100 màn ảo thuật hoá học , tác giả : Võ Quỳnh

• Thread starter quangtuannhoc
  • Ngày gửi
  • Replies 85
  • Views 23,819

Q

quangtuannhoc

em post tới đầu òi ?
vườn hoá học
động tác
trong tủ trưng bày có 1 cái chai lớn chứa gần đầy chất lỏng và như có một rừng cây nhỏ mọc lên trong thứ chất lỏng đó
bạn cần
natri silicat ; chai lớn hay thẩu thuỷ tinh ; tinh thể lớn các loại muối coban clorua ; sắt sulfat ; niken sulfat; mangan clorua ; kẽm sulfat ; chrome nitrat
pha 1 phần natri silicat với 1 phần nước , cho các tinh thể trộn đều nhau rồi chờ

Y

yenn

6:thổi xuyên qua chai
diễn viên thổi tắt một ngọn đèn cây như thể anh ta đang thổi xuyên qua chai
Bạn cần
chai , đèn cầy
tại sao
nguyên lí bernoilli được minh hoạ

đề nghị
để màn diễn này "thực tế" một chút thì bạn cần cái đèn cầy cách sau cái chai từ 5-7 cm , cái chai từ 7-10 cm đường kính , như vậy mới giống thật :D cho mình hỏi chút: nguyên lí bernoilli là gì vậy bạn

Q

quangtuannhoc

nguyên lí bernoilli là gì vậy bạn?
giải thích thì dài dòng quá >.< , mai mốt bạn học sẽ hiểu thôi , một nguyên lí không chỉ đơn giản một câu đâu :D
lửa ở dưới nước
động tác
bạn cầm ống hút cho khí oxi thổi vào cái thẩu nước , đột nhiên đầu dưới của ống hút phát cháy
bạn cần
phosphor trắng ( loại dễ bén lửa nhất ) , nước ấm , oxi , ống hút
phosphor gây cháy nhanh và liên tục nên không bị nước dập tắt

Q

quangtuannhoc

em đã trở lại ^^
hoả tranh
động tác
bạn vẽ một bức tranh bằng lửa
bạn cần
phosphor đỏ( loại phosphor trung bình ) , cọ , giấy
như thế nào
bạn dùng cọ vẽ một mặt người bằng phosphor , phosphor phản ứng với oxi nên cháy
Thận Trọng!
phosphor rất nguy hiểm , bạn cần phải vẽ nhanh

P

phamhien18

ế quá dzậy ? xem giúp em với đi , huhuhuhuhuhu .

uh chị xin lỗi dạo này chị hơi bận lên có phần chểnh mảng, cái tiết mục hoả tranh của em đó để chị tìm thêm hoá chất thử xem, vì nếu dựa vào tính chất dễ bốc cháy trong ko khí thì chắc ngoài P đỏ còn có thêm chất khác. :D
Sao lại là ế ẩm hả em, chị nhìn số người vào xem thì cũng có khá đông mà, à mà dạo này chị thấy Tuấn bắt đầu nản rồi thì phải, hì hì chị chỉ đùa thôi...

Q

quangtuannhoc

uh chị xin lỗi dạo này chị hơi bận lên có phần chểnh mảng, cái tiết mục hoả tranh của em đó để chị tìm thêm hoá chất thử xem, vì nếu dựa vào tính chất dễ bốc cháy trong ko khí thì chắc ngoài P đỏ còn có thêm chất khác.
Sao lại là ế ẩm hả em, chị nhìn số người vào xem thì cũng có khá đông mà, à mà dạo này chị thấy Tuấn bắt đầu nản rồi thì phải, hì hì chị chỉ đùa thôi...

nản thiệt chị ơi :(( , buồn quá huhuhuhuhuhu
chị giúp em nha :D

P

phamhien18

Chị post một tiết mục nhá, chị rất khoái nó:
Thổi ra lửa

+) động tác: Lấy ống thủy tinh có thành dày đường kính khỏang 1 cm và dài 30 cm. Dùng ngọn lửa có nhiệt độ cao để uốn cho ống hơi cong. Đặt một cái nút có khoan lỗ vào ống gần chỗ uốn. Trước khi biểu diễn cho vào chèn sứ nhỏ 1/5 thìa nhỏ KMnO4 rồi nhỏ một ít H2SO4 đặt vào đó.
Nhúng đều ống thủy tinh gần chỗ uốn vào khối nhão tạo thành trong chén, và xoay ống một chút sau cho ở hai đầu ống hình thành một vành tròn chất nhão trên. (Chú ý đừng cúi sát chén sứ! Khi rút ống ra khỏi chén, nhúng ngay toàn bộ ống vào một cốc nước).
Giữ đầu ống có tẩm chất nhão hướng lên trên và đặt một miếng bông tẩm ete (hoặc xăng loại nhẹ) vào trong ống gần sát cái nút. Đẩy miếng bông bằng đũa thủy tinh. (Chú ý cầm ngay lọ đựng ete hoặc xăng để ra xa).
Cầm ống hơi chếch lên và đưa đầu ống sạch vào mồm thổi thật mạnh. Một lưỡi lửa dài tới 0,5m lập tức bay ra khỏi ống. Có thể thổi hai, ba lần và mỗi lần như thế lại xuất hiện ngọn lửa. Sau khi làm thí nghiệm cần nhúng ngay ống vào trong nước rửa sạch và sấy khô
+) nguyên liệu: KMnO4 với H2SO4 và este hay một loại xăng nhẹ
+) chú ý: Nếu vì một lý do nào đó khi thổi lần thứ nhất không thấy hơi ete bốc cháy, chớ nhúng chén vào chất nhão một lần nữa vì có thể bốc cháy. Lúc này cần rửa sạch ống sấy khô và lặp lại toàn bộ thí nghiệm.

Chẹp chẹp chị chưa làm nhưng thấy nó khá hay....:):)Nhưng mà Tuấn nè cái phần đầu tiên uốn cong cái ống thuỷ tinh đó liệu có khó không nhỉ? :(:(:(:confused::confused:

P

phamhien18

Chị muốn làm thí nghiệm này nữa nhưng chưa có cơ hội, mà ko biết có thành công ko vả lại trong thí nghiệm đó có hóa chất là Pb(NO3)2 nữa nó khá độc ,chị post lên em xem qua nha, còn chắc là em biết rồi.
Phong cảnh mùa đông nhiệt đới
+) các bước tiến hành:
Đặt vào đáy chậu thủy tinh thành dày độ năm, sáu tinh thể amoni bicromat. Điều chế dung dịch chì nitrat. Đợi dung dịch nguội, rồi rót vào chậu thủy tinh.
+) giải thích:
do phản ứng giữa Pb(NO3)2 và (NH4)2Cr2O7 những tinh thể chì cromat sẽ xuất hiện trên các tinh thể (NH4)2Cr2O7. Các tinh thể hình kim phát triển dần dần và có hình dạng các "cây" trong mùa đông miền nhiệt đới, và sau vài ngày "rừng cây" này sẽ lan đầy chậu thủy tinh. Những phong cảnh thu được như trên có thể dùng làm vật trang trí, nhưng phải cẩn thận khi sử dụng chúng: các "cây" hóa học rất giòn và có thể vụn ra khi bị va chạm hoặc rung.

Ôi ước gì mình làm thành công....

Q

quangtuannhoc

Chị muốn làm thí nghiệm này nữa nhưng chưa có cơ hội, mà ko biết có thành công ko vả lại trong thí nghiệm đó có hóa chất là Pb(NO3)2 nữa nó khá độc ,chị post lên em xem qua nha, còn chắc là em biết rồi.
Phong cảnh mùa đông nhiệt đới
+) các bước tiến hành:
Đặt vào đáy chậu thủy tinh thành dày độ năm, sáu tinh thể amoni bicromat. Điều chế dung dịch chì nitrat. Đợi dung dịch nguội, rồi rót vào chậu thủy tinh.
+) giải thích:
do phản ứng giữa Pb(NO3)2 và (NH4)2Cr2O7 những tinh thể chì cromat sẽ xuất hiện trên các tinh thể (NH4)2Cr2O7. Các tinh thể hình kim phát triển dần dần và có hình dạng các "cây" trong mùa đông miền nhiệt đới, và sau vài ngày "rừng cây" này sẽ lan đầy chậu thủy tinh. Những phong cảnh thu được như trên có thể dùng làm vật trang trí, nhưng phải cẩn thận khi sử dụng chúng: các "cây" hóa học rất giòn và có thể vụn ra khi bị va chạm hoặc rung.
trời , đúng là nó nổi rừng cây thiệt nè :):D , nhung em không thể nào lấy nó ra được mặc dù đã dùng nhíp để lấy

P

phamhien18

trời , đúng là nó nổi rừng cây thiệt nè :):D , nhung em không thể nào lấy nó ra được mặc dù đã dùng nhíp để lấy

em làm thử rồi sao? có đẹp ko, có mất nhiều thời gian ko em?? :khi (195):
Ôi Tuấn ơi thành công chụp ảnh post lên chị chiêm ngưỡng mới,...:khi (45)::khi (45)::khi (45):ôi sướng thế........:D:D

Q

quangtuannhoc

em làm thử rồi sao? có đẹp ko, có mất nhiều thời gian ko em??
Ôi Tuấn ơi thành công chụp ảnh post lên chị chiêm ngưỡng mới,...ôi sướng thế........

í , chị ơi , cái thẩu đựng của em để trên phòng thí nghiệm trường em rồi , đọc bài chị em đi làm liền đó ^^
nhưng mà chưa chụp hình thì em chạy về nói cho chị hay rồi >.<

P

phamhien18

í , chị ơi , cái thẩu đựng của em để trên phòng thí nghiệm trường em rồi , đọc bài chị em đi làm liền đó ^^
nhưng mà chưa chụp hình thì em chạy về nói cho chị hay rồi >.<

hic hic em đc dùng phòng thí nghiệm của trường hả? sướng thiệt, chị thì cũng có ý định mon men mượn nhưng vẫn chưa hỏi lên bây giờ mới chỉ tìm các thí nghiệm thôi......
uh nó có đẹp ko em????:confused::confused::confused:

Q

quangtuannhoc

chất lỏng đổi màu
động tác
trên bàn có một thẩu thuỷ tinh đựng chất lỏng , liên tục đổi màu từ xanh thành hồng rồi hồng thành xanh
bạn cần
5 gam kali hidroxit , 3 gam dextrose; một nhúm xanh mêthylen , 250 ml nước thường
như thế nào
hoà tan các thứ trên và đặt trong 1 lọ thuỷ tinh 1 lít có nút cao su chặt

P

phamhien18

chị post tiếp nhá:
Dòng chữ từ đâu xuất hiện?

Có thể làm dòng chữ từ đâu xuất hiện bằng cách sau đây:
1.
Lấy dung dịch muối sắt (II) có màu vàng viết lên một tờ giấy vàng dòng chữ gì đó. Khi nét chữ khô sẽ không nhìn thấy gì nữa. Dùng nước chè đặc bôi lên mặt giấy, dòng chữ màu xanh đậm tự nhiêu xuất hiện rất rõ nét.
2. Dùng hỗn hợp các dung dịch KI và hồ tinh bột không màu làm mực và dùng bút tre viết lên nét một tờ giấy một dòng chữ. Để khô dòng chữ đó không có màu nên tờ giấy trắng tinh.
Bây giờ bạn thổi khí clo vào mặt tờ giấy: trên tờ giấy sẽ xuất hiện một dòng chữ màu xanh. Khí clo điều chế bằng cách cho KMnO4 tác dụng với axit HCl đặc và thu vào bình bơm nước hoa. Như vậy bạn có thể thổi clo lên mặt tờ giấy dễ dàng.
Iot được giải phóng sẽ làm cho tinh bột có màu xanh.
3. Viết bằng dung dịch KCNS để khô rồi phun dung dịch muối chứa ion Fe3++ lên, bạn sẽ có dòng chữ màu đỏ (cũng dùng bình bơm nước hoa để phun).
4.Viết đậm nét bằng dung dịch kiềm để khô rồi phun dung dịch phenolphtalein lên, bạn sẽ có dòng chữ màu hồng... Và dòng chữ biến đi đâu?.
5. Nhỏ vài giọt dung dịch cồn iot vào dung dịch tinh bột đậm đặc. Khi đó ta sẽ có được một chất có màu xanh đậm. Lấy chất đó làm mực, viết dòng chữ đó lên giấy hoặc vải.
Để một lúc cho khô. Sau khi đưa cho mọi người xem bạn hãy bí mật búng nhẹ một tờ giấy hay vải. Tinh bột iot nhuộm màu sẽ bong ra và dòng chữ sẽ biến đi như có phép lạ vậy.

Thật ra chị định làm thí nghiệm này trong ngày hôm đó nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại thì nó cũng không đặc sắc cho lắm...
Liệu em có nghĩ ra nên thêm bớt động tác nào để nó đặc sắc hơn ko? :)&gt;-:)&gt;-

P

phamhien18

Một thí nghiệm nữa cũng tương tự như thí nghiệm phong cảnh mùa đông nè:
Cây màu da cam

Vật liệu cần thiết:
- 200gam đi-cro-mat Po-ta-sium.
- Một túi nhỏ đựng bấc để chùi ống điếu.
- Một chậu có dung tích 600cm3.

Thực hiện:
Để có một dung dịch nóng, "no" chất đi-crô-mat pôtasium, bạn hãy đổ 200gam thứ muối ấy vào chậu cùng với 200gam nước, lắc mạnh và đun cho thật sôi.
Dùng một sợi chỉ để buộc những cọng bạc chùi ống điếu lại thành một bó, sao cho chúng thành hình một cây thông nhỏ, nhiều cành. Buộc vào ngọn cây một sợi dây rồi nhúng vào dung dịch sao cho cây được hoàn toàn ngập nhưng không chạm tói thành chậu. Cứ để nó như thế trong một, hai ngày. Các tinh thể sẽ phát sinh và to dần trên thân và cành. Cẩn thận kéo cây lên và treo bên trên bàn biểu diễn.
Thay đổi cách thức thí nghiệm:
"Quá no" bởi những chất nuối khác nhau, nhiều dung dịch có thể cho ta làm ra một cách tương tự nhiều cây có hình tinh thể và nhiều màu khác nhau. Chẳng hạn, để thí nghiệm, bạn có thể dùng sulfat đồng và phèn chua màu.

Giải thích:
Thí nghiệm này minh họa việc tăng trưởng của những tinh thể màu da cam trong một dung dịch đã quá "no" chất đi-crô-mat pôtasium.

Tuấn ơi chị post những bài ở trang mà chị gửi lên đó liệu có bị coi là ăn cắp bản quyền không nhỉ???

P

phamhien18

định để cho chị độc thoại, 1 mình hả T, đợi mãi mà chẳng thấy em post bài gì cả???

Top Bottom