Chia sẻ suy nghĩ và kinh nghiệm sau khi thi xong Đại học

G

Godot

Tớ thấy học ở h0c36O như nào ấy, nhiều bài giảng k0 có tài liệu bài tập, đáp án hay hướng dẫn giải thì càng k0, mà nếu có thì cũng là cóp nhặt sưu tầm ở đâu đó, thấy còn sờ sờ cái nhãn thuviendientu.org kìa =)), nếu học phí rẻ hơn ở HM là đúng rồi.
bên đó k0 có nhiều bài giảng như ở HM nên xem ngon hơn thôi, chứ thử hỏi nhiều tài nguyên như ở đây thì các bạn có xem chậm rì k0, với lại video bên đó dễ download bỏ xừ. cái gia sư online phải trà phí 2k mà chẳng biết chất lượng có ok k0 :(.

Haizzzz

H

haphuong1993

mình đăng kí khoá học đảm bảo. Ban đầu tớ rất hào hứng nhưng càng học càng thấy thất vọng. Môn Toán thầy Khải dạy giống hệt trong quyển sách kiến thức trọng tâm môn toán của thầy. Còn môn lý thầy Thạo tớ thấy kiến thức thầy dạy ko đúng trọng tâm, nhất là phần sóng rất sơ sài. Cuối cùng học được khoảng vài tuần tớ thấy tự học và học thêm trên trường là hay nhất. Còn môn hoá thì mình học rất kém , học khoá học đảm bảo nguyên vài chục bài đầu là bê nguyên kiến thức trong sách giáo khoa khiến mình nản luôn. minhf thực sự rất ân hận khi tham gia khoá học này.
Conf những gương học giỏi mà Họcmai đưa lên là do các bạn có thành tích rất đáng nể từ rất lâu, còn với những người có sức học tạm tạm như mình thì có lẽ không có khoá học nào khiến mình giỏi lên được. Tất cả chỉ là quảng cáo.

P

puu

thật ra
khó hay dễ đôi khi là tùy người
mình thấy toán dễ hơn, các bạn cứ thử xem phần phân ban thì hầu như ko có câu khó,
còn lý chắc cũng khó hơn
hóa thì mình ko giỏi nó lăm nên ko đánh giá đc
còn việc bạn yêu cầu dạy nâng cao hơn thì mình ko đồng ý
như có bạn nói có cơ bản mới học đk nâng cao
những bài nâng cao nó chỉ xây dựng từ cơ bản
hiểu đug đề thì làm mới đúng
còn những bài khó thật khó thì đâm đầu vào làm j cho mất công
cũng nói thật là nhiều bài thầy hùng đưa ra ko phải ko hay , mà thầy chưa có cách giải nhanh .
nhưng dù sao mình cũng thấy cảm ơn thầy hùng nhiều

B

bagiap

cơ bản hay nâng cao thì cũng phải lấy lý thuyết từ SGK ; tuy nhiên hiểu tận gốc hết n~ vấn đề trong SGK thì đâu phải đơn giản.... có n~ thứ trong SGK viết rất tầm thường nhưng bài tập lại vô cùng bất thường ( khó kinh điển ) VD như môn Hóa : phần este nếu chỉ học trong SGK; làm bài tập trong SGK chắc chỉ 45' là xong ; là thuộc luôn từng chữ trong đó..nhưng mà đi thi thì phần este cứ gọi là khó nhất ; khủng nhất !
môn Toán cái phần BĐT ý ; có SGK nào nói đến dùng đạo hàm để tìm min max đâu ?
Câu hệ PT mà chỉ làm chắc mấy bài SGK; SBT lớp 10 thì có mà A-ma-toi
..môn Lý SGK 12 thì thực sự quá kinh điển...Lý thuyết siêu dài mà hiểu hết cặn kẽ đâu dễ....
.. tóm lại Lý Hóa nhiều khi trượt đại học ko phải là bài tập mà là lý thuyết....nhưng lý thuyết thầy cô trên hocmai bê nguyên SGK là chủ yếu; ít mở rộng ~> nản

H

hoanghuy888

....................................................................................................................

Last edited by a moderator:
C

cuong100hnkt

@bagiap Mình còn nhớ trong 1 clip bài giảng nào đó của thầy Nguyễn Thượng Võ, thầy có chia sẻ tâm sự rằng đã hơn nửa đời người dạy luyện thi đại học cho các em học sinh, nhưng để làm trọn vẹn và hoàn hảo câu 1 Đồ thị hàm số, thầy gặp rất ít bài. Đến ngay cả câu dễ nhất trong đề mà các em làm không cẩn thận thì đòi hỏi nâng cao để làm gì.

Tớ nghĩ rằng nếu các bạn có được tâm lí bình tĩnh, vào phòng thi đọc lướt qua tất cả các câu để xác định độ khó dễ của đề. Không ít bạn đã bị "cóng" khi thấy tổng thể đề khó, dẫn tới sự việc mất bình tĩnh, mất sự sáng suốt trong việc làm bài

H

hoanghuy888

...........................................................................................................................................

N

nguyenvanbich_nv

Đồng ý rằng việc học nâng cao sẽ có thể kiếm được điểm 8,9,10, nhưng chỉ cần trong quá trình làm bài, bạn cộng trừ nhầm 1 con số, đánh nhầm 1 dấu phẩy, viết thiếu dấu suy ra, là bạn đã bị trừ điểm hoặc không đc tính điểm bài đó rồi, , mà những cái này không phải thầy cô nào cũng dạy chúng ta.

B

bagiap

Đồng ý rằng việc học nâng cao sẽ có thể kiếm được điểm 8,9,10, nhưng chỉ cần trong quá trình làm bài, bạn cộng trừ nhầm 1 con số, đánh nhầm 1 dấu phẩy, viết thiếu dấu suy ra, là bạn đã bị trừ điểm hoặc không đc tính điểm bài đó rồi, , mà những cái này không phải thầy cô nào cũng dạy chúng ta.
cái này thuộc tính cẩn thận mỗi người; thêm nữa là bây giờ đã là lớp 12 rồi ; hơn 10 năm đèn sách + biết bao kỳ thi => giờ ai dạy cái đấy nữa ; may ra có mấy thầy cô tiểu học ; THCS mới dạy...... giờ phải tự rèn cái đấy !
tùy vào tư chất mỗi người để chọn cho mình mức độ học cao vừa hay cao thấp; nhưng chắc chắn học nâng cao thì mới có thể đạt điểm 8 cái đã.. chưa tính điểm 9 10.... để mà đậu đc những trường cho bõ ; cho xứng đáng vs 12 năm cắp cặp theo thầy ; 12 năm mài ghế nhà trường !!
P/S : bám sát SGK để rồi ko có ruộng mà cày !

P

phuong10a3

cái này thuộc tính cẩn thận mỗi người; thêm nữa là bây giờ đã là lớp 12 rồi ; hơn 10 năm đèn sách + biết bao kỳ thi => giờ ai dạy cái đấy nữa ; may ra có mấy thầy cô tiểu học ; THCS mới dạy...... giờ phải tự rèn cái đấy !
tùy vào tư chất mỗi người để chọn cho mình mức độ học cao vừa hay cao thấp; nhưng chắc chắn học nâng cao thì mới có thể đạt điểm 8 cái đã.. chưa tính điểm 9 10.... để mà đậu đc những trường cho bõ ; cho xứng đáng vs 12 năm cắp cặp theo thầy ; 12 năm mài ghế nhà trường !!
P/S : bám sát SGK để rồi ko có ruộng mà cày !

mình nghĩ ko hoàn toàn là học nâng cao mới dc 8 đ dâu. điẻm này là mức khá, những ai học cơ bản cũng có thể đạt dc điểm đó( cô giáo mình toàn bảo thế.) mấu chốt là ở SGK, chứ ko xuất bản sách làm gì, học ở SGK ma ko dc 7,8 thì nói làm gì.( những trường hợp ngoại lệ như nhàm lãn, tam lí...thì mình ko dám nói trước)điểm 9,10 dành cho những ng học nâng cao , chuyên sâu, cộng nhiều yếu tố khác như chăm chỉ thông minh, may mắn,,,,
nói học sách cơ bản , học phải ra học, nhưng thật chất có phải quyết tâm học ko hay lơ là.. học qua loa. ko hiểu bản chất..đến khi đi thi thì mới cấp tốc,,,ko dc lại đỏi tại cái này cái nọ.......tất cả là do chình mình làm ra và gây nên thui. tự hỏi LỖI TẠI AI...........
còn thi trương nào là do mỗi ng, khả năng , sở thích, gia đình... học để lấy kiến thúc ,, mục tiêu đại học để phục vụ cuộc sống chứ * bõ* cái gì.. thi vừa súc thì vẫn có khả năng đố.. đâu cần * bõ* gì đâu.
mỗi ng 1 cách nghĩ , 1 quan điểm khác nhau. mong mọi ng hãy tôn trọng
-- hết ý kiến--

T

tramngan

xin lỗi,ko học nâng cao thì đừng có mơ được 8,9,10

.....................................................................

Bạn lấy cớ gì để nói lên được điều đó?

Khi ra đề người ta sẽ tránh ra vào chỗ mà hai chương trình không giống nhau ở phần chung cho tất cả thí sinh, nếu câu này nằm ở phần riêng nâng cao thì theo sách nâng cao, phần riêng cơ bản thì theo sách cơ bản.

Đề thi ĐH không phải khó vì "thiếu thốn công thức", mà cái khó chính là "không biết cách suy luận để giải ra"

C

cuocsongsinhvien888

nếu nói là chỉ cần sách giáo khoa thì sao các bạn đăng kí khóa học ở hocmai làm j
vì kiến thức ở hocmai đâu có cơ bản đâu :))
nếu chỉ cần sách giáo khoa mà các bạn tự nghiên cứu ra nhưng dạng bài ở đề thi thì tại sao còn cần đến hocmai ???
các bạn toàn làm đề đại học và sau khi đã được giảng qua thì rút ra đc điều đó !!!
cái câu chỉ cần sách giao khoa là làm đc điểm cao thì chỉ dành cho những người thực sự có năng lực tự nghiên cứu tìm tòi thôi chứ k phải ai cũng nói đc đâu =)) vì khi nói mà k làm đc thì buồn cười lắm, các bạn k thấy xấu hổ nhưng mình đọc thấy buồn cười lắm.

Hầu như ai cũng có khả năng tự nghiên cứu ấy :))

H

hoanghuy888

..................................................................................................................................

T

tuyn

Bạn phải tự suy nghĩ từ những kiến thức mà thầy cô đã dạy cho.Từ những bài thầy giảng mà đúc rút những kinh nghiệm hay hướng giải 1 bài toán.Toán học không như những môn học khác, nó không có máy móc.Chẳng hạn như 1 bài cực trị như bạn nói thì nó cũng từ SGK mà ra chứ không ở đâu cao siêu cả
Nếu phân tích 1 bài toán chặt chẽ thì kiến thức chính là ở những cái mà bạn đã được học.Chẳng qua các bạn không chịu suy nghĩ mà lúc nào cũng chăm chăm vào các dạng mà thầy cô đã dạy

T

tuyn

mình đăng kí khoá học đảm bảo. Ban đầu tớ rất hào hứng nhưng càng học càng thấy thất vọng. Môn Toán thầy Khải dạy giống hệt trong quyển sách kiến thức trọng tâm môn toán của thầy. Còn môn lý thầy Thạo tớ thấy kiến thức thầy dạy ko đúng trọng tâm, nhất là phần sóng rất sơ sài. Cuối cùng học được khoảng vài tuần tớ thấy tự học và học thêm trên trường là hay nhất. Còn môn hoá thì mình học rất kém , học khoá học đảm bảo nguyên vài chục bài đầu là bê nguyên kiến thức trong sách giáo khoa khiến mình nản luôn. minhf thực sự rất ân hận khi tham gia khoá học này.
Conf những gương học giỏi mà Họcmai đưa lên là do các bạn có thành tích rất đáng nể từ rất lâu, còn với những người có sức học tạm tạm như mình thì có lẽ không có khoá học nào khiến mình giỏi lên được. Tất cả chỉ là quảng cáo.
Các bạn không chịu học ngay từ đầu,để đến khi nước đến chân rồi mới nhảy thì chắc chắn là không kịp rồi đi đổ lỗi cho các thầy dạy chán,dạy không đúng dạng.Nếu không chịu suy nghĩ,chịu tư duy thì có Thần thánh cũng không giúp được.Học phải có quá trình chứ.

Q

quangvu321

ko nâng cao ko phải là chương trình nâng cao
mà là những kiến thức bổ sung cho chương trình cơ bản
ví dụ nha
giả sử chỉ đọc sgk thì những kiến thức cực trị lấy ở đâu
làm như ai cũng thông minh mà suy nghĩ ra được vậy ngân^^

tớ IQ trung bình mà ko thể suy luận ra mấy cái kiến thức chuyên sâu dùng để giải 10 câu khó trong để lý
nên an phận 8 điểm lý.hic

mình đọc qua hiểu liền ko biết bạn kia hiểu kiểu gì nữa!
Ak` cho mình hỏi ? thực ra mình thi đh khoảng 17 18 điểm gì đó thất vọng dễ sợ môn Toán đề khối A không khó mà làm tệ quá !!!!! nhưng điểm ngành mình đăng kí thì khoảng 20 điểm nếu xuống cùng lắm là 19 điểm hoặc lên như vậy là hết hy vọng rồi đúng hok chán thiệt ! Chẳng lẽ thiếu điểm ngành thì năm sau phải thi lại thêm một lần nữa mới học được ngành nghề mình yêu thích hay sao? Mình có nghe nói là sinh viên năm 1 có thể xin chuyển ngành được đúng không ? mình vào google tìm nhiểu lắm rồi mà vẫn có nhiểu ý kiến mình hoang mang lắm ! ko biết có được hay không nữa ? ko biết có chuyển được lên ngành cao điểm hơn không hoặc ngành it điểm hơn ? nói chung mình cần chuyển được ngành thôi chứ để trường nó xếp vô mấy ngành ko ai học hết cái thôi ! mong mọi người giải đáp giúp ?
Cảm ơn nhiều

H

hoanghuy888

...............................................................................................................................................

T

tuyn

bác thi dh bk tphcm?

nếu ko học nghanh iu thích thì ức chế lắm bác ak,theo e nghĩ 1 là bác dành 1 năm ôn thi lại...2 là chuyên tâm học 1 nghanh nào đó

bác muốn biết điểm chuẩn năm nay 1 cách tốt nhất
thì căn cứ 2 cái
1,điểm chuẩn 5 năm gần đây của nghanh đó
2,số lượng đăng kí

người ta cứ bảo tỉ lệ chọi ko wan trọng,nhưng thật vớ vẩn
tỉ lệ chọi rất wan trong đấy,nếu cần bằng chứng
thì cái nghanh` tui thi có năm đăng kí 8000 diem chuan 22
co năm dang ki 1000 diem chuan 19
khác nhau rõ ràng

cái diem chuan 5 nam gan day tương đối quan trong
co 2 kha nang
thu nhat
vd ngoai thuong thi wa ro~ rang diem no luc nao cung 24 ko the nao giam dc wa 5 nam gan day

thu 2 cac nghanh kinh te dao dong rat ghe gom(diem chuan)

thu 3 cac nghanh khác chú maj` tự tìm hiểu:D

a chỉ biết có thế thui^^

a thi dh ngan hang tphcm,hy vong gap chu o thu duc^^
Điểm chuẩn ở đây sẽ không bao giờ được công bố trước.Nó phụ thuộc vào điểm thi của năm đó.
+Nếu năm đó số lượng thí sinh thi vào trường đông và điểm cao thì sau khi lấy đủ thí sinh rồi mới công bố
+Nếu năm đó điểm thi thấp thì điểm vào trường sẽ thấp theo thôi
VD: Năm 2005 trở về trước khoa toán trường ĐHSP HN lấy 26 điểm trở nên thì bây giờ lấy có từ 21-24 là cùng.Vì sao lại vậy? Là vì điểm thi thấp có vậy thôi

H

hoanghuy888

chính xác đề 2005 quá dễ còn nho81
hiệu là chú của tôi đi thi dh bách khoa nghanh cong nghe thong tin được 25 điểm vẫn rớt
vậy mà bây giờ CNTT rớt giá thê thảm
diem chuan 2010 nghanh CNTT dh bach khoa tphcm lay 19
giam 6,5 diem
đúng là 1 phần chất lượng học sinh ngày càng kém+đề khó hơn

mà hình như 2005 rồi 2009 rồi 2011 ra dễ

còn 2006 ,2008,2010 ra khó

hãy xem lại cả 3 môn toán lý hoá
tui thấy rõ ràng năm 2005 có toán dễ,2009 và 2007 có lý dễ,2011 có hoá dễ
2008 có đề toán ko dễ(đặc biệt câu tích phân)
2010 khó khỏi nói

mà cũng + may mắn nữa
ví dụ nữa:
tui năm ngoái thi dai hoc dc co 18,5 nhưng thằng bạn được 22
nhưng thi cao đẳng tui dc 26 nó được 25
nên điều đó chứng tỏ mình gặp may mắn gặp đúng dạng
công nhận đi thi may mắn cũng là 1 phần ảnh hưởng rất nhiều đến những học sinh khá,còn h/s giỏi chắc ko có vấn đề gì^^
dù dạng nào nó cũng làm 8,9,10 hết^^

Q

quangvu321

xin lỗi mình hỏi có thể đổi ngành được ko mình thấy rất nhiều người kêu là chuyển ngành đc ?

Top Bottom