100 màn ảo thuật hoá học , tác giả : Võ Quỳnh

• Thread starter quangtuannhoc
  • Ngày gửi
  • Replies 85
  • Views 23,826

Q

quangtuannhoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

híc , lần đầu tiên bước vào box của anh chị lớp 12 em run quá , bây giờ là bài viết của em , thông cảm là em hông có hình :
1: Bọt Đen :D
động tác
có hai cái bình 200 ml ở trên bàn .Một bình chứa 1/3 loại bột trắng ,bạn cầm bình có chứa một dịch lỏng trong suốt đổ vào bình chứa bột . Dùng một chiếc đũa quậy lên trong vài giây ( phải là đũa làm bằng khoáng chất có độ cứng 5.5 trở lên ví dụ : thuỷ tinh ) nếu được thì lấy kim cương quậy cũng được để gây ấn tượng cho khán giả , sau đó đặt bình quậy rồi lên bàn . Đặt 1 tấm bìa trắng ở phía sau bình vật liệu bắt đầu sẫm màu lại và cho khói , trong vài phút , bọt đen trồi lên khỏi miệng bình đến mấy phân
Bạn cần
khoảng 10 ml axit sulfuric đậm đac ( H2SO4) trong bình 1 , đường cát mịn trong bình thứ 2 ; đũa thuỷ tinh

P/s 1: đây là bài do em sưu tầm trong sách nên mọi người có thể thanks em thoải mái ^^
P/s 2: mong rằng topic này không vô dụng đối với mọi người :D

Q

quangtuannhoc

những ngôi sao kì diệu
động tác
cái này rất dễ làm mà đơn giản , chỉ cần giũa một mảnh sắt lên một ngọn nếnđang cháy sẽ tạo ra những ngôi sao kì diệu
tại sao
một cái giũa thô và một que sắt sẽ tạo ra những đốm cháy lập loè , biểu diễn ở phòng kín , tắt hết đèn ^^

Q

quangtuannhoc

bức tranh đẫm máu(ặc)
động tác
một tay cầm bìa , một tay vẽ lên đó một bức tranh bằng máu
bạn cần
5 gam kali tiôcyanat , 5gam clorua sắt
đề nghị
để gây ấn tượng cho khán giả , bạn cầm con dao găm ... giả trông như ... thật để gây ấn tượng cho khán giả bằng cách giả vờ như cắt tay mình ra để vẽ , sau đó bạn bỏ dao xuống và đưa tay lên cho khán giả xem bạn hoàn toàn không bị thương
con dao được nhúng trong dung dịch kali tiôcyanat rồi , còn tấm bìa đã được bôi lên chất clorua sắt

Last edited by a moderator:
Q

quangtuannhoc

pháo hoa
động tác
bạn cầm một que diêm đốt vào những dung dịch có sẵn trên bàn , những ngọn lửa thường thấy ở các tiêt mục pháo bông sẽ hiện ra
bạn cần
pha hỗn hợp các hoá chất sau theo đúng tỉ lệ:
LỬA XANH
kali clorat ( KCLO3) ...............................8
đồng sulphua (CuS)..............................2
lưu huỳnh(S)............................................4
thuỷ ngân clorua( HgCl2) .....................2
đồng oxit(CuO)........................................1
than...........................................................1

Q

quangtuannhoc

LỬA ĐỎ
Stronti nitrat..............................4
Kali clorat.................................4
than...........................................2
S................................................1
LỤC
Bari nitrat.................................12
Kali clorat.................................3
S................................................2

Q

quangtuannhoc

lửa trắng
kali nitrat.....................7
antimolsulphua.........1
lưu huỳnh....................1
lửa vàng
Kali clorat.....................6
Natri oxalat..................2
than .............................2
lửa màu tía
đồng sulphat..............1
kali clorat.....................1

các hỗn hợp này được nghiền thành bột và để trên miếng giấy , lắc qua lại cho đều rồi đốt :D

Q

quangtuannhoc

không nấu mà sôi
động tác
ở đầu này của bàn là một ống thuỷ tinh cao có chứa 1 dung dịch màu hồng , có nhiều bọt trồi lên từ đáy ống. Ở đầu kia của cái bàn cũng có một ống thuỷ tinh , trong đó bọt trồi lên đầy màu sắt
bạn cần
1 gam bột kali cromat , 1 tí tinh thể kali pemanganat, hai ống thuỷ tinh , tuyết cácbonic
[/IMG]
làm theo hình trên , ta sẽ có được bình chứa kali cromat là màu hồng và kalipemanganat là màu tím
khi bọt nổi lên thì bạn sẽ bất ngờ , nếu muốn nổi bọt nữa thì cho thêm tuyết , cầm tuyết bằng thạch miên (amiante) để không bị cóng ( lạnh hơn nước đá nữa) nếu đủ can đảm bạn có thể cầm không
nếu tuyết không được vừa miệng ống thì lấy búa đập

SỬA ĐỔI VÀ BỔ SUNG CHO DỄ HIỂU

N

nguyenthaophuong

Cảm ơn vì những bài viết này nhé bạn!:)
Chúng rất thú vị. Giá ở lớp được học hoá bằng thực nghiệm thì hay biết mấy.

Q

quangtuannhoc

6:thổi xuyên qua chai
diễn viên thổi tắt một ngọn đèn cây như thể anh ta đang thổi xuyên qua chai
Bạn cần
chai , đèn cầy
tại sao
nguyên lí bernoilli được minh hoạ

đề nghị
để màn diễn này "thực tế" một chút thì bạn cần cái đèn cầy cách sau cái chai từ 5-7 cm , cái chai từ 7-10 cm đường kính , như vậy mới giống thật :D

Q

quangtuannhoc

Cảm ơn vì những bài viết này nhé bạn!
Chúng rất thú vị. Giá ở lớp được học hoá bằng thực nghiệm thì hay biết mấy.
dạ cám ơn chị đã ủng hộ em , :D , nhưng em chỉ mới lớp 7 thôi , chị gọi em bằng em đi :D

Q

quangtuannhoc

7nấu sôi nước trong giấy
động tác
nước được đun cho đến khi sôi trong một cái hộp bằng giấy đặt trên vỉ sắt. Vỉ được đặt trên giá, bên dưới có họng đốt = gas hay đèn cồn
bạn cần
1 tờ giấy đánh máy , bốn kẹp giấy ,giá,vòng , lưới sắt
tại sao?
nhiệt được dẫn qua giấy và được quan sát khi nhiệt độ của nước gia tăng cho đến khi sôi
như thế nào?
xếp tờ giấy đánh máy hay giấy dày hơn cũng được vào khỏang 5 cm cả 4 phía và kẹp lại , đáy hộp là 10.15 cm ,, đổ khoảng 200ml nước và nấu

Q

quangtuannhoc

hic , nghĩ đến chuyện đánh thêm 93 tiết mục nữa cũng rầu , nhưng nếu anh chị thấy hay em sẽ cố gắng viết tiếp
Chân thành cảm ơn (ặc)

Q

quangtuannhoc

sao hông có ai ủng hộ em hết dzậy , chắc là không có câu hỏi nào dành cho anh chị ? Có ngay , 1 câu hỏi dành cho tất cả các đề: tại sao lại như vậy?

Q

quangtuannhoc

ngọn lửa xanh
động tác
mấy giọt nước từ ống nhỏ giọt rơi xuống một nhúm bột , một ngọn lửa xanh bùng lên với đám khói
bạn cần
4 gam bột amoni nitrat , 1 gam bột amoni clorua , bột kẽm
trộn hỗn hợp này lại với nhau , sao đó cho chúng phản ứng với nước , xong

Q

quangtuannhoc

sao bị ế quá nhỉ ??? kì vậy , hông chịu huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhu

P

phamhien18

hic , nghĩ đến chuyện đánh thêm 93 tiết mục nữa cũng rầu , nhưng nếu anh chị thấy hay em sẽ cố gắng viết tiếp
Chân thành cảm ơn (ặc)

Bạn cố lên mình tin mọi người sẽ luôn ủng hộ bạn, post lên tiếp nhá.....Mà nếu ko có ai ủng hộ thì mình cũng sẽ ủng hộ bạn, mình cũng rất khoái mấy trò này :D:D:D

P

phamhien18

Mình muốn làm một vài thí nghiệm - hay nói là ảo thuật cho nó oách trong ngày 20/11 sang năm. Năm cuối cấp mình cũng muốn làm một vài trò gì đó, cái nè ở trường mình chưa ai thử cả.
Theo quangtuannhoc thì mình lên làm những thí nghiệm gì? Mình định làm một số thí nghiệm như cắt chảy máu tay, chữ lửa, ...nhưng nói qua với mấy đứa ở lớp thì chúng nó bảo là trò trẻ con thế có buồn ko? Mình tìm mãi nhưng chẳng thấy trò nào hơn mất trò này, bạn có biết ko giúp mình với
Cám ơn nhiều.

Q

quangtuannhoc

cám ơn anh pham hien đã ủng hộ em :D
sorry anh là em đang bận lắm , có lẽ là ngày mai mới viết tiếp ( bận gì mà bận , trúng gió thì có ) ặc

Q

quangtuannhoc

Mình muốn làm một vài thí nghiệm - hay nói là ảo thuật cho nó oách trong ngày 20/11 sang năm. Năm cuối cấp mình cũng muốn làm một vài trò gì đó, cái nè ở trường mình chưa ai thử cả.
Theo quangtuannhoc thì mình lên làm những thí nghiệm gì? Mình định làm một số thí nghiệm như cắt chảy máu tay, chữ lửa, ...nhưng nói qua với mấy đứa ở lớp thì chúng nó bảo là trò trẻ con thế có buồn ko? Mình tìm mãi nhưng chẳng thấy trò nào hơn mất trò này, bạn có biết ko giúp mình với
Cám ơn nhiều.

dám chê nghệ thuật ảo àh ! Em sẽ cho anh bí quyết chế tạo ra VÀNG

động tác
trên bàn diễn có hai cái thẩu đựng hai dung dịch không màu , bạn có thể cho mọi người xem nhưng không được cho họ uống thử , bạn đổ dung dịch này vào dung dịch kia , thoạt tiên chẳng thấy gì , nhưng khoảng nửa phút sau sẽ thấy dung dịch đó hoá thành màu vàng "giả" y chang như "thiệt" ( đừng đọc tiêu đề rồi mơ ước giàu to nghen )
bạn "rất" cần
hai thẩu A và B
thẩu A gồm 1 g natri acsenua ( sao cái tên này em nghe lạ quá) quậy trong 50 ml nước rồi trộn thêm 5,5 ml axit axêtic đậm đặc ( giấm đậm )
thẩu B gồm 10 g thuốc rửa ảnh ( natri tiôsulfat) quậy trong 50 ml nước
yêu cầu
luyện tập màn này với cái đồng hồ , bạn phải biết khoảng bao lâu thì biến thành vàng , bạn diễn với chiến đũa inox ( chứ đừng lấy đũa gỗ , ráng bỏ 25000 đi hen) khi bạn biết nó sắp hoá thành vàng thì dùng đũa gõ vào thẩu để gây ấn tượng cho mọi người , bạn có thể cho mọi người ( kể cả thầy cô của bạn ) xem lại
đặc biệc lưu ý
các hoá chất trong màn diễn này đều độc

Top Bottom