Tâm sự [Đọc báo] Theo bạn, mấy tuổi thì nên cho tiền tiêu vặt?

Jones Jenifer

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
580
1,740
229
19
Du học sinh
Surrey School
Bài báo: "Trẻ lớp 1 đòi tiền tiêu vặt, có nên cho?"

TTO - "Mẹ ơi mẹ cho con tiền đi mẹ, lớp con mấy bạn ai cũng có tiền, mấy bạn mua bánh ăn mà con không có".

Trẻ còn nhỏ, có nên dạy vấn đề tiền bạc? - Ảnh: LearnVest

Đề nghị của cậu con trai vừa vào lớp 1 sau hai tuần đi học khiến tôi ngạc nhiên. Tôi hỏi lại: "Con có thấy bạn cầm tiền không hay chỉ nghe bạn nói?". "Con thấy mà, bạn cầm tiền đi căntin mua bánh nữa".

Chưa từng nghĩ sẽ cho con xài tiền ở tuổi này, nên tôi trả lời ngay: "Con còn nhỏ chưa biết xài tiền, mẹ không cho đâu con".

Tưởng thế là xong, mấy hôm sau đi học về con lại nhắc "các bạn có tiền mua bánh, con không có". Tôi vẫn kiên quyết: "Không được đâu con. Con muốn ăn bánh thì mẹ sẽ mua bỏ vào ba lô cho con".

"Nhưng con thích bánh khoai tây ở trường, con muốn mua bánh ở trường", con trả lời. Tôi giải thích: "Bánh khoai tây ăn nhiều không tốt, con thích thì một tuần mẹ mua cho con một lần chứ con không ăn mỗi ngày được. Nhưng mẹ sẽ không cho con tiền, con còn nhỏ".

Nói vậy, nhưng tôi bắt đầu suy nghĩ. Nghĩ đến cảnh các bạn giờ ra chơi vui vẻ đi căngtin mua bánh còn con đứng nhìn, tôi thấy không đành lòng. Rồi nghĩ hay là tôi cứ cho con mỗi ngày 10.000 để con mua những sữa, bánh con thích?

Đem chuyện này bàn với chồng, anh phản đối. "Em cho con xài tiền sớm, rồi tiền em để trong tủ, trong phòng, nó thấy nó lấy thì em làm thế nào?", anh nói.

Ông anh làm chung cơ quan thì "phán": "Em điên à? Tụi nó con nít, em cho xài tiền sớm nó hư. Nhà anh 3 thằng em trai, hồi nhỏ đứa nào cũng từng ăn cắp tiền nên anh thấm lắm".

Rồi anh kể: lúc tụi nó chưa biết xài tiền thì không có chuyện gì, tới chừng biết xài tiền rồi mà ba mẹ anh không cho, thế là nó lén lấy, bị ba anh đánh te tua xơ mướp. Thằng út tới lúc học cấp 3 vẫn còn lén lấy tiền nhà.

Anh cũng đặt vấn đề: "Con em xin tiền nói là mua bánh, nhưng em có biết nó sẽ mua cái gì, người ta bán cho nó thứ gì, có an toàn không? Chưa kể có khi cái bánh 5.000 mà người ta bán cho nó 10.000, em làm sao biết?".

"Em chỉ nên dạy cho nó biết giá trị của từng tờ tiền, chứ không cho nó xài. Con anh nè, mẹ nó đi chợ về vứt tiền khắp nơi, nó thấy biết là tiền nhưng không thèm rớ vô vì có biết xài đâu", anh thêm.

Tôi nghe cũng có lý, nhưng vẫn lăn tăn không biết tuổi nào thì có thể cho con xài tiền, rồi phải dạy con vấn đề tiền bạc này như thế nào để con hiểu...

CẨM NHI (TP.HCM)/ Tuổi trẻ online

Còn các bạn, các bạn được ba mẹ cho tiền tiêu vặt từ lúc nào?
Các bạn thường sử dụng cho mục đích gì?
Nếu thời gian quay trở lại, bạn muốn được ba mẹ cho tiền tiêu vặt lúc mấy tuổi là hợp lý?

Hãy cùng chia sẻ
em nghĩ ko phải lúc nào tiền tiêu vặt cũng sẽ dùng vào việc mua quà rong. Cách dùng thế nào là phụ thuộc vào đứa trẻ ( nó xin vào mục đích j ).
Ba mẹ em cũng cho tiền tiêu vặt nhưng em dùng khoảng tiền đó để tiết kiệm or mua những cuốn sách mik thik :)

Tiểu Lộc

Mùa hè Hóa học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
3,201
2,594
554
19
Đắk Lắk
THCS Trần Quang Diệu
em nghĩ ko phải lúc nào tiền tiêu vặt cũng sẽ dùng vào việc mua quà rong. Cách dùng thế nào là phụ thuộc vào đứa trẻ ( nó xin vào mục đích j ).
Ba mẹ em cũng cho tiền tiêu vặt nhưng em dùng khoảng tiền đó để tiết kiệm or mua những cuốn sách mik thik :)
Mua sách á? Con chẳng bao giờ trích tiền tiêu vặt để đi mua sách (mặc dù rất thích đọc sách)
Một là lên thư viện trường mượn về đọc
Hai là đọc ké với bạn
Ba là mượn cuốn sách của bạn về đọc
Bốn là lên nhà sách của siêu thị coi cọp (siêu thị ở bên con có cả dãy ghế cho mọi người ngồi đọc sách luôn cơ)

Jones Jenifer

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
580
1,740
229
19
Du học sinh
Surrey School
Mua sách á? Con chẳng bao giờ trích tiền tiêu vặt để đi mua sách (mặc dù rất thích đọc sách)
Một là lên thư viện trường mượn về đọc
Hai là đọc ké với bạn
Ba là mượn cuốn sách của bạn về đọc
Bốn là lên nhà sách của siêu thị coi cọp (siêu thị ở bên con có cả dãy ghế cho mọi người ngồi đọc sách luôn cơ)
có những cuốn sách hay thì nên mua zề đọc con ah :)

Sắc Sen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng hai 2016
441
227
174
Quảng Bình
Bố mẹ chỉ cho 5k tiền ăn sáng thôi , chả bao giờ cho tiền tiêu vặt mà cho thì cũng không biết làm gì nên dành dụm thôi:p:D:)

BhofA

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng năm 2017
374
281
56
21
Nghệ An
mình nói thật chứ ko quan tâm đến tiền lắm :) tiền tiêu vặt cũng ko có bao giờ, chủ yếu là nhờ vào tiền thưởng, mừng tuổi, thích mua gì thì mua nhưng mình chỉ mua đồ dùng cần thiết thôi :) có lẽ vì thế nên hầu như lúc nào cũng nhiều tiền vì ít tiêu :) những chả khi nào quan tâm đến tiền cả, nhiều khi lục lại phục quần cũ thấy tờ 100, 200 là bình thường :v

Khả Dii

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng ba 2017
250
511
126
20
Thượng Hải
Em thấy cho trẻ tiền tiêu vặt quá sớm không tốt
Khi nào biết nhận thức rồi thì cho
Chưa đủ nhận thức,rồi mỗi ngày đòi tiền,ngay hôm nay mấy nghìn,sang ngày kia mấy chúc nghìn,đủ thể loại,khi k có tiền tiêu lại sinh ra trộm cắp các thứ,và tệ nạn xã hội bắt đầu từ đây
Mặc dù không phải con trẻ nào cũng như thế,nhưng bố mẹ cũng không nên cho con tiền tiêu vặt quá sớm,nhưng cũng không nên cái gì cũng để bố mẹ mua,gây tính ỷ lại,không tự lập.

baochau15

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng bảy 2013
957
147
129
24
Nam Định
Mình lên lớp 12 rùi và không biết đến tiền tiêu vặt
Ngày ăn cơm 3 bữa ở nhà, sách vở đồ dùng học tập có đầy đủ rùi thì có tiền tiêu vặt làm gì?

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V

TTO - "Mẹ ơi mẹ cho con tiền đi mẹ, lớp con mấy bạn ai cũng có tiền, mấy bạn mua bánh ăn mà con không có".

Hãy cùng chia sẻ
tốt nhất alf để con không tiếp xúc vào
để lên đại học càng nguy hiểm
nếu con học trường bình thường thì nên tự kiếm tiền
thiêu đâu bố mẹ bù
chứ không nên để trẻ con nó chấm chấm chấm thế này được

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Khi nào đủ lớn, đủ hiểu biết thì hãng cho tiền tiêu vặt
chứ cho bọn trẻ con tiền sớm, bọn nó sinh ra ăn quà, chơi game
nói chung là k tốt

Mint Suby

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tư 2014
273
391
169
20
nơi BTS ở
www.facebook.com

Nếu thời gian quay trở lại, bạn muốn được ba mẹ cho tiền tiêu vặt lúc mấy tuổi là hợp lý?

Hãy cùng chia sẻ
tớ thấy nên cho tiền tiêu vật nhưng cũng nên dạy con cách tiêu tiền để tránh lãng phí
tớ cx tự thấy tớ hơi lãng phí khi bỏ ra đống tiền để mua đồ BTS cơ mà theo tớ thì đấy là phục vụ sở thích của tớ nên tớ cũng không thấy phí lắm:D:D

Cat Pusheen ► Ly ♫♪

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng hai 2017
173
113
136
22
tới giờ tớ học lớp 10 rồi mà ba mẹ vẫn chưa cho " xèng" nữa!!!
mik cảm thấy cũng giận lắm mà đọc xong bài viết này thì không giận nữa! cám ơn vì bài viết này nhé nếu không đọc được thì mik giận mẹ lâu lắm lun đó !

Bùi Việt Thành

Học sinh
Thành viên
20 Tháng sáu 2017
140
157
36
Hà Nội
Mình chỉ nhịn ăn để tích tiền bố mẹ đưa cho thôi.Mà cũng phải thế mới quý trọng đồng tiền,biết chi tiêu hợp lý,biết giữ gìn những thứ mình mua,chứ dùng tiền tiêu vặt thì max phung phí lun.

Hồng Minh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
802
413
169
Thanh Hóa
THPT Hà Trung
Theo mình thì không thể đưa ra một khoảng thời gian, độ tuổi nhất định để cho con cái tiêu tiền, chỉ cần con có đủ nhận thức, hiểu biết thì cho là hợp lý

Blue Plus

Cựu TMod Toán|Quán quân WC18
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
7 Tháng tám 2017
4,506
10,437
1,114
Khánh Hòa
$\color{Blue}{\text{Bỏ học}}$

Trẻ còn nhỏ, có nên dạy vấn đề tiền bạc? - Ảnh: LearnVest

Đề nghị của cậu con trai vừa vào lớp 1 sau hai tuần đi học khiến tôi ngạc nhiên. Tôi hỏi lại: "Con có thấy bạn cầm tiền không hay chỉ nghe bạn nói?". "Con thấy mà, bạn cầm tiền đi căntin mua bánh nữa".

Chưa từng nghĩ sẽ cho con xài tiền ở tuổi này, nên tôi trả lời ngay: "Con còn nhỏ chưa biết xài tiền, mẹ không cho đâu con".

Tưởng thế là xong, mấy hôm sau đi học về con lại nhắc "các bạn có tiền mua bánh, con không có". Tôi vẫn kiên quyết: "Không được đâu con. Con muốn ăn bánh thì mẹ sẽ mua bỏ vào ba lô cho con".

"Nhưng con thích bánh khoai tây ở trường, con muốn mua bánh ở trường", con trả lời. Tôi giải thích: "Bánh khoai tây ăn nhiều không tốt, con thích thì một tuần mẹ mua cho con một lần chứ con không ăn mỗi ngày được. Nhưng mẹ sẽ không cho con tiền, con còn nhỏ".

Nói vậy, nhưng tôi bắt đầu suy nghĩ. Nghĩ đến cảnh các bạn giờ ra chơi vui vẻ đi căngtin mua bánh còn con đứng nhìn, tôi thấy không đành lòng. Rồi nghĩ hay là tôi cứ cho con mỗi ngày 10.000 để con mua những sữa, bánh con thích?

Đem chuyện này bàn với chồng, anh phản đối. "Em cho con xài tiền sớm, rồi tiền em để trong tủ, trong phòng, nó thấy nó lấy thì em làm thế nào?", anh nói.

Ông anh làm chung cơ quan thì "phán": "Em điên à? Tụi nó con nít, em cho xài tiền sớm nó hư. Nhà anh 3 thằng em trai, hồi nhỏ đứa nào cũng từng ăn cắp tiền nên anh thấm lắm".

Rồi anh kể: lúc tụi nó chưa biết xài tiền thì không có chuyện gì, tới chừng biết xài tiền rồi mà ba mẹ anh không cho, thế là nó lén lấy, bị ba anh đánh te tua xơ mướp. Thằng út tới lúc học cấp 3 vẫn còn lén lấy tiền nhà.

Anh cũng đặt vấn đề: "Con em xin tiền nói là mua bánh, nhưng em có biết nó sẽ mua cái gì, người ta bán cho nó thứ gì, có an toàn không? Chưa kể có khi cái bánh 5.000 mà người ta bán cho nó 10.000, em làm sao biết?".

"Em chỉ nên dạy cho nó biết giá trị của từng tờ tiền, chứ không cho nó xài. Con anh nè, mẹ đi chợ về vứt tiền khắp nơi, nó thấy biết là tiền nhưng không thèm rớ vô vì có biết xài đâu", anh thêm.

Tôi nghe cũng có lý, nhưng vẫn lăn tăn không biết tuổi nào thì có thể cho con xài tiền, rồi phải dạy con vấn đề tiền bạc này như thế nào để con hiểu...

CẨM NHI (TP.HCM)/ Tuổi trẻ online

Hãy cùng chia sẻ
Từ lớp 3.
Từ lớp 3 đến lớp 5 thì 70% đóng tiền, 30% mua quà vặt, càng lớn tỉ lệ mua quà vặt càng thấp.
Từ lớp 6, mẹ đưa tiền cho ăn sáng, nên 50% đóng tiền, 40% ăn sáng, 10% mua quà vặt.
Lên lớp 7, làm biếng ăn sáng, nhiều khi mẹ cho tiền cũng cầm theo, không lm j cả, cuối cùng vẫn còn nguyên => 90% không làm j, 10% làm những việc còn lại.

Lớp 4 trở lên.

thuymanh.sc@gmail.com

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2017
30
26
21
Hà Nội
THCS Quảng Phú Cầu
Năm nay em học lớp 6 nhưng chưa bao giờ được tiền tiêu vặt cả (chỉ được mua đồ dùng học tập thôi )
Theo em thì Đại học mới được cho tiền tiêu vặt

ARMY's BTS

Học sinh gương mẫu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
857
3,883
406
20
Bắc Ninh
Bang Tan Sonyeondan <3 , Wanna One <3 , Samuel <3 , Stray Kids <3
em còn chả biết tiền tiêu vặt là cái gì