100 màn ảo thuật hoá học , tác giả : Võ Quỳnh

• Thread starter quangtuannhoc
  • Ngày gửi
  • Replies 85
  • Views 23,838

Q

quangtuannhoc

à đúng rồi , nếu anh có đủ các hoá chất thì anh có thể biểu diễn màn lửa màu như ở trang một em nói kết hợp với màn lửa lạnh này:
động tác
trên tay bạn có một ít chất lỏng , bạn nhờ một khán giả không quen bạn giúp bạn : lấy một tờ giấy cũ để cho lửa màu ở màn pháo hoa bén vào , sau đó đốt vào lòng bàn tay bạn , lửa cháy mà tay bạn không bị phỏng( yên tâm , em thử nhiều lần rồi , sướng lắm ^^)
bạn cần
60ml cabon disulfua (CS2) và 40ml têtraclorua cacbon (CCl4)
yên tâm , vì
nước bốc hơi nhanh làm nguội
lưu ý
chất hỗn hợp trên bàn tay bạn phải vừa đủ , không nhiều vì nó có thể đổ ra sau lưng bàn tay

@phamhien18: anh có thể sử dụng găng tay để thử , nếu anh diễn màn này , anh làm lửa cả hai tay , còn màu thì tuỳ người bạn của anh lên đốt

B

bietchetlienak

Có ai biết cách lam mấy bài toán hoá vef oleum ko , xin chỉ giáo vai chiêu

P

phamhien18

à đúng rồi , nếu anh có đủ các hoá chất thì anh có thể biểu diễn màn lửa màu như ở trang một em nói kết hợp với màn lửa lạnh này:
động tác
trên tay bạn có một ít chất lỏng , bạn nhờ một khán giả không quen bạn giúp bạn : lấy một tờ giấy cũ để cho lửa màu ở màn pháo hoa bén vào , sau đó đốt vào lòng bàn tay bạn , lửa cháy mà tay bạn không bị phỏng( yên tâm , em thử nhiều lần rồi , sướng lắm ^^)
bạn cần
60ml cabon disulfua (CS2) và 40ml têtraclorua cacbon (CCl4)
yên tâm , vì
nước bốc hơi nhanh làm nguội
lưu ý
chất hỗn hợp trên bàn tay bạn phải vừa đủ , không nhiều vì nó có thể đổ ra sau lưng bàn tay

@phamhien18: anh có thể sử dụng găng tay để thử , nếu anh diễn màn này , anh làm lửa cả hai tay , còn màu thì tuỳ người bạn của anh lên đốt

cái này có vẻ khả quan đó, à mà ngoài hoá chất em nêu chị còn biết thêm hai loại hoá chất nữa là axeton và este đó, làm được bởi vì nó khó bay hơi...nhưng mà có cái chị chưa thử lần nào hi hi :D:D Được hay ko cũng ko chắc chỉ đọc thấy người ta bảo thế thui.........:D:D

Q

quangtuannhoc

cũng chẳng bỏ công mình viết bài nhỉ , được thanks với làm quen quá trời người luôn hahaha
tiếp
hơi thở lạnh đến đông nước
làm thế này :

100ml ête trong bình , 5ml nước trong ống nghiệm
thổi vào bình bằng ống hút thì nước đông cứng , em giờ rồi , ngày mai em giải thích sau

P

phamhien18

à mà em vào trang chị gửi chưa? Em vào đọc thử đi, chị toàn tìm trong đó thôi.......
Những thí nghiệm em gửi trước đó hoá chất có độc ko hả quangtuannhoc

C

conbep

cũng khá hay nhưng khả năng thực hành thỳ...
nếu đc làm thật thỳ hay hơn đúng ko

Q

quangtuannhoc

hic , @phamhien18: chị ơi , trang của chị bị block rồi , mong chị gửi lại giùm em

P

phamhien18

Một mình em post 100 màn ảo thuật kể cũng vất vả đó...Chị xin góp một số tiết mục ảo thuật mà chị sẽ làm nhá:
1. Đốt cháy bàn tay:
Xắn tay áo và nhúng cả bàn tay và cổ tay vào chậu nước. Sau đó nhỏ vài giọt ete hay axeton vào lòng bàn tay và châm nhanh ngọn lửa đèn cồn.

Bàn tay sẽ bắt lửa và bốc cháy. Bạn đừng sợ, ete hay axton sẽ cháy rất nhanh và chỉ một loáng là cháy hết, ngọn lửa sẽ tắt. Bạn chỉ thấy hơi nóng chứ không hề bị bỏng.

Giải thích: Ete và axeton là những chất bay hơi rất nhanh và bắt lửa rất mạnh. Với vài giọt các chất trên, nhiệt lượng tỏa ra chỉ đủ làm bay hơi một phần nước trên da tay. Vì thế ta chỉ cảm thấy hơi nóng chứ không bị bỏng.
Chị chưa làm thử vì chưa có điều kiện ko biết có thành công ko nữa. Mong là thành công...

P

phamhien18

2. Lột da bàn tay:
Cầm dao cứa vào tay rồi lột da tay từ từ "máu" sẽ ứa ra và mặt nhăn lại đau đớn.

Cách làm: Bôi một lớp mỏng glixerin vào lòng bàn tay, sau đó bôi một lớp colođiong lên trên. Đợi lớp colođiong khô, lại bôi tiếp một lớp thứ hai. Lớp colođiong dầy sẽ bốc khỏi da tay. Xoa lên lớp colođiong một dung dịch muối sắt (III) ví dụ Fe2(SO4)3.

Khi biểu diễn ta cầm một con dao cùn đã nhún vào dung dịch KCNS đặt má dao áp lên lòng bàn tay cứa và từ từ lột lớp colođiong lên. "Máu" sẽ chảy đỏ bàn tay.

Giải thích: Colodiong tạo màng mỏng hơi ngà ngà nâu giống màu da tay. Màng mỏng colođiong bám vào tay và có thể bóc ra dễ dàng.

Dung dịch Fe2(SO4)3 sẽ tác dụng với dung dịch KCNS tạo ra chất Fe(CNS)3 có màu đỏ máu. Bôi glixerin lên da để lớp colođiong không bám quá chắc vào da tay làm cho khó "lột da".

Chú ý: Có thể dùng phim ảnh hòa tan vào axeton hay etyl axetat thay dung dịch colođiong.

Q

quangtuannhoc

2. Lột da bàn tay:
Cầm dao cứa vào tay rồi lột da tay từ từ "máu" sẽ ứa ra và mặt nhăn lại đau đớn.

Cách làm: Bôi một lớp mỏng glixerin vào lòng bàn tay, sau đó bôi một lớp colođiong lên trên. Đợi lớp colođiong khô, lại bôi tiếp một lớp thứ hai. Lớp colođiong dầy sẽ bốc khỏi da tay. Xoa lên lớp colođiong một dung dịch muối sắt (III) ví dụ Fe2(SO4)3.

Khi biểu diễn ta cầm một con dao cùn đã nhún vào dung dịch KCNS đặt má dao áp lên lòng bàn tay cứa và từ từ lột lớp colođiong lên. "Máu" sẽ chảy đỏ bàn tay.

Giải thích: Colodiong tạo màng mỏng hơi ngà ngà nâu giống màu da tay. Màng mỏng colođiong bám vào tay và có thể bóc ra dễ dàng.

Dung dịch Fe2(SO4)3 sẽ tác dụng với dung dịch KCNS tạo ra chất Fe(CNS)3 có màu đỏ máu. Bôi glixerin lên da để lớp colođiong không bám quá chắc vào da tay làm cho khó "lột da".

Chú ý: Có thể dùng phim ảnh hòa tan vào axeton hay etyl axetat thay dung dịch colođiong.

cũng hay quá ha chị , cám ơn chị nhe ^^ , nhưng mà cạo có khi bị đứt tay hông chị , nhưng mà da tay thì mỗi người mỗi khác , hay là bôi lên thì nó giống tay mình thiệt?

Last edited by a moderator:
Q

quangtuannhoc

đốt cháy:
động tác
yêu cầu khán giả đưa 1 khăn tay , sau đó nhúng vào 1 chậu dung dịch có sẵn trên bàn diễn , cầm diêm đốt khăn cháy phừng lên , sau đó trả cho khán giả
bạn cần
khoảng 100ml dung dịch 1 phần cồn êtylic trong 6 phần nước ( còn gọi là rượu [tex]40^o[/tex]

ask to phamhien18 : ngoài 3 chất mà chị em mình kể trên còn chất nào hông chị ?

Q

quangtuannhoc

trò này của Quý ròm trong phim Kính vạn hoa đây^^:
động tác
cầm ly nước uống một hớp ( có thể cho khán giả uống luôn ) còn phần còn lại đổ vô cái túi và ... bùm
bạn cần
Kali ( kim loại cỡ bằng hột đậu ) gói kín trong giấy lọc , 10ml ête ; túi treo , cốc nước

Q

quangtuannhoc

Một mình em post 100 màn ảo thuật kể cũng vất vả đó...Chị xin góp một số tiết mục ảo thuật mà chị sẽ làm nhá:
1. Đốt cháy bàn tay:
Xắn tay áo và nhúng cả bàn tay và cổ tay vào chậu nước. Sau đó nhỏ vài giọt ete hay axeton vào lòng bàn tay và châm nhanh ngọn lửa đèn cồn.

Bàn tay sẽ bắt lửa và bốc cháy. Bạn đừng sợ, ete hay axton sẽ cháy rất nhanh và chỉ một loáng là cháy hết, ngọn lửa sẽ tắt. Bạn chỉ thấy hơi nóng chứ không hề bị bỏng.

Giải thích: Ete và axeton là những chất bay hơi rất nhanh và bắt lửa rất mạnh. Với vài giọt các chất trên, nhiệt lượng tỏa ra chỉ đủ làm bay hơi một phần nước trên da tay. Vì thế ta chỉ cảm thấy hơi nóng chứ không bị bỏng.
Chị chưa làm thử vì chưa có điều kiện ko biết có thành công ko nữa. Mong là thành công...

sao em lại không dám thử nhỉ ??? ête bắt lửa ghê lắm mà , chỉ gần thôi là nổ dữ dội rồi , nnhung7 cũng thanks chị nha ^^

Q

quangtuannhoc

núi lửa
động tác
đốt vào một tim trong cái chỗ châm ngòi có đầy chất bột màu đỏ , các chất màu đó bắn lên như núi lửa
bạn cần
100g amoni dicromat dạng bột , tấm thạch miên (asbestos) , giấy lọc , cồn
|----------tim( đốt ở đây )
(|)
( )------ bột hỗn hợp có màu đỏ
_______________________________(__)___________________________________________________________________________

Q

quangtuannhoc

sao tôi nói lẽo đẽo mình tôi thế này ? ( giống khìn quá )
ăn đèn cầy :
động tác
cầm đèn cầy lên ăn
bạn cần
tim đèn bằng hột anh đào , thân đèn làm bằng trái chuối , sáp chảy ra làm bằng mỡ thực vật
vì là hột anh đào có dầu nên sẽ giữ được lửa lâu
nên làm đèn cầy cho khéo và bàn diễn cách xa khán giả cho đừng bị phát hiện , bạn làm cây đèn cầy ngay trong khi ở cánh gà :D

P

phamhien18

cũng hay quá ha chị , cám ơn chị nhe ^^ , nhưng mà cạo có khi bị đứt tay hông chị , nhưng mà da tay thì mỗi người mỗi khác , hay là bôi lên thì nó giống tay mình thiệt?

uh cái nè thì chị cũng đang băn khoăn, ko rõ nữa chỉ thất là nó khả quan có thể thực hiện được, lúc đó chỉ sẽ bôi thử lên tay mình xem màu mè thế nào rồi tìm các đối tượng trong lớp thể nào chả có người cùng màu da hi hi :):)

Q

quangtuannhoc

uh cái nè thì chị cũng đang băn khoăn, ko rõ nữa chỉ thất là nó khả quan có thể thực hiện được, lúc đó chỉ sẽ bôi thử lên tay mình xem màu mè thế nào rồi tìm các đối tượng trong lớp thể nào chả có người cùng màu da hi hi

ọc , bắt người ta hi sinh hả chị ?
vậy thì phải nói là người đó có sức chịu đựng cao
cạo thì máu chảy ra , rồi người nhà người đó đứng tim hông chị ???

Top Bottom