ĐH Bách Khoa Hà Nội

T

tomcangxanh

nh là sinh viên Bách Khoa K55 của trường. Năm nay, mùa tuyển sinh lại mở ra với vô vàn cơ hội và chọn lựa cho các bạn. Đây là bước đi quan trọng và là tiên quyết với bất kì ai muốn bước chân vào con đường học thuật. Sau 2 năm học ở Bách Khoa mình nhận thấy rằng để bước chân vào ngôi trường này có những điều đc coi là bắt buộc sau mà mỗi sinh viên phải có.
+ Tinh thần tự học, như các bạn đã biết. Khi vào ĐH không còn ai luôn bên cạnh nhắc nhở và hướng dẫn như cấp 3 nữa. Tất cả hoàn toàn là tự học. Kiến thức của Bách Khoa mình không phải tâng bốc nhưng mình xin khẳng định. Vượt xa mọi sự tưởng tượng của các bạn về cả lượng và chất. Theo mình biết, chỉ có Bách Khoa, Xây Dựng, Giao thồn vận tải. Là có kiến thức nặng như vậy. Mỗi ngày nếu không có 3 -4 tiếng ngồi tu luyện thì cuối kì out ít nhất 1/2 số môn.
+ Qui luật khắc nghiệt. Ở Bách Khoa luôn luôn có sự đào thải liên tục. Mỗi năm luôn có 5 - 9 % sinh viên cao đẳng liên thông lên. Thế nhưng luôn luôn có 5 -10 % sinh viên đại học bị đuổi xuống cao đẳng ( tỉ lệ cao nhất nước). Mỗi kì thi các bạn sẽ luôn bị đặt trong áp lực khổng lồ với lượng kiến thức cực kì lớn. Và nhiệm vụ là phải vượt qua tối thiểu là 5 điểm / môn.
+ Cơ sở vật chất. Cái này miễn bàn BK No.1
+ Tài liệu học tập ; với thư viện Tạ Quang Bửu hơn 10 000 đầu sách và hàng nghìn File tài liệu trong và ngoài nước mình tin nếu tiếp thu đc hết bất kì ai cũng có thể trở thành những Bill Gate hay Steven Jod =)). Cơ sở mạng máy tính cũng khá ổn mạng ngon nhưng máy hơi cổ.Tuy nhiên các bạn nên biết. Ở BK ai cũng CỰC KÌ SỢ THÍ NGHIỆM VẬT LÝ ĐẠI CƯƠNG thật kinh khủng !
+ Đó là điểm yếu nhưng điểm mạnh thì cũng có, học ở BK rất vui. Môi trường rất nhiều bạn bẻ đủ 4 phương với những nền văn hóa khác nhau =)). Vì môi trường học tập thực chất. 100% không có gian lận và tiêu cực, nên rất công bằng.
+ Khi đc hỏi trong lúc học 90% sinh viên khẳng định ÂN HẬN KHI THI BK. Nhưng sau khi ra trường 100 % đều đồng ý THI BK LÀ QUYẾT ĐỊNH ĐÚNG ĐẮN.
Vậy bây h quyết định là tùy ở các bạn.
Câu thơ bất hủ
" Trai Bách Khoa như chim Anh Vũ
Gái Bách Khoa như củ sắn lùi.
Gái Sư Phạm như cành liễu rủ.
Trai Sư Phạm như khỉ cụt đuôi.
Trai BK lấy gái Sư Phạm như chim anh Vũ đậu cành liễu rủ
Gái BK lấy trai Sư Phạm như khỉ cụt đuôi ăn củ sắn lùi. "
Xin chào đón các Tân sinh viên K 57 =)) ;))

Uồi uồi =) Công nhận là sang BK thì ghen tị rồi, trường rộng thênh thang, đồ ăn bạt ngàn, rẻ khủng khiếp, dịch vụ cái gì cũng sẵn ;_____; KTX to bằng cả FTU, ngô ở Ftu 8k/ bắp thì BK có 3k T____T

BK học cũng nặng nữa, thấy ông nào cũng la oai oái, mà bị đuổi khỏi trường cũng nhiều :|

Quảng cáo thế này thì ai mà chẳng muốn vào BK ;)) Nhưng mình nghe nói trai kỹ thuật ở bẩn lắm :| Toàn yêu "em mặt vuông" thôi =)

Thôi quay lại với cái máng lợn =) Lâu lâu qua BK về nhà thấy xó Chùa Láng bé đ chịu được ;___;

@Nguyenminh44: Học đh có 4 năm vèo cái là xong, tận hưởng được mấy tí mà phải khổ sở học rút hả anh T_T

N

nguyenminh44

Uồi uồi =) Công nhận là sang BK thì ghen tị rồi, trường rộng thênh thang, đồ ăn bạt ngàn, rẻ khủng khiếp, dịch vụ cái gì cũng sẵn ;_____; KTX to bằng cả FTU, ngô ở Ftu 8k/ bắp thì BK có 3k T____T

BK học cũng nặng nữa, thấy ông nào cũng la oai oái, mà bị đuổi khỏi trường cũng nhiều :|

Quảng cáo thế này thì ai mà chẳng muốn vào BK ;)) Nhưng mình nghe nói trai kỹ thuật ở bẩn lắm :| Toàn yêu "em mặt vuông" thôi =)

Thôi quay lại với cái máng lợn =) Lâu lâu qua BK về nhà thấy xó Chùa Láng bé đ chịu được ;___;

@Nguyenminh44: Học đh có 4 năm vèo cái là xong, tận hưởng được mấy tí mà phải khổ sở học rút hả anh T_T

:-j

Anh đính chính nhé, "yêu "em mặt vuông"" thì có thật, nhưng không đến nỗi "toàn" đâu :)) Và cũng không có chuyện "ở bẩn lắm" đâu em ạ :))

@ Bình thường BK đào tạo kĩ sư hệ chính quy là 5 năm :) Anh nghe nói mấy khóa mới gần đây có thể đăng kí học 4năm lấy bằng cử nhân, nhưng không biết thông tin đó có chính xác không.

T

tomcangxanh

:-j

Anh đính chính nhé, "yêu "em mặt vuông"" thì có thật, nhưng không đến nỗi "toàn" đâu :)) Và cũng không có chuyện "ở bẩn lắm" đâu em ạ :))

@ Bình thường BK đào tạo kĩ sư hệ chính quy là 5 năm :) Anh nghe nói mấy khóa mới gần đây có thể đăng kí học 4năm lấy bằng cử nhân, nhưng không biết thông tin đó có chính xác không.

Phòng em có 1 con bé mê mấy anh học lớp tài năng BK cực kỳ luôn ý =))

Ngoại thương nếu học nhanh thì 2 năm 7 tháng được ra trường thì phải ;))

M

marik

Marik năm thứ 4 rồi nhỉ. Có rút ngắn thời gian học được không em :)

Em chỉ mong ra trường đúng hạn, cơ mà không biết tính đi tính lại không biết học kiểu gì để đủ tín chỉ ra trường được

Top Bottom