[GAME HÓA VER 1.0) Phần Thưởng Cực Lớn

Status
Không mở trả lời sau này.
D

dieulinh_a1

Câu này theo mình biết là thế này
Oxit của nhôm là một oxit lưỡng tính. Khi cho nhôm tác dụng với nước và natrihidroxit tạo thành muối natri aluminat.
Phương trình
2Al + 2H2O + 2NaOH -----> 2NaAlO2 + 3H2

T

thanhdat93

tại sao Al đứng sau Mg là kim loại ko tác dụng vs nước nhưng thầy mình lại viết PT Al + H2O tạo nước rồi td vs NaOH tạo dd ?
Al cùng với Cr và Zn khi tác dụng với nước thì có tạo thành một lớp kết tủa dạng keo trắng bao bọc lấy kim loại(lớp kim loại bên trong không thể tiếp xúc với nước) nên lượng phản ứng là không đáng kể.
Còn về việc sau đó tác dụng với NaOH tạo dung dịch thì đó là do tính lưỡng tính của Al tạo thành muối phức
Phương trình minh họa:
[TEX]Al + H_2O -----> Al(OH)_3 + H_2[/TEX]
[TEX]Al(OH)_3 + NaOH ----> Na[Al(OH)_4][/TEX]
Muối phức [TEX]Na[Al(OH)_4][/TEX] (natri aluminat) tồn tại ở trạng thái dung dịch

T

thanhdat93

Câu đó ko thuộc phần vô cơ thì phần nào hả bạn????:p......đó là đại cương vô cơ mà....chán thật!!!!!:(
Teflon là polime mình nghĩ đó là hợp chất hữu cơ chứ bạn. Nó được cấu tạo từ C và F. Nếu là vô cơ thì bạn giải thích rõ cho mình biết được không. Nhắc đến nhựa là người ta nghĩ ngay tới hữu cơ mà

T

traimuopdang_268

Hơ hờ....HÌnh như t lại không thấy câu hỏi:))
Câu hỏi của mình:
Nếu NaOH và Ba(OH)2 cùng cho pu với CO2 thì sẽ ưu tiên với chất nào hơn...??
Cái ny' có ng hỏi rồi nhưng mà hình như mọi người vẫn còn băn khoăn, Giờ kd lại chắc chắn...:D

M

myanhkool

Hơ hờ....HÌnh như t lại không thấy câu hỏi:))
Câu hỏi của mình:
Nếu NaOH và Ba(OH)2 cùng cho pu với CO2 thì sẽ ưu tiên với chất nào hơn...??
Cái ny' có ng hỏi rồi nhưng mà hình như mọi người vẫn còn băn khoăn, Giờ kd lại chắc chắn...:D

theo mình ưu tiên Ba(OH)2 hơn , vì phản ứng này cho kết tủa??
ai cho bít đúng ko nhỉ:D

M

meo_mun_

cái đó đúng đấy
lại ko đạt câu hỏi rùi câu hỏi típ nè hợp kim của kl này được dùng nhiều nhất trên thế giới

M

muathu1111

đó là hợp kim của sắt (+C)===> thép......
Vẫn câu hỏi cũ của hunggary.........nêu các hợp kim chính của sắt và đồng

H

hunggary

hahahaha..........ko ai trả lời câu hỏi của tui thì đành tự mình làm lấy vậy.....:
---Sắt hòa tan một lượng nhỏ cacbon(2%->5%) , silic, photpho , lưu huỳnh cho ta hợp kim là gang
---...............................................................(0,01%->2%)...........................................................................thép
---hợp kim của đồng với khoảng 10%->50% kẽm cho ta đồng thau có độ dẻo cao và bền
---........................................................3%->20% thiếc.........................thiếc để đúc..
Câu hỏi tiếp nè....:Trong tự nhiên sắt tồn tại ở các dạng quặng chính nào....?????

M

meo_mun_

có những dạng quặng chính của sắt là hematit đỏ hematit nâu ; manhetit ; xiderit
câu hỏi của mình là chất cần thêm vào khi điều chế Al

H

hunggary

Còn quặng pirit( FeS2) nữa mà bạn....
Câu hỏi của bạn phải nói là điều chế trực tiếp hay gián tiếp chứ bạn....Nếu gián tiếp thì có nhiều loại nhưng trực tiếp thì chất cần thêm vào để giảm nhiệt độ nóng chảy của Al xuống thấp trong pư điện phân là : Na3AlF6
Câu hỏi tiếp nè.......Nêu màu của 2 muối crômat và đicrômat....và nêu mối quan hệ của chúng với nhau

Last edited by a moderator:
M

muathu1111

hix......chán quá.......dạo này vào diễn đàn thấy yên ắng hẳn......ko biết anh em đi chơi đâu hết mà ko lên.......
TRẢ LỜI CÂU HỎI TRÊN:
Muối crômat có màu da cam
Muối đicrômat có màu vàng
Mối quan hệ giữa chúng nè......:Cr2O7 + H2O <++> 2CrO4 + 2H..............mấy cái dấu trên ko đánh đc..thông cảm nha..
Câu hỏi tiếp....Cho 1 lượng dư dung dịch NaOH vào nước Clo và dung dịch CrCl2 .........Viết PTPƯ

M

meo_mun_

trả lời nè khi cho dư NaOH vào nước clo và dd CrCl2 được NaCl ; NaClO ; CrCl3
câu hỏi nè nêu tính chất và ứng dụng của HCN

T

traimuopdang_268

Tính chất hh của axit HCN:
Mang đầu đủ tc của một axit
HCN cháy trong O2 mang ngọn lửa màu tím
CN- bị thủy phân mạnh trong H2O
Tham gia pư cộng với andehit vào nhóm cacbonyl
K rõ lắm:D
Câu hỏi của mình là:

Khi có một số loại muối, Cách để biết đâu là muối có độ dẫn điện lớn nhất?

p/m: bạn có thể tự cho ví dụ cho dễ hiểu
Thân!^^

M

meo_mun_

Khi có một số loại muối, Cách để biết đâu là muối có độ dẫn điện lớn nhất?
hoà tất cả vào mỗi bình riêng biệt rồi cho từng một nguồn và bóng đèn vào từng dd bóng nào sáng nhất là dd dẫn điện mạnh nhất

T

trandangphuc

Lại không có câu hỏi rồi ! Để tiếp tục tớ đặt câu hỏi nèy !
Liệt kê các bazo lưỡng tính mà bạn biết???

H

hunggary

nè bạn..........ko có bazơ lưỡng tính nha......chỉ có hidroxit lưỡng tính thôi bạn ak

H

hunggary

Có các hidroxit lưỡng tính của các KL sau mà tui tra bảng tuần hoàn biết đc....Be Al Zn Ga Ge In Sn Sb Pb Bi Po.......còn nữa ko tui ko biết,,,,,,,,
Câu hỏi tiếp.....Tại sao thanh sắt bị gỉ nhanh trong kk ẩm..(xảy ra hiện tượng gj` quan trọng nhất mà bị ăn mòn nhanh)...Nêu cách khử bỏ lớp gỉ đó

H

hattieupro

xay ra hien tuong an mon hoa hoc.
sat de trong khong khi tac dung voi oxi va nuoc tao thanh sat 3 hidroxit mau nau do -la sat gi
de khu bo lop sat gi do thi ;
ngam 1 vai tui tra den trong 2 ly nuoc soi ,nhieu sat gi thi dung nhieu tra thui.ngam sat gi cho den 8 h.day la cach don gian nhat ma minh biet
cau hoi la;
CO co khu duoc kem oxit khong?

H

hunggary

hj`........câu trả lời của bạn thiếu mất rồi.........có lẽ là chưa học cũng nên.........vì câu trên là hiện tượng ăn mòn điện hóa.......ăn mòn điện hóa nhanh hơn ăn mòn hóa học nhiều bạn ak`.....
Trả lời câu của bạn.......CO khử đc ZnO tạo ra Zn và khí CO2
Câu hỏi tiếp....CrO3 có tác dụng đc với nước tạo ra axit ko?????....nếu có thì đọc tên axit đó......!!!!!!!!!!!!!!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom