CLB những người yêu thích rubik

V

vuduyhungchuot

Và cả rubic Mirror nè ,mình có cái tương tự thế này ,tất nhiên là không đẹp bằng cái này :p.Mình thích máy kiểu rubic lạ lạ thế này lắm ,Bạn nào biết chỗ mua chỉ mình nha :d
Rubik gương (Rubik mirror) này xoay kiểu gì nhỉ? Mình đã từng nghe tên mà không hình dung ra được nó như thế nào.
Mình thích máy kiểu rubic lạ lạ thế này lắm ,Bạn nào biết chỗ mua chỉ mình nha :d
Nếu bạn ở Hà Nội thì cứ chịu khó lượn lờ ở Lương Văn Can hoặc chui vào BigC thì kiểu gì cũng có Rubik lạ.

V

vnhatmai26

Rubik gương (Rubik mirror) này xoay kiểu gì nhỉ? Mình đã từng nghe tên mà không hình dung ra được nó như thế nào.

Xoay như bình thường thôi :)),nhìn lung tung thế thôi chứ xoay cực kì dễ :)) .Có hình minh hoạ đấy ,cần gì hình dung =))

Nếu bạn ở Hà Nội thì cứ chịu khó lượn lờ ở Lương Văn Can hoặc chui vào BigC thì kiểu gì cũng có Rubik lạ.

Lương Văn Can thì chưa đến ,còn BigC thì vừa đông vừa xa nhà mình .Mình hay mua ở A8 gần đại học y Hà Nội ,cũng nhiều rubic hay mà trơn lắm nhưng mà không đa dạng lắm ,mình lên mạng thấy hàng chục có khi hàng trăm(có đến không nhỉ) :-/ loại ru bic:)) ,nhìn thích mắt :)) :-j=P~=P~

V

vuduyhungchuot

Đại học Y HN hình như ở đường Trần Thánh Tông nhỉ! Nếu như bạn mua ở gần đó thì hôm nào dẫn mình đi mua nha(mình ở mạn Trần Khát Chân, đi xe 18 là lên đó luôn).

V

vuduyhungchuot

Thấy topic này chẳng ai vào nữa, em xin post hướng dẫn giải megaminx cho mọi người tham khảo: http://www.mediafire.com/?fvm1zifdgo1
Lưu ý: Muốn giải được cục megaminx này phải tuân theo 2 điều sau:
1. Phải giải được cục 3x3x3 (do 2 loại có khá nhiều điểm tương đồng! Bài hướng dẫn giải 3x3x3, mình đã post ở trên rồi)
2. Có cục megaminx (điều thiết yếu, nếu không thì đừng download về mà tập, khó khăn).

Last edited by a moderator:
N

nganltt_lc

Pic này lâu lắm rồi không có ai vào.hic.
Các anh chị nào đam mê rubik.Tiếp tục ủng hộ pic này đi ạ.
Em cũng mới chơi rubik.em phải học hỏi các anh chị và các bạn nhiều.
Mọi người giúp em nhé.

V

vuduyhungchuot

Hello các bạn! Sau một thời gian pic không hoạt động, tớ xin phép làm pic này sôi nổi hơn tí bắng cách đưa 1 cách giải cục 3x3x3 mới theo cách của Fridich (thực ra tớ vừa mới học xong rồi đưa lên đây luôn).
Thực ra, cách của Fridich cũng gần gần giống bài mà mình đã đưa lên khá lâu rồi, chỉ có điều là nhanh hơn. Các bạn beginner có thể nhảy lên thành pro nếu như học được cách này (còn muốn pro hơn nữa thì hỏi hoanghiep6498, em ý hiện tại giải được khá nhanh).
Bây giờ thì bắt đầu nào:
I/ Tầng 1:
Ở đây không có gì nhiều, các bạn chỉ cần giải được tầng 1 theo cách mà mình đã hướng dẫn ở trên là có thể qua được bước này.
II/ Tầng 2:
Cái này ở cả hai cách cũng vậy, cũng như nhau cả, không có gì đáng bàn (thực ra thì các bạn pro có thể ghép cả phần làm tầng 2 vào phần hoàn thành góc ở tầng 1, thì như thế sẽ nhanh hơn; chi tiết hỏi hoanghiep6498)
III/ Tầng 3:
Đây là điểm khác biệt chính của 2 cách. Sau đây mình xin tóm lược lại cách của mình:
1. Làm hình dấu cộng được tạo bởi các cạnh.
2. Đưa các cạnh về đúng vị trí.
3. Đưa các góc về đúng vị trí.
4. Hoàn thành các góc.
Như vậy là cần 4 bước, khá dài đối với beginner. Cách của Fridich này cũng gồm 4 bước, nhưng sẽ có khác biệt:
1. Làm hình dấu cộng (cũng như trên kia, dùng công thức tương tự)
2. Đưa toàn bộ tầng 3 thành màu vàng (hay màu gì bạn coi là mặt đáy cũng được)
Ở đây có 1 công thức nhưng dùng cho cả 7 trường hợp, các trường hợp của nó như sau:

Sau đó, bạn làm theo công thức (R U) (R’ U) (R U2) R’ là xong.
3. Hoán đổi góc:
Ở đây cũng chỉ có 1 công thức duy nhất dùng cho 1 trường hợp, các trường hợp còn lại thì các bạn tự suy ra nhé:

Công thức cho trường hợp này: (R U R' F') (R U R' U') (R' F) (R2 U') (R' U')
4. Hoán đổi cạnh:

Các bạn làm công thức như ở trong hình luôn.
Chúc các bạn thành công!

V

vuduyhungchuot

Giải pyraminx (tên đúng của nó là như thế, pyramid là "kim tự tháp" thôi) thậm chí còn dễ hơn cả 3x3x3 mà bạn. Bạn bấm vào đây để download hướng dẫn giải pyraminx.
Chúc bạn thành công.

V

vuduyhungchuot

Lưu ý với những người giải rubik 3x3x3

Hiện nay, thị trường của chúng ta đang sôi động vì 1 loại rubik 3x3x3 mới (không phải là rubik snake, mình chán ngấy cái đó rồi). Loại 3x3x3 này khá đặc biệt (do mình chưa chụp được hình cho nên các bạn chịu khó hình dung nhé): Các mặt của nó không dán sticker màu như thường, mà lại dán sticker có các hình như con vật, hoặc hình hoa quả (@-)), nói chung là bất cứ dạng 3x3x3 nào không có sticker như bình thường. Loại này thì không giải được theo kiểu Fridich (tin tớ đi, không thì mời thử giải), mà nên giải theo kiểu căn bản của tớ (post ở trang 2, các bạn có thể vào tham khảo). Thêm nữa, trong khi giải, các bạn sẽ bực mình vì tâm tầng 3 có khi lại bị ngược so với cạnh và góc của nó. Để giải quyết trường hợp này, các bạn làm như sau:
1. Xoay tầng 3 sao cho có 2 cạnh đúng vị trí.
2. Tâm tầng 3 sẽ trùng hướng so với 1 trong 2 cạnh sai vị trí còn lại. Tìm xem đó là cạnh nào, rồi xoay cả cục sao cho cạnh đó ở mặt B (mặt sau). Gọi cạnh này là X, cạnh kia là Y.
Ta có 2 trường hợp sau:
TH1:Cạnh Y nằm ở mặt R (mặt phải): Dùng công thức có ở bài hướng dẫn trước.
TH2:Cạnh Y nằm ở mặt L (mặt trái): Dùng công thức L U2 L' U L U L U (thực ra là công thức trên, chỉ dùng cho bên trái).

H

hoangha8394

Hiện nay, thị trường của chúng ta đang sôi động vì 1 loại rubik 3x3x3 mới (không phải là rubik snake, mình chán ngấy cái đó rồi). Loại 3x3x3 này khá đặc biệt (do mình chưa chụp được hình cho nên các bạn chịu khó hình dung nhé): Các mặt của nó không dán sticker màu như thường, mà lại dán sticker có các hình như con vật, hoặc hình hoa quả (@-)), nói chung là bất cứ dạng 3x3x3 nào không có sticker như bình thường. Loại này thì không giải được theo kiểu Fridich (tin tớ đi, không thì mời thử giải), mà nên giải theo kiểu căn bản của tớ (post ở trang 2, các bạn có thể vào tham khảo). Thêm nữa, trong khi giải, các bạn sẽ bực mình vì tâm tầng 3 có khi lại bị ngược so với cạnh và góc của nó. Để giải quyết trường hợp này, các bạn làm như sau:
1. Xoay tầng 3 sao cho có 2 cạnh đúng vị trí.
2. Tâm tầng 3 sẽ trùng hướng so với 1 trong 2 cạnh sai vị trí còn lại. Tìm xem đó là cạnh nào, rồi xoay cả cục sao cho cạnh đó ở mặt B (mặt sau). Gọi cạnh này là X, cạnh kia là Y.
Ta có 2 trường hợp sau:
TH1:Cạnh Y nằm ở mặt R (mặt phải): Dùng công thức có ở bài hướng dẫn trước.
TH2:Cạnh Y nằm ở mặt L (mặt trái): Dùng công thức L U2 L' U L U L U (thực ra là công thức trên, chỉ dùng cho bên trái).

Cái này chỉ có cái hình trên sticker bị ngược thui.Tập xoay nhiều lần tự khắc sẽ tìm ra đc cách xoay.Mỗi bạn có thể tự có 1 bí quyết nhìn xoay cho riêng mình,ai có ý tưởng j` độc đáo thì post lên cho mọi người tham khảo nha.

Cảm ơn bạn vuduyhungchuot vì những đóng góp của bạn!

V

vuduyhungchuot

Đây là một cục mà mình có, nhưng hiện tại chưa giải được. Có ai biết tư liệu hướng dẫn giải ở đâu không?

V

vuduyhungchuot

Tớ có cục nè nè, mọi người học cách giải nhé: [youtube]s5xYFkMllOw[/youtube]

N

nganltt_lc

Mình ở Lào Cai nhưng mình biết chỗ bán rubik xịn,đa dạng ở hà nội.
Không nhớ chính xác lắm nhưng là ở Đội Cấn,gần khu Lăng Bác.
Chính xác là ở cửa hàng " Đồ chơi giáo dục ".
Các bạn cứ mua rubik ở đó là ok.
Anh smartkidsvn là chủ cửa hàng, anh ấy là bạn của anh Vũ Quyền và Kiều Phong.
Mình mua tầm được 4 - 5 con rubik ở đó.

V

vuduyhungchuot

Đúng đấy bạn, đó là cửa hàng Smart Kids, ở 148A Đội Cấn. Mình đang định ra Tết mua ở đó, mua xong thì post ảnh lên diễn đàn cho mọi người xem :D.

H

helldemon

cho mình xí chỗ vs ! mình khoái quay rubik tuy ko rành mấy cái quái quái lắm! mình mới quay đc 3x3 vs tam giác thui ! :D
bạn nào có video dạy quay 4x4 thì cho mình xin nha ! mình quay mãi mà ko đúng tâm đc ??

M

manutd218

chào các bạn cho mình tham gia với nhé,mính cũng học cùng trường bạn vuduyhungchuot và chơi rubik đc 7 tháng
kỉ lục hiện giờ của mình là 31,08s.mong các bạn chỉ giáo thêm
còn đây là bộ sưu tập của em:http://diendan.hocmai.vn/album.php?albumid=6748

V

vuduyhungchuot

Đây là bộ video hướng dẫn giải 4x4x4 cho chị helldemon:
[YOUTUBE]NORB3SfNTXI[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]4anBuKlhn0Q[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]3coU9lGXu-g[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]OUU22JeVROE[/YOUTUBE]
Chúc may mắn!

V

vuduyhungchuot

1 vài "trick" khi giải rubik

Dạo này thấy pic mình vắng quá, mình post bài này để khuấy lên 1 tí nhé.
Khi bạn mới mua 1 cục rubik về, bạn sẽ làm gì? Đến 99% các bạn sẽ ngồi 1 ở nhà hoặc đi tán gái, xoay xoay 1 tí, ra vẻ ta đây là giải được (anh nào kiếm được con Teraminx hoặc Gigaminx thì vui =))). Đảm bảo trong số đó khi bị gái truy ra "À, hóa ra anh này trêu mình, ra vẻ ta đây giải được cục XY (gì đấy), để cưa mình đây mà!". Để tránh cho các "hotboy" khỏi bị "tẽn" như thế, thì mình có 1 vài trick sau đây:
I/ Xác định khối rubik của mình:
Xác định ở đây là gì? Tức là tìm xem cục rubik mình mua thuộc loại nào. Trong collection của mình, mình có phân loại ra 3 loại (đây là theo cách giải, các bạn có cách phân loại khác cũng k sao):
1. Các khối thuộc dạng nxn nguyên thể (ví dụ như 3x3, 4x4, 2x2) và biến thể của nó (như master morphix, Tony Fisher's Wheel).
2. Các khối Skewb (cục hình lập phương có hình thoi ở giữa đó) và biến thể của nó (Skewb Ultimate, Skewb Truncated).
3. Các loại khác (như twist, magic 8, magic 11,...)
Cái chính ở đây là các bạn phải tìm ra được khối mình cầm trong tay thuộc loại nào. Sau đây là vài mẹo:
1. Bạn hãy tìm đặc trưng riêng của thể loại NxN, đó là có 1 tâm và 4 cạnh xung quanh nó. Đúng là hơi khó tưởng tượng thật, nhưng các bạn hãy xem 1 số hình ảnh sau:
picture.php

Ở cục axis này, nếu như các bạn nhìn theo 1 mặt của nó (theo đúng nghĩa), thì bạn sẽ chẳng thấy gì cả. Nhưng nếu bạn nhìn "1 mặt" ở đây theo nghĩa "1 cạnh", thì bạn sẽ thấy được dấu hiệu mình nói ở trên. Rubik axis này k giải theo được kiểu Fridrich.
picture.php

Cục master morphix này giống cục axis ở trên, có chăng thì chỉ là cục này thuộc dạng kim tự tháp, còn axis thuộc dạng lập phương.
picture.php

Cục này (không biết tên :D), có dấu hiệu của 3x3x3 nếu bạn nhìn nó từ tâm thẳng xuống.
2. Sau đây là 1 vài cục khác, các bạn xem qua (cách giải k giống NxN lắm):
picture.php

Cục rainbow cube này dễ đến mức bạn (ở đây là tớ :D) chỉ mất 15' là đã tìm cách giải.
picture.php

Cục crazy 2x3x3 này có cách giải k giống của NxN, nhưng công thức của nó có thể áp dụng cho 3x3x3 được.

Đó! Hi vọng anh nào có ý định cưa gái bằng rubik thì hãy nhớ đọc bài này trước khi cưa nhé!

Top Bottom