Kết quả tìm kiếm

  1. tiểu thiên sứ

    Hóa Hợp kim Ba và Na

    a/ Ba+2H2O-->Ba(OH)2+H2 2Na+2H2O-->2NaOH+H2 NaOH+HCl-->NaCl+H2O ...0,2.....0,2 Ba(OH)2+2HCl-->BaCL2+2H2O ...0,2.......0,4 nH2=6,72/22,4 =0,3 mol gọi a là nNaOH=> nBa(OH)2=a 1,5a=0,3 mol a=0,2 mol =>n HCl để trung hòa 1/10 dung dịch A.=(0,2+0,4)/10=0,06 mol VHCl=0,06/0,1=0,6 M b/ pt...
  2. tiểu thiên sứ

    Văn Cảm nhận về kết truyện "Chuyện người con gái Nam Xương"

    cảm nhận văn ak? bạn hỏi nhầm chỗ rồi nha.
  3. tiểu thiên sứ

    chào người nhà

    chào người nhà
  4. tiểu thiên sứ

    Hóa Đề kiểm tra

    4/ Fe+2HCl-->FeCl2+H2 Cu+2FeCl3--> 2FeCl2 +CuCl2 5/ a ,CuCl2+2NaOH--->Cu(OH)2+2NaCl Cu(OH)2---> CUO +H2O b, n NaOH=20/40=0,5 mol n CuCl2= 0,2 mol => sau pư NaOH dư.0,1 mol bảo toàn nt Cu=> nCuO=0,2 mol=> mCuO=0,2*80=16g c, nNaCl=0,2*2=0,4 mol=>mNaCl(dd)=0,4*58,5=23,4 g nNaOH dư=0,1 mol =>...
  5. tiểu thiên sứ

    Hóa Đề kiểm tra

    2/ trích mẫu thử: +cho quỳ tím vào các mẫu thử, quỳ tím hóa xanh=> NaOH quỳ tím ko huyển màu => BaCl2,MgSO4, NaCl +cho axit H2SO4 vào các mẫu thử còn lại =>xuất hiện kết tủa trắng: BaSO4 Pt: H2SO4+ BaCL2-->BaSO4+2HCl ko xh kết tủa => MgSO4, NaCl +cho BaCl2 vào các mẫu thử còn lại =>xuất hiện...
  6. tiểu thiên sứ

    Hóa Đề kiểm tra

    1/ S+O2---to->SO2 SO2+O2---to->SO3 (xúc tác V2O5 ) SO3+H2O-->H2SO4 H2SO4(đn)+S-->SO2+H2O SO2+H2O-->H2SO3 H2SO3+NaOH-->Na2SO3+H2O Na2SO3+HCl-->NaCL+H2O+SO2 SO2+NaOH-->Na2SO3+H2O H2SO4+NaOH-->Na2SO4+H2O Na2SO4+BaCl2-->NaCl+BaSO4 bạn tự cân bằng nha
  7. tiểu thiên sứ

    Hóa [Hóa] nhiệt nhôm

    8Al..+..3Fe3O4-->4Al2O3 +9Fe(1) 8/3a.......a................4/3a......3a 2Al+.........2H2SO4-->Al2(SO4)3+3H2 0,4-8/3a..........................................0,6-4a Fe+H2SO4-->FeSO4+H2 3a..................................3a (bạn tự viết hai pt còn lại nha) gọi a là n Fe3O4 tham gia pư...
  8. tiểu thiên sứ

    Hóa [Hóa] nhiệt nhôm

    8Al..+..3Fe3O4-->4Al2O3 +9Fe(1) 8/3a.......a................4/3a......3a 2Al+2NaOH-->2NaAlO2+3H2 Al2O3+2NaOH--> 2NaAlO2+H2O vì B + NaOH có khí thoát ra =>sau pư (1) thì Al dư, Fe3O4 hết. gọi a là n Fe3O4 n H2=3,36/22,4=0,15 mol >nAl dư=0,1 mol m cr=93,9=>3a*56+4a/3*102+0,1*27=93,9 =>a=0,3 mol...
  9. tiểu thiên sứ

    Hóa Pha chế dung dịch

    a/Tính toán : - tính khối lượng chất tan : mCuSO4=(10x50) : 100 = 5g - tính khối lượng dung môi : mdm=mdd - mct = 50-5= 45g Cách pha chế: - Lấy 5g CuSO4 khan cho vào cốc có dung tích 100 ml. - Lấy 45g ( hoặc đong lấy 45 ml ) nước cất, rồi đổ dần vào cốc khuấy nhẹ được 50g dd...
  10. tiểu thiên sứ

    Hóa Pha chế dung dịch

    gọi V1, V2 lần lượt là VH2SO4 1M và H2SO4 2M áp dụng phương pháp đường chéo ta có: V1 lit H2SO4................1 M................................0,5 M 0,05 ml H2SO4 ............................1,5 M..........................=> V1/V2=0,5/0,5=1(*) V2 l H2SO4...
  11. tiểu thiên sứ

    Hóa Pha chế dung dịch

    Đặt x là số mol tinh thể nguyên chất n tinh tthể sau=30/250=0,12 mCuSO4bd=160x mH2Obd= 18.5x=90x mCuSO4 sau =160x-0,12.160 mH2O sau=160x-0,12.160 Lập hệ phương trình 17,4/100 =(160x-0,12.160)/(90x+164-0,12.160) => x=0,278 m tinh thể =0,278.250=69,5g mtap chất=99.8-69,5=30,3g
  12. tiểu thiên sứ

    Hóa Pha chế dung dịch

    2HNO3 + Ba(OH)2---> Ba(NO3)2 + 2H2O Dung dịch A là quỳ tím hóa xanh => dd Ba(OH)2 dư Ba(OH)2 + 2HCl --> BaCl2 + 2H2O nBa(OH)2 bđ = 0.15*0.2 = 0.03 nHCl = 0.1*0.1 = 0.01 => nBa(OH)2 dư = 0.005 => nBa(OH)2 pư = 0.03 - 0.005 = 0.025 => nHNO3 = 0.05 => cMHNO3 = 0.05/0.05 = 1M Khối lượng dung dịch...
  13. tiểu thiên sứ

    Hóa (lớp 9) Phân biệt dung dịch

    1/ cho quỳ tím vào các mẫu thử: quỳ tím--> đỏ => mt là H2SO4, HNO3(1) quỳ tím hóa xanh--> mt là KOH dung dịch không đổi màu => mt là Na2SO4 cho Ba(OH)2 vào H2SO4, HNO3 => tạo kết tủa trắng là H2SO4 => ko tạo kết tủa là HNO3 2/cho quỳ tím vào các mẫu thử quỳ tím hóa đỏ => HCl; quỳ tím hóa xanh...
  14. tiểu thiên sứ

    Hóa hiệu suất

    pthh: tự viết nha m S=45%*320=144g =>nS=4,5 mol n H2SO4=405/98=4,13mol(*) bảo toàn nguyên tố S => nH2SO4(tính theo kí thuyết)=4,5 mol(**) từ (*),(**)=>H%=4,13/4,5 *100%=91,8%
  15. tiểu thiên sứ

    Hóa Hóa 9

    có cho pư xảy ra vừa đủ không vậy bạn. pư xảy vừa đủ thì:gọi n là hóa trị của KL M(cần tìm) pthh: 2M+2nHCl-->2MCln+nH2 .....a mol....na.mol. gọi a là n M =>aM=7,2(*) nHCl=21,9/36,5=0,6 mol=>an=0,6(**) (*),(**)=> M=12n cho n chạy từ 1--3 => n=2 thỏa mãn, mM=24=> M là Mg
  16. tiểu thiên sứ

    Tổng số hạt (p,n,e) trong nguyên tử của một nguyên tố là 21

    1/vì tổng số hạt =21 =>n+p+e=21=>n+2p=21 p<=n<=1,5p =>3p<=21<=3,5 p =>6<=p<=7 thử trường hợp =>p=7, n=7 =>ntk =14 2/Cấu hình electron: 1s2 2s2 2p3. Tính chất hóa học - Ở nhiệt độ thường, nitơ trơ về mặt hóa học, nhưng ở nhiệt độ cao nitơ trở nên hoạt động. - Trong các phản ứng hóa học nitơ vừa...
  17. tiểu thiên sứ

    Hóa BT Hóa 10

    vì A và B là hai nguyên tố ở cùng một phân nhóm và thuộc hai chu kì liên tiếp trong bảng tuần hoàn nên số thứ tự của chúng hơn kém nhau 8 hoặc 18 đơn vị (đúng bằng số nguyên tố trong một chu kỳ) Theo bài ra, tổng số proton trong hai hạt nhân nguyên tử của A và B bằng 32 nên ZA + ZB = 32.(*)...
  18. tiểu thiên sứ

    Hóa BT Hóa 10

    Giả sử X1; X2 là 2 đồng vị của X; Ta có: X1= 35+44= 79; X2= 35+ (44+2)= 81; Mặt khác: N (X1)/ N (X2)= 27/23 Vậy: X= (79. 27+ 81.23)/ (27+23)= 79,92. =>khối lượng nguyên tử trung bình của X.= 79,92;
  19. tiểu thiên sứ

    hóa 10

    gọi CTPT là CxHyOzNat nNa2CO3 = 2,65/106=0.025(mol) nH2O =2,25/28= 0.125(mol) nCO2 =12,1/44= 0.275(mol) => nC = 0.3 (mol) nH = 0.25 (mol) nNa = 0.05 nO = 0.05 => x : y : z : t = nC : nH : nO : nNa = 6 : 5 : 1 : 1 => CTĐG là C6H5ONa mà CTPT có 1 Oxi => CTPT : C6H5ONa
  20. tiểu thiên sứ

    Hóa Thắc mắc

    :Fe + H2SO4-> FeSO4 + H2 đúng rồi bạn ak. vì chất khí H2 , và Fe dư là chất khí và chất kết tủa nên sẽ không nằm trong dung dịch sau phản ứng
Top Bottom