với Stiren thì sản phẩm sẽ là ji???/

T

thaison901

pư thế vào vòng benzen chứ đâu phải nhánh hả bạn
50 kí tự thật đáng ghét

N

ndduong

Các bạn vào trang ôn thi.com sau đó vào Lý thuyết >> Hóa hữu cơ >> Hiđrocacbon thơm >> Stiren và Naphtalen mà đọc nhé

Halogen,hiđro halogenua (HCl,HBr) cộng vào nhóm vinyl ở stiren tương tự như cộng vào anken.

Và Stiren ko có p/ứ thế như benzen nhé :)|

Theo mình thì bạn sai rồi, với stiren khi có xúc tác thích hợp cũng thế vào vòng( với xúc tác Fe, các axit Lewis), đúng như cukhoai đã nói. Nhưng mình chưa hiểu, do -CH=CH2 có sự liên hợp với hệ pi trong vòng, mà bản thân vòng đã có sự hút e rất mạnh( Chỉ khi ngoài vòng có các nhóm hút e rất mạnh như -C=0, -COOH đính trực tiếp với vòng thì vòng mới đẩy e ra ngoài) thì tại sao với một nhóm vinyl đẩy e vào vòng do sự liên hợp hệ pi mà lại ưu tiên thế vào meta, mong cukhoai giải thích rõ hộ nhé:rolleyes::rolleyes::rolleyes:.
P/S : -Cl là nhóm thế loại III, chứ không phải loại I đâu nhé ( trong SGk ko có đâu:):):) ).

Last edited by a moderator:
S

saobang_2212

các bạn xem bài 3 SGK trag 196 , Khi cho stiren td Br2 có mặt bột Fe người ta thu dc hh 3 chất có công thức phân tử
C8H7Br3.
Mình nghĩ bình thường stiren làm mất màu Br2 (cộng vào nhóm vinyl)
khi có thêm xt Fe thì có pư thế vào vị trí o , p

P

pinkaka

các bạn xem bài 3 SGK trag 196 , Khi cho stiren td Br2 có mặt bột Fe người ta thu dc hh 3 chất có công thức phân tử
C8H7Br3.
Mình nghĩ bình thường stiren làm mất màu Br2 (cộng vào nhóm vinyl)
khi có thêm xt Fe thì có pư thế vào vị trí o , p

Khi stiren pư với Br có thêm bột Fe thì thế vào m là chính chứ bạn ( cinyl là nhóm thế loại 2 mà, tớ chưa xem sách, nhưng ra 3 sản phẩm là đúng: 1 vào meta (SPC) và 2 vào o, p(SPP)
còn [tex]C_8H_7Br_3[/tex] tớ nghĩ là [tex]C_8H_7Br[/tex] chớ nhỉ

P

pinkaka

éC !!!!!!!
SAi oài !!!!
PƯ đó thỳ +Br2 hók cần Fe đâu mà cỷ là như anken thui, rất dễ PƯ

ý bạn ấy hỏi pư thế Br với xt Fe cơ mà, ko phải pư cộng vào nhóm vinyl
à mà tớ chỉ nghe thấy có phư thế Br với xt Fe ở benzen và đồng đẳng thôi mà nhở, quên mất, thế có pư nỳ ko bạn

Top Bottom