Hóa Bà tập về este-chất béo

Thảo luận trong 'Dẫn xuất của Hidrocacbon' bắt đầu bởi Mint Suby, 6 Tháng tư 2018.

Lượt xem: 820

  1. Mint Suby

    Mint Suby Học sinh tiến bộ Thành viên

    Bài viết:
    273
    Điểm thành tích:
    169
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

    Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2


    Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

    Bài 1: Este X tạo bởi Glixerol và ba ax hữu cơ CnH2n+1COOH, CmH2m+1COOH, CxH2x+1COOH. Trộn a gam X với t hỗn hợp Y gồm 3 ax hữu cơ trên thu được b gam hh Z. Nếu cho b g Z tác dụng với NaOH dư ( H=80%) thu được 1,84g Glixeron. Mặt khác nếu đốt cháy hoàn toàn b g Z thu được V l CO2 và 7,2g H2O. Tính V. Cho số mol chất trong Y bằng nhau và t=0,015 mol. Tính a,b

    Bài 2: Cho A là trieste của glixerol với các ax hữu cơ có CTC là RCOOH ( R chỉ có liên kết đơn,mạch hở). Xà phòng hóa hoàn toàn 15,8g A bởi 20ml dd NaOH 40% (D=1,25g/ml) Chưng cất dd sau pư thu được 21,2g chất rắn khan.Cho chất rắn tác dụng với H2SO4 dư thu được hỗn hợp gồm 3 chất hữu cơ X,Y,Z trong đó X,Y có cùng ctpt, Z có tppt hơn Y 1 nhóm CH2. Tìm CTPT của A.Biết Z là ax hữu cơ mạch C ko phân nhánh.

    Bài 3: Đốt cháy hoàn toàn m gam hh X gồm 2 chất hữu cơ có cùng CTPT cần 54,88l O2 thu được 47,04l CO2 và 37,8g H2O. Nếu cho m g X tác dụng với 800ml NaOH 1M tthu được 16g rượu Y và dd Z. Cô cạn Z thu được 64,2 g chất rắn khan. Xác định CTCT của 2 chất trong X và tính %m
    Giúp em với ạJFBQ001660702027AJFBQ001660702027A
     
    laputcastal1304hothanhvinhqd thích bài này.
  2. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    Bài 3 nhé!
    X + O ---> CO2 + H2O
    nO = 4,9
    nCO2= nH2O =2,1 => X có CT chung là CnH2nO2
    BTKL mX = mCO2 +mH2O -mO = 51,8
    BT O 2nX = 2nCO2 + nH2O -nO =0,7
    => Mx = 74 => C3H6O2
    X + NaOH ----> ancol + 64,2 g CR
    CR gồm NaOH dư = 0,1 và muối RCOONa =0,7
    => mRCOONa = 64,2 -mNaOH dư =60,2
    => R = 19 => X gồm 1 axit C2H5OH và 1 este
    TH1 X gồm C2H5OH = a mol và CH3COOCH3 = b mol
    Có hệ a + b =0,7
    96a + 82b=60,2
    => a = 0,2 và b = 0,5
    este CH3COOCH3 tạo ancol CH3OH= 0,5 mol
    => mCH3OH =16 g =m ancol đề bài cho => TH1 thỏa mãn
    TH2 X gồm C2H5COOH và HCOOC2H5
    Trường hợp này bạn tự xét nhé, nhưng Th này ko thỏa mãn đâu.
     
    Mint Suby thích bài này.
  3. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    Mấy bài còn lại nhìn hơi nản tí nhưng bạn có cần ngay trong hôm nay ko? Nếu ko cần thì mai mình giải cho vì bây giờ mình phải học để mai có bài kiểm tra 1 ca.
     
  4. Mint Suby

    Mint Suby Học sinh tiến bộ Thành viên

    Bài viết:
    273
    Điểm thành tích:
    169

    nếu vậy tối mai mình mới đi học, chiều có được không bạn?
     
  5. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    ok, sáng mình sẽ tranh thủ giải cho bạn rồi trưa mai mình sẽ up lên đây
     
  6. Mint Suby

    Mint Suby Học sinh tiến bộ Thành viên

    Bài viết:
    273
    Điểm thành tích:
    169

    ôi thế thì hay quá, tớ cũng đang cần lắm. Thanks c
     
  7. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    ko có gì, nhưng nếu ko giải được thì cậu thông cảm nhé, đọc xong đề này mình thấy hơi hoảng. Đề loằng ngoằng khiếp luôn.
     
    Mint Suby thích bài này.
  8. phamthimai146

    phamthimai146 Học sinh xuất sắc Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    6,050
    Điểm thành tích:
    909

    Giải đúng , nhưng sai đôi chút
     
    laputcastal1304 thích bài này.
  9. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    sai ở đâu
    sai ở đâu vậy bạn?
     
  10. phamthimai146

    phamthimai146 Học sinh xuất sắc Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    6,050
    Điểm thành tích:
    909

    Z gồm:
    X: (R-COO)3-C3H5 hoặc C(3n+3)H(6n+2)O6 x mol , a gam
    Y: R-COOH hoặc CnH2nO2 t = 0,015 mol
    X + 3 NaOH ---> 3 R-COONa + C3H5(OH)3
    x-------------------------------------------0,8x
    mol Glycerol = 0,8x = 1,84/92 = 0,02 ==> x = 0,025
    X --> (3n+3) CO2 + (3n+1) H2O
    x--------x(3n+3)----------x(3n+1)
    Y -------> n CO2 + n H2O
    0,015------0,015n---0,015n
    mol H2O = 0,025(3n+1) + 0,015n = 7,2/18 = 0,4 ==> n = 4,1667 = 12,5/3

    ==> mol CO2 = x(3n+3) + 0,015n = 0,45 ==> V = 10,08

    ==> MX = 309 ==> mX = a = 309*0,025 = 7,725
    ==> MY = 90,33 ==> mY = 90,33*0,015 = 1,355
    ==> mZ = b = mX + mY = 9,08


    Sai ở phần tô đỏ
    Từ mol CO2 = mol H2O => CnH2nO2 là không đúng , phải là CnH2nOz, biện luận tìm z
     
    Last edited: 7 Tháng tư 2018
    laputcastal1304 thích bài này.
  11. phamthimai146

    phamthimai146 Học sinh xuất sắc Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

    Bài viết:
    6,050
    Điểm thành tích:
    909

    A: (R-COO)3-C3H5 a mol, mol NaOH = 20*1,25*0,4/40 = 0,25
    A + 3 NaOH --> 3 R-COONa + C3H5(OH)3
    a------3a----------------3a----------------a
    Bảo toàn khối lượng => mC3H5(OH)3 = 92a = 15,8 + 40*0,25 - 21,2 = 4,6 ==> a = 0,05
    m muối = m rắn - m NaOH dư = 21,2 - 40*0.1 = 17,2
    muối + H+ --> axit X + Y + Z trong đó:
    X,Y có cùng CTPT CnH2nO2 có 2a mol ==> muối CnH2n-1O2Na 2a mol có M = 14n+54 2a mol
    Z hơn Y 1 nhóm -CH2 ==> Cn+1H2n+2O2 a mol ==> muối Z có M = 14n+68 a mol
    m muối = (14n+54)2a + (14n + 68)a = 17,2 ==> n = 4
    => X , Y : C3H7-COOH và Z : C4H9-COOH
    ==> A : (C3H7-COO)2(C4H9-COO)-C3H5 có CTPT là C16H28O6
     
    Mint Suby thích bài này.
  12. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    Ừ mình nhìn thấy rồi nhưng mà bạn ơi, mình nghĩ mình làm như thế ko phải là sai mà chỉ là chưa đầy đủ thôi vì mình thấy thi trắc nghiệm nên có những điều chúng ta nên tự hiểu trong đầu, trong phòng thi đâu phải lúc nào cũng có thời gian mà viết nháp đâu. Mình viết hơi tắt vì gõ máy tính rất mất thời gian.
    Dù sao cũng cảm ơn sự chỉ giáo của bạn nhiều!
     
  13. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    Bài 2 nhé!
    nNaOH bđ = 0,25
    BTKL => mC2H5(OH)3 = 4,6g
    => n = 0,05
    => nNaOH pư = 0,15
    => nNaOH dư =0,1
    => m Muối = 21,2 - mNaOH dư = 17,2 g
    Có 0,1(M + 22) + 0,05(M + 22 +14) = 17,2
    => M=88 => C3H7COOH ( X,Y )
    => Z là C4H9COOH
    Còn lại thì bạn tự làm được rồi.
     
    Mint Suby thích bài này.
  14. laputcastal1304

    laputcastal1304 Học sinh mới Thành viên

    Bài viết:
    26
    Điểm thành tích:
    6
    Nơi ở:
    Thái Bình

    Bài 3 thì mình ko chắc có đúng ko do ko có đáp án nhưng mình tính ra b=13,4 bạn ạ
    Xin lỗi vì mình lại ko giúp gì được bạn rồi.
     
    Mint Suby thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY

-->