Sử Box sử - CLB Tranh luận

Status
Không mở trả lời sau này.
C

cabua266

Trung Quốc ko phải có 10 bà đâu :3
Ở đề tài tranh luận 1 a đã đưa ra hơn 10 bà mà nị :v
-------------
Hoàng Hậu Việt Nam hình như dũng cảm hơn TQ vì có nhiều bà thành tựu to l´ơn :D

C

cabua266

Vợ Vua Mai Hắc Đế , ko nh´ơ tên đã t`ưng giúp vua đánh đuổi giặc v´ơi trận thủy chiến hào hùng :3

T

trucphuong02

Trung Quốc ko phải có 10 bà đâu :3
Ở đề tài tranh luận 1 a đã đưa ra hơn 10 bà mà nị :v
-------------
Hoàng Hậu Việt Nam hình như dũng cảm hơn TQ vì có nhiều bà thành tựu to l´ơn :D

10 bà đó là bà tiêu biểu ý anh!! Việt Nam mình thì cũng có nhưng bà hoàng hậu độc ác đó anh!! Ví dụ là Trần Thị Dung hay Nguyễn Thị Anh nhẫn tâm "làm ác" với cốt nhục

C

cabua266

Một dẫn ch´ưng khác cho thấyy sự tài cao của hoàng hậu VN :D
Vua Minh Mạng đã lấy 1 ng vợ là danh tư´ơng Tây Sơn

T

trucphuong02

Vợ Vua Mai Hắc Đế , ko nh´ơ tên đã t`ưng giúp vua đánh đuổi giặc v´ơi trận thủy chiến hào hùng :3
Vợ vua Mai Hắc Đế tên Ngọc Tô ấy ạ!! !

Bà giỏi việc nông trang, nhờ đó "gia sản ngày một nhiều, môn hạ ngày một đông".
Nhờ chí du ngoạn lại được vợ hết lòng ủng hộ, Mai Thúc Loan kết thân với nhiều hào kiệt, sau này trở thành những tướng tài tụ nghĩa dưới lá cờ của ông như Phòng Hậu, Thôi Thặng, Đàn Vân Du, Mao Hoành, Tùng Thụ, Tiết Anh, Hoắc Đan, Khổng Qua, Cam Hề, Sỹ Lâm, Bộ Tân,...(wiki)

M

maloimi456

Sử gia Lê Văn Hưu viết đánh giá trong Đại Việt sử ký:

Trưng Trắc, Trưng Nhị là đàn bà, hô một tiếng mà các quận Cửu Chân, Nhật Nam, Hợp Phố, cùng 65 thành ở Lĩnh Ngoại đều hưởng ứng, việc dựng nước xưng vương dễ như trở bàn tay, có thể thấy hình thế đất Việt ta đủ dựng được nghiệp bá vương. Tiếc rằng nối sau họ Triệu cho đến trước họ Ngô, trong khoảng hơn nghìn năm, bọn đàn ông chỉ cúi đầu bó tay, làm tôi tớ cho người phương Bắc, há chẳng xấu hổ với hai chị em họ Trưng là đàn bà hay sao? Ôi ! Có thể gọi là tự vứt bỏ mình vậy

Q

quynh2002ht

Chủ đề tiếp theo :
Các nghĩ sao về vợ vua ở Việt Nam so v´ơi vợ vua ở Trung hoa **************************** Có khác nhau 1 tr`ơi , 1 vực ko nhỉ ****************************?????
Bạn chú ý dùng từ chính xác Việt Nam giờ không còn phong kiến và Trung Hoa cũng không còn phong kiến nên không có vợ vua nha bạn. Chính xác là "Các nghĩ sao về vợ vua thời phong kiến ở Việt Nam so với vợ vua thời phong kiến ở Trung Hoa"
VIệt Nam thời phong kiến là 1 nước nhỏ nhân dân còn cơ cực( tuy vẫn có 1 số thời đại hưng thịnh) nên đa số(đa số chứ không phải hoàn toàn) các hoàng hậu điều là những người đã trải qua cực khổ nên hiểu được nỗi khổ của dân vì thế mà Việt Nam có nhiều ngưòi hoàng hậu thương dân như con
Còn Trung Hoa thời phong kiến là 1 nước hùng mạnh và quản lý 1 số tiểu vương quốc nên đời sống của vua rất xa hoa và đương nhiên vợ của vua cũng là những người xuất thân quyền quý nên Trung Hoa có nhiều người hoàng hậu chuyên hạch sách dân

Đây chỉ là suy luận của mình

Q

quynh2002ht

Hai bá trưng thi hình như ko đc làm hoàng hậu thì phải :v ****************************??
Không phải là không được làm hoàng hậu mà là "không phải hoàng hậu" rõ ràng trong lịch sử Trưng trắc là ngưòi đánh đuổi giặc ngoại xâm nên bà là vua chứ không phải là vợ vua tất cả những người học lịch sử điều biết điều này.
Bạn nới sao mơ hồ quá vậy

C

cabua266

Không phải là không được làm hoàng hậu mà là "không phải hoàng hậu" rõ ràng trong lịch sử Trưng trắc là ngưòi đánh đuổi giặc ngoại xâm nên bà là vua chứ không phải là vợ vua tất cả những người học lịch sử điều biết điều này.
Bạn nới sao mơ hồ quá vậy

Tui ns bà ta là hOÀNG HẬU lúc nào ********************************************************????

C

cabua266

Chắc ko phải vì lần th´ư 4 bà ta đồng ý :D
-----------------------------------------------------------------------------------------

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom