chỉ cho em cách ôn tập kiếm được điểm trung bình môn Văn mà không quá tốn thời gian vào nó không. Tại khối chính của em vẫn là khối A

H

hoathuytinh_th

cho em hỏi là khi làm bài về phần truyền thì có cần tóm tắt lại truyện không hay chỉ cần nêu khái quát nội dung và nghệ thuật a?

H

haduyen9x

thầy ơi,cho em hỏi có phải đề thi ĐH môn văn câu 5 điểm : hoặc là ra truyện ngắn hoặc là ra thơ phải không ạ ! 2 câu cả phần cơ bản lẫn nâng cao không thể ra toàn bộ truyện ngắn cũng không thể ra toàn bộ thơ đúng không thầy ! em cảm ơn thầy ạ!

B

bonghongtuyet93

Thưa thầy! Lúc này em cảm thấy rất choáng váng với kết quả thi tốt nghiệp môn văn của mình. Em đã từng đạt giải học sinh giỏi văn, và một số giải thưởng cho các bài viết của mình, các bài viết em vẫn được điểm khá tốt 8 và 8.5.Và vừa qua, em đã dành thời gian khá lớn ôn tập môn văn, mong đạt được kết quả cao. Song kết quả thật khó tưởng tượng: 6.5- một điểm số em chưa từng phải nhận bao giờ. Em đã tự hỏi tại sao? Em vẫn không tìm ra được câu trả lời. Thực sự giờ em rất hoang mang trước kì thi đại học sắp tới. Em phải làm sao để đạt điểm môn văn đại học tốt đây ạ? Liệu khả năng hay cách học của em có vấn đề?

S

study_girl

em chào thầy. em thi khối D. kiến thức văn của em khá hạn hẹp, đặc biệt là ở phần nghị luận xã hội. thật sự em không biết nên ôn tập như thế nào. thầy có thể góp ý cho em về cách học và cách làm tốt bài thi được không ạ? thi đại học 2011 nên trọng tâm ôn những phần nào ạ? em xin cảm ơn thầy.

S

silly.nhi

thưa thầy, cho em hỏi là: năm nay có thể học lưu ý trọng tâm đến những tác phẩm nào được k ạh? và viết thế nào cho dài? thầy bảo chúng e là những nẵm gần đây và cả năm nay bộ sẽ ra đề tổng hợp. sắp thi rồi, nên thầy có thể khái quát cho bọn e cách thức ra đề và kiểu ra đề được k? e xin cám ơn thầy !
chúc thầy luôn khoẻ mạnh!

S

silly.nhi

thưa thầy, cho em hỏi là: năm nay có thể học lưu ý trọng tâm đến những tác phẩm nào được k ạh? và viết thế nào cho dài? thầy bảo chúng e là những nẵm gần đây và cả năm nay bộ sẽ ra đề tổng hợp. sắp thi rồi, nên thầy có thể khái quát cho bọn e cách thức ra đề và kiểu ra đề được k? e xin cám ơn thầy !

S

silly.nhi

M

michj_miko

Thầy ơi, cho em hỏi câu hai điểm khi hỏi về phong cách sáng tác của một tác giả mình phải có mở bài, thân bài, kết bài hả thầy? Mình trình bày ý chính có được tròn điểm không thầy? Trình bày dạng viết từng ý gạch đầu dòng đó thầy.

A

asdisney

Thầy cho em hỏi dạng bài câu 5 điểm so sánh thì làm như thế nào? Em thấy đề thì thông thường ra phân tích đơn 1 đoạn thơ, nếu như đề ra phân tích kép 2 đoạn thơ từ hai bài thì cách làm bài thế nào thưa thầy, bố cục thế nào để không lẫn với dạng bài so sánh?

P

phuthuynhodethuong93

Em chào thầy, trước tiên em xin chân thành thầy đã tận tâm dạy chúng em, nhờ khóa học của thầy em đã học đc rất nhiều.

Em muốn hỏi thầy : theo dõi mấy đè gần đây em thường thấy câu trúc đề cho dạng câu 5đ 1 phần thơ thường là ban cơ bản, phần nâng cao thường so sánh 2 tác phẩm truyện hay văn xuôi ?? thầy có nghĩ người ta dạng này năm nay không??

Em cảm ơn thầy !

A

adnim

làm sao để được điểm tối cao môn văn đây hả thầy.
e k làm sao được điểm cao ở môn này.
thầy cho e bí quyết được k hả thầy...

T

thuyljnh

1. Thầy cho e hỏi câu 1 tái hiện chủ yếu nên học dạng bài ntn ak , và có cần thiết phải học hết các tác giả ko ak .

C

cowboy9892

thầy ơi, thầy hướng dẫn em và các bạn cách gj để ôn tập số lượng lớn tác phẩm trong 3 năm một cách nhanh, vẫn đảm bảo hiểu tác phẩm trong thời gian ngắn thôi a. Vì học thuộc lòng các bài phân tích hay sao chép ý từ sách văn mẫu vừa tốn nhiều thời gian vừa không cảm nhận và nhớ lâu được

N

nikko084

Chào Hocmai, chào thầy Ninh. Chỉ còn vài chục ngày nữa là kì thi đại học khối D diễn ra. Môn văn là môn mà em lo lắng nhất vì cách hành văn của em vẫn còn lủng củng và chưa mạch lạc. Em đã học khóa luyện thi của thầy và cảm thấy rất hay lẫn bổ ích. Những lời văn thầy nói ra nghe rất bay bổng và sâu sắc. Em lắng nghe rất kĩ bài giảng của thầy, câu nào hay em đều viết vào vở để tham khảo. Tuy vậy nhưng mỗi lần làm bài thi hay tự giải đề ở nhà, em luôn gặp lúng túng trong việc viết văn sao cho vừa đủ ý mà vẫn mạch lạc. Như thầy đã nói là Văn = ý + lời. Phần ý của em cũng tạm ổn nhưng phần lời thì hơi có vấn đề. Chính vì vậy mà khi đi thi em tốn khá nhiều thời gian để suy nghĩ, chọn lọc và viết ra một câu văn hoàn chỉnh nên em khá sợ mình sẽ làm bài không đủ giờ. Thầy có thể cho em lời khuyên để cải thiện tình hình này được không ạ ? Và theo thầy thì phân bố thời gian làm bài cho cả 3 câu ( 1: 2đ; 2: 3đ; 3: 5đ ) như thế nào là hợp lý để không bị "cháy" giờ ?. Em xin cảm ơn.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom