CLB những người yêu thích rubik

V

vuduyhungchuot

Hướng dẫn giải rubik Revenge (rubik 4x4)

Sau đây là hướng dẫn giải rubik 4x4. Các bạn chưa giải được thì hãy thử đi nhé.
I/ 1 vài điều lưu ý trước khi giải 4x4:
1. Phải có rubik 4x4 (không thể kiểu đi cày quên trâu được, nếu không có $ thì mua con 40k, nếu có $ thì lên Smart Kids mà mua mấy con trên 100k)
2. Phải giải được rubik 3x3 (cái này có rất nhiều biến thể. Các cục dạng lập phương đều là biến thể của nó)
3. Kí hiệu của 4x4:
Chúng ta vẫn dùng các kí hiệu F, B, L, R, U, D, nhưng có 1 vài điểm khác sau:

Tương tự với các mặt khác.
II/ Các bước giải:
1. Giải tâm.
2. Giải cạnh.
3. Giải như 3x3.
4. Giải quyết 1 số khác biệt giữa 3x3 và 4x4 (ở bài 5x5 mình sẽ giải thích sau).
III/ Bắt đầu giải nào!
1. Giải tâm:
Cái này không có công thức cụ thể, nhưng các bạn có thể tự chế ra công thức.
Lưu ý:
(1) Các màu phải đối xứng nhau theo các cặp White-yellow, Green-blue, Red-orange
(2) Nếu mặt White ở mặt U, mặt Red ở mặt F, thì mặt Blue ở mặt R. Nếu bị sai phần này, dùng công thức (Dd)2 R2 L2 (Dd)2 để sửa lại.
2. Giải cạnh:
Các bạn để 2 cạnh thuộc cùng 1 đôi ở cùng 1 mặt, cùng 1 nửa mặt phẳng (như cặp Yellow-red này), rồi lại công thức trong hình.

Tối đa là 11 lần làm công thức này.
3. Giải như 3x3x3:
Bước này đã có hướng dẫn ở trang trước (trang 3 hay sao ý), các bạn quay về để xem nha!
4. Giải khác biệt:
Sẽ có 1 vài trường hợp đặc biệt nếu bạn giải kiểu Fridrich (bạn nào giải kiểu của Lars Petrus hay kiểu khác cũng gặp trường hợp tương tự).
(1) Trường hợp 1:

Các bạn sẽ không bao giờ gặp trường hợp này ở cục 3x3x3, ngoại trừ cục void. Nếu gặp, các bạn làm công thức trong hình luôn (cái này hơi khó nhớ, nhưng nên học cho kĩ, vì công thức này sẽ theo các bạn giải từ cục 4x4 lên đến cục 11x11, nếu có).
(2) Trường hợp 2:

Cả trường hợp này nữa. Các bạn làm công thức trong hình. Cái này dễ nhớ.
Đây là 1 vài "biến thể" của trường hợp (2), các bạn làm công thức trong hình luôn.

Chúc các bạn may mắn!

• Like
Reactions: Ray Kevin
H

hoangha8394

Bài viết trên khá hay và đầy đủ về cách giải 4x4x4 theo cách cơ bản (đơn giản nhất),còn trong các phương pháp chuyên nghiệp,bước tạo 2 viên cạnh có thể chỉ cần làm 2 đến 3 bước chứ ko cần nhiều bước(11 bước-lần nào mình làm cũng làm 11 bước :( )
Để biết rõ hơn bạn có thể vào rubikvn.org để xem clip (ở đấy có rồi,mình ko post ở đấy nữa :D )

V

vuduyhungchuot

Không phải lần nào cũng phải làm 11 lần đâu anh. Thỉnh thoảng có mấy trường hợp đặc biệt, số lần giảm đi, độ 1-2 lần.

V

vuduyhungchuot

Các bạn vào download tài liệu hướng dẫn giải 5x5x5 ở đây nhé.

Last edited by a moderator:
V

vuduyhungchuot

Trào lưu mới: Làm pattern ở rubik

Mọi người xem vài pattern mà tớ mới làm hôm nay nhé:
picture.php

Tớ đã hoàn thành 2 mặt trắng và vàng ở con skewb này, còn các mặt bên thì bị ngược đối xứng với nhau, theo chiều green-blue, orange-red.
Tạm thời thế nhé. Nhiều ảnh quá, sợ load không được.

T

thienlong_cuong

ah ! Mà cho mình hỏi cái
Robic khi bị xoay đảo lôn các mặt đi thì tạo ra rất nhiều thế khác nhau ! Làm sao mà áp dụng đc cách giải đc !
Chỉ mình cách giải 3x3x3 đi !

V

vuduyhungchuot

ah ! Mà cho mình hỏi cái
Robic khi bị xoay đảo lôn các mặt đi thì tạo ra rất nhiều thế khác nhau ! Làm sao mà áp dụng đc cách giải đc !
Chỉ mình cách giải 3x3x3 đi !

À, cái này thì anh phải áp dụng công thức thôi. Có nhiều công thức cho nhiều trường hợp khác nhau, và có nhiều công thức khác nhau, dành cho các "tác dụng" khác nhau. Từ những công thức đó, anh mới giải được các cục rubik (cái này là rubik, "o" biến thành "u", "c" biến thành "k" ạ). Bài giải rubik 3x3x3 thì đã có ở dưới ạ.

T

thienlong_cuong

ê 1
Vuhuyhungchuot !
Bạn có cách giải 4x4x4 thật chi tiết ko !?
Cục 3x3x3 mình học giải qua rồi ! Giờ muốn học cách 4x4x4 nhưng tài liệu chỉ dẫn thấy khó hiểu ! Help mình nhế !

V

vuduyhungchuot

Các bạn click vào đây để download các tài liệu về giải các cục như 3x3, 4x4, 5x5, Pyraminx (không phải pyramid đâu nhé), Square-1 (cùng với Super square 1 và 2 nữa, do cả 3 cục hoàn toàn như nhau).

T

thienlong_cuong

ờ !
Mà bạn biết cách hạ cục 5x5x5 ko !?????
Cục ý chắc khó lắm nhỉ ! Hôm nay mình mua 2 thằng cha 4x4x4 vs 5x5x5 !

V

vuduyhungchuot

Thứ nhất, đề nghị xóa chữ "thằng ***" kia đi, kẻo report đấy.
Thứ hai, con 5x5 có thể dùng toàn bộ công thức của 4x4 để giải, mà thậm chí còn dễ hơn nữa, tuy hơi lâu thôi. Hình như trong link kia cũng có cách giải 5x5 đấy.

P

phamtruongdinh

[YOUTUBE]V4s-aS1ANJ4[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]LIcGU7VIZv0&feature=related[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]NxXJggakUKo&feature=related[/YOUTUBE]
tặng các bạn vài cái clip mình xoay rubik, mấy cái clip đó xoay cách đây gần 1 năm rồi, do thằng bạn quay lại, giờ mình bỏ rubik rồi, kỷ lục của mình là 13s

M

metla2011

cho mình tham gia hội này vs...mình mới xoay đc cục 3x3x3 thui(chán...)
tuy tập n`lắm ùi nhưng mình xoay khá lâu(khoảng 50s-1p20s) huhu
ai có bí quyết gia truyền giải siêu nhanh (<50s) giới thịu mình nha...
thanks trc

H

hoangha8394

ờ !
Mà bạn biết cách hạ cục 5x5x5 ko !?????
Cục ý chắc khó lắm nhỉ ! Hôm nay mình mua 2 thằng cha 4x4x4 vs 5x5x5 !

Cái cục 5x5x5 dễ giải hơn cục 4x4x4 vì nó không có trường hợp đặc biệt,nếu đã giải được 3x3x3 thì chỉ cần học 3 công thức là có thể giải được,chắc chỉ mất 15 phút để học xong cách giải cục này :D

V

vuduyhungchuot

cho mình tham gia hội này vs...mình mới xoay đc cục 3x3x3 thui(chán...)
tuy tập n`lắm ùi nhưng mình xoay khá lâu(khoảng 50s-1p20s) huhu
ai có bí quyết gia truyền giải siêu nhanh (<50s) giới thịu mình nha...
thanks trc

Mình cũng phải tập khá lâu mà. Nhưng chẳng hiểu hôm trước, mình tráo kiểu gì mà chỉ có 22,95s :)o). Cứ tập giải kiểu Fridrich là ok, có khi lập kỉ lục thế giới đó.
Cái cục 5x5x5 dễ giải hơn cục 4x4x4 vì nó không có trường hợp đặc biệt,nếu đã giải được 3x3x3 thì chỉ cần học 3 công thức là có thể giải được,chắc chỉ mất 15 phút để học xong cách giải cục này :D
3 công thức gì anh? 2 cái công thức hoàn thành cạnh thì chế ra được từ 4x4 mà anh. Còn công thức sửa cạnh cuối cùng là của 4x4 mà.

V

vuduyhungchuot

Hôm thứ 2 mới mua con gear, quên mất không chụp ảnh lại. Mọi người xem tạm ảnh của nó nè:

V

vuduyhungchuot

Bài hướng dẫn giải Square-1, Super square-1 và super square-2

Xin chào các bạn. Sau 1 thời gian vắng bóng do bận, giờ thì Hưng đã quay lại với bài hướng dẫn giải Square-1 và các biến thể của nó gồm có Super square-1 và 2.
+)Sau đây là hình ảnh của 3 cục rubik trên:

Square-1

Super square-1

Và Super square-2
+)Xin lưu ý với các bạn, khi mình nói Square-1 mà không nói gì thêm, thì các bạn tự hiểu là Square-1 và 2 biến thể của nó nhé, do cấu tạo và cách giải của 3 cục khá giống nhau.
+)Square-1 có thể được xoay theo 2 chiều (do mình không tìm được hình minh họa nên các bạn tự tìm hiểu trên cục Square-1 của mình nhé):
-) Quay 2 mặt U và D sang theo chiều hoặc ngược chiều kim đồng hồ.
-) Quay cả mặt phải [TEX]180^o[/TEX]
+) 1 chút lưu ý về công thức này:
Công thức của chúng ta sẽ có dạng (a,b)
trong đó:
a là xoay mặt U 1 góc bằng a x [TEX]30^o[/TEX]
b là xoay mặt D 1 góc bằng b x [TEX]30^o[/TEX]
Nếu như a hoặc b mang giá trị dương thì quay mặt đó theo chiều kim đồng hồ, nếu như có giá trị âm thì quay theo chiều ngược lại.
1 cái "/" có nghĩa là quay mặt phải [TEX]180^o[/TEX]
+) Cục Square-1 có thể được giải theo các bước sau:
I/ Đưa về dạng lập phương (hoặc 2 mặt U và D đều là hình vuông):
Đây là 1 trong những bước khó nhất đối với beginner khi học giải cục này. Trong tài liệu mình học cũng không có hướng dẫn giải cái này thật bài bản. Nhưng có công mài sắt, có ngày nên kim, hi vọng 1 ngày nào đó các bạn có thể "hạ knock out" bước này dễ dàng.
II/ Đưa các góc về đúng mặt:
Thực ra bước này khá dễ, nếu như bước 1 đã bị "hạ đo ván" rồi thì bước 2 cũng chẳng là gì đâu. Nó khá dễ!!!
III/ Đưa các khối cạnh về mặt:
Sau đây là các trường hợp cơ bản nhất (do mình không vẽ được hình vẽ nên các bạn chịu khó tưởng tượng hoặc tự nháp ra nhé :D):
1. 2 cạnh ở vị trí UB và DB: (0,1)/(-3,0)/(4,1)/(-4,-1)/(3,0)/(0,-1)
2. 4 cạnh ở các vị trí UB, UL, DF, DR: (1,0)/(-3,0)/(-1,-1)/(4,1)/(-1,0)
3. 4 cạnh ở các vị trí UB, UF, DB, DF: (0,-1)/(1,1)/(-1,0)
IV/ Đưa các khối góc về đúng vị trí:
Sau đây là 2 trường hợp cơ bản:
1. ULF<->URF: /(3,-3)/(3,0)/(-3,0)/(0,3)/(-3,0)/
2. ULF<->URB: /(3,3)/(3,0)/(3,3)/(3,0)/(3,3)/
V/ Đưa các khối cạnh về đúng vị trí:
1. UR<->UF, DL<->DF: (1,0)/(0,3)/(-1,-1)/(1,-2)/(-1,0)
2. UR<->UF: /(-3,0)/(0,3)/(0,-3)/(0,3)/(2,0)/(0,2)/(-2,0)/(4,0)/(0,-2)/(0,2)/(-1,4)/(0,-3)/(0,3)

Các bạn có thể download tại đây cho bản dịch cơ bản nhất và đây cho bản dịch đầy đủ nhất (đủ tất cả từ A->Z)
Sưu tầm từ rubikvn.org​

Top Bottom