100 màn ảo thuật hoá học , tác giả : Võ Quỳnh

• Thread starter quangtuannhoc
  • Ngày gửi
  • Replies 85
  • Views 23,820

Q

quangtuannhoc

dzạ dzạ em post ngay :
pháo trái sáng :
1 giọt nước từ ống nghiệm rơi xuống cụm bột nhỏ hình nón . Một tia sáng loé sáng trưng cả phòng và khói dâng lên , kéo dài 1 phút
bạn cần
5g nhôm bột , nửa g natri peoxit
tại sao
nhiệt độ cao => nhôm O2 hoá

Q

quangtuannhoc

híc , ế rồi trời ơi , có ai ủng hộ em em mới post tiếp được huhuhuhuhuhuhuhuhuhu

P

phamhien18

hì hì chị xin lỗi nhiều nha, vừa rồi mải mê cho mấy bài kt cuối năm chị bận qua lên ko có thời gian...chị cứ nghĩ là em quên rồi cơ, hôm nay quay lại với tư tưởng là sẽ hoàn thành lốt các bài em đang gửi 1 mình, buồn ....
post tiếp đi chứ?? chị quay lại rồi, chị post bài cùng em nhá....
1.Làm thay đổi màu bức kí họa
Dùng giấy quỳ tím cắt thành những miếng nhỏ rồi dán theo nét vẽ của một bức kí họa ta có một bức kí họa tạo ra theo kiểu cắt dán.
Nhúng bức kí họa màu tím đó vào dung dịch axit nó sẽ biến thành màu đỏ nhạt, lấy ra nhúng vào dung dịch kiềm nó sẽ biến thành màu xanh.
2. pháo hoa trên mặt bàn
Nghiền nhỏ đường kính và KClO3 riêng từng thứ một rồi trộn cẩn thận trên một tờ giấy theo tỉ lệ bằng nhau về khối lượng để được 5-8g hỗn hợp (chú ý: không được nghiền chung hai chất với nhau vì có thể nổ).
Chia hỗn hợp thành bốn phần bằng nhau rồi lần lượt trộn thêm vào phần thứ nhất: muối NaCl, phần thứ hai: muối KCl, phần thứ ba: muối Ca(NO3)2 và phần thứ tư: muối CuCl2. Đổ các hỗn hợp trên thành từng đóng hình nón cách nhau khoảng 25 cm trên một miếng sắt tây rồi để trên mặt bàn.
Lấy ống nhỏ giọt để nhỏ H2SO4 đậm đặc vào các hỗn hợp trên, chúng sẽ bùng cháy, cho các ngọn lửa có màu sắc rực rỡ, vàng, tím, đỏ gạch, xanh lá cây đẹp như pháo hoa vậy.
Giải thích: Axit H2SO4 tác dụng với KClO3 theo phương trình phản ứng sau:
4KClO3 + 2H2SO4 = 2K2SO4 + 4ClO2­ + 2H2O + O2­
Phản ứng tạo ra ClO2 là một chất khí màu vàng nâu, có tính oxi hóa mạnh. Nó oxi hóa đường là một hợp chất làm cho đường bùng cháy.
Màu của ngọn lửa là do các ion kim loại chứa trong các muối khi ta trộn thêm và tạo nên. Ngọn lửa có Na+ - màu vàng; K+ - màu tím; Ca++ - màu đỏ gạch; Cu++ - màu xanh lá cây.

Q

quyan123

xin lỗi mọi người nha , mấy bữa nay em làm biến quá , nên không post gì thêm , nên em post tiếp nha :)
động tác :
mình xin khán giả một chiếc khăn tay thật đẹp :D
nhún vào nước có sẵn trên bàn , vắt khô rồi đốt khăn tay đó
trả lại cho chủ nhân của nó
bạn cần:
1 phần cồn êtylic trong 6 phần nước ( rượu 40 độ)
xin hãy ủng hộ em

Q

quyan123

oi may quá , vẫn chưa ai lock topic này lại , em xin post thêm :
động tác
bạn đặt 2 họng đèn khí bunsen đang cháy trên bàn diễn cách nhau 30 cm, bạn vặn gas nhỏ bớt cho đến khi ngọn lửa cháy trên họng đèn bên trái cao chừng 2,5cm. Đưa 1 ngón tay lên ngọn lửa để tắt lửa đi đoạn nhanh nhẹn bụm 2 bàn tay lên họng gas, cho gas lên đầy trong bụm tay . bạn đưa bụm tay qua họng đèn đang cháy bên phải , hơi hở ra cho gas bắt lửa , nhanh nhẹn đưa bụm tay trở về họng gas đã tắt , mở bàn tay ra làm cho họng gas cháy trở lại
yêu cầu luyện tập nhiều trước khi diễn

Top Bottom