Tâm sự [Đọc báo] Theo bạn, mấy tuổi thì nên cho tiền tiêu vặt?

Angeliaa

Tiềm năng thiên văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
9 Tháng mười một 2017
1,314
1,699
244
18
Quảng Nam
THCS Phan Đình Phùng
Còn lúc nhỏ thì chả mẹ nên sắm sửa đầy đủ cho con. Còn khi lớn rồi thì nên cho tiền tiêu vặt riêng để con muốn mua gì thì mua. Vì cũng có thể có những thứ cần mua mà khó nói với cha mẹ được.

ngocanh2572003

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng hai 2018
340
287
101
20
Vĩnh Phúc
thcs vĩnh tường
em nghĩ vấn đề tiêu tiền vặt phải phụ thuộc vào từng người từng hoàn cảnh và tùy vào bố mẹ suy nghĩ ra sao về vấn đề này nữa chứ tự mk...(bản thân e) không quyết định được

Em Chịu thôi ạ hi hi

Chỉ Yêu Người Lạ

Học sinh
Thành viên
16 Tháng tư 2018
166
113
36
20
Hưng Yên
THCS Tiên Lữ
Bây giờ em lớp 9 ! thỉnh thoảng bố mẹ mới cho tiền tiêu vặt thôi ! bây giờ có nhiều thứ dụ dỗ lắm !

Eliza Zoey

Học sinh
Thành viên
12 Tháng mười 2017
134
186
46
TP Hồ Chí Minh
Trường .......
Bài báo: "Trẻ lớp 1 đòi tiền tiêu vặt, có nên cho?"

TTO - "Mẹ ơi mẹ cho con tiền đi mẹ, lớp con mấy bạn ai cũng có tiền, mấy bạn mua bánh ăn mà con không có".

Trẻ còn nhỏ, có nên dạy vấn đề tiền bạc? - Ảnh: LearnVest

Đề nghị của cậu con trai vừa vào lớp 1 sau hai tuần đi học khiến tôi ngạc nhiên. Tôi hỏi lại: "Con có thấy bạn cầm tiền không hay chỉ nghe bạn nói?". "Con thấy mà, bạn cầm tiền đi căntin mua bánh nữa".

Chưa từng nghĩ sẽ cho con xài tiền ở tuổi này, nên tôi trả lời ngay: "Con còn nhỏ chưa biết xài tiền, mẹ không cho đâu con".

Tưởng thế là xong, mấy hôm sau đi học về con lại nhắc "các bạn có tiền mua bánh, con không có". Tôi vẫn kiên quyết: "Không được đâu con. Con muốn ăn bánh thì mẹ sẽ mua bỏ vào ba lô cho con".

"Nhưng con thích bánh khoai tây ở trường, con muốn mua bánh ở trường", con trả lời. Tôi giải thích: "Bánh khoai tây ăn nhiều không tốt, con thích thì một tuần mẹ mua cho con một lần chứ con không ăn mỗi ngày được. Nhưng mẹ sẽ không cho con tiền, con còn nhỏ".

Nói vậy, nhưng tôi bắt đầu suy nghĩ. Nghĩ đến cảnh các bạn giờ ra chơi vui vẻ đi căngtin mua bánh còn con đứng nhìn, tôi thấy không đành lòng. Rồi nghĩ hay là tôi cứ cho con mỗi ngày 10.000 để con mua những sữa, bánh con thích?

Đem chuyện này bàn với chồng, anh phản đối. "Em cho con xài tiền sớm, rồi tiền em để trong tủ, trong phòng, nó thấy nó lấy thì em làm thế nào?", anh nói.

Ông anh làm chung cơ quan thì "phán": "Em điên à? Tụi nó con nít, em cho xài tiền sớm nó hư. Nhà anh 3 thằng em trai, hồi nhỏ đứa nào cũng từng ăn cắp tiền nên anh thấm lắm".

Rồi anh kể: lúc tụi nó chưa biết xài tiền thì không có chuyện gì, tới chừng biết xài tiền rồi mà ba mẹ anh không cho, thế là nó lén lấy, bị ba anh đánh te tua xơ mướp. Thằng út tới lúc học cấp 3 vẫn còn lén lấy tiền nhà.

Anh cũng đặt vấn đề: "Con em xin tiền nói là mua bánh, nhưng em có biết nó sẽ mua cái gì, người ta bán cho nó thứ gì, có an toàn không? Chưa kể có khi cái bánh 5.000 mà người ta bán cho nó 10.000, em làm sao biết?".

"Em chỉ nên dạy cho nó biết giá trị của từng tờ tiền, chứ không cho nó xài. Con anh nè, mẹ đi chợ về vứt tiền khắp nơi, nó thấy biết là tiền nhưng không thèm rớ vô vì có biết xài đâu", anh thêm.

Tôi nghe cũng có lý, nhưng vẫn lăn tăn không biết tuổi nào thì có thể cho con xài tiền, rồi phải dạy con vấn đề tiền bạc này như thế nào để con hiểu...

CẨM NHI (TP.HCM)/ Tuổi trẻ online

Còn các bạn, các bạn được ba mẹ cho tiền tiêu vặt từ lúc nào?
Các bạn thường sử dụng cho mục đích gì?
Nếu thời gian quay trở lại, bạn muốn được ba mẹ cho tiền tiêu vặt lúc mấy tuổi là hợp lý?

Hãy cùng chia sẻ
khi lớp 2 em được cho tiền tiêu ( học lớp mấy cho bấy nhiêu VD lớp 2 cho hai ngàn hỳ hỳ ) nhưng không dùng chỉ để dành thôi vì không có ham muốn hay định mua thứ gì ( lúc đó suy nghĩ rất đơn giản hiện tại vẫn thế ^^)

Anh Đăng

Mr Cặp đôi ăn ý nhất 2018
Thành viên
8 Tháng mười hai 2017
115
341
108
Hải Phòng
THPT Anhxtanh
lớp 10 đây còn ko đc cho tiền tiêu vặt nhé

Tam Cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng mười một 2017
976
1,999
211
21
Hải Dương
Đại học

TTO - "Mẹ ơi mẹ cho con tiền đi mẹ, lớp con mấy bạn ai cũng có tiền, mấy bạn mua bánh ăn mà con không có".

em không được cho tiền xài. Khi lớn, có tiền tiết kiệm cũng không xài vào mấy cái linh tinh như đồ ăn vặt. Hiện em có khoảng 8 triệu tiền tiết kiệm

• Like
Reactions: Shmily Karry's

Nguyễn Quốc Sang

Banned
Banned
Thành viên
28 Tháng một 2018
622
797
144
Gia Lai
THCS Huỳnh Thúc Kháng
theo em tiền tiêu chỉ dùng khi nào cần thiết,còn lại nên đưa cho ba mẹ giữ

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
Tui thề là từ bé đến giờ bố mẹ chẳng cho tui một đồng tiền tiêu vặt nào, toàn là tui tự đi kiếm bằng tiền thi học sinh giỏi nè, tiền mừng tuổi, tiền làm đồ handmade trong hội chợ nè, rồi tiền nhịn ăn sáng nữa nè,..... Thế nhưng, thấy bố mẹ làm thế là đúng, mới lớp 7 mà tiền tiêu vặt làm gì.

• Like
Reactions: The Joker

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Tui thề là từ bé đến giờ bố mẹ chẳng cho tui một đồng tiền tiêu vặt nào, toàn là tui tự đi kiếm bằng tiền thi học sinh giỏi nè, tiền mừng tuổi, tiền làm đồ handmade trong hội chợ nè, rồi tiền nhịn ăn sáng nữa nè,..... Thế nhưng, thấy bố mẹ làm thế là đúng, mới lớp 7 mà tiền tiêu vặt làm gì.
Tui đồng cảnh ngộ . Chưa bao giờ dc cho tiền cả , nhưng thực ra cũng chẳng cần để làm gì , cần gì thì mẹ mua cho hết roài :D

• Like
Reactions: Dương Sảng

Cao Hải Dương

Banned
Banned
27 Tháng bảy 2018
264
233
66
18
Lào Cai
Trường gì còn lâu mới biết

Đề nghị của cậu con trai vừa vào lớp 1 sau hai tuần đi học khiến tôi ngạc nhiên. Tôi hỏi lại: "Con có thấy bạn cầm tiền không hay chỉ nghe bạn nói?". "Con thấy mà, bạn cầm tiền đi căntin mua bánh nữa".

Chưa từng nghĩ sẽ cho con xài tiền ở tuổi này, nên tôi trả lời ngay: "Con còn nhỏ chưa biết xài tiền, mẹ không cho đâu con".

Tưởng thế là xong, mấy hôm sau đi học về con lại nhắc "các bạn có tiền mua bánh, con không có". Tôi vẫn kiên quyết: "Không được đâu con. Con muốn ăn bánh thì mẹ sẽ mua bỏ vào ba lô cho con".

"Nhưng con thích bánh khoai tây ở trường, con muốn mua bánh ở trường", con trả lời. Tôi giải thích: "Bánh khoai tây ăn nhiều không tốt, con thích thì một tuần mẹ mua cho con một lần chứ con không ăn mỗi ngày được. Nhưng mẹ sẽ không cho con tiền, con còn nhỏ".

Nói vậy, nhưng tôi bắt đầu suy nghĩ. Nghĩ đến cảnh các bạn giờ ra chơi vui vẻ đi căngtin mua bánh còn con đứng nhìn, tôi thấy không đành lòng. Rồi nghĩ hay là tôi cứ cho con mỗi ngày 10.000 để con mua những sữa, bánh con thích?

Đem chuyện này bàn với chồng, anh phản đối. "Em cho con xài tiền sớm, rồi tiền em để trong tủ, trong phòng, nó thấy nó lấy thì em làm thế nào?", anh nói.

Ông anh làm chung cơ quan thì "phán": "Em điên à? Tụi nó con nít, em cho xài tiền sớm nó hư. Nhà anh 3 thằng em trai, hồi nhỏ đứa nào cũng từng ăn cắp tiền nên anh thấm lắm".

Rồi anh kể: lúc tụi nó chưa biết xài tiền thì không có chuyện gì, tới chừng biết xài tiền rồi mà ba mẹ anh không cho, thế là nó lén lấy, bị ba anh đánh te tua xơ mướp. Thằng út tới lúc học cấp 3 vẫn còn lén lấy tiền nhà.

Anh cũng đặt vấn đề: "Con em xin tiền nói là mua bánh, nhưng em có biết nó sẽ mua cái gì, người ta bán cho nó thứ gì, có an toàn không? Chưa kể có khi cái bánh 5.000 mà người ta bán cho nó 10.000, em làm sao biết?".

"Em chỉ nên dạy cho nó biết giá trị của từng tờ tiền, chứ không cho nó xài. Con anh nè, mẹ nó đi chợ về vứt tiền khắp nơi, nó thấy biết là tiền nhưng không thèm rớ vô vì có biết xài đâu", anh thêm.

Tôi nghe cũng có lý, nhưng vẫn lăn tăn không biết tuổi nào thì có thể cho con xài tiền, rồi phải dạy con vấn đề tiền bạc này như thế nào để con hiểu...

Nếu thời gian quay trở lại, bạn muốn được ba mẹ cho tiền tiêu vặt lúc mấy tuổi là hợp lý?

Hãy cùng chia sẻ
mình chỉ dùng trong những việc quan trọng

Lynn Lynn

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng bảy 2018
58
48
11
19
TP Hồ Chí Minh
THCS Lê Văn Tám
hồi năm lớp 2 được mẹ cho 2k mua cá viên mừng húm luôn á...thấy mình thật là sang chảnh lúc đó

• Like
Reactions: mỳ gói

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Em nghĩ để lớp 3 là đc rồi
Đi học về kiểm tra và dạy cách dùng tiền tiêu vặt
Mỗi ngày cho ít nhất 10 ngàn ^^

nhi1234

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
20 Tháng tám 2010
625
1,329
221
Nghệ An
The Fighting Boys
ừm,em lớp 7 rồi mà mẹ vẫn ko cho tiền tiêu vặt,tiền mừng tuổi,tiền thưởng HSG đều vào túi mẹ hết.:(Hồi ở dưới với ông bà,bà có cho chút ít,thật là có 5000đ để mua bánh mì ăn sáng thôi à,nhưng thỉnh thoảng.Tiền mừng tuổi bao nhiêu em giữ,thế mà sau đó em nói với bà là 'ko nên cho con Nhi tiền tiêu,tuổi còn nhỏ,cho tiền sớm,hư sớm',Hừm,:confused:thế là bao nhiêu tiền mừng tuổi của em đều bị tịch thu,nhưng mà em tiêu ngặt lắm,lúc đó em giữ cả triệu,nhưng đi mua là mua mấy cái kẹo 500đ(hồi đó tiền 500đ còn xài):rolleyes:cầm tờ 1000đ đi mua có 2 cái kẹo về ăn,thế là bao nhiêu tiền tích góp vào túi của mẹ...
giờ vẫn vậy nhưng nghĩ lại thấy mẹ nói đúng.
Cứ tính một nhà có 2 đứa.Một đứa ngày cho 10,000đ cả năm 365 ngày,thế là cả năm nó tiêu hết:3.650.000đ,hai đứa là:7.300.000đ.:eek:Chưa kể là tiền mừng tuổi,bla,bla gì đấy...
Nếu mà em được như thế,thì em dành tiền mua thêm một cái laptop về xài,hoặc là dành sau này có việc thì cần...thế có phải thích hơn ko,còn hơn mua mấy đồ ngoài đường,độc hại rồi mang bệnh vào thân:p
em nói quá chuẩn,đúng ko nè:D:D:D:D

Last edited:

Hà nội phố

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2017
588
371
101
Hà Nội
Trường THCS Hát Môn

"Em chỉ nên dạy cho nó biết giá trị của từng tờ tiền, chứ không cho nó xài. Con anh nè, mẹ nó đi chợ về vứt tiền khắp nơi, nó thấy biết là tiền nhưng không thèm rớ vô vì có biết xài đâu", anh thêm.

Hãy cùng chia sẻ
mik nghĩ là nên dạy trc cách tiêu tiền hoặc là đến một khoảng thời gian nào đó nhận thức dc thì có thể nên đưa tiền cho trẻ chứ cx k nên ràng buộc quá, nhưng phải dạy nó tiêu tiền đúng cách, dạy từ từ, dần dần là sẽ hiểu thôi

Top Bottom