$\color{Red}{\fbox{Trắc nghiệm vui}\bigstar\text{Khám phá cuộc sống của bạn}\bigstar}$

Status
Không mở trả lời sau này.
P

pesaubuon98

chọn hình 3
============================================

9f3be587-1d2d-4730-b1ce-5fd1cad2aa3e

Kết quả: Hình tam giác góc cạnh và rõ ràng cho biết bạn là một người nghiêm túc, thực tế và luôn tự đặt cho mình nhiều mục tiêu để hướng tới. Luôn được thúc đẩy bởi những thành tựu, bạn lúc nào cũng có một kế hoạch rõ ràng cho cuộc sống của mình. Tuy vậy, thỉnh thoảng vì quá quan tâm đến những vấn đề lớn mà bạn bỏ sót đi những chi tiết nhỏ xung quanh. Rắn rõi và luôn có những ước mơ để vươn đến chính là những từ mà mọi người xung quanh nghĩ về bạn. Luôn đề ra mục tiêu và làm việc theo kế hoạch chính là “cách làm đặc trưng” mỗi khi bạn được giao một công việc nào đó.

P

pesaubuon98

e chọn cái số 2 chị
============================================

4bb2a756-1f7d-46f6-848f-867d8f2aec56

Kết quả:Sự cân đối, đều đặn của hình chữ nhật cho thấy bạn là một người rất quy cũ và chuẩn mực? Bạn thường giữ vai trò là người đứng đầu một tổ chức hay câu lạc bộ nào đó. Luôn hoàn thành tốt các quy định và cũng là người “soạn thảo” ra các quy tắc, trong mắt mọi người xung quanh, bạn là một sếp lớn thật sự đấy! Nhưng đừng lo lắng nhé, bởi chẳng ai nỡ “ghét” một người luôn cư xử đúng mực và hơi khó tính một chút đâu! ^^ Nếu được giao một công việc, bạn sẽ luôn hoàn thành nó theo những chuẩn mực mình đã đề ra.

P

pesaubuon98

Tớ nghĩ là tớ thích cái thứ 2 vì tớ thích sự vui vẻ.

Tớ thích cái thứ 4 thì nó như có ý nghĩa chia sẻ, hòa đồng. Mặc dù chắc tớ hay là người nghe tâm sự của người khác hơn là dãi bày tâm sự của bản thân.... với cả tớ cũng hay thích giúp người khác <đang pr bản thân>...

đùa chứ hình thứ 4 trông giống như là sắp vớ được điện thoại nokia! ^_^

4473a3c0-ff8c-407b-8247-d518e3318e21

Kết quả: Mềm mại và không có cạnh cứng, vòng tròn hoàn hảo cho biết bạn là một người hướng ngoại, thích xã giao. Luôn xử lý mọi việc bằng cách “trò chuyện”, mọi người yêu quý sự khôn khéo cả trong cách nghĩ lẫn hành động của bạn. Truyền thông là ưu tiên hàng đầu và cũng là công việc phù hợp dành cho “nhà ngoại giao” là bạn. Luôn đảm bảo sự hài hòa, bạn ít khi gây hấn cũng như “đối xử thô bạo” với một ai đó.

P

pesaubuon98

Vấn đề:Đo mức độ nghiện Facebook của bạn

Bạn có facebook chứ? Chắc chắn rồi. Bạn có nghiện facebook không? Mức độ nghiện facebook của bạn như thế nào? Hãy kiểm tra thử nhé.

Facebook đã và đang trở thành trang mạng xã hội được rất nhiều người yêu thích sử dụng, không phân biệt giới tính, tuổi tác,…., đặc biệt đối với hầu hết các bạn teen thì facebook dường như là “một phần tất yếu của cuộc sống”.

0e05f77a-a142-481b-aec3-eb7ec19d41fe

1. Facebook có ý nghĩa như thế nào đối với bạn:

a. Rất quan trọng, là “một phần tất yếu của cuộc sống”, bạn có thể không ăn, không ngủ nhưng không thể không vào facebook;

b. Bình thường, facebook là nơi bạn giao lưu, trao đổi thông tin với bạn bè, xem lại những hình ảnh, những suy nghĩ, cảm nhận của mình vào những lúc rảnh rỗi.

c. Không quan trọng, có cũng được không có cũng được, vào facebook cũng vui mà không vào cũng chẳng sao.

2. Trang facebook cá nhân của bạn như thế nào:

a. Được bạn chăm sóc cẩn thận mỗi ngày sao cho đẹp, hấp dẫn, ấn tượng: Thay ảnh đại diện và ảnh nền liên tục tùy theo tâm trạng, thời tiết,…; có hình ảnh, thông tin nào tag vào mà không đẹp, không ưng ý là xóa ngay; hình ảnh được bạn cập nhật theo từng album rõ nét với những chia sẻ, cảm nhận được bạn “tỉa tót” hàng giờ,…. Và rất nhiều hoạt động chăm sóc khác.

b. Thỉnh thoảng cũng có những chỉnh sửa đôi chút cho nó mới lạ nhưng chỉ làm khi thật sự rảnh rỗi không còn việc gì để làm.

c. Từ khi lập facebook đến giờ tất cả vẫn y nguyên, những hình ảnh, thông tin người khác tag vào bạn cũng mặc kệ, với bạn nó không thật sự quan trọng lắm.

3. Thói quen vào facebook của bạn:

a. Bạn vào liên tục hàng ngày, hàng giờ, mọi lúc, mọi nơi, đôi khi như một phản xạ, một thói quen cố hữu, cứ mở máy tính là bạn vào facebook đầu tiên, còn điện thoại thì…24/24 được bật 3g hoặc kết nối wifi để có thể cập nhật ngay những thông báo, tin nhắn của bạn bè mặc dù nó ngốn của bạn không ít pin.

b. Bạn chỉ vào facebook những lúc rảnh rỗi, điện thoại bạn không kết nối wifi và 3g thường xuyên nếu không cần sử dụng, bạn vào mạng chủ yếu để học, đọc tin tức, tìm hiểu các bafivieets hữu ích.

c. Tùy theo hứng thú, nhưng không thường xuyên.

4. Bạn đã từng có ý nghĩ: Facebook khiến bạn mất thời gian, bỏ bê biết bao nhiêu công việc và muốn xóa nó đi?

a. Chưa bao giờ hoặc đã có nhưng vẫn tái sử dụng;

b. Với bạn facebook là một trang mạch xã hội giải trí rất thú vị nếu chúng ta biết sử dụng có chừng mực, đúng mục đích.

c. Bạn không bận tâm đến vấn đề này vì facebook không khiến bạn mất thời gian.

5. Khi bạn chụp được một bức ảnh đẹp:

a. Đăng ngay lên facebook và chờ đợi xem bạn bè like và comment như thế nào?

b. Lưu lại và đăng lên facebook khi rảnh rổi, thỉnh thoảng cũng phải cập nhật chứ;

c. Có thể đăng hay không tùy theo tâm trạng, hứng thú của bạn lúc đó.

6. Facebook khiến bạn quên đi những vấn đề cá nhân như niềm vui, nỗi buồn, sự đam mê:

a. Đúng

b. Không hoàn toàn như thế.

c. Không có bất kỳ sự liên quan nào giữa facebook và đời sống cá nhân của bạn.

7. Bạn đã bao giờ vì lo viết status, comment, chat trên facebook mà trễ học, trễ hẹn hay làm một việc gì đó chưa:

a. Cũng…thỉnh thoảng.

b. Chưa lần nào.

c. Làm gì có chuyện đó.

A

angeldawn492

a. Rất quan trọng, là “một phần tất yếu của cuộc sống”, bạn có thể không ăn, không ngủ nhưng không thể không vào facebook;

b. Bình thường, facebook là nơi bạn giao lưu, trao đổi thông tin với bạn bè, xem lại những hình ảnh, những suy nghĩ, cảm nhận của mình vào những lúc rảnh rỗi.

c. Không quan trọng, có cũng được không có cũng được, vào facebook cũng vui mà không vào cũng chẳng sao.

a. Được bạn chăm sóc cẩn thận mỗi ngày sao cho đẹp, hấp dẫn, ấn tượng: Thay ảnh đại diện và ảnh nền liên tục tùy theo tâm trạng, thời tiết,…; có hình ảnh, thông tin nào tag vào mà không đẹp, không ưng ý là xóa ngay; hình ảnh được bạn cập nhật theo từng album rõ nét với những chia sẻ, cảm nhận được bạn “tỉa tót” hàng giờ,…. Và rất nhiều hoạt động chăm sóc khác.

b. Thỉnh thoảng cũng có những chỉnh sửa đôi chút cho nó mới lạ nhưng chỉ làm khi thật sự rảnh rỗi không còn việc gì để làm.

c. Từ khi lập facebook đến giờ tất cả vẫn y nguyên, những hình ảnh, thông tin người khác tag vào bạn cũng mặc kệ, với bạn nó không thật sự quan trọng lắm.

a. Bạn vào liên tục hàng ngày, hàng giờ, mọi lúc, mọi nơi, đôi khi như một phản xạ, một thói quen cố hữu, cứ mở máy tính là bạn vào facebook đầu tiên, còn điện thoại thì…24/24 được bật 3g hoặc kết nối wifi để có thể cập nhật ngay những thông báo, tin nhắn của bạn bè mặc dù nó ngốn của bạn không ít pin.

b. Bạn chỉ vào facebook những lúc rảnh rỗi, điện thoại bạn không kết nối wifi và 3g thường xuyên nếu không cần sử dụng, bạn vào mạng chủ yếu để học, đọc tin tức, tìm hiểu các bafivieets hữu ích.

4. Bạn đã từng có ý nghĩ: Facebook khiến bạn mất thời gian, bỏ bê biết bao nhiêu công việc và muốn xóa nó đi?

b. Với bạn facebook là một trang mạch xã hội giải trí rất thú vị nếu chúng ta biết sử dụng có chừng mực, đúng mục đích.

b. Lưu lại và đăng lên facebook khi rảnh rổi, thỉnh thoảng cũng phải cập nhật chứ;

6. Facebook khiến bạn quên đi những vấn đề cá nhân như niềm vui, nỗi buồn, sự đam mê:

a. Đúng

7. Bạn đã bao giờ vì lo viết status, comment, chat trên facebook mà trễ học, trễ hẹn hay làm một việc gì đó chưa:

a. Cũng…thỉnh thoảng.

b. Chưa lần nào.

c. Làm gì có chuyện đó.

P

pesaubuon98

a. Đúng

a. Cũng…thỉnh thoảng.

b. Chưa lần nào.

c. Làm gì có chuyện đó.
Kết quả:Mức độ nghiện facebook của bạn là bình thường, bạn ý thức được vấn đề và xem đây là phương tiện để giải trí, để trao đổi thông tin với bạn bè một cách hiệu quả. Hãy cứ tiếp tục phát huy và khai thác có hiệu quả những tiện ích và facebook mang lại cho bạn nhé.

P

pesaubuon98

1.b
2.c
3.c
4.b
5.c
6.b
.7c
==================================

Kết quả:Có thể kết luận bạn chẳng nghiện facebook tẹo nào vì bạn không hứng thú, không tìm thấy những điều thú vị, niềm vui và khả năng giải trí mà facebook mang lại, có thể bạn cũng là người không thích các hoạt động giao lưu với bạn bè cũng như tiếp cận những thông tin mới. Bạn cũng nên xem xét lại mình nhé, vì không phải bỗng dưng rất nhiều người trở nên “cuồng” trang mạng xã hội này bạn nhỉ.

Facebook sẽ phát huy vai trò giải trí, trao đổi, học hỏi thông tin của nó nếu bạn biết sử dụng có chừng mực với thời gian hợp lý. Bây giờ chắc chắn bạn đã biết mình có nghiện facebook hay không và ở mức độ nào rồi phải không nào, hãy có sự điều chỉnh hợp lý để có thể cân bằng cuộc sống của chính mình bạn nhé. Chúc bạn thành công.

P

pesaubuon98

Vấn đề:Bạn đối mặt với khó khăn như thế nào?

Trong cuộc sống, bên cạnh những điều may mắn, những yếu tố thuận lợi thì khó khăn sẽ là “thước đo” quan trọng và chính xác bản lĩnh, ý chí, tinh thần lạc quan và những tố chất tiềm ẩn trong bạn.

Hãy thử tìm hiểu nhé.

1. Với bạn, khó khăn trong cuộc sống là:

a. Khó khăn sẽ đến với những người có số phận không may.

b. Mình không thích gặp khó khăn tí nào, hy vọng lúc ấy sẽ có người giúp mình vượt qua, “trong cái rủi có cái may mà”.

c. Ai cũng phải có lúc gặp phải những điều không may, những hoàn cảnh khó khăn nhưng dù thế nào cũng phải sống và sống tốt, vượt qua khó khăn sẽ giúp mình sống có ý chí hơn, có bản lĩnh hơn và có kinh nghiệm sống hơn.

2. Đang đi công chuyện, xe bạn bỗng bị xẹp lốp trên đường, bạn sẽ:

a. Ngồi than thở “hic, tại sao mình xui xẻo thế nhỉ?”, dắt xe vào lề đường và trông chờ “quý nhân phù trợ”.

b. Gọi điện thoại cho bố mẹ, anh trai, bạn bè, người yêu đến…xử lý giùm và đón bạn về.

c. “Haiiiii lại xui xẻo rồi”, gọi điện xử lý những cuộc hẹn quan trọng cần bạn có mặt, tự dắt xe đi kiếm chỗ sửa, “tự túc là hạnh phúc mà”.

3. Bạn được giao tìm hiểu một đề tài rất khó để thuyết trình trong buổi thảo luận tuần tới, bạn sẽ:

a. Than thở”đề tài khó thế này làm sao mình làm” và mặc kệ “đến đâu thì đến, vì đề tài khó chứ không phải mình không có khả năng”.

b. Xin đổi đề tài khác.

c. Bắt tay ngay vào việc lên dàn ý, tìm kiếm tài liệu, học hỏi kinh nhiệm của các anh chị khóa trước để làm đề tài “đề tài này khó mình càng phải đầu tư nhiều thời gian, công sức mới có thể có kết quả tốt được”.

4. Bạn muốn mua một món đồ mới nhưng bố mẹ bạn không cho, bạn sẽ:

a. Hic, thế là mình không có được món đồ yêu thích ấy rồi.

b. Cố gắng thuyết phục bố mẹ bằng mọi cách từ năn nỉ đến giận dỗi, thế nào bố mẹ cũng phải mua cho mình.

c. Để dành tiền tiết kiệm và tiền lì xì để mua, nhất định mình sẽ mua được món đồ đó.

5. Bạn rất thích đằng ấy, trong khi người ta chẳng để ý gì đến bạn, bạn sẽ:

a. Hơi buồn một chút nhưng tự nhủ “người ta không để ý đến mình thì thôi vậy”.

b. Tiếp cận đằng ấy bằng mọi cách, “nhất cự ly, nhì tốc độ” mà.

c. Cố gắng hoàn thiện mình hơn mỗi ngày để có thể đẹp hơn, giỏi hơn, ấn tượng hơn và tự tin hơn khi xuất hiện trước “đằng ấy”. Âm thầm tìm hiểu về người ta và chứng minh cho người ta thấy tình cảm chân thành của bạn. Bạn sẽ cố gắng hết sức để chinh phục trái tim người ấy, nếu người ta vẫn dửng dưng thì bạn mới chấp nhận “dù sao mình cũng đã cố gắng hết sức mà”.

6. Bố mẹ bạn phản đối quyết liệt chuyện tình yêu của bạn, bãn sẽ:

a. Nghe theo bố mẹ và nói lời chia tay ngay sau đó, dù sao bố mẹ vẫn luôn đúng mà.

b. Cố gắng thuyết phục bố mẹ rằng “tình yêu của con là trong sáng”, “con nhất định không để ảnh hưởng đến việc học, bố mẹ yên tâm”, nếu bố mẹ vẫn phản đối, bạn đành chấp nhận ngậm ngùi nói lời chia tay.

c. Bạn kiên quyết bảo vệ tình yêu của mình và cố gắng học tốt hơn, sống tốt hơn để chứng tỏ cho bố mẹ bạn biết là tình yêu của bạn thật sự ý nghĩa.

A

angeldawn492

b. Mình không thích gặp khó khăn tí nào, hy vọng lúc ấy sẽ có người giúp mình vượt qua, “trong cái rủi có cái may mà”.

c. Ai cũng phải có lúc gặp phải những điều không may, những hoàn cảnh khó khăn nhưng dù thế nào cũng phải sống và sống tốt, vượt qua khó khăn sẽ giúp mình sống có ý chí hơn, có bản lĩnh hơn và có kinh nghiệm sống hơn.

a. Ngồi than thở “hic, tại sao mình xui xẻo thế nhỉ?”, dắt xe vào lề đường và trông chờ “quý nhân phù trợ”.

b. Gọi điện thoại cho bố mẹ, anh trai, bạn bè, người yêu đến…xử lý giùm và đón bạn về.

c. “Haiiiii lại xui xẻo rồi”, gọi điện xử lý những cuộc hẹn quan trọng cần bạn có mặt, tự dắt xe đi kiếm chỗ sửa, “tự túc là hạnh phúc mà”.

3. Bạn được giao tìm hiểu một đề tài rất khó để thuyết trình trong buổi thảo luận tuần tới, bạn sẽ:

a. Than thở”đề tài khó thế này làm sao mình làm” và mặc kệ “đến đâu thì đến, vì đề tài khó chứ không phải mình không có khả năng”.

b. Xin đổi đề tài khác.

c. Bắt tay ngay vào việc lên dàn ý, tìm kiếm tài liệu, học hỏi kinh nhiệm của các anh chị khóa trước để làm đề tài “đề tài này khó mình càng phải đầu tư nhiều thời gian, công sức mới có thể có kết quả tốt được”.

b. Cố gắng thuyết phục bố mẹ bằng mọi cách từ năn nỉ đến giận dỗi, thế nào bố mẹ cũng phải mua cho mình.

c. Để dành tiền tiết kiệm và tiền lì xì để mua, nhất định mình sẽ mua được món đồ đó.

c. Cố gắng hoàn thiện mình hơn mỗi ngày để có thể đẹp hơn, giỏi hơn, ấn tượng hơn và tự tin hơn khi xuất hiện trước “đằng ấy”. Âm thầm tìm hiểu về người ta và chứng minh cho người ta thấy tình cảm chân thành của bạn. Bạn sẽ cố gắng hết sức để chinh phục trái tim người ấy, nếu người ta vẫn dửng dưng thì bạn mới chấp nhận “dù sao mình cũng đã cố gắng hết sức mà”.

a. Nghe theo bố mẹ và nói lời chia tay ngay sau đó, dù sao bố mẹ vẫn luôn đúng mà.

b. Cố gắng thuyết phục bố mẹ rằng “tình yêu của con là trong sáng”, “con nhất định không để ảnh hưởng đến việc học, bố mẹ yên tâm”, nếu bố mẹ vẫn phản đối, bạn đành chấp nhận ngậm ngùi nói lời chia tay.

c. Bạn kiên quyết bảo vệ tình yêu của mình và cố gắng học tốt hơn, sống tốt hơn để chứng tỏ cho bố mẹ bạn biết là tình yêu của bạn thật sự ý nghĩa

A

arrigato

Vấn đề:Bạn đối mặt với khó khăn như thế nào?

b. Xin đổi đề tài khác.

c. Bạn kiên quyết bảo vệ tình yêu của mình và cố gắng học tốt hơn, sống tốt hơn để chứng tỏ cho bố mẹ bạn biết là tình yêu của bạn thật sự ý nghĩa.

P

pesaubuon98

Kết quả chung cho 2 em luôn đấy nhé!

Kết quả: Bạn là một người rất đáng khâm phục, khó khăn, trở ngại trong cuộc sống không khiến bạn nản lòng mà ngược lại nó còn là “phương tiện” giúp bạn tôi luyện bản lĩnh, ý chí quyết tâm và tinh thần vượt khó của mình. Bạn luôn cố gắng vươn lên và tìm ra những phương pháp giải quyết vấn đề rất hiệu quả. Hãy cố gắng phát huy hơn nữa nhé, những thành công phía trước đang chờ đón bạn đấy.

Những khó khăn là một phần tất yếu của cuộc sống. Hãy biết cách vượt qua chúng bằng chính bản lĩnh, ý chí quyết tâm và niềm tin chiến thắng bạn nhé. Hãy luôn tin rằng đằng sau những chông gai sẽ là những đóa hồng tươi đẹp, đằng sau những bất hạnh là hạnh phúc mỉm cười và đằng sau những khó khăn là thành công trong cuộc sống.

P

pesaubuon98

Vấn đề:Bạn có là triệu phú trong tương lai?

Bạn có là triệu phú trong tương lai hay không? Hãy thử kiểm tra nhé!

Kiểm soát tốt tài chính cá nhân, tiết kiệm tiền có kế hoạch và hiệu quả là bước đầu tiên đóng vai trò quan trong công cuộc làm giàu mà các bạn trẻ đều mơ ước ở tương lai. Việc tiết kiệm, tích và đầu tư đúng đắn tiền bạc trong một quá trình dài chính là con đường làm giàu chân chính nhất của những nhà triệu phú thậm chí là những, tỷ phú tương lai. Vậy bạn có là triệu phú trong tương lai hay không? Hãy thử kiểm tra nhé!

1. Đối với những tài liệu về cách thức làm giàu, kinh nghiệm làm giàu của các nhà triệu phú, tỷ phú trên thế giới, bạn sẽ:

a. Không quan tâm, không để ý và không đọc, bạn nghĩ “trong cuộc đời, giàu có hay nghèo khổ âu cũng là cái số”

b. Bạn sẽ đọc và tìm hiểu nhưng không thật sự chú tâm lắm, “tuổi mình là tuổi ăn, tuổi học biết gì đâu mà làm giàu, để dành cho sau này khi có cơ hội.”

c. Bạn luôn say mê tìm hiểu những tài liệu này, tập hợp thành một kho tài liệu riêng, mỗi ngày bạn đều dành thời gian nghiên cứu, tìm hiểu, đúc rút kinh nghiệm cho chính mình, luôn nuôi dưỡng một niềm mơ ước “mình sẽ giàu có trong tương lai” và bắt tay vào thực hiện những việc làm cụ thể, có ý nghĩa nhằm thu hút cơ hội làm giàu về phía mình như chăm chỉ làm thêm, lập một tài khoản tiết kiệm cá nhân và luôn để vào đó 10% thu nhập hàng tháng,…

2. Với số tiền bố mẹ cho hàng tháng, bạn sẽ:

a. Cứ chi tiêu theo nhu cầu, nếu hết thì…xin thêm bố mẹ hoặc vay mượn bạn bè;

b. Có kế hoạch chi tiêu vừa đủ với số tiền bố mẹ cho;

c. Luôn luôn tiết kiệm ít nhất 10% số tiền được bố mẹ cho hàng tháng, đồng thời lên kế hoạch chi tiêu cụ thể, hợp lý với số tiền ấy để cuối tháng có thể cho vào quỹ tiết kiệm thêm một khoản nho nhỏ nữa.

3. Khi có một khoản tiền phát sinh ngoài dự kiến như tiền học bổng, tiền thưởng của bố mẹ, tiền lì xì tết, bạn sẽ:

a. Tiêu xài thoải mái số tiền ấy, mua sắm những gì mà bấy lâu nay mình ấp ủ, mơ ước, rủ bạn bè đi ăn một bữa cho hoành tráng đến khi…hết tiền.

b. Tiêu xài, mua sắm vào những việc bạn thích một nửa số tiền, phần còn lại bạn để dành trong ví tiêu dần.

c. Luôn luôn cho vào quỹ tiết kiệm của cá nhân bạn ít nhất là 50% số tiền được phát sinh ấy, phần còn lại bạn sẽ mua cho mình một món đồ yêu thích và rủ bạn bè đi ăn khao một bữa đơn giản, nếu còn dư bạn lại cho vào quỹ tiết kiệm, càng nhiều càng tốt mà.

4. Đối với công việc làm thêm ngoài giờ học, bạn sẽ:

a. Không bao giờ đi làm thêm vì còn phải dành thời gian học hành, đi làm thêm cả tháng có được bao nhiêu đâu.

b. Bạn thích đi làm thêm vì đơn giản bạn thấy vui có thêm một khoản để chi tiêu thoải mái trong tháng.

c. Bạn luôn muốn tìm kiếm cho mình một công việc làm thêm phù hợp để tích lũy kinh nghiệm và kiếm thêm thêm thu nhập để làm giàu thêm tài khoản tiết kiệm của chính mình.

5. Trước khi mua một món đồ, bạn sẽ:

a. Thấy thích là mua ngay, không cần suy nghĩ, nếu thiếu tiền sẽ mượn bạn bè trước rồi mua sau.

b. Suy nghĩ xem mình có thật sự thích món đồ này không, nó có phù hợp với mình không và mua khi trong túi có đủ tiền.

c. Suy nghĩ xem mình có thật sự cần thiết món đồ này không, nếu thật sự không cần thiết bạn sẽ không mua để dành tiền lo việc khác và tiết kiệm.

6. Bạn có thói quen ghi lại cụ thể, chi tiết những khoản thu - chi hàng ngày, hàng tháng?

a. Không bao giờ, bạn nghĩ đây là việc làm rất mất thời gian và vô ích.

b. Bạn chỉ ghi những khoản thu – chi lớn để tiện theo dõi.

c. Bạn có một quyển sổ luôn mamg theo bên mình để ghi chép cụ thể, chi tiết những khoản chi tiêu hàng ngày, mỗi buổi tối trước khi ngủ bạn đều xem xét lại, đánh dấu những khoản chi không cần thiết, thiếu khoa học để rút kinh nghiệm, đồng thời tính xem mình đã tiết kiệm được bao nhiều tiền nhờ chi tiêu hợp lý để ngày càng biết cách quản lý tài chính cá nhân hiệu quả hơn.

A

arrigato

Vấn đề:Bạn có là triệu phú trong tương lai?

1. Đối với những tài liệu về cách thức làm giàu, kinh nghiệm làm giàu của các nhà triệu phú, tỷ phú trên thế giới, bạn sẽ:

a. Không quan tâm, không để ý và không đọc, bạn nghĩ “trong cuộc đời, giàu có hay nghèo khổ âu cũng là cái số”

b. Bạn sẽ đọc và tìm hiểu nhưng không thật sự chú tâm lắm, “tuổi mình là tuổi ăn, tuổi học biết gì đâu mà làm giàu, để dành cho sau này khi có cơ hội.”

c. Bạn luôn say mê tìm hiểu những tài liệu này, tập hợp thành một kho tài liệu riêng, mỗi ngày bạn đều dành thời gian nghiên cứu, tìm hiểu, đúc rút kinh nghiệm cho chính mình, luôn nuôi dưỡng một niềm mơ ước “mình sẽ giàu có trong tương lai” và bắt tay vào thực hiện những việc làm cụ thể, có ý nghĩa nhằm thu hút cơ hội làm giàu về phía mình như chăm chỉ làm thêm, lập một tài khoản tiết kiệm cá nhân và luôn để vào đó 10% thu nhập hàng tháng,…

c. Luôn luôn tiết kiệm ít nhất 10% số tiền được bố mẹ cho hàng tháng, đồng thời lên kế hoạch chi tiêu cụ thể, hợp lý với số tiền ấy để cuối tháng có thể cho vào quỹ tiết kiệm thêm một khoản nho nhỏ nữa.

3. Khi có một khoản tiền phát sinh ngoài dự kiến như tiền học bổng, tiền thưởng của bố mẹ, tiền lì xì tết, bạn sẽ:

a. Tiêu xài thoải mái số tiền ấy, mua sắm những gì mà bấy lâu nay mình ấp ủ, mơ ước, rủ bạn bè đi ăn một bữa cho hoành tráng đến khi…hết tiền.

b. Tiêu xài, mua sắm vào những việc bạn thích một nửa số tiền, phần còn lại bạn để dành trong ví tiêu dần.

c. Luôn luôn cho vào quỹ tiết kiệm của cá nhân bạn ít nhất là 50% số tiền được phát sinh ấy, phần còn lại bạn sẽ mua cho mình một món đồ yêu thích và rủ bạn bè đi ăn khao một bữa đơn giản, nếu còn dư bạn lại cho vào quỹ tiết kiệm, càng nhiều càng tốt mà.

a. Không bao giờ đi làm thêm vì còn phải dành thời gian học hành, đi làm thêm cả tháng có được bao nhiêu đâu.

b. Bạn thích đi làm thêm vì đơn giản bạn thấy vui có thêm một khoản để chi tiêu thoải mái trong tháng.

c. Bạn luôn muốn tìm kiếm cho mình một công việc làm thêm phù hợp để tích lũy kinh nghiệm và kiếm thêm thêm thu nhập để làm giàu thêm tài khoản tiết kiệm của chính mình.

a. Thấy thích là mua ngay, không cần suy nghĩ, nếu thiếu tiền sẽ mượn bạn bè trước rồi mua sau.

b. Suy nghĩ xem mình có thật sự thích món đồ này không, nó có phù hợp với mình không và mua khi trong túi có đủ tiền.

c. Suy nghĩ xem mình có thật sự cần thiết món đồ này không, nếu thật sự không cần thiết bạn sẽ không mua để dành tiền lo việc khác và tiết kiệm.

6. Bạn có thói quen ghi lại cụ thể, chi tiết những khoản thu - chi hàng ngày, hàng tháng?

c. Bạn có một quyển sổ luôn mang theo bên mình để ghi chép cụ thể, chi tiết những khoản chi tiêu hàng ngày, mỗi buổi tối trước khi ngủ bạn đều xem xét lại, đánh dấu những khoản chi không cần thiết, thiếu khoa học để rút kinh nghiệm, đồng thời tính xem mình đã tiết kiệm được bao nhiều tiền nhờ chi tiêu hợp lý để ngày càng biết cách quản lý tài chính cá nhân hiệu quả hơn.

Last edited by a moderator:
K

kute2linh

c. Bạn có một quyển sổ luôn mamg theo bên mình để ghi chép cụ thể, chi tiết những khoản chi tiêu hàng ngày, mỗi buổi tối trước khi ngủ bạn đều xem xét lại, đánh dấu những khoản chi không cần thiết, thiếu khoa học để rút kinh nghiệm, đồng thời tính xem mình đã tiết kiệm được bao nhiều tiền nhờ chi tiêu hợp lý để ngày càng biết cách quản lý tài chính cá nhân hiệu quả hơn.

P

pesaubuon98

Kết quả cho kute2linh và arrigato đây nhé!

Bạn thật sự là một người rất đáng để bạn bè học tập về cách chi tiêu, quản lý và tiết kiệm tiền bạc. Bạn vẫn luôn luôn chăm chỉ làm việc, chăm chỉ tiết kiệm để thu hút cơ hội về phía mình. Với bạn niềm vui shopping không thật sự thu hút bạn bằng niềm vui làm cho tài khoản tiết kiệm của cá nhân ngày một nhiều thêm, bạn sẽ không bao giờ chi tiêu một số tiền mà không suy nghĩ và cảm thấy không thật sự cần thiết. Đây cũng chính là cách làm giàu bền bỉ nhất, hiệu quả nhất và chắc chắn ít nhất bạn sẽ trở thành một nhà triệu phú trong tương lai đấy. Hãy luôn luôn cố gắng, luôn luôn phát huy và làm tốt hơn nữa bạn nhé.

P

pesaubuon98

1.b.
2b
3b
4c
5c
6b
=================================

Kết quả:Bạn tuy không phải là một người tiêu xài “vung tay quá trán” nhưng tiết kiệm và làm giàu chưa phải là mục tiêu lớn của bạn bây giờ, bạn sống đơn giản. Tuy nhiên, một khi có cơ hội bạn vẫn có thể trở thành triệu phú trong tương lai nhưng tỷ lệ thành công không thật sự cao đâu nhé.

P

pesaubuon98

Vấn đề:Mức độ “tự sướng” của bạn

Khi facebook ngày càng thông dụng thì hội chứng “tự sướng” xuất hiện ngày càng nhiều.

Biểu hiện của “bệnh” này cực kì đa dạng và rất…”khó chữa”. Cùng kiểm tra xem bạn đang ở mức độ nào nhé!

“Tự sướng” ở đây đơn giản là tự yêu chính mình, lúc nào cũng cho rằng mình là tuyệt vời nhất, thú vị nhất. Bệnh này không gây ảnh hưởng gì đến những người xung quanh, cũng không có tính lây lan, nhưng “người bệnh” sẽ gặp khá nhiều rắc rối. Rắc rối dễ thấy nhất chính là bị bạn bè, người thân “cách li”, còn người lạ sẽ có ấn tượng không tốt. Vì vậy các mối quan hệ xã hội của bạn sẽ bị ảnh hưởng, khiến bạn khó xử về sau.

Với mỗi biểu hiện sau đây, nếu đúng, bạn hãy cộng cho mình 1 điểm, nếu sai hoặc "không rõ" thì không có điểm

· Thay đổi avatar trên facebook liên tục và cứ nhìn đi nhìn lại tấm ảnh đại diện ấy và xuýt xoa: “Chà, sao mà mình…đẹp đến thế nhỉ?”

· Liên tục cập nhật status để chia sẻ về cuộc sống thường nhật của mình (khoảng 30 phút một lần). Nào là đang đi ăn, đi xem phim, đã về nhà, sắp đi ngủ… Bởi vì bạn có cảm giác tất cả bạn bè đều muốn biết bạn đang ở đâu, làm gì…

· Được người khác khen thì hài lòng về điều đó nhưng ai chê một chút thì bạn bác bỏ không thương tiếc. Bạn chỉ thích được khen và chỉ chấp nhận những lời khen mà thôi.

· Trước khi ra ngoài, bạn phải chuẩn bị…trước 2 tiếng, từ đôi vớ đến…cái kẹp tóc. Bạn sợ mọi người chê mình thiếu chỉn chu. Bạn cầu toàn đến mức phải trang điểm kĩ lưỡng và sợ người khác phát hiện ra một chấm nhỏ mascara đang dính ở gần mi mắt của mình.

· Lúc nào cũng nói đi nói lại với bạn bè một câu ngắn gọn: “Tui đẹp mà!”.

· Ngồi được một lúc phải lấy gương ra soi để xem tóc có rối không, mặt có dính bụi không.

· Treo ảnh của mình ở mọi nơi: trong phòng, đầu giường, màn hình desktop, màn hình điện thoại,ví tiền… Thậm chí còn bắt người yêu treo ảnh của mình.

· Lúc nào cũng chỉ muốn kể về bản thân và lơ đãng khi nghe chuyện của hội bạn.

· Đi ngang qua một đám đông cũng có cảm giác họ đang nhìn mình, nên ra vẻ lạnh lùng, phong cách.

· Lúc nào cũng tự hào về bản thân và cảm thấy xem thường người khác. Chỉ thích nói chuyện với những ai bằng hoặc hơn mình. Lúc nào cũng muốn nổi bật hơn người.

M

meconsuonghien

Vấn đề 1: 1.b, 2.b, 3.b, 4.c, 5.b, 6.(ko có đáp án nào đúng cả), 7.b, 8.b, 9.c, 10.c, 11.a

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom