Tâm sự [Đọc báo] Theo bạn, mấy tuổi thì nên cho tiền tiêu vặt?

mỳ gói

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
3,580
6,003
694
Tuyên Quang
THPT NTT
Thực ra chúng ta cần sử dụng rất nhiều tiền trong cuộc sống hằng ngày, tuy nhiên số tiền đó lại được mẹ giữ để mua những thứ mà mình cần nhưng đôi khi lại không như ta muốn vì thế ta lại cảm thấy khó chịu khi không được nắm trong tay một khoản tiền riêng nào đó. Và đây cũng là TÂM LÝ của các bạn mới lớn.
Có lẽ từ khi chúng ta biết đếm số từ 1000 đến 2000 rồi 5000 thậm chí là 200000 và 5000000 chứ không còn dùng màu sắc để phân biệt nữa. Và khoản tiêu vặt cũng như một tiền lương cho việc hôc hành của mình. Rõ ràng ta thấy đây là một khoản tiền rất cần thiết, trong khi đi với bạn bè, bị lạc, cần mua khẩn 1 thứ gì đó.
Bản thân tôi cảm thấy lúc chúng ta bắt đầu không còn lúc nào cũng cạnh bố mẹ nữa chính là lúc cần tiền tiêu vặt và số tiền lớn hay nhỏ sẽ phụ thuộc vào độ tuổi

Lăng Sóc

Giải Ba "Thử thách cùng Box Hóa 2017"
Thành viên
19 Tháng tư 2016
395
191
199
Hà Nội
Khi có nhận thức đúng đắn và biết qúy trọng đồng tiền.

Last edited:

hatsune miku##

Miss Cặp đôi ăn ý|Tài năng được yêu thích nhất
Thành viên
30 Tháng tám 2017
2,423
4,422
583
22
Vĩnh Phúc
Dược
mk á thì chưa bao h đc cho tiền tiêu vặt cả ,tiền mà mk có chỉ là như kiểu đi thi đc giải ---> có tiền ,r cứ để đấy thui khi nào cần vd như sách ,đồ dùng học tập thì mua,đôi lúc buồn mồm mua đồ ăn vặt chỉ vậy thui :)

mikhue

Học sinh tiến bộ
Thành viên
8 Tháng chín 2017
985
607
154
20
Đắk Lắk
SMTOWN
"Nhưng con thích bánh khoai tây ở trường, con muốn mua bánh ở trường", con trả lời. Tôi giải thích: "Bánh khoai tây ăn nhiều không tốt, con thích thì
mình lớp 8 mà ba mẹ không cho tiền tiêu vặt, mình thấy vậy cũng đúng

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
E đang học lớp 8 và chưa 1 lần cầm tiền tiêu vặt và thậm chí rất ít khi cầm tiền , chỉ khi nào phải nộp tiền gì đó thôi , muốn mua gì thì nói vs g
Còn tiền thưởng thì chủ yếu là mua sách thôi , học Anh nên sách cứ mỗi quyển phải 50 - 150k
Lẽ nào mk vô duyên vs tiền ?

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,747
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
E đang học lớp 8 và chưa 1 lần cầm tiền tiêu vặt và thậm chí rất ít khi cầm tiền , chỉ khi nào phải nộp tiền gì đó thôi , muốn mua gì thì nói vs g
Còn tiền thưởng thì chủ yếu là mua sách thôi , học Anh nên sách cứ mỗi quyển phải 50 - 150k
Lẽ nào mk vô duyên vs tiền ?
Bạn là người tiết kiệm đó .Mình nghĩ là nên ít tiêu tiền sẽ tiết kiệm và thỉnh thoảng mới biết tới tiền chứ không toàn tiêu lung tung sẽ hết

• Like
Reactions: ng.htrang2004

ngocsangnam12

Học sinh gương mẫu
Thành viên
5 Tháng chín 2014
3,681
186
301
Nghệ An
Theo em, việc cho tiền tiêu vặt là có thể ạ! Chỉ là ngay từ nhỏ mình phải bày cho trẻ cách sử dụng tiền thế nào cho hợp lí, dạy cho trẻ biết thế nào là nên làm, thế nào là không nên làm... Quan tâm, tâm sự vs trẻ nhỏ nhiều hơn .... Dạy con cách tiết kiệm và sự quý giá của đồng tiền.... Đặc biệt là không chiều hư bé, Không phải cái gì bé thích là mình mua cho....

MPEEx

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2017
92
46
36
23
Trà Vinh
Mình đc 3tr/tháng tiền trọ + ăn + đóng học và 1 số khoản phát sinh khác
Mình thấy thể loại tiền của bạn hk phải tiền vặt đâu bạn

Mình hồi đó tiêu vặt nhiều lắm, bây h nhìn lại cái nghĩ "Hồi đó mà ko tiêu như vậy chắc h có cả đống tiền " tất nhiên đống tiền đó nếu là mình của bây h thì mình sẽ hi vào học. Nhưng mà mình bắt đầu cảm thấy tiếc tiền từ lúc mình lớp 6 rồi, từ đó là mình bớt xài vặt luôn, nên mình nghĩ cho tiền vặt còn phải phụ thuộc tính cách của mấy đứa nhỏ, cực kỳ khó luôn, không cho thì chắc chắn sẽ giận vì phần lớn mấy đứa nhỏ hay tị nạnh với nhau. Mình bây h thấy tiêu vặt là cái cụm không cần thiết lắm ý, vì còn nhiều thứ quan trọng hơn phải tiêu vào hơn là vặt. Cuối cùng là mình cũng không nghĩ ra được phương án thích hợp cho chuyện này nữa, ~~~~ :p:p:p:D:D:D

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Toji Takeshi

Hàn Thiên_Băng

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng chín 2017
458
285
119
20
Nghệ An
THPT Thanh Chương 1
Điều đó là tuyệt đối k đc, mk năm nay đã lp8, mẹ có cho mk tiền, k n` lần nhưng 1 lần cx khá n`, tuy nhiên, mk k bao h sử dụng vào những vc sai trái, mk chỉ sử dụng nó để mua dụng cụ hok tập, trong khi các bn của mk đc bố mẹ cho tiền và đã sử dụng nó vào những vc k lành mạnh: ăn quà vặt, tập hợp đi uống trà sữa, mua quà tặng ny, crush này nọ. Tuy các bn đc dùng tiền thoải mái nhưng mk chưa bao h lén lút trốn mẹ, dùng tiền vào những vc lm thiếu lành mạnh như thế.

Hàn Thiên_Băng

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng chín 2017
458
285
119
20
Nghệ An
THPT Thanh Chương 1
ở đây ai cũng nói mình ko dùng tiền vào việc sai trái, ai cũng gương mẫu ra phết :)
điều tôi ns là sự thật, bởi cả bố và mẹ tôi đều là giáo viên nghiêm khắc, còn nếu bn k tin thì thôi, tùy bn

Theo em, việc cho tiền tiêu vặt là có thể ạ! Chỉ là ngay từ nhỏ mình phải bày cho trẻ cách sử dụng tiền thế nào cho hợp lí, dạy cho trẻ biết thế nào là nên làm, thế nào là không nên làm... Quan tâm, tâm sự vs trẻ nhỏ nhiều hơn .... Dạy con cách tiết kiệm và sự quý giá của đồng tiền.... Đặc biệt là không chiều hư bé, Không phải cái gì bé thích là mình mua cho....
nhưng lp1 vẫn chưa phải là tgian thik hợp để dạy trẻ điều đó

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: yo=ona

Nguyễn Trần Quỳnh

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng chín 2017
239
109
84
Hải Dương
Trường THPT Đoàn Thượng - Gia Lộc - Hải Dương
Lớp 11 nhưng mk hiếm khi có tiền trong người. Xin tiền Bố mẹ chủ yếu là đóng học và mua đồ dùng học tập ngoài ra chẳng còn khoản nào cần dùng đến tiền cả.
Mấy đứa bạn mk thì hầu như luôn có tiền trong người. Mk nghĩ cầm tiền càng nhiều thì con người lại có nhiều hơn lí do để dùng nó thôi.

Bong Bóng Xà Phòng

Cựu Mod Hóa|Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
18 Tháng mười hai 2017
3,707
8,659
834
Hưng Yên
Nope
mik chưa đc bao giờ nên cũng ko quan tâm cho lắm !
tiền mik nghĩ ko nên cho,để tự kiếm ra vui hơn !

Akabane Yuii

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng mười hai 2017
1,421
2,259
309
Hà Nội
Loading...
Mẹ em bảo thik thì nói mẹ mẹ cho nhưng ko đc tiêu xài hoang phí. Em ko thik tiền lắm mỗi khi mẹ cho em lại đút vào túi dịp cần thì dùng ! :p

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
20
Đắk Lắk
Thật ra mình thấy ở nước ngoài họ giáo dục con em mình từ rất sớm, cho con em mình tiền tiêu vặt và giám sát nó xem nó đã tiêu số tiền ấy ntn? Về báo cáo lại với cha mẹ.
Làm như vậy khiến con em họ trưởng thành hơn, có ý thức và khá là biết trân trọng tiền bạc khi mà ở 1 số gia đình bố mẹ yêu cầu con cái phải làm việc nhà thì mới có tiền tiêu vặt.
Chả qua là ở Việt Nam nhiều gia đình khá giả vì thương con mà tháng nào cũng gửi tiền cho con tiêu vặt đủ kiểu, đâm ra nhiều đứa trẻ cả ngày chỉ ăn với học chứ chả làm gì, sáng mở mắt ra là có tiền tiêu vặt.
Như thế thì bọn trẻ ko mau hư mới lạ. :(
Vì vậy mình nghĩ việc có nên cho trẻ tiền tiêu vặt không thì có nhưng cần hành động và cách giáo dục của phụ huynh nữa bạn ạ ;)

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Nói chung việc cho tiền tiêu vặt cho trẻ con lúc tuổi nó còn nhỏ là không nên, nếu như cho nó rồi khi nó xài hết và xin lần nữa, xin hoài dần dà cha mẹ sẽ không cho dẫn đến là nó sẽ lấy tiền cha mẹ, cho tiền tiêu vặt thì phải đợi đúng độ tuổi, nói tới chuyện tiêu vặt thì cha mẹ không nên cho con tự mua vì sẽ bị kẻ xấu lợi dụng, nên mình nghĩ phải đợi một độ tuổi nào đó nhất định mới cho nó tiền tiêu vặt, lúc đó nó sẽ biết được giá trị của đồng tiền và không tiêu xài bừa bãi.

Top Bottom