ĐH Bách Khoa Hà Nội

E

e_galois

em thay truong BKHN rat hay
em muon vao do học lắm
vì em co mạt ong anh học BKHN năm thú 2 dã đi du học nhật vừa rồi
nên em rất muon co cơ hội để du học

Du học thì cũng tuỳ thôi em à. Trường BK có hệ đào tạo Việt Nhật nên hầu như sv BK đi NHật nhiều là điều đương nhiên (có thể không phải là sinh viên hệ Việt Nhật cũng được vì get học bổng thì của toàn K chứu không chỉ riêng mỗi hệ VN). Trước hết em nên định hướng nên đi học ở đâu đã. Nếu muốn học ở 1 số trường danh tiếng ở châu Âu thì tốt nhất em nên học KHTN, còn đi Nhật hoặc Sing thì nên học BK (học KHTN cũng có thể đi được).

Đương nhiên du học thì do em hết thôi, ở đâu cũng vậy, học tốt là được đi nước ngoài. :D

@leanh92: Anh của em là sinh viên BK K52 phải không? Anh cũng có quen mấy anh K52 HUT vừa rồi sang Nhật, anh em tên gì thế?

N

nguyenminh44

Anh ơi cho em hỏi: những môn thi phân ngành cho sinh viên chưa phân ngành trường đại học bk là môn nào? Có phải tất cả các môn dưới đây ko?:
....

Phân ngành dựa vào kết quả tổng kết chung của năm 1 - tức là dựa vào tất cả các môn, kể cả những môn ít liên quan như : triết học, kinh tế chính trị, lịch sử ĐCSVN... em ạ

Em rất đam mê công nghệ thông tin vậy điểm trung bình môn để vào khoa này thường là bao nhiêu?
Anh có thể cho em biết thêm 1 số thông tin về điểm thi phân ngành để vào 1 số ngành khác ko?
thanks!

Từ K52, cách tính điểm cho sinh viên có thay đổi, thang 10 quy về thang 4 :
<4 ---> điểm F=0 đ

[TEX]4<x<5 ---> D=1d \ \ 5 \leq x< 5.5 ----> D+ = 1.5 d \\ 5.5 \leq x < 6.5 --- > C =2d ; 6.5 \leq x < 7 --- > C+ = 2.5 d \\ 7 \leq x < 8 --- > B \ \ =3d ..... \\ 9.5 \leq x \leq 10 ---> A + =4.5 d[/TEX]

Điểm trung bình được tính bằng tổng điểm các môn (đã nhân với hệ số thích hợp ) rồi chia cho tổng hệ số

Theo cách tính điểm như trên, điểm vào các khoa năm gần nhất như sau:

1.Điện tử -viẽn thông :2.51
2.Công nghệ thông tin:2.28
3 Điện:2.0
4.Cơ khí:1.01
5.Toán tin-Ứng dụng:1.6
6.Viện cơ khí động lực:1.4
7:CN Hoá: NV1 ko có điểm..NV2:1.01

Chúc em đạt kết quả cao trong các kì thi sắp tới ;)

Last edited by a moderator:
T

trang14

anh ui cho em hỏi
các trường ĐH khác như KHTN, sư phạm...đều có hệ PTNK
vậy Bách khoa có hệ PTNK không anh?
Nếu có em thi liền, thấy mấy anh pro hoành tráng quá :D

E

e_galois

anh ui cho em hỏi
các trường ĐH khác như KHTN, sư phạm...đều có hệ PTNK
vậy Bách khoa có hệ PTNK không anh?
Nếu có em thi liền, thấy mấy anh pro hoành tráng quá :D

Không có em ạ. :) BK là trường đào tạo kĩ sư về chuyên ngành kĩ thuật, không đào tạo cử nhân (mang tính sư phạm) như ở ĐHSP với KHTN nên ở đây không có hệ THPT chuyên.

M

marik

Phân ngành dựa vào kết quả tổng kết chung của năm 1 - tức là dựa vào tất cả các môn, kể cả những môn ít liên quan như : triết học, kinh tế chính trị, lịch sử ĐCSVN... em ạ

Từ K52, cách tính điểm cho sinh viên có thay đổi, thang 10 quy về thang 4 :
<4 ---> điểm F=0 đ

[TEX]4<x<5 ---> D=1d \ \ 5 \leq x< 5.5 ----> D+ = 1.5 d \\ 5.5 \leq x < 6.5 --- > C =2d ; 6.5 \leq x < 7 --- > C+ = 2.5 d \\ 7 \leq x < 8 --- > B \ \ =3d ..... \\ 9.5 \leq x \leq 10 ---> A + =4.5 d[/TEX]

Điểm trung bình được tính bằng tổng điểm các môn (đã nhân với hệ số thích hợp ) rồi chia cho tổng hệ số

Theo cách tính điểm như trên, điểm vào các khoa năm gần nhất như sau:

1.Điện tử -viẽn thông :2.51
2.Công nghệ thông tin:2.28
3 Điện:2.0
4.Cơ khí:1.01
5.Toán tin-Ứng dụng:1.6
6.Viện cơ khí động lực:1.4
7:CN Hoá: NV1 ko có điểm..NV2:1.01

Chúc em đạt kết quả cao trong các kì thi sắp tới ;)
trời, sao công nghệ thông tin cao vậy +_+ Anh bảo nhân với hệ số thích hợp, thế nhân thế nào hả anh?

N

nguyenminh44

trời, sao công nghệ thông tin cao vậy +_+ Anh bảo nhân với hệ số thích hợp, thế nhân thế nào hả anh?

Điểm như vậy là đã có giảm so với các năm trước rồi đó em. Những năm trứơc điểm CNTT bao giờ cũng lấy cao nhất. Chỉ riêng năm vừa rồi mới thấp hơn 1 chút so với Điện tử viễn thông ! ^^ !
nguyenminh44 said:
1. Đại số và hình học giải tích ----> hệ số 3
2. Giải tích I ----> hệ số 3
3. Vật lí I ----> hệ số 4
4. Giải tích II ----> hệ số 3
5. Phương trình vi phân và chuỗi ----> hệ số 2
6. Hình học hoạ hình ----> hệ số 2
7 . Vẽ kĩ thuật ----> hệ số 2
8. Kinh tế chính trị ----> hệ số 3
9. Triết học Mác- Lênin ----> hệ số 4
10. Lịch sử Đảng Cộng sản VN ----> hệ số 2
11. Tiếng Anh I ----> hệ số 3
12. Tiếng Anh II ----> hệ số 3
13. Tin học đại cương----> hệ số 3

Các hệ số này được tính dựa vào thời gian cần thiết "đầu tư " cho môn học và được gọi là số tín chỉ (ngày trước gọi là số trình). Thời gian càng nhiều thì hệ số càng cao.

Last edited by a moderator:
B

boyxuthanh

anh ơi anh có thể tư vấn cho em chút đc hok ah em đang định vào trường ĐH Bách Khoa ,khoa CNTT nhưng em nghe mọi người nói điểm vào khoa cao lám mà trường làm cũng gắt học mà sút đi cũng bị đuổi học nên em đã làm thêm 1 hồ sơ thi ĐH sây dựng giờ em chưa bít chọn trường nào nhưng em vẫn thích BK hơn anh co thể tư vấn cho em nên chọn trường nào đc hok

N

nguyenminh44

anh ơi anh có thể tư vấn cho em chút đc hok ah em đang định vào trường ĐH Bách Khoa ,khoa CNTT nhưng em nghe mọi người nói điểm vào khoa cao lám mà trường làm cũng gắt học mà sút đi cũng bị đuổi học nên em đã làm thêm 1 hồ sơ thi ĐH sây dựng giờ em chưa bít chọn trường nào nhưng em vẫn thích BK hơn anh co thể tư vấn cho em nên chọn trường nào đc hok

Chào em :)

Thứ nhất về điểm phân khoa: như anh đã nói điểm phân khoa không phụ thuộc chút nào vào điểm thi đại học. Cái quyết định là điểm tổng kết của em trong năm thứ nhất. Cơ hội được chia đều cho tất cả...Quả là điểm khoa CNTT có cao so với các khoa khác nhưng chỉ cần em chăm chỉ (chưa cần "nỗ lực" ) lên giảng đường, mỗi ngày 3h tập trung tự học là có thể yên tâm rồi :)

Thứ hai về hình thức xử lí kết quả học tập : Đối với những sinh viên sau 3 kì học liên tiếp đều có điểm số thấp, nhà trường sẽ xem xét, ra quyết định buộc thôi học.
Sau 3 học kì đầu tiên của K52, đã có trên dưới 400 sinh viên bị buộc thôi học (ban đầu là 1200, nhưng do lượng sv quá lớn nên trường có xem xét hạ mức điểm liệt) :( :( :( Phải công nhận rằng trường làm rất nghiêm.
Nhưng theo anh nghĩ, đã xác định thi đại học thì không nên lo lắng...lỡ vào học kết quả kém, bị đuổi :p phải tự tin vào sức mình chứ, đúng không? :)

Thứ 3 Đại học Xây dựng cũng là một trường đào tạo kĩ sư có chất lượng tốt, được xã hội thừa nhận. Điểm đầu vào của XD thường thấp hơn BK 1,5-3 điểm. Anh không dám so sánh 2 trường bởi ngành nghề đào tạo của 2 trường này khác nhau...nhưng theo anh được biết, chương trình học của XD cũng nặng không kém BK và sau này ra trường làm việc thì vất vả khỏi nói ^ ^ !
Nếu em thích BK và tự tin với sức học của mình thì không có lí gì lại chọn trường khác, phải không?

Chúc em có quyết định đúng đắn và đạt kết quả tốt trong các kì thi sắp tới :)

E

e_galois

Muốn giỏi CNTT thì tốt nhất nên vào ĐH Công nghệ, ĐHQGHN, học BK làm gì cho mệt hả bạn.

C

ctsp_a1k40sp

Chào em :)

Thứ nhất về điểm phân khoa: như anh đã nói điểm phân khoa không phụ thuộc chút nào vào điểm thi đại học. Cái quyết định là điểm tổng kết của em trong năm thứ nhất. Cơ hội được chia đều cho tất cả...Quả là điểm khoa CNTT có cao so với các khoa khác nhưng chỉ cần em chăm chỉ (chưa cần "nỗ lực" ) lên giảng đường, mỗi ngày 3h tập trung tự học là có thể yên tâm rồi :)

Thứ hai về hình thức xử lí kết quả học tập : Đối với những sinh viên sau 3 kì học liên tiếp đều có điểm số thấp, nhà trường sẽ xem xét, ra quyết định buộc thôi học.
Sau 3 học kì đầu tiên của K52, đã có trên dưới 400 sinh viên bị buộc thôi học (ban đầu là 1200, nhưng do lượng sv quá lớn nên trường có xem xét hạ mức điểm liệt) :( :( :( Phải công nhận rằng trường làm rất nghiêm.
Nhưng theo anh nghĩ, đã xác định thi đại học thì không nên lo lắng...lỡ vào học kết quả kém, bị đuổi :p phải tự tin vào sức mình chứ, đúng không? :)

Thứ 3 Đại học Xây dựng cũng là một trường đào tạo kĩ sư có chất lượng tốt, được xã hội thừa nhận. Điểm đầu vào của XD thường thấp hơn BK 1,5-3 điểm. Anh không dám so sánh 2 trường bởi ngành nghề đào tạo của 2 trường này khác nhau...nhưng theo anh được biết, chương trình học của XD cũng nặng không kém BK và sau này ra trường làm việc thì vất vả khỏi nói ^ ^ !
Nếu em thích BK và tự tin với sức học của mình thì không có lí gì lại chọn trường khác, phải không?

Chúc em có quyết định đúng đắn và đạt kết quả tốt trong các kì thi sắp tới :)
Anh nói qua một chút về lớp kĩ sư tài năng đi, và công nghệ thông tin và kĩ sư tài năng, khoa nào hay hơn :D

N

nguyenminh44

Anh nói qua một chút về lớp kĩ sư tài năng đi, và công nghệ thông tin và kĩ sư tài năng, khoa nào hay hơn :D

Chào em !

"Kĩ sư tài năng" là một (trong hai) chương trình đào tạo của Trung tâm đào tạo tài năng, ĐH BKHN (một chương trình nữa là đào tạo kĩ sư chất lượng cao, liên kết với Pháp).

* Đào tạo các lĩnh vực:
- Công nghệ thông tin
- Điện tử viễn thông
- Cơ điện tử
- Vật lý kĩ thuật
- Toán tin ứng dụng
- Điều khiển tự động

Như vậy chương trình này cũng đào tạo nhiều chuyên ngành. Khi đăng kí dự thi, em sẽ được phát giấy đăng kí trong đó có mục để ghi nguyện vọng, cũng không khác nhiều so với đăng kí thi đại học...

* Điều kiện dự tuyển :
- Các thí sinh trúng tuyển vào ĐH BKHN với điểm số cao ( mức điểm tùy từng năm, có năm lấy 26, có năm lấy 27,5 ...)
- Các học sinh đoạt giải quốc tế, giải nhì trở lên trong kì thi hsg quốc gia các môn Toán, vật lí, tin học được tuyển thẳng. Trường hợp đạt giải khác được xét cộng điểm

* Hình thức thi tuyển:
Thi 2 môn Toán và Vật Lý (Từ năm 2007, môn vật lý thi theo hình thức thi trắc nghiệm). Thời gian 120 phút mỗi môn.

* Điều kiện học tập
Sinh viên của Trung tâm sẽ được các thầy cô giáo giầu kinh nghiệm của ĐHBK HN nhiệt tình giảng dạy và dẫn dắt để trở thành những nhà khoa học công nghệ có kiến thức chuyên môn sâu sắc, say mê sáng tạo, có năng lực để giải quyết các vấn đề khoa học kỹ thuật trong các lĩnh vực khác nhau của nền kinh tế đất nước.
Tuỳ theo thành tích học tập của mình, sinh viên được nhận học bổng của nhà trường từ 120-240.000đ/tháng. Sinh viên được ưu tiên chỗ ở trong Ký Túc Xá của trường, các trang thiết bị học tập, được vào các Phòng thí nghiệm trọng điểm Quốc gia để học tập và nghiên cứu.

Chúc em đạt được những mục tiêu mà mình đã đề ra ;) :)

V

vietanh195

anh ơi cho em biết vài thông tin về điểm tuyển sinh của BK đi anh , em khoái học BK lắm
em cũng có ông anh học ở đó đó SV năm thứ 2 nhưng đi nhật hồi tháng 4 rùi

B

boyhugo

em cung~ muon vao BKHN va em se go gang de dzo do.Nhung khong bjt co dc khong.
Du sao em cung co' gang.
CO LEN

N

nguyenminh44

Chà, topic này giờ trầm quá... :p

Những bạn nào đã xác định sẽ trở thành sinh viên của Trường, hãy vào giao lưu, làm quen với nhau đi, biết đâu sau vài tháng nữa sẽ cùng học chung một giảng đường, thậm chí cùng một lớp nữa ấy chứ ^^

Tặng các em một tấm ảnh nữa của trường, không đẹp nhưng rất ý nghĩa. Hi vọng con đường vào đại học của các em sẽ rộng mở như con đường trong tấm ảnh vậy :)

Chúc tất cả các em vững vàng trước những kì thi sắp tới và có kết quả thật cao. Hẹn gặp lại khi các em đã là những sinh viên Bách Khoa thực sự :)

C

chihieuhp92

Chà, topic này giờ trầm quá... :p

Những bạn nào đã xác định sẽ trở thành sinh viên của Trường, hãy vào giao lưu, làm quen với nhau đi, biết đâu sau vài tháng nữa sẽ cùng học chung một giảng đường, thậm chí cùng một lớp nữa ấy chứ ^^

Tặng các em một tấm ảnh nữa của trường, không đẹp nhưng rất ý nghĩa. Hi vọng con đường vào đại học của các em sẽ rộng mở như con đường trong tấm ảnh vậy :)

Chúc tất cả các em vững vàng trước những kì thi sắp tới và có kết quả thật cao. Hẹn gặp lại khi các em đã là những sinh viên Bách Khoa thực sự :)
Anh cho em hỏi
BK có khoa kinh tế hok ah............................................

C

chihieuhp92

thế em hỏi khoa kinh tế của BK có = đại học quốc dân hok anh
mà lấy khoảng bao nhiêu điểm

S

sieusatthubn

hội ngộ anh em đây. các bạn biết năm nay BKHN có tỉ lệ trọi bao nhiêu ko

Top Bottom